Ni saa 12 kamili saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa kiswahili ya Radio France International. Caroline Courier tulio kuandalia jioni ya leo. Wanamgambo wa RSF waridhia raia kuondoka mji wa wa el Fashar Sudan kunakoendelea mapigano. Nchi za Burkina Faso, Mali na Niger zaanza mchakato wa kuunda jumuiya mpya na jeshi la Israel laendelea kushambulia mji wa Rafa huku msaada wa kibinadamu ukiwasili. Na Tumai umeshinda salama? Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Wanamgambo wa RSF wanaopigana na wanajeshi wa taifa la Sudan wametangaza utayari wao wa, wa kuruhusu raia wa mji wa El Fasher jimboni Dafor kukimbilia katika maeneo salama. Hilary Ngati anaeleza zaidi. hatua hii ya RSF imekuja wiki kadhaa sasa tangu kuanza kwa mapigano makali na wanajeshi wa Sudan katika mji huo wa Darfur kaskazini ambao kwa kipindi kirefu umekuwa kimbilio kwa raia wa Sudan. RSF imewataka wakazi wa Elfasha kuepuka kwenda kwenye maeneo yenye makabiliano ili kuepuka mashambulio ambayo yameendelea kusababisha maafa ya raia wa kawaida. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa iwapo vita vitaendelea, wakazi wa Elfasha wapo kwenye hatari ya kupoteza maisha pia kwa sababu ya uhaba wa chakula kwa sababu ya misaada ya kibinadamu ambayo haiwezi kufika katika mji huo, lakini pia kwa sababu ya mvua kubwa inayoendelea kunyesha. Vita nchini Sudani vimekuwa vikiendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa, na wito wa Umoja wa Mataifa kuomba msaada wa dola bilioni 2.7 kuwasaidia raia wa nchi hiyo haujaitikiwa vyema, kwa sababu mpaka sasa ni asilimia 12 tu ya fedha ndiyo iliyopatikana. Marekani imesema haitotoa ufadhili wowote wa, wa kifedha kwa nchi ya Sudan Kusini kuandaa uchaguzi. Washington ikisema ili uchaguzi huo kuonekana wa haki na uhuru, sharti utawala Juba ijitolee kwa kutenga rasilimali tosha kwa uchaguzi huo. Mjumbe maalum wa Marekani katika ukanda wa pembe ya Afrika Mike Hama akizungumza jijini Nairobi ambapo upande wa serikali na makundi ambayo hayakusaini mkataba wa amani, amesikitika kuwa ahadi ya utekelezwaji mkataba huo bado zinatolewa bila kuwepo hatua tosha kutekeleza mkataba huo. Nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, uchaguzi wa viongozi wa bunge akiwemo spika uliokuwa ufanyike leo umeahirishwa baada ya rais Felix Tshisekedi kutaka muungano wake wa Secret Union kupata upya orodha ya ugombea wake. Florence Kibuba anaeleza zaidi. Tarehe mpya ya kufanyika kwa uchaguzi huo haijapangwa na hatua ya Rais Chisekedi inalenga kuzuia mgawanyiko ndani ya muungano wake wa kisiasa baada ya orodha ya wagombea kuonekana kuzua mvutano. Miongoni mwa wagombea ni pamoja na Vital Kamerhe atakayewania kama spika wa bunge akisaidiwa na Jean Claude Shilumbai huku Christophe Mboso akiwa naibu wake wa pili. Wengine wanaowania nyadhifa nyingine kupitia muungano huo unaotawala ni pamoja na Jacques Jolie Shimene Polipoli na Caroline Bemba dadake Waziri wa Ulinzi Jean Pierre Bemba. Kumekuwa na malalamishi kutoka kwa baadhi ya vyama vinavyounda muungano huo kuwa vilitengwa kwenye mchakato wa kutafuta wagombea, lakini pia waliotouliwa walitumia fedha na uhusiano wa karibu wa viongozi wa vyama vyao kuingia kwenye orodha. Rais Tshisekedi ambaye amesema anataka umoja kwenye muungano wake ametaka kuangaliwa upya kwa namna wagombea hao waliopatikana na kuhakikisha kuwa wanawake wanajumuishwa na kunakuwa na usawa hasa kutoka kwa uliokuwa mkoa wa mashariki. Watu watano wakiwemo watoto wanne wameuawa katika mashambulio mawili ya waasi wa Kodeko katika vijiji vya Petsi, Musamba, katika eneo la Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa Tanzania imetoa tahadhari ya kuwepo kimbunga kingine kwa jina Iali katika bahari Hindi, sehemu inayokaribiana na Madagascar, ikisema kitakuwepo kwa siku nne kabla kupungua nguvu. Wabunge kutoka chama cha Democratic cha kwake Rais Joe Biden nchini Marekani wameendelea kumshutumu spika wa bunge Mike Johnson kwa kukataa ombi la wabunge la kumtaka Rais wa Kenya William Ruto kuhutubia bunge hilo wakati wa ziara yake juma lijalo, wakisema ni kukosa heshima kwa viongozi wa Afrika. