Afrika Mashariki, msikilizaji, hivi sasa ni saa 12 kamili. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Tumekuandalia mengi tu. Awamu ya kwanza y matangazo yetu jioni hii, pamoja na taarifa utakazosikia na kwamba pwani za Kenya na Tanzania zashuhudia upepo mkali, hofu ya kutokea kimbunga Hidaya ikiwa bado ipo, Ufaransa wa kuchunguza kampuni ya Total na ji kuhusiana na shambulizi lililotokea nchini Msumbiji mwaka elfu mbili na ishirini na moja, wakati mazungumzo ya kumaliza vita kule Gaza yakitarajiwa kuanza Cairo, Misri. Popote ulipo hujambo na karibu msikilizaji. Tuanze na taarifa kwamba maeneo ya ukanda wa pwani nchini Kenya pamoja na Tanzania yanashuhudia upepo mkali hu, wakati huu, mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa zikitoa tahadhari ya uwezekano wa kutokea kimbunga Hidaya kitakachoambatana na mvua kubwa wa maeneo hayo. Mwandishi wetu Vikta Buso na maelezo zaidi. Nchini Tanzania, usafiri wa boti na vivuko kati ya Dar es Salaam na Zanzibar umesitishwa hadi siku ya Jumatatu baada ya kutolewa kwa tahadhari ya maeneo ya pwani kukumbwa na kimbunga Hidaya. Wakazi wa maeneo hayo waliozungumza nasi wamesema kwanzia jana walianza kushuhudia upepo mkali, huku kisiwa cha Mafia kikianza kuathirika. Wataalamu wanaonya kwamba kimbunga hicho kinatarajiwa kuwa kikubwa katika siku zijazo. Mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya siku ya Jumamosi imesema athari za kimbunga Hidaya zimeanza kushuhudiwa kutokana na upepo mkali unaoendelea kuvuma katika maeneo ya pwani, na hali hii inatarajiwa kusababisha mvua kubwa katika siku mbili zijazo. Wakazi wa maeneo ya pwani katika nchi hizo mbili na kusini mwa Tanzania wametakiwa kuendelea kuchukua tahadhari. Tahadhari ya kimbunga Hidaya inakuja wakati huu Kenya na Tanzania zikiendelea kushuhudia mvua kubwa ambayo imesababisha mafuriko yaliyoleta maafa ya zaidi ya watu 400, na maelfu kulazimika kuyahama makazi yao baada ya kusombwa na maji. Na msikilizaji, ni kwamba wasikilizaji wetu wa Nairobi mnaombwa kuwa na radhi wakati huu mfundi wetu wa mitambo wakiendelea kushughulikia mitambo yetu ili upate matangazo haya moja kwa moja tukiendelea. Ni kwamba Wizara ya Uchukuzi kule kule nchini Kenya, ama waziri wa uchukuzi, samahani msikilizaji, kule nchini Kenya, Kipchumba Murkomen amesema serikali ya Rais William Ruto inasaka dola milioni mia saba ishirini ili ilikuendeleza ujenzi wa reli ya kisasa kutoka eneo la Naivasha hadi kwenye mji wa mpakani wa Malaba mji huo ambao uko katika uh, eneo la mpaka kati ya Kenya na Uganda, lengo likiwa ni kurahisisha usafirishaji wa mizigo kutoka katika bandari ya Mombasa hadi mji wa mpakani wa Malaba. Rwanda imekanusha madai ya Marekani kuwa wanajeshi wake walishambulia kwa mabomu kambi ya wakimbizi ya Mgunga, mashariki mwa jamhuri kide ya kidemokrasia ya Kongo, na kusababisha vifo vya watu tisa siku ya Ijumaa asubuhi. Mwandishi wetu Ali Bilali anakamilisha taarifa hii. Hatua hii ya Rwanda inakuja baada ya Marekani kupitia wizara ya mambo ya nje kulaani mashambulio hayo na kuwalaumu wanajeshi wa Rwanda na waasi wa M23 kwa kuhusika. Msemaji wa serikali ya Rwanda, Yolande Makolo, katika taarifa aliyochapisha kwenye ukurasa wake wa kijamii wa X amekanusha madai hayo na kuwatuhumu waasi wa, wa FDLR na Wazalendo aliyosema wanaungwa mkono na serikali na jeshi la DRC kwa kurusha mabomu hayo. Aidha amesema wanajeshi wa Rwanda ni weledi na hawawezi kuwalenga na kuwashambulia wakimbizi. Kutokana na mashambulio hayo, rais Felix Chisekedi ambaye anazuru barani Ulaya amesema anasitisha ziara yake nchini Hungary ili kurejea nyumbani kushughulikia changamoto hiyo. Haya yanajiri wakati huu waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda wakiendelea kuchukua maeneo kadhaa jimboni Kivu Kaskazini. Wiki hii walifanikiwa kuudhibiti mji wenye utajiri mkubwa wa madini wa Rubaya. Taarifa yake mwandishi wetu Ali Bilali. Kwingine kwa msikilizaji ni kwamba mahakama ya kijeshi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewahukumu kifo wanajeshi nane kwa tuhuma za kuwa waoga wakati kukabiliana na waasi wa M23. Aidha, mahakama hiyo imewaachilia wanajeshi