Saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi, habari kuu jioni hii. Siku chache baada ya maandamano ya vijana nchini Kenya kupinga mswada wa fedha, Rais William Ruto amesema yuko tayari kujadiliana na vijana hao. Afrika Kusini, serikali ya umoja wa kitaifa imewaleta pamoja rais mweusi na chama cha upinzani kilicho na wazungu wengi kama ishara ya umoja. Na waziri mkuu wa ulinzi wa Israel Yoav Galanti ameelekea Washington kwa mazungumzo muhimu na viongozi wa Marekani kuhusu vita vya Gaza. Ujambo na karibu. Siku chache baada ya maandamano ya vijana nchini Kenya maarufu kama JNZ na mpango wa kuendeleza maandamano zaidi wiki ijayo, rais wa Kenya William Ruto amesema yuko tayari kujadiliana na vijana hao aliyowasifu kwa kufanya maandamano ya amani. Maandamano haya yaliyopingwa kupitia mtandao wa kijamii yanatarajiwa wiki hii kushinikiza serikali yake kuachana na utekelezaji wa mswada tata wa sheria ya fedha iwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne ambao unalenga kuongeza ushuru. And I want to commit to Kenya. We are... nataka ni waahidi wa Kenya, sisi ni nchi ya demokrasia tunajenga taasisi zetu, iwe ni rais, bunge, mahakama au mashirika ya kiraia. Tumekubaliana taasisi zote hizi ni muhimu kwetu ili kuwa taifa kubwa, na tutazisaidia taasisi zote kufanya maamuzi kwa ajili ya Kenya. Ili sote tuwe taifa huru, lazima tuendelee kuwa watulivu. Lazima tuendelee kuwa taifa linalofuata utawala wa sheria. Be a Matamshi yake ameyatoa wakati huu baadhi ya vijana walizuia wanasiasa kuzungumza katika nyumba za ibada, huku wengine wakilalama wenzao kutekwa na vyombo vya dola na kupelekwa kusikojulikana wakihusishwa na maandamano ya juma lililopita. Karibia watu 40 wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya mapigano ya siku mbili kuzuka katika eneo la Jugu nchini DRC, kati ya kundi la wanamgambo wa Lendu CODECO na kundi la kujilinda la Zaire lililoko na makao yake katika maeneo ya Lojo Gangala, kundi la wanamgambo wa Lendu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchini Burundi, Rais Evariste Daishimie na familia yake wameandaa sherehe ya kuadhimisha kuingia madarakani, sherehe ambayo huadhimishwa kila mwaka ambapo viongozi wakuu nchini humo lazima washiriki, hali hiyo ikionekana kuwa mila na desturi, wakati huu nchi hiyo ikipitia kipindi kigumu cha kudorora kwa uchumi. Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza James Clavel amemtetea msaidizi wake bungeni ambaye aliita mpango wa serikali wa kuwapeleka wa wahamiaji haramu nchini Rwanda upuzi. Katika sauti iliyovuja baada ya kurekodiwa kisiri katika kongamano la vijana mwezi Aprili mwaka huu, limeripoti shirika la habari la Uingereza. Douglas Omariba anatueleza zaidi. Cleverly ameelezea kushangazwa na msimamo wa msaidizi wake na kuongeza kuwa huenda alisema hayo kujitafutia umaarufu. Katika sauti hiyo, msaidizi wake alielezea kusikitishwa na hatua ya kurekodiwa katika mazungumzo ya faraga na kusema anaunga mkono sera hiyo licha ya kuwa haina majibu yote kwa tatizo la wahamiaji nchini humo. Licha ya sheria hiyo yenye utata kupitishwa mwezi Aprili, hakuna wahamiaji ambao wamepelekwa nchini Rwanda hadi leo, kutokana na kesi mbalimbali mbali mahakamani, lakini pia uchaguzi wa mapema unaotarajiwa kufanyika mwanzoni mwa mwezi ujao. Zaidi ya wahamiaji elfu kumi na mbili wameingia nchini Uingereza kwa boti ndogo mwaka huo, kulingana na takwimu kutoka kwa mamlaka nchini humo. Nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, serikali ya waasi, serikali na waasi wa kundi la Coalition of Patriots for Change, CPC wamekosoa ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo na hali ilivyo kwenye mpaka wake na Sudan. Ripoti mpya ya shirika la afya duniani inaonyesha kuwa watoto wengi walioko katika mataifa yaliyoko kusini mwa ukanda wa Sahara wana usugu wa dawa na kupambana na bakteria maarufu kama antibiotics. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Kule magharibi mwa Kenya unatupata kupitia redio ya Sauti ya Matumaini. Msikilizaji, katika taifa ambalo wakati mmoja ubaguzi wa rangi ulikuwa na kiwango cha juu, serikali ya umoja wa kitaifa inaonekana kuwaleta pamoja rais mweusi na chama cha upinzani kilicho na wazungu wengi kama ishara ya umoja. Hata hivyo, kufuatia makubaliano ya juma moja yaliyopita tayari kumeibuka mjadala kuhusu kurejea kwa vitendo vya ubaguzi na hata kutishia kuvunjika kwa serikali yenyewe. Abdukarim Atik ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Akiwa Tanzania, kuna baadhi ya middle klasi au watu wa daraja la kati wanaweza kusema afadhali ya wazungu, hiyo power sharing imewekwa ni kama zile kuidhibiti chama cha ANC ili kiwezi kutawala vizuri, na Democratic Alliance wao pia wanataka watumie turufu hiyo kujionyesha kwamba wao ni bora katika kutawala, na watataka wizara nyeti ambazo zinaweza zikawaonyesha kwa wananchi kwamba wao ni watu ambao wana uwezo wa kuongoza nchi hiyo vizuri na kuishamirisha na kuinawirisha. Sasa tutaona hii serikali itashirikiana vipi? Itakuwa na umimi, kila mtu atataka Aonekane yeye ama itakuwa na lengo moja la, ku, la kuwaheshimu wapiga wa, wa, wa, wa, kura wa Afrika Kusini. Katika vyama vyenye msimamo wanaona muungano wa NC na chama pinzani, cha upinzani DA ulikuwa hauna lengo la kuleta umoja. Mradi wa bomba la mafuta kati ya nchi ya Niger na Benin unaotekelezwa na Uchina unakumbwa na mzozo wa usalama na msukosuko wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili kutokana na mapinduzi ya kijeshi yaliyoangushwa ama yaliyoangushwa yaliyoangusha serikali ya Niger. Bunge la Sierra Leone limepitisha sheria ya kupiga marufuku ndoa za utotoni, wakati huu vitendo hivyo vikiripotiwa kuongezeka nchini humo, serikali ama shirika la Save the Children limesema. Misri imetangaza kufuta leseni za zaidi ya makampuni ishirini ya utalii nchini humo ambayo yalihusika kusafirisha mahujaji walioenda Meka kuhiji ambapo zaidi ya raia wake wanne walifariki kutokana na joto. Rais wa Tunisia, Kais Saied, mwishoni mwa Jumaa, amemfuta kazi waziri wa dini Ibrahim Chaibi baada ya mahujaji zaidi ya hamsini wa taifa hilo kuripotiwa kufariki wakati walipokuwa hija nchini Saudi Arabia. <tune> Makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho ni kila siku ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki, RFI. Waziri wa ulinzi wa Israel Yoav Galanti ameelekea Washington kwa mazungumzo muhimu na viongozi wa Marekani kuhusu vita vya Gaza vilivyoanza tangu Oktoba 7 mwaka uliopita wakati huu Kukinukia mzozo mwingine kati yake na Lebanon. Paul Nzioki kuliko uje. Ziara yake inakuja wakati huu waziri mkuu Benjamin Netanyahu akieleza kuwa na matumaini kwamba Washington itaharakisha mchakato wa kutoa silaha ambazo zimezuiwa kwa muda. Rais wa Marekani Joe Biden amekuwa akitofautiana na Netanyahu kuhusu kuongezeka kwa idadi ya vifo vya raia huko Gaza hatua ambayo ilimfanya azuie kutolewa silaha kwa hofu kwamba Israeli ingezitumia kushambulia maeneo yenye raia. Kwa miezi minne sasa, Marekani imekuwa ikipunguza usaidizi wake wa silaha kwa Israel baada ya shinikizo la wanaharakati na jumuiya ya kimataifa walioitaka nchi hiyo mshirika mkubwa wa Tel Aviv kuishinikiza kusitisha vita huko Gaza. Haya yanajiri wakati Israeli ikiripotiwa kutekeleza mashambulio zaidi Jumapili hii ambapo watu zaidi ya 30 waliuawa kusini mwa Gaza. Wapiganaji wanaosaidiwa na Iran wamesema wako tayari kutumwa kwenda Lebanon kuungana na wapiganaji wa Hezbollah ikiwa kutazuka vita kati ya kundi hilo na Israel. Viongozi wa Umoja wa Ulaya na wale wa China walifanya mkutano hapo jana, kikao kinachoelezwa kilikuwa cha manufaa kujaribu kumaliza mzozo wa hivi karibuni baada ya umoja huo kutishia kuongeza ushuru zaidi wa magari ya kielektroniki kutoka Beijing. Rais wa Filipino, Ferdinand Marcos, amesema nchi yake haitatishwa nayo China na, na kwamba licha ya ubabe wa taifa hilo haitajiingiza kwenye vita kwa sasa. Matamshi anayoyatoa baada ya tukio la juma alilopita kwenye bahari yake.