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Nchi za Burkina Faso, Mali na Niger zinazoongozwa na wanajeshi zinapanga kuunda muungano wao wa ushirikiano baada ya kuachana na mkoloni wake wa zamani Ufaransa na kuonekana kujenga ushirikiano wa karibu na Urusi. Paul Nzioki anaeleza zaidi. Mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka nchi hizo tatu walikutana jana kwenye jiji kuu la Niamey na kukubaliana kuunda jumuiya mpya itakayoitwa Muungano wa Nchi za Eneo la Sahel. Bakari Yau Sangare, waziri wa mambo ya kigeni wa Niger, amesema kikao hicho kilikuwa muhimu sana kutunga kanuni namna jumuiya hiyo itakavyofanya kazi. Naye waziri wa mambo ya nje kutoka Mali, Abdoulaye Diop, amesema muungano mpya kati yao umezaliwa na nchi hizo zinazoanza ukurasa mpya. Baada ya hatua hiyo, wakuu wa nchi hizo tatu wanatarajiwa kukutana na kutia saini makubaliano hayo, lakini haijaelezwa ni lini na wapi watakapokutana. Hatua hiyo imekuja baada ya mwezi Januari mwaka huu, viongozi wa kijeshi kutoka nchi hizo tatu kutangaza nia kuachana na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, ikishutumu uongozi wa umoja huo kwa kushawishiwa na Ufaransa na kushindwa kuzisaidia kumaliza ugaidi. Wakati haya ya kijiri, rais wa Ghana Nana Akufo-Addo aliyekutana jana na rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye jijini Accra hapo jana amemtaka kutumia ushawishi wake wa kuwataka wakuu wa kijeshi wa nchi za Niger, Burkina Faso na Mali kuachana na mpango wao kujiondoa kwenye jumuiya ya ECOWAS. But, tuna bahati nzuri kwamba Senegal, ina kiongozi mpya tunamwomba tusaidie kutatua sintofahamu iliyopo kwenye jumuiya yetu ya ECOWAS hasa ripoti za kuondoka kwa nchi za Niger, Burkina Faso na Mali. Rais Faye amesema yuko tayari kufanya kile kinachowezekana ili kuona iwapo kutakuwa na mazungumzo mapya na kujaribu kuzileta tena nchi hizi pamoja kwenye jumuiya yetu ya ECOWAS. Wito kama huo pia ulitolewa na rais wa Nigeria Bola Ahmed Tinubu wakati rais huyo wa Senegal alipozuru Abuja siku ya Alhamisi. Muungano wa upinzani nchini Guinea umeutaka uongozi wa kijeshi kuandaa uchaguzi utakaorejesha uongozi wa kiraia kwa nchi hiyo ya Afrika Magharibi kufikia mwisho wa mwaka huu. Mwezi Machi, waziri mkuu Amadu Oriba aliyeteuliwa na jeshi alisema uongozi hautarejeshwa kwa raia kufikia mwisho wa mwaka huu. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Tunisia yameshtumu rais, ya rais Kais Saied kwa kuangaisha na kuwatishia kutumia polisi na idara ya mahakama. Polisi mwezi huu wamewakamata wanaharakati kumi wakiwemo mawakili, waandishi wa habari na waharakati wengine wa kutetea haki za binadamu. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Mapigano makali yameendelea kushuhudiwa mji wa Rafa kusini mwa Gaza wakati huu jeshi la Israel likitangaza kuwa msaada umeruhusiwa kuingia eneo hilo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema anatazamia Urusi kuzidisha mashambulizi yake nchini humo katika siku zijazo, akionya kuwa jiji kuu la Kiev kufikia sasa ina silaha za ulinzi za anga kiasi cha robo tu, akisisitiza umuhimu wa washirika wa Ukraine kuendelea kutuma silaha. Mtu mwingine mmoja ameuawa leo na wengine kujeruhiwa katika New Caledonia iliyo himaya ya Ufaransa inayoshuhudia vurugu kwa siku ya tano sasa, watu watano tayari wakiwa wamepoteza maisha.