mbili kamili ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, hujambo na karibu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, ni mengi tu tumekuandalia kwenye habari zetu jioni hii, pamoja na utakaosikia ni kwamba kampeni za uchaguzi wa urais nchini Rwanda zimeanza rasmi hivi leo. Mauritania yanataka Afrika kuungana ili kukabili ugaidi, wakati zaidi ya watu 40 wamefariki dunia kwenye kambi moja kule Gaza baada ya shambulizi la wanajeshi wa Israeli. Na msikilizaji popote ulipo hujambo na karibu. Tuanze na taarifa kutoka nchini Rwanda kwamba kampeni za uchaguzi mkuu nchini humo utakaofanyika tarehe 15 mwezi Julai zimeanza rasmi hivi leo. Wagombea watatu wa urais, Paul Kagame ambaye amekuwa madarakani kwa miaka ishirini na nne, Frank Habeneza na Filipe Mupiemana wameanza kuzunguka nchi kuomba kura. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kigali Christopher Karenzi <mulikana> Mgombea kiti cha urais kupitia chama tawala cha RPF Ngotanyi, Paul Kagame ameanzia eneo la Busoga, wilaya ya Musanze, nje kidogo ya mji wa kitalii. Maelfu ya wafuasi wa chama hicho wamejitokeza kwa wingi kutoka wilaya nne za mkoa huo, ikiwa ni pamoja na Rurindo, Burera, Gakenye, Musanze na Nyabihu. Katika hotuba yake, Rais Kagame amesema Wanyarwanda wana haki ya kujichagulia viongozi wanaowataka kwa njia ya kidemokrasia mgombea kiti cha urais kupitia chama cha Kijani Dr Frank Habineza ameanzia kampeni za uchaguzi katika wilaya ya Gasabo jijini Kigali. Mgombea binafsi wa kiti cha urais Mhaimana Filipe yuko wilaya ya Kirehe katika mkoa wa mashariki kwa ajili ya kampeni. Uchaguzi rasmi siku ya kupiga kura itakuwa ni tarehe 15 Julai mwaka 2024 nchini kote Rwanda. Wakati wa Nyarwanda waishio mataifa ya nchi za nje zoezi hilo litafanyika li tarehe 14 Julai 2024. Christopher Karezi, Kigali, RFI Kiswahili kutoka nchini Rwanda, msikilizaji, tuvuke mpaka na kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo Rais Felix Chisekedi amesisitiza haja ya hatua ya serikali yake kuchukua mikakati ya haraka kuimarisha sarafu ya taifa hilo ambayo inazidi kudorora dhidi ya dola ya Marekani. Chisekedi akisema hilo litasaidia uchumi wa taifa hilo kuzidi kuimarika. Tukisalia DRC, ni kwamba wanasiasa wa upinzani bado wamegawanyika kuhusu nani awe kiongozi na msemaji wao, nafasi ambayo imekuwa ikiwakwepa tangu mwaka elfu mbili na saba. Paul Zioki anaeleza zaidi. Chama cha Moise Katumbi kiliamsha mjadala huo wiki hii, lakini ukapingwa na mpinzani mwenzake Malte Fayulu ambaye muungano wake wa Lamuka ulisusia uchaguzi wa wabunge mwaka elfu mbili na saba. Vyama vya upinzani nchini DRC vilikubaliana kuwa wabunge na maseneta watamchagua msemaji wao ambaye cheo chake kitakuwa kama cha waziri. Katumbi amepata uungwaji mkono kutoka kwa waliokuwa mawaziri wakuu Matata Mponyo na Adolf Muzito ambao wanawawakilishi bungeni. hata hivyo Fayulu anakabiliwa na changamoto ya kuteuliwa kwenye nafasi hiyo baada ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwaka uliopita, msimamo ambao pia unaungwa mkono na mwanasiasa mwingine Delei Sesanga. Kuna baadhi ya wanasiasa ambao wanapendekeza kubadilishwa kwa sheria ya kiongozi wa upinzani ili kuruhusu vyama visivyo na wawakilishi bungeni kuhusika na uchaguzi wa msemaji wa upinzani. Taarifa yake mwanahabari wetu Paul Nzioki. Uhaba wa mafuta nchini Burundi bado unazidi kuathiri uchukuzi wa umma. Magari ya serikali ambayo hutoa huduma za usafiri na ambayo yamekuwa pia akiendelea kutoa huduma hiyo licha ya ukosefu wa mafuta pia akiripotiwa kuanza kukosa kutoa huduma hizo za usafiri wa umma kutokana na ukosefu na uhaba wa mafuta ambao unazidi kuliathiri taifa la Burundi. Nchini Kenya, mwandamanaji mwingine amefariki dunia baada ya kujeruhiwa vibaya na bomu la kutoa machozi wakati wa maandamano ya kupinga mswada wa fedha jijini Nairobi siku ya Alhamisi. Tume ya haki za binadamu nchini humo imesema Evans Kiratu mwenye umri wa miaka 21 amepoteza maisha na kufikisha idadi ya waandamanaji waliopoteza maisha kufikia wawili, wakati huu maandamano hayo yakitarajiwa kuendelea tena Jumanne juma lijalo ya kijeri hayo, mkuu wa mawaziri nchini Kenya, Wycliffe Musalia