Jijini Lubumbashi ni saa 11 kamili, wakati ni saa 12 jioni Nairobi nchini Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia jioni hii, maelfu ya raia wa Ufaransa wamejitokeza kupiga kura katika uchaguzi wa kihistoria wataalamu wa masada ya usalama waonya kuhusu kundi la waasi la M23 kuendelea kuchukua maeneo zaidi mashariki mwa DRC, na viongozi wa ECOWAS wanakutana hivi leo wakati mataifa ya Niger, Mali na Burkina Faso yakitangaza muungano mpya. Hujambo na karibu kwa taarifa kamili. Idadi kubwa ya raia wa Ufaransa hivi leo walijitokeza kushiriki duru ya pili ya uchaguzi wa wabunge, uchaguzi ambao huenda ukashuhudia vyama vya mrengo wa kulia vikipata wingi wa wabunge katika bunge lililogawanyika. Jason Sagini ana maelezo zaidi. Mpaka kufikia mchana, wizara ya mambo ya ndani ilisema zaidi ya asilimia 26 ya watu walikuwa wamejitokeza kupiga kura, hii ikiwa ni idadi kubwa zaidi kushuhudiwa kwenye taifa hilo tangu mwaka 1981. Zaidi ya polisi elfu thelathini walisambazwa nchi nzima kuweka ulinzi katika kile ambacho kinaelezwa kuwa huenda kungetokea vurugu katika wafuasi wa mrengo wa kulia na kushoto, hasa ikiwa matokeo yatakuwa tofauti. Chama cha Marine Le Pen National Rally kilipata idadi kubwa ya wabunge katika uchaguzi wa duru ya kwanza uliofanyika Juni 30 na huenda kikaongeza viti zaidi, ambao ikiwa kitafanya hivyo kwa mara ya kwanza baada ya miongo kadhaa kitaongoza serikali. Rais Emmanuel Macron aliitisha uchaguzi wa mapema baada ya kufanya vibaya katika uchaguzi wa mmoja wa Ulaya, ambapo kufuatia matokeo ya juma lililopita alihimiza raiya kujitokeza kuhakikisha vyama vyenye misimamo havipati ushindi wa jumla kuunda serikali. Kura ya maoni imeonyesha kuwa chama cha Lepen hakitapata zaidi ya wa wabunge 289 kinachohitaji ili kupewa nafasi ya wa kuchagua waziri mkuu, ingawa katika bunge kitakuwa ni moja ya chama chenye idadi kubwa ya wabunge. Jason Sagini. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis ameonya kuwa demokrasia iko majaribuni. Matamshi anaoyatoa wakati huu bara Ulaya likishuhudia ongezeko la vyama vyenye msimamo mikali, ikiwemo kule nchini Ufaransa ambako kuna hofu ya vyama hivyo kuongoza serikali. RFI. Msikilizaji, kwa majuma kadhaa sasa waasi wa M23 wanaodaiwa kusaidiwa na serikali ya Rwanda wameendelea kuchukua maeneo zaidi jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, wakati huu jeshi la nchi hiyo likihangaika kuwadhibiti. Hata hivyo, tuhuma za usaliti katika jeshi pamoja na baadhi yao kukimbia kutoka mstari wa mbele kumechangia pakubwa waasi hao kufanikisha azima yao. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumziaje kinachoendelea? Abdul Karim Atik ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Hata kama serikali ya Kinshasa haitaki mazungumzo na M ishirini na tatu, lakini serikali ya Kinshasa ina wajibu wa kufahamu shida za raia wao, haijalishi wenye asili ya kitusi wala haijalishi wenye asili ya, ya kihutu kwa sababu hao ni raia wamekuwepo huko Rushuru, wamekuwepo huko Masisi, wamekuwepo wapi miaka kadhaa, linajulikana. Na kutaka kusingizia Rwanda kwamba ndio ina, inasaidia. Yawezekana ikawa inasaidia, lakini mizizi ya mtafaruku huo ni ya wakongomani wenye asili ya kitusi na wakongomani wenye asili ya kihutu. Hiyo ni vita ya wenyewe kwa wenyewe. Haya najiri ambapo juma hili wanajeshi kadhaa walihukumiwa kunyongwa kwa kukimbia kutoka kwenye mstari wa mbele wa mapigano nchini DRC. Mwanasiasa na kiongozi wa chama cha kidini Joseph Mukungubila amerejea Kinshasa hivi leo baada ya kukaa uhamishoni nchini Afrika Kusini kwa zaidi ya miaka kumi baada ya kutumiwa ama kutuhumiwa kuandaa maandamano ya kuipinga serikali aliyekuwa rais wa nchi hiyo, Joseph Kabila, Disemba mwaka 2013. Msikilizaji, nchini Rwanda, wakati huu rais Paul Kagame akiwania kuchaguliwa kwa mara ya nne katika uchaguzi wa Julai 15 vyama kadhaa vya upinzani vilivyoko nje ya muungano wa na chama tawala vinajaribu kusaka uungwaji mkono angalau kupata viti kadhaa vya uwakilishi katika bunge lijalo ingawa wadadisi wa mambo wanasema itakuwa ni vigumu kwao. Na Kenya hii leo imeadhimisha siku ya sabasaba kuwakumbuka wapigania uhuru, sherehe zilizoenda sambamba na tamasha kubwa la jijini Nairobi ambalo liliwakutanisha maelfu ya vijana maarufu kama Gen Z, ambapo walitumia siku hii kuwakumbuka wenzao waliouawa wakati wa maandamano ya kupinga mswada tata wa fedha ambao ulitupiliwa nje na serikali. Wawakilishi wanaoliunga mkono jeshi la Sudan hapo jana walikataa kukutana na wawakilishi wa muungano wa kiraia mjini Cairo kwa mkutano uliolenga kujadili njia za kutumia kurejesha amani kwenye taifa hilo. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake Paul Nzioki. Mkutano wa Cairo ulilenga kuanzisha mchakato wa majadiliano ya kitaifa yatakayohusisha raia wenyewe wa Sudan, ambapo ulialeta pamoja makundi yanayohasimiana katika mzozo kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF. Hata hivyo, kwa mujibu wa wapatanishi wa mzozo huo, serikali ya Misri imesema makamu wa rais wa baraza la kijeshi Malik Aga, waziri wa fedha na gavana wa Darfur Minni Minawi, walikataa kuketi meza moja na waziri mkuu wa zamani Abdallah Hamdok anayeongoza muungano wa Takadum. Jeshi la Sudan lina watuhumu wawakilishi wa kiraia kwa kuegemea upande wa wapiganaji wa RSF, likitaka kwanza muungano huu kulikashifu kundi hilo linalotuhumiwa kutekeleza makosa ya uhalifu wa kivita. Kukwama kwa mazungumzo ya Kairo yanaonyesha wazi kuwa kuna safari ndefu kwa nchi wanachama za ukanda na jumuiya ya kimataifa katika kuisaidia Sudan kurejea katika utulivu katika vita vilivyodumu kwa miezi kumi na mitano hivi sasa na makundi ya kutetea haki za kibinadamu nchini Ethiopia yameongoza maandamano katika miji kadhaa, ikiwemo jimboni Tigray kaskazini mwa taifa hilo, kupinga ukatili dhidi ya wanawake, ikiwemo ubakaji, utekaji na kuteswa, kutokana na mapigano yanayoripotiwa kwenye maeneo hayo tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kuelekea siku ya kimataifa ya Kiswahili duniani Julai saba, tukishirikiana na Chuo Kikuu cha Multimedia nchini Kenya tumeandaa mdahalo kuhusu mchango wa lugha ya Kiswahili kwa vyombo vya habari. Ni tarehe 10 Julai mwaka huu, usikose. Mkutano wa kilele wa viongozi wa muungano wa nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, umefanyika hivi leo mjini Abuja, Nigeria, huku kukiwa na msukosuko wa kisiasa baada ya sabade watawala wa kijeshi kwenye nchi za Niger, Mali na Burkina Faso kuzindua muungano wao. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Hapo jana mataifa haya matatu yalitangaza kuunda muungano wao, hatua iliyoashiria wamejitoa rasmi kuwa wanachama wa ECOWAS. Haya yanajiri wakati huu jumuiya hiyo ikikabiliwa na vurugu za makundi ya wanajihadi wa Kiislamu, mdororo wa kiuchumi, na changamoto ya kuwa na vikosi vya pamoja vya kikanda. Awali ECOWAS ilikuwa imetoa wito kwa viongozi wa Niger, Mali na Burkina Faso kutokacha kikao cha Jumapili hii kwa kile ilisema wanalenga kufikia mwafaka kuhusu vikwazo vilivyowekewa baada ya mapinduzi ya kijeshi. Wizara ya ulinzi ya Ujerumani imetangaza kuwa ushirikiano wa kijeshi na, na nchi ya Niger umefikia kikomo na kwamba majeshi yake yanatazamiwa kumaliza operesheni zake ifikia hapo mwishoni mwa mwezi Agosti baada ya kuvunjika kwa mazungumzo na utawala wa kijeshi. Waziri mkuu wa Senegal, Ousmane Sonko, ametoa rai kwa vijana kusalia barani Afrika, akisema mustakabali wa ulimwengu uko katika bara hilo. Matamshi aliyoyatoa siku chache baada ya boti ya uhamiaji kuzama katika pwani ya Mauritania. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa redio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Nchini Uingereza, aliyekuwa waziri mkuu wa chama cha Lebar, Tony Blair, amemwonya waziri mkuu mpya Kiestama kuwa na mpango wa kudhibiti wahamiaji, saa chache baada ya kutangaza kuachana na mpango uliopitishwa uliopitishwa na serikali ya chama cha Conservative. Rais wa Marekani Joe Biden amerejea tena kwenye ulingo wa kampeni hivi leo katika jimbo la Pennsylvania ambapo anajaribu kurejesha imani wa ya wafuasi wake kuwa anafaa kuendelea kuongoza taifa hilo baada ya kufanya vibaya katika mdahalo wa televisheni. Na Israeli imefanya mashambulio zaidi ya anga katika ukanda wa Gaza wakati huu vita baina ya jeshi la Israel na wapiganaji wa Hamas vikiingia mwezi wa kumi ambapo pia juhudi mpya za kidiplomasia kumaliza vita hivyo zimeanza.