Ni saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili, jupita Mayaka. Kabla ya habari kamili, tupate muhutasar. Muungano wa sadik wa laani vikali mashambulio ya M23 kwenye kambi za wakimbizi wa ndani nchini DRC chama tawala nchini Togo ch chake Rais Nyasimbe kimeshinda viti vingi vya ubunge, na waziri mkuu wa Israeli Netanyahu amesema hatakubali matakwa ya kundi la Hamas ili kumaliza vita huko Gaza. Popote pale ulipo, karibu na matangazo haya, pia yanakujia moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADIC, imelaani vikali shambulio lililofanywa na waasi wa M23 ambao walilenga kambi ya Magunga inayowahifadhi raia waliokimbia mapigano ambapo watu 16 wamethibitishwa kufa na 30 kujeruhiwa. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Tume ya ulinzi ya jumuiya hiyo SAMI DRC imethibitisha shambulio hilo kusababisha madhara, wengi kati yao wakiwa wanawake na watoto. Katika taarifa yake imesema mashambulio yaliyolenga raia kwa makusudi hayakubaliki na kwamba yanakiuka misingi ya sheria za kimataifa. Mbali na Sadek, shambulio hilo pia limekashifiwa na Marekani iliyonyoshea kidole nchi jirani ya Rwanda kwa kuwasaidia waasi hao kutatiza usalama mashariki mwa Kongo, tuhuma ambazo tayari Kigali imekanusha. Mamlaka jijini Kinshasa imeitaja Rwanda waziwazi kuhusika kwenye shambulio hilo huku ikitaka jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua dhidi ya kile kilichofanywa na waasi hao. Kundi la M23 limeendelea kutatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo licha ya uwepo wa vikosi vya SADEC na vile vya Umoja wa Mataifa MONUSCO. Na kule katika eneo la Masisi, vyanzo katika mji wa Minova vimesema hali bado ni ya wasiwasi baada ya kundi la FRDC na makundi yenye silaha kuendelea kukabiliana na waasi wa M23 kwa mizinga kwa siku tatu sasa. Tukisalia nchini DRC, hisia mseto zimeendelea kutolewa baada ya ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali kuanzisha uchunguzi dhidi ya askofu mkuu wa kanisa Katoliki jijini Kinshasa, Kardinali Fridolin Mbongo akituhumiwa kutoa matamshi ya uchochezi. Kardinali Ambongo ni mmoja wa washauri wakuu wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, ambaye ofisi yake inasema inafuatilia kinachoendelea mashariki mwa DRC. Tuelekee kule nchini Kenya, ambapo mamlaka zimesema idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko ya majuma kadhaa yaliyopita imeongezeka na kufikia 228, wataalam wakionya kuwa hatari ya kilichotokea bado haionyeshi kumalizika hivi karibuni. Kwa fahamu zaidi, hii hapa taarifa ya mwanahabari wetu George Ajui. Usiku wa kuamkia leo, eneo la Ahero mjini Kisumu, magharibi mwa Kenya, mto Nyando ulipasua kingo zake na maji kufurika katika barabara kuu kutoka Kericho kwenda Kisumu. Hata hivyo hakujaripotiwa majeruhi, lakini polisi wa eneo hilo wamesema kiwango cha maji bado kinaongezeka na kwamba daraja kuu nje ya mji wa Kisumu kwenye barabara ya kuelekea Nairobi ilikuwa imezama wiki kadhaa sasa. Mvua kubwa zimeendelea kushuhudiwa kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, mvua ambazo wataalam wanasema zimechangiwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Zaidi ya watu mia nne wameripotiwa kufa kwenye nchi hizo, ukuu wengine maelfu wakilazimika kuhamishwa kutoka kwenye maeneo hatari. Nchini Tanzania, mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa imesema kimbunga Hidaya si tishio tena baada ya kupoteza nguvu yake, tangazo linalokuja saa chache tangu kimbunga hicho kiripotiwe kusababisha madhara ya wastan katika pwani ya kusini mwa nchi hiyo. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi UNHCR limesema lina wasiwasi wasi kutokana na viwango vya gasia na hali ya kibinadam inayosikitisha nchini Sudan, wakati huu likiripoti kuwa maeneo mengi hayafikiki licha ya kufanikiwa kufika kwenye mji wa Omdurman. Makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho ni kila siku ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni saa za Afrika Mashariki, RFI. Tuelekee kule Afrika Magharibi ambapo chama tawala cha, cha Rais fo nyasimbe wa Togo kimefanikiwa kupata idadi kubwa ya wabunge baada ya uchaguzi wa juma moja lililopita, matokeo ambayo sasa yatamruhusu kiongozi huyo wa muda mrefu kuongeza muda wa utawala wake nchini, ama chini ya mageuzi ya katiba yaliyopingwa. