Imetimiya saa na mbili kamili jijini Nairobi, wakati ikiwa ni saa na moja kamili jini Goma nchini DRC. Haya ni matangazo ya idhaa France International, Victo Moturi kwenye taarifa kuu jioni hii vikosi vya kulinda amani nchini drc kutoka jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa afrika sadic kuanza operesheni dhidi ya makundi yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo waziri mkuu wa niger ali maman na mine zain amenyoshea kidole serikali kwa kutaka kushirikiana na ufaransa na, na israel yatekeleza mashambulizi ya anga kwenye ukanda wa gaza usiku wa kuamkia leo saa chache baada ya kuwataka raia kwenye mji wa rafa kuondoka Karibu tuandamane pamoja. Kamanda wa vikosi vya kulinda amani nchini DRC kutoka Jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADIK na Samidrik meja jenerali Monuabisi Dakobu ametangaza vikosi hivyo kuanza operesheni dhidi ya makundi yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo. Kauli yake ameitoa baada ya kuzuru maeneo kadhaa mashariki mwa nchi hiyo ambako waasi wa M23 na makundi mengi yanadhibiti miji kadhaa na kufunga barabara zinazounganisha mji wa Goma. Njia na barabara kuu za kuingia Goma, ambazo ni muhimu kwa raia kupitisha bidhaa na misaada ya kibinadamu, zimekuwa hazipitiki. Chini ya mamlaka ya Sami DRC kwa ushirikiano na FRDC, Sami DRC itafanya operesheni kuyadhibiti makundi ya waasi <NN2> na makundi mengine yenye silaha mashariki mwa Kongo ili kurejesha amani na utulivu pamoja na kuwalinda raia na amali zao. Operesheni hii inalenga kufungua njia kuu za ugavi na pia kuhakikisha raia wanakuwa uhuru kulazimisha kuhama na mauaji, ili raia waweze kuendelea na shughuli zao za kila siku bila kuingiliwa. Ni sauti yake Monwabisi Dakobu, kiongozi wa kijeshi wa tume ya walinda amani kutoka jumuiya ya SADIK nchini ya DRC. Zaidi ya viongozi kumi wa kidini nchini DRC mwishoni mwa juma wametia saini makubaliano ya kujitolea kusaidia serikali kutafuta amani katika maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo ambayo yanashuhudiwa utovu wa usalama. Tukisalia nchini DRC, ni kwamba mamlaka zimeripotiwa kulegeza msimamo wake wa kidiplomasia na Kenya baada ya Rais William Ruto kutuma ujumbe maalum ra kwa Rais Felix Tshisekedi, ujumbe ulioongozwa na kiongozi wa baraza la mawaziri Musalia Mudavadi ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje. Wizara ya mambo ya ndani ya Burundi hapo jana ilituhumu nchi ya Rwanda kwa kuwa nyuma ya mashambulio matatu ya bomu katika kituo kimoja cha mabasi jijini Bujumbura, ambapo zaidi ya watu 38 walijeruhiwa. Jojajowi, kulikuwaje? Katika mkutano na wanahabari, msemaji wa wizara aliwaonyesha watu sita wanaodaiwa kuwa wahusika katika tukio hilo, mamlaka zikidai watu hao ni sehemu ya mtandao unaojaribu kutatiza usalama wa nchi hiyo kwa kushirikiana na wageni. Katika taarifa yake, mamlaka ya Burundi imedai kuwa watu hao iliwataja kama magaidi kupewa mafunzo na hata kusaidiwa silaha na Rwanda, tuhuma ambazo tayari utawala wa Kigali umekanusha kuhusika. Aidha, msemaji wa wizara hiyo ameongeza kuwa idara ya usalama zimefanikiwa kubaini njama za kutekelezwa kwa shambulio jingine la bomu. Hii si mara ya kwanza kwa utawala wa Bujumbura kuituhumu Rwanda kuwasaidia waasi wa Red Tabara kutatiza usalama wake, Kigali hata hivyo ikikanusha, ikidai kuwa wapiganaji hao wanafanya shughuli zao nchini DRC. Wanasheria wana nchini Sudan Kusini sasa wanaomba kupewa ulinzi baada ya wenzao kadhaa kudaiwa kutishiwa maisha na idara za usalama wa taifa hilo baada ya kufungua kesi katika mahakama ya Afrika Mashariki. Watu kadhaa wamejeruhiwa hiyo jana baada ya mapigano makali kwenye mji wa El Fasher ulioko magharibi mwa eneo la Darfur nchini Sudan, wanasema maofisa wa Umoja wa Mataifa. Mapigano haya yameripotiwa siku chache tu kupita tangu Marekani na Umoja wa Mataifa zionye kuhusu kutokea machafuko kwenye mji huo. Makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho ni kila siku juma ya Jumatatu saa moja na dakika arobaini asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni saa za Afrika Mashariki RFI ya vile vile unapata kupitia mitandao yetu ya kijamii ki ikiwa ni Refi Kiswahili upande wa Facebook. Waziri mkuu wa Niger, ambaye pia ni waziri wa nishati Ali Maman Lamine Zein, amenyoshea kidole nchi ya Niger kwa kile anasema taifa hilo kwa kushirikiana na no Ufaransa wanataka kutatiza usalama na uchumi wa taifa hilo. Kauli ya Zein imekuja siku chache kupita tangu Benin itangaze kuzuia nyame kutumia bomba lake la mafuta. Tabia hii ya Benin haikubaliki kwa mamlaka halali. Kwa bahati mbaya, kitendo hiki si cha ajabu, kwa kuwa si mara ya kwanza. Tumaini letu ni kuwa kwa sababu hii, kama ilivyokuwa awali, ilikuwa ni kufungua mipaka yetu pale ambapo tutaona kuna usalama wa kutosha. Tunataka kuishi kwa amani, bila kumtuhumu mtu mwingine wala bila kumshambulia mwingine, lakini hatutakubali tuhuma za jirani yetu kuhusu kutofungua mpaka leo hii kama hatutaona kile ambacho tumeshawahi kukisema kuhusu Benin, basi tutaendelea kufunga mpaka. Benin inanufaika pakubwa, na hasa raia wake, kutokana na mapato yanayotokana na, na biashara hii ya mafuta. Ni sauti yake Alimaman Lamine Zein, waziri mkuu wa Niger. Nchini Chad, baadhi ya wanaharakati wanaunga mkono chama, chama, chama cha waziri mkuu Sukses Masra wamekamatwa kwa tuhuma za uh, kukutwa na stakabadhi gushi wakati uchaguzi mkua, lopita, vyandani, vyabari, wa uchaguzi mkuu wa juma iliyopita vyanzo vya ndani vya habari vimethibitisha. Waziri wa mazungumzo ama washirika wa mazungumzo nchini Mali wamependekeza kuongezwa kwa kipindi cha mpito cha miaka mitatu kwa uongozi wa jeshi na kumruhusu kiongozi wa jeshi Asmin Goita kugombea uchaguzi ujao. Mamlaka nchini Tunisia zimeripotiwa kuwakamata waandishi wawili wa habari kwa madai ya kuikosoa serikali. Hatua hiyo imekuja baada ya maafisa wa usalama kuvamia afisi za chama cha mawakili na kumkamata mchambuzi wa masuala ya siasa Sonia Damani. Nchini Afrika Kusini, mwanaume mmoja ameokolewa kutoka kwenye kifusi siku tano baada ya jengo kuporomoka katika mji wa George, mashariki mwa Cape Town, ambapo watu kumi na watatu wamethibitishwa kufariki hadi sasa. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna ap mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja kule kwama natupata kupitia masafa ya 98 nukta sufuri kiwani FM. Israel imetekeleza mashambulio ya anga kwenye ukanda wa Gaza usiku wa kuamkia leo, saa chache tangu itoe tangazo kuwataka raia kwenye mji wa Rafa kuondoka, wakati huu ikijiandaa kufanya operesheni zaidi kwenye mji huo. Haya yakijiri, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Cameron, amesema haitakuwa busara kuacha kuisaidia Israel kwa silaha kwa kuwa hatua hiyo itawanufaisha Hamas. Well, nililazimishwa kufanya hivyo miezi michache iliyopita na jambo lililofuata siku chache baadaye ilikuwa ni mashambulio ya makombora zaidi ya 140 yaliyofanywa na Iran dhidi ya Israel. Kwa hivyo sidhani kama ingekuwa ni hatua ya busara kuzuia silaha kwa Israel. Inaweza kuwa sawa nikitangaza hapa ili tu kufurahisha vyombo vya habari, lakini kwa kweli ingeimarisha Hamas na kuidhoofisha Israel, na pengine itafanya mpango wa kuachiliwa kwa mateka kuwa mgumu zaidi. Kwa hivyo Nadhani tangazo la kisiasa ndilo jibu sahihi. Lazima tujikite katika mikakati yetu ya awali kuhakikisha tunafanya kazi kwa mujibu wa sheria. Ni sauti yake David Cameron, waziri mkuu ama waziri wa mambo ya nje wa Uingereza. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antoni Guteres amehimiza usitishaji mara moja wa vita baina ya majeshi ya Israel na wapiganaji wa Hamas katika ukanda wa Gaza na kutaka mateka kuachiliwa pamoja na kuruhusiwa kuingia kwa misaada kwa raia wenye uhitaji. Maelfu ya watu wameondolewa kutoka katika maeneo ya mpakani mwa mkoa wa Kakivu nchini Ukraine kufuatia mashambulio ya kushtukiza ya Urusi kwenye mpaka wa kaskazini mashariki yaliyoanza siku ya Ijumaa, huku mamlaka ya Kremlin zikiripoti mauaji ya raia kadhaa. <muchos> Imetimia saa 12.