Mudavadi, ameonya kwamba iwapo bunge la nchi hiyo halitapitisha mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne itakuwa sawa na kukosa na imani na rais ya rais Uh, William Ruto, na hiyo itakuwa na athari kubwa kwa uchumi wa taifa hilo. Vijana nchini Kenya, msikilizaji, wamekuwa wakiandamana kwa juma lililopita mfululizo kushinikiza serikali kwa chana la mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne ambao wanasema kwamba utakuwa na athari kubwa kiuchumi kwa maisha yao, ambapo serikali imependekeza kodi kuongezwa katika bidhaa muhimu katika taifa hilo. Mataifa ya Tanzania na Guinea Bissau yametangaza kuimarisha uhusiano wao wa kibiashara na no uwekezaji, wakati huu Rais wa Guinea Bissau, Omar Sissoco Embalo, akifanya ziara rasmi nchini Tanzania, ambapo amefanya majadiliano na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan. Umoja wa Afrika umekaribisha hatua ya serikali ya Somalia kusitishwa kwa muda wa kuondoka kwa wanajeshi wake wanaosaidia taifa hilo kupambana na magaidi wa al Shabab, wakati huu Somalia ikitaka kikosi kipya cha kimataifa kujaza nafasi ambayo itaachwa wazi na wanajeshi wa umoja wa umoja wa Afrika, samahani msikilizaji, watakapokuwa wakiondoka. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeitisha mkut, la Umoja wa Afrika, msikilizaji, limeitisha mkutano usiokuwa wa kawaida kuangazia mzozo unaoendelea kutokota nchini in Sudan kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa Resefu ambao wamekuwa kwa vita kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. sw ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Kule jijini Bujumbura nchini Burundi pia tunasikika vizuri tu kupitia masafa ya 96.1 FM au masafa ya 103.7 FM. Rais wa Mauritania, Mohamed Sheikh Ghazani, ametoa wito kwa mataifa ya Afrika magharibi kuungana na kupambana na makundi ya kijihadi kwa pamoja. Aidha, rais huyo ambaye pia ni mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika amesema mataifa hayo yanapaswa kuwa na utashi wa kisiasa ili kufanikisha ajenda hiyo ya kupambana na makundi ya wanajihadi ambayo yamekuwa yakiteteza usalama katika mataifa ya uh, magharibi mwa Afrika. Yakijeri hayo rais wa Tunisia Kais Saied amemwachisha kazi waziri wa maswala ya dini Ibrahim Chebi kutokana na shutuma za raia 49 wa Tunisia kufariki wakiwa wameenda kuhiji kule nchini Saudi Arabia. Kiongozi wa chama cha PDCI nchini Ivory Coast Tidjane Thiam amefanya ziara eneo la Nawa, kusini magharibi mwa nchi. Anasema anasikiliza maoni ya raia kuelekea uchaguzi wa urais ambao utafanyika mwaka ujao. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Watu zaidi ya 40 wameuawa kwenye kambi ya wakimbizi ya Shati katika eneo la Tufa kwenye ukanda wa Gaza baada ya kushambuliwa na jeshi la Israeli. Hilari Ngati nakamilisha taarifa hii. Mbali na mauaji hayo, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu imesema ofisi zake zimeshambuliwa na kusababisha vifo vya watu 2022 ambao walikuwa wamekwenda kutafuta hifadhi wakati hayo yakijiri jeshi la israeli limeendelea kutekeleza mashambulio ya anga na magari ya kijeshi magharibi mwa rafa huku idadi ya watu waliopoteza maisha ikifikia zaidi ya 37 nalo shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa huduma za afya katika ukanda wa gaza zinaendelea kuwa mbaya baada ya eneo la kuwapa hifadhi watu wanaokimbia makazi yao ya almawasi kushambuliwa katika hatua nyingine katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres, ameonya kuwa iwapo jeshi la Israeli itaendelea kutekeleza mashambulio kusini mwa Lebanon kuwalenga wapiganaji wa Hezbollah huenda vikasambaa na kuwa vya kikanda. Taarifa yake Hilary Ingati. Zaidi ya raia milioni moja nchini Faransa tayari wamejisajili kuelekea uchaguzi wa bunge mwishoni mwa mwezi huu baada ya rais Emmanuel Macron kulivunja bunge. Mtambo wa satelaiti uliotengenezwa na Ufaransa pamoja na China umerushwa hewani leo ukiwa na raia wawili kutoka mataifa hayo mawili, lengo likiwa kuielewa dunia zaidi. Na msikilizaji, ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International matangazo ya kumbuka kwamba yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya.