Saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Hini, Mintlet, za ni hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France Internationale ijai. Karibu msikilizaji, kwa matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa habari tume, waasi wa mwadhibiti mji wa Kanyabayonga, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, raia wa Mauritania washiriki uchaguzi wa urais, rais El Ghazouani uchaguliwa kwa kesho wapiga kura kule Ufaransa watashiriki katika wa bunge ulioitishwa na Rais Emmanuel Macron. Karibu msikilizaji. Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda kuanzia jana jioni wanadhibiti mji wa kimkakati wa Kanyabayonga unaounganisha miji ya kibiashara ya Butembo na Beni. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngurumbi ana taarifa zaidi. Jiji hilo la Kanyabayonga likiwa lina zaidi ya wakazi elfu sitini ambapo makumi ya maelfu ya watu waliokimbia makadhi yao wameongezwa kufuatia vita vya M23 na jeshi la Congo FARDC linadhibitiwa sasa na M23 wanaoungwa mkono na Rwanda huko. Salomon Kaniki kutoka shirika la kutetea haki za binadamu SDOP eneo hili ameeleza namna hali ilivyo kwa sasa katika maeneo hayo kwa kweli ni hali ni ya woga sana sana watu wanakimbia huko na kule watoto kama vile wamama ambamo wengi wao ni wakimbizi ambao walitoka kibirizi ruchuru tena kwa sasa ni masasi ndiyo iko juu yao tunakosa kama tumulilie nani wakongomani wametupiliwa viongozi wa, wa serikali wa wamesema kwamba kuna mumiminiko wa watu waliokimbia makadhi yao kutoka miriki kirumba na luofu kuelekea kaskazini kanali alikiwewa ni msimamizi wa kijeshi wa wilaya ya Lubero. Kuna kumiminika kwa watu waliohama kutoka Kanyambayonga, Miriki, Kimaka, Luofu, watu wakielekea maeneo ambayo ni salama zaidi. Tuna vikosi vyetu ambavyo vina dhamira zao za kulinda watu na mali zao. Hayo yamejiri wakati mashiriki ya kiraia na wanaharakati katika mji wa Butembo wameitisha mgomo wa siku 30 wakishutumu serikali kwa kushindwa kusaidia jeshi kuwazuia wasi hao wa M23. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Nchi ya DRC imemtuma waziri wake wa kwanza kwenye bunge la jumuiya ya afrika mashariki, EALA, Didier Mazenga, ambaye bunge hilo lilimwapisha rasmi hapo jana. Anajiunga na bunge la Afrika mashariki ikiwa ni miaka miwili tangu taifa hilo kujiunga kwenye jumuiya hiyo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema watu thelathini wamepoteza maisha ya juma hili nchini Kenya kwenye maandamano ya kupinga nyongeza ya kodi yaliyopelekea kuvamiwa kwa bunge la nchi hiyo. Human Rights Watch imewashtumu polisi kwa kuwapiga risasi waandamanaji siku ya Jumanne na kuongeza kuwa huenda idadi hiyo ikaongezeka. Katika hatua nyingine, rais William Ruto akikutana na maaskofu katika ikulu ya Nairobi amesema yupo tayari kwa mazungumzo na vijana ili kutatua changamoto wanazotaka zitatuliwe. Mimi nataka tuongee kama Wakenya kwanzia next week. Mimi nataka tukuje tuketi chini, viongozi wa makanisa, viongozi wa dini, viongozi wa vijana, viongozi wa NGOs, civil society, professional bodies, viongozi wa vijana kutoka university, tuketi chini tuongee, vile nchi yetu tutapeleka mbele vile mambo ya madei tutafanya namna gani? Ajira kwa vijana wetu, wetu wa Kenya. Mawazo kwa meza yale tumepanga kama serikali, tuongee vile pia ya serikali. Naye kiongozi Raila Odinga ameshtumu serikali na mahakama wakuruhusu jeshi kupiga doria kwenye barabara za jiji la Nairobi wakati wa maandamano. Msikilizaji, tukisalia na maswala ya Kenya, vijana nchini humo kupitia mitandao ya kijamii sasa wametangaza matakwa mapya kwa, kwa serikali ikiwemo Rais Ruto kujiuzulu na wabunge kupunguziwa mishahara yao, matakwa yanayotolewa wakati huu wakiendelea kuhamasishana kuendelea na maandamano katika wiki zijazo. Afisa mmoja wa wizara ya afya katika jimbo la Dafu Kaskazini hapo jana ametangaza