Imetimia saa 12 kamili jijini Nairobi, wakati ni saa 11 kamili jijini Goma. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Victor Moturi. Baadhi ya taarifa kuu jioni hii: Rais wa DRC Felix Chisekedi azuru Ujerumani kabla ya kuelekea jijini Paris nchini Ufaransa kwa ziara ya siku mbili. Uchaguzi wa wabunge ulioairishwa nchini Togo hatimaye utafanyika siku ya Jumatatu na rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas aitaka Marekani kusaidia kuzuia mpango wa Israel kuvamia mji wa Rafa. Karibu tuandamane pamoja. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi Anazuru Ujerumani kabla ya kuelekea jijini Paris nchini Ufaransa kwa ziara ya siku mbili. Mengi zaidi na Florence Kivuva. Jumapili jioni, Rais Tshisekedi ataandaliwa dhifa ya jioni na mwenyeji wake Olaf Scholz, ambapo ripoti zinasema viongozi hao wawili watajadiliana kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baada ya ziara hiyo fupi jijini Berlin, Rais Tshisekedi anatarajiwa kwenda jijini Paris ambapo pia swala la utovu wa usalama shariki mwa nchi yake ni miongoni mwa maswala yatakayojadiliwa kwenye kikao hicho. Kuelekea mkutano huo DRC imekuwa ikiyataka mataifa hayo kuchukua msimamo wa wazi kuhusu mzozo kati ya vikosi vya serikali na kundi la M 23 inayodai linaungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda. Hapo awali Ufaransa na Ujerumani zimewahi kulaani Rwanda kuwaunga mkono waasi wa M 23 licha ya nchi hiyo kuendelea kupinga madai ya kuwaunga mkono waasi hao ambao wameendelea kutatiza usalama wa raia wa kawaida. Watu wawili wamepoteza maisha na wengine watatu wamejeruhiwa baada ya waasi wa M23 kurusha bomu iliyolenga eneo la Kibirizi, jimboni Kivu Kaskazini. Tukisalia nchini DRC, ni kuwa kampeni za uchaguzi wa magavana na maseneta utakaofanyika siku ya Jumatatu zimefika mwisho jana, baada ya uchaguzi huo kuahirishwa kwa sababu tofauti. Jijini Kinshasa kuna wagombea thelathini na moja na ugavana na Kongo ya Kati kuna wagombea sitini na wawili wa useneta na kumi na nne wa ugavana watu karibu ya themanini wamepoteza maisha baada ya kusombwa na maji ya mafuriko nchini Kenya kufuatia mvua kubwa inayoendelea kunyesha hasa katika jiji kuu Nairobi. Naibu Rais Rigathi Gachagua amewatembelea baadhi ya watu walioathiriwa na mafuriko jijini Nairobi na kuwataka raia wa nchi hiyo kuachana na tabia zinazohatarisha maisha yao kipindi hiki cha mvua. Tafadhali watu wangu wa Kenya, watu wetu, tunawapenda. Tunauliza nyinyi kwa heshima, pia nyinyi mjichunge musikuje kupigana na nature. Tumeona visa mingi sana. Watu wameingia juu ya lori, wanakuta mto unatembea kazi na tayari umefuruta na umebeba magari zingine, na wanaendelea kuingia hapo, wanafanya majadiliano, alafu wanaenda pale wanazama, wanapoteza maisha yao. Tukiongea leo tumepoteza maisha zaidi ya watu sabini. Hakuna haja ya kushindana na dunia wewe unaona mtu anasonga kazi, unaenda kuingia ndani, unajifanya ati wewe unajua umaarufu sana ya kuogelea. Mbali na Kenya, Tanzania pia imeshuhudia changamoto hii ya mafuriko ambapo serikali imesema watu zaidi ya mia moja hamsini wamepoteza maisha, huku mitaa kadhaa ikijaa maji ya saa jijini Dar es Salaam. Mji wa Kalemie nchini DRC na baadhi ya maeneo