wengine tatu kwa ukosefu wa ushahidi dhidi yao. Serikali ya Sudan Kusini imetangaza kuondoa ushuru kwa mizigo ya kibinadamu ambayo imekuwa ikiingia nchini humo, baada ya mjadala mkali kuhusu hatua ya serikali ya taifa hilo kutoza ushuru bidhaa za kibinadamu ambazo zinahitajika na raia walio katika kambi mbalimbali walioathirika na vita, hasa kutoka taifa jirani la Sudan na Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya wakimbizi wapatao elfu moja wametoroka katika kambi ya wakimbizi ya Alualala kutokana na, na taarifa za utekaji nyara na ujambazi katika kambi hiyo ambayo ipo katika taifa la Ethiopia. Idadi kubwa ya wakimbizi hao, msikilizaji, ni kutoka mataifa ya Sudan ambao wamekimbia machafuko yanayoendelea katika taifa hilo kati ya wapiganaji wanaounga mkono serikali na wale wa RSF pamoja na wakimbizi kutoka taifa jirani la Eritrea kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kHz Radio France Internationale. Msikilizaji, ni matangazo yanayokuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Usau pia kutufuata kwenye mitandao yetu ya kijamii, pamoja na redio washirika kule nchini Burundi, Bujumbura tunasikika kupitia masafa ya 96.1 FM. Kwenye taarifa zaidi ni kwamba serikali ya Ufaransa kupitia kwa kiongozi wa kiwa mashtaka imetangaza kuanzisha uchunguzi kuhusiana na kampuni ya Total Energies kuhusika na shambulizi la kigaidi la mwaka elfu mbili na ishirini na moja nchini Msumbiji, ambapo mamia ya raia waliuawa. Hatua hii ya serikali ya Ufaransa ikitokana na kufunguliwa mashtaka kwa kampuni hiyo na familia za waathiriwa. Mamia ya raia nchini Burkina Faso wameandamana jijini Ouagadougou katika ubalozi wa Marekani kulimikia hatua ya Marekani na Uingereza kueleza kusikitishwa kwao na ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch kwamba wanajeshi wa serikali walihusika na mauaji ya raia wapatao 223 katika vijiji viwili na kutaka utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso kuwachukulia hatua hatua wahusika. Zaidi ya watu wapatao 25 wameuawa nchini Nigeria baada ya watu wenye silaha kuvamia vijiji vine kaskazini mwa taifa la Nigeria ikiwa ni kujibu shambulizi la jeshi uh, kushambulia ngome zao katika jimbo la Katsina, ambapo mashambulizi kutoka kwa watu wenye silaha yamekuwa mengi sana, wahuni hao wakicheka raia na kisha baadaye kuitisha pesa kabla ya kuachilia huru. Wakati huu raia nchini Chad wakijitayarisha kushiriki uchaguzi wa urais siku ya Jumatatu. Tume ya uchaguzi nchini humo imewahakikishia raia kwamba itazingatia sheria zote za uchaguzi baada ya upinzani na mashirika ya kiraia kueleza kusikitishwa kwao kuhusiana na mbinu zitakazotumika kuhesabu na kupeperusha matokeo ya uchaguzi katika taifa hilo la Chad. Kwa majina naitwa Alain siko siko kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu nasi, kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana. RFI wasikilizaji wetu Nairobi sasa wanaweza kutupata, msikilizaji, baada ya fundi wetu mitambo kufanyia mitambo karabati, na sasa tunasikika kupitia masafa ya 89.9 FM. Mazungumuzo ya kurejesha amani na ama kusitisha mapigano kule Gaza yamerejelewa ya kule Kairo, Misri. Hilari Ngati nakamilisha taarifa hii. Wasuluhishi kutoka nchi za Misri, Qatar na Marekani wanaongoza mazungumzo hayo na yanakuja wakati huu wakisubiri kundi la Hamas kujibu mapendekezo ya Israeli ya namna ya kusitisha vita hivyo. Kiongozi wa juu wa Hamas amesema wajumbe wote wamewasili jijini Kairo kwa ajili ya mazungumzo hayo muhimu, huku ripoti kutoka upande wa Palestina zikisema huenda Hamas wakakubali mkataba wa kusitisha vita. Ripoti zaidi zinasema Israeli imetoa wiki moja kwa kundi la Hamas kukubali mapendekezo yake ambayo ni pamoja na kubadilishana wafungwa. Katika hatua nyingine, Israeli imesema itatuma mwakilishi wake nchini Misri kwa mazungumzo ya kumaliza vita kule Gaza iwapo tu itaona mpango chanya wa kuachilia huru mateka wanaoshikiliwa na wapiganaji wa Hamas. Chama tawala nchini Uingereza kimepoteza viti vingi kwenye uchaguzi wa mitaa, ishara kwamba huenda kikaondolewa madarakani kwenye uchaguzi unaotarajiwa nchini humo. Chama hicho kimepoteza viti mia nne na hamsini.