kuongezeka kwa idadi ya vifo vya watoto wanaofariki katika mji wa Elfasha kutokana na utapiamlo. Aidha, wizara ya afya katika eneo hilo limeripoti kuongezeka kwa idadi ya majeruhi na vifo wakati wa mapigano kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF yakiendelea kwenye mji huo wa Elfasha. Kiliza, changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki, hapa RFI. Wananchi wa mauritani wanapiga kura kumchagua rais. Uchaguzi muhimu kwa kiongozi wa sasa Mohamed El Gazwani, ambaye hatima ya kurejea madarakani ipo mikononi mwa wapiga kura. Paul Nzioki anaeleza zaidi. Wapiga kura karibu milioni 1.9 walianza kupiga kura kuanzia leo asubuhi kwa amua iwapo rais watatu wataendelea au watamchagua kiongozi mpya kati ya saba wanaowania. Mohamed Salem Seika, mmoja wa wapiga kura katika taifa hilo la Afrika Kaskazini, ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa amekuja kufanya maamuzi atakayosaidia kuliendeleza taifa lake. Vituo vya kupigia kura vinatarajiwa kufungwa saa 1 saa za kimataifa sawa na saa 3 usiku saa za Afrika Mashariki, huku matokeo ya awali yakitarajiwa baadaye leo huku yale ya ya mwisho yakisubiriwa siku ya Jumapili au Jumatatu. Wachambuzi wa siasa nchini humo wanabashiri kuwa Gazuwani, ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 2019, ana nafasi kubwa ya kushinda katika duru ya kwanza kutokana na mgawanyiko kwenye upinzani, lakini pia jitihada zake za kuhakikisha kuwa nchi hiyo inakuwa salama kutokana na uzoefu wake wa kuwa mwanajeshi wa zamani. Iwapo mshindi hatapatikana kwenye duru ya kwanza, duru ya pili itakuwa Julai tarehe 14. Nchini Nigeria, watu kumi na wanne wanaripotiwa kufariki hapo jana katika mji wa Kano kaskazini mwa nchi hiyo baada ya dereva wa lori kupoteza mwelekeo na kuwagonga waumini wa Kiislamu waliokuwa wakitoka msikitini baada ya maombi ya Ijumaa. Aidha, mamlaka za usalama wa barabarani zimesema watu wengine kadhaa walijeruhiwa kwenye ajali hiyo. Nchi ya Togo imekuwa taifa la pili kwenye eneo la Afrika Magharibi kutekeleza upimaji wa virusi vya korona pamoja na uvaaji wa barakoa kwa mahujaji wanaorejea kutoka kwa maombi ya hija ya kila mwaka katika mji wa Meka. Senegal ilikuwa taifa la kwanza la Afrika Magharibi kutangaza upimaji wa hiari wa korona baada ya vifo vya takriban mahujaji elfu moja mia tatu ambao wanadaiwa kufariki kutokana na ugonjwa wa matatizo ya kupumua kama vile korona. Nchini Gabon, waziri anayehusika na mageuzi ya taasisi amesema kuwa serikali tayari imeanza kutekeleza baadhi ya mapendekezo yaliyoafikiwa wakati wa majadiliano ya kitaifa na kwamba hakuna kurudi nyuma, matamshi yake yakionekana kuwajibu baadhi ya wa wabunge na viongozi wa kisiasa ambao wamekuwa wakikashifu mapendekezo yaliyotolewa wakati wa mkutano wa majadiliano ya kitaifa mwezi Aprili. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz, Radio France International. Wapiga kura nchini Ufaransa siku ya Jumapili watapiga kura kuwachagua wabunge katika mzunguko wa kwanza wa uchaguzi wa dharura ulioitishwa na rais Emmanuel Macron baada ya chama chake kushindwa kwenye uchaguzi wa wabunge wa bunge la Umoja wa Ulaya. Hilary Ingati yani anaeleza zaidi. Kampeni zilimalizika siku ya Ijumaa na hakuna shughuli zozote za, za kisiasa zinazoruhusiwa kuelekea uchaguzi huo. Hata hivyo, Wafaransa kwenye visiwa vya St Pierre na Mikolo vilivyo kusini mapwani ya Canada waanza u... kupiga kura siku ya Jumamosi sawa na kis kuelekea uchaguzi huo. kura onyesha kuwa chamaulia cha, cha... rali chake Marie Le Pen kinapewa nafasi kubwa hadi 21. Kuelekea uchaguzi huo, Macron ameonya kuwa iwapo chama chake Marine Le Pen kitashinda inaweza kuchochea Ufaransa kuingia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe, akisisitiza kuwa hata kama chama chake kitashindwa ataendelea kuongoza hadi mula wake utakapomalizika mwaka wa 2027.