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Chama cha Nyasimbe Union for the Republic kimeshinda viti 108 kati ya 113 kulingana na matokeo ya muda yaliyotangazwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi jana jioni. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi, zaidi ya asilimia 61 wapiga kura walishiriki uchaguzi huo chini ya katiba mpya iliyoidhinishwa na wabunge mwezi Aprili. Nyasin be atakuwa kiongozi wa baraza la mawaziri, jukumu linalofanana na la waziri mkuu, ambalo linachukuliwa moja kwa moja na kiongozi wa chama kilicho na wengi bungeni. Vyama vya upinzani vilishutumu mageuzi ya katiba walioyaita mapinduzi ya kitaasisi kwa lengo la kutengeneza nafasi kwa nyasi mbe kuendelea kusalia madarakani bila kikomo. Raia nchini Chad hapo kesho wanatarajiwa kushiriki uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia baada ya kifo cha rais wa zamani wa taifa hilo Idris Debi Itno, ambaye nafasi yake ilichukuliwa na mtoto wake Mahamat Debi, uchaguzi ambao umeamsha hisia miongoni mwa raia wa taifa hilo. Mashirika mbalimbali nchini Gambia yamejitokeza kupinga mswada uliowasilishwa bungeni ukitaka kuhalalishwa tena kwa ukeketaji wa wasichana, mashirika hayo yakiomba bunge kutupilia mbali kwa kuwa utakuwa uamuzi wa kiuhalifu dhidi ya wasichana. Ukeketaji ulipigwa marufuku tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Washauri wapya wa kijeshi wa Urusi wakiwa na zana za kijeshi wamewasili nchini Niger, wakati wa utawala wa kijeshi ukitaka Marekani kuwaondoa wanajeshi wake. Siku ya Ijumaa, wizara ya ulinzi ya Marekani ilithibitisha kuwasili kwa wanajeshi wa Urusi katika moja ya uwanja wa ndege wanaoutumia nchini Tunisia, baada ya wiki moja ya kuharibu kambi za mda za wakimbizi katika eneo la Sfax, mamlaka pia zimeondoa kambi katika eneo la Tunis, moja katika eneo la kibiashara la Lak na nyingine mbele ya shirika la kimataifa la wahamiaji, hii ikiwa ni sehemu ya kampeni ya usalama nchini humo RFI. Kwa majina anaitwa Alain Sikosiko kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi, RFI Kiswahili. Asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere, nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu, nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Kwingineko ulimwenguni, kiongozi wa kisiasa wa kundi la Hamas Ismail Haniye amemshutumu waziri mkuu wa Israeli kwa kutatiza juhudi za wapatanishi wanaojaribu kuzipatanisha pande hizo kuhusu mzozo wa Gaza. Haya najiri wakati huu waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema pendekezo lolote la Hamas kutaka nchi yake iache mashambulio, ndio iache mateka, ama iwachilie mateka halitakubalika. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Lugete Musa Lugete anaangazia hili. Kiwano nchini Tanzania. Kimsingi, kauli hiyo ni kinyume na sheria za kimataifa za kivita, yani Geneva Convention, lakini pia linakinzana na msukumo wa ndani ya Marekani wa kutaka vita iishe, kwa sababu tumeshuhudia zaidi ya vyuo vikuu kumi na tano ndani ya Marekani vikijenga mahema na kuishindikiza serikali ya Joe Biden kupunguza misaada ya kivita kwa Israel dhidi ya wanamgambo wa Hamas ndani ya taifa la Palestine. Kauli yake kwa kweli si nzuri katika muktadha wa diplomasia. Pande zote mbili zimeshaambiwa zifikie maridhiano ya kusitisha vita. Ni mtazamo wake Lugete, Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Uongozi wa televisheni ya Al Jazira umethibitisha kuzimwa rasmi kwa matangazo yake nchini Israeli, hatua inayokuja saa chache tangu mamlaka zitangaze kuzifunga ofisi za kituo hicho pamoja na kutaifisha vifaa vyake. Uamuzi wa Israeli umekuja miezi michache kupita tangu ituhumu kituo hicho kuegemea mrengo wa kundi la Hamas. Taasisi ya kimataifa ya kupambana na ubaguzi ADL imeonya kuhusu usalama wa raia wa Kiyahudi kwenye nchi za Ulaya, wakati huu kukiripotiwa ongezeko kubwa la chuki dhidi ya jamii hiyo tangu kuanza kwa vita kati ya kundi la Hamas na Israeli. <mucho>