Ni saa kumi na mbili ya Afrika ya Kati, ni saa kumi na moja Ni RFI Kiswahili, tutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi. George Ajoi. Msikilizaji, tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tuangazie muktasari. Rais wa DRC Felix Tshisekedi aapa kuwa jeshi la nchi hiyo litaendelea kulinda taifa lake. Kundi haramu la Boko Haram limewaua watu kumi na wanane na kuwajeruhi wengine zaidi ya 40 kaskazini mashariki mwa Nigeria. Na duru ya kwanza ya uchaguzi wa wabunge nchini Ufaransa yafanyika leo ni kukaribisha msikilizaji na nikukumbushe kwamba matangazo haya unayopokea mbashara kupitia ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Wakati huu waasi wa M23 mashariki mwa DRC wanaodaiwa kusaidiwa na serikali ya Rwanda wakiendelea kuchukua maeneo zaidi, baada ya kuushikilia mji wa Kanyabayonga, rais Felix Tshisekedi anasema jeshi la nchi hiyo litalinda maeneo yake. Kama rais wa jamhuri na kamanda mkuu wa majeshi na polisi, ningependa kuhakikishia azimio langu lisilotikisika la kurejesha amani katika eneo lote la nchi. Askari wetu jasiri wako mstari wa mbele, na kwa pamoja tutashinda uchokozi huu usio na sababu. Kwa ndugu zetu wa Kanyabayonga na maeneo jirani, natoa ushirikiano wangu mkubwa kwa mateso, ujasiri wenu ni chanzo cha taifa kwamba linafanya kila niwezalo kurejesha. Kwa pamoja tutashinda na kurejesha amani kaya, na nchi yetu ukanda wana atiki ni kama ni mgogoro tu wa kikundi tu kama inavyosemekana, lakini ni mgogoro ambapo hicho kikundi kinapata msaada kutoka vyanzo mbalimbali mbali ambavyo inaweza ina, ina kusema ni vikubwa. Kwa hiyo hiyo linaifanya serikali, Mheshimiwa Rais Tshisekedi kwa kweli inapata tabu, lakini jeshi la Kongo haliwezi kushindwa na kikundi. Juhudi za kidiplomasia ndio zinaweza zikaleta amani. Jumapili hii waasi hao wameripotiwa kufika mji wa Kirumba jimboni Kivu Kaskazini, eneo ambalo limeshuhudia machafuko tangu mwaka 2021. Nchini Kenya, naibu wa rais Rigathi Gachagua amewataka raia kuwa na subira na Rais William Ruto wakati huu anapoendelea kuwasiliana na wadau kufuatia maandamano ya hivi karibuni kupinga mswada wa fedha ulioundwa na serikali. Umoja wa Afrika sasa unaunga mkono uundwaji wa kikosi kipya cha kulinda amani ambacho kitachukua nafasi ya walinda amani zaidi ya elfu kumi walioko nchini Somalia chini ya mwavuli wa ATMIS. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Dominic Wabala ni mtaalam wa masuala ya usalama akiwa nchini Kenya. kuna vitu vingi sana ambavyo vimefanyika kule, mojawapo ikiwa ni kuwa kuna makundi tofauti tofauti ambayo yame pelekwa mafunzo kwa nchi tofauti, amepelekwa Amerikani, amepelekwa wamepelekwa kwa, kwa, kwa nchi kadhaa ili kuweza kupatiwa mafunzo. Kinachonisititisha sana ni kuwa wanarudi na mafunzo tofauti mwelekeo tofauti, hakuchakuwa na shughuli ya kuweza kuwaunganisha wote ili wafanye kazi kwa umoja. Hatua hii inakuja wakati ambapo ATMIS inaendelea kuondoa wanajeshi wake huku utawala wa Mogadishu ukiomba kuongezwa muda zaidi wa vikosi hivyo kutokana na kuimarika kwa kundi la Alshabab linalotishia kushika hatamu tena ikiwa vikosi hivyo vitaondoka. Jeshi la Sudan limekanusha taarifa kuwa wapiganaji wa RSF wamefanikiwa kudhibiti maeneo kadhaa kwenye jimbo la Darfur, ambako kwa miezi kadhaa mji wa El Shafa umeshuhudia machafuko. Wimbi la mlipuko wa magonjwa lilaloshuhudiwa miaka ya hivi karibuni barani Afrika linaonyesha wazi haja ya mataifa kuimarisha sekta ya afya ya umma kukabiliana na majanga, amesema afisa wa juu katika serikali ya Zambia. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI sw. Ukiwa Luanda nchini Angola na vilevile vile Abuja kule Nigeria, ni saa kumi na dakika tano. Watu kumi na wanane wameuawa na wengine zaidi ya arobaini wamejeruhiwa katika mfululizo wa mashambulio ya watu kujitoa mhanga ambapo yalilenga sherehe za harusi, hospitali, na shughuli za mazishi kaskazini mwa Nigeria, mamlaka nchini humo zimesema. Ponzioki na maelezo zaidi: eneo ambako mashambulio haya yametekelezwa limekuwa sugu kwa machafuko kwa zaidi ya mwongo mmoja, machafuko yaliyochochewa na wanajihadi wa Kiislamu wa kundi la Boko Haram, ambao hata hivyo hawajakiri ikiwa wamehusika katika hili. Mlipuko wa kwanza uliripotiwa katika kijiji cha Goza ambapo mwanamke mmoja aliyekuwa mtoto mgongoni alijilipua katika sherehe ya harusi, ambapo pia wanawake wengine wa kujitoa muhanga walijilipua katika hospitali na shughuli ya mazishi kwenye mji huo huo unaopakana na Kamerun. Mashambulio haya mapya yanadhihirisha kuwa kundi la Boko Haram bado ni tishio kwenye eneo hilo, licha ya kupoteza maeneo mengi, ambapo miaka hivi karibuni limekuwa likitumia wanawake kujilipua. Raia milioni sita nukta tatu nchini Bukina Faso wanahitaji msaada wa kibinadamu na ulinzi kutokana na ghasia hii. Ni kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na utoaji wa misaada ya kibinadamu OCHA. Msikilizaji, licha ya Rais wa Liberia Joseph Bwakai kuelekea kupata mahakama maalum ya kushughulikia makosa ya uhalifu wa kivita anakabiliwa na ukosolewaji kutokana na uteuzi wa majaji wa naounda jopo la mahakama hiyo. Makampuni ya Umoja wa Ulaya hapo jana yalitangaza kuwa yatatia saini mikataba yenye thamani ya yuro bilioni 40 na nchi ya Misri, tangazo lililotolewa wakati wa kongamano la uwekezaji baina ya nchi hiyo na Ulaya. Zoezi la uhesabuji kura linaendelea nchini Mauritania baada ya uchaguzi wa hapo jana, uchaguzi ambao matokeo yake yanatarajiwa kumpa ushindi Rais Mohamed Ghazouani anayewania kwa mhula mwingine. RFI. Kwa majina naitwa Alan sikosiko siko, kutoka Uvira Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu nasi kujua hali zenu. Naitwa ndovya kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI ukiwa okay, Kigali nchini Rwanda, na vilevile vile Goma kule DRC. Ni saa kumi na moja na dakika nane. Raia nchini leo katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa wabunge, uchaguzi ambao mpya wakati huu vyama vyenye misimamo mikali vikikaribia kushika madaraka kul kutarabiwa kufahamu zaidi, hii hapa taarifa. National Rally cha kwake Marine Le Pen Jordan Bardela kimeonekana kuongoza kwa wiki kadhaa katika kura ya maoni tangu uchaguzi wa Ulaya ulipomalizika na kumlazimisha Rais Emmanuel Macron kuitisha uchaguzi wa mapema. Zaidi ya raia milioni 49 walijiandikisha kushiriki uchaguzi huu, ambapo kwa mujibu wa tume ya uchaguzi kumekuwa na asilimia zaidi ya 30 ya watu waliojitokeza kushiriki. Uchaguzi huu utakuwa duru mbili, ambapo jumla ya wabunge 577 watachaguliwa na wengi watajua hatima yao baada ya raundi ya pili inayotarajiwa kufanyika jumapili ya wiki ijayo. Bardella anataka kuwa waziri mkuu wa kwanza kutoka chama chenye misimamo mikali. Ameonyesha kuwa na tumaini la kupata viti vingi vya wabunge kumwezesha kuunda serikali ijayo ambapo atahitaji wabunge zaidi ya 289. Hata hivyo, licha ya tishio la vyama vyenye misimamo mikali, rais Emmanuel Macron ameonyesha kujiamini ambapo amesisitiza kuwa atapata ushindi, akiwataka rais kutofanya makosa kuchagua wawakilishi wao. Nchi ya Urusi imesema wanajeshi wake wamefanikiwa kuchukua vijiji vingine viwili mashariki ya Ukraine ilizoaribuni, wakati na nchi za magharibi zimefanikisha kasi ya Moscow