nchini Burundi pia yanaendelea kushuhudia mafuriko makubwa. Umoja wa Mataifa umeonya ongezeko la mashambulizi kwenye mji wa Darfur nchini Sudan, wakati huu wa mashirika ya kimataifa yakijaribu kuzuia makabiliano kufika kwenye miji inayodhibitiwa na vikosi vya RSF. Makala mazingira leo, dunia yako kesho, ni kila siku Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni Saa za Afrika Mashariki. RFI. Hatimaye uchaguzi wa wabunge ulioahirishwa nchini Togo utafanyika siku ya Jumatatu, wakati huu nchi ikiwa, ama nchi ikiwa kwenye stofahamu ya kisiasa kufuatia mchakato wa mabadiliko ya katiba. Joji Ajowi, kulikoje? Uchaguzi huo unatarajiwa kufanyika wakati huu, wapinzani wakisema Rais Fornya Simbe anatarajiwa kutumia uchaguzi huo kuendeleza uongozi wake baada ya kuwa madarakani kwa miaka ishirini. Wiki iliyopita wabunge nchini Togo waliidhinisha mabadiliko ya katiba, kubadilisha mfumo wa uongozi wa nchi hiyo kutoka ule wa urais hadi ule wa ubunge. Rais atachaguliwa na wabunge na kuhudumu kwa muhula mmoja wa miaka minne lakini mamlaka ya nchi hiyo yatakuwa chini ya baraza. Baraza la mawaziri chini ya kiongozi wa chama kitakachokuwa na wabunge wengi bungeni iwapo chama tawala cha Rais Nyasimbe cha UNIR kitashinda uchaguzi wa wabunge, kuna uwezekano mkubwa kuwa atashika nafasi hiyo mpya kwa mujibu wa mabadiliko ya katiba. Vyama vya upinzani vilisusia uchaguzi wa mwaka 2018 kwa madai ya wizi wa kura, lakini wametoa wito kwa wananchi kujitokeza kwa wingi kupiga kura kwenye uchaguzi wa mwaka huu ili kukiondoa chama cha UNIR madarakani. Bukinafaso kupitia kwa waziri wake wa mawasiliano Rimtabla Jen Emmanuel Odrago imetupilia mbali kulani ripoti iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu kuwa wanajeshi wake walitekeleza mauaji ya watu 223 wa katika vijiji vya Nodi na Soro huku ikisema kuwa ripoti hiyo haina msingi wowote, ingawa serikali imeanzisha uchunguzi kubaini ukweli wa madai hayo. Watu ishirini na watatu wa kikosi maalum cha usalama kinachosimamiwa na wananchi waliouawa wa jana kaskazini mwa Nigeria baada ya gari walimokuwa wakisafiria kukanyaga bomu la ardhini, mashambulizi yanayoaminika kutekelezwa na wanamgambo wa magenge ya utekaji nyara, maafisa wa jeshi wameripoti. Nchini Mali, mahakama ya kikatiba inadai uwajibikaji wa kwa mishahara ya wanachama wa baraza la taifa la mpito, ambayo imeibua mvutano mkali nchini humo. Katika uamuzi wa Aprili 18, mahakama ya kikatiba ilihitaji kupewa ufafanuzi kuhusu sheria mpya ambayo inadhibiti mishahara ya, wa, ya washauri wa taasisi hiyo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI 5 piwa redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16, ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Matangazo haya vilevile anaapata kupitia mtandao redio 999 masafa y fm kusini mwa Nairobi. Rais wa mamlaka ya Palestina Mahmoud Abbas ameitaka Marekani kusaidia kwa kuzuia mpango wa jeshi la Israel kuvamia mji wa Rafa kwa kutumia vikosi vyake vya ardhini. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Kiongozi huyo wa Palestina amesema iwapo Israel itavamia mji wa Rafa itakuwa ni janga kubwa sana kwenye historia ya raia wa Palestina, na Marekani ndiyo nchi pekee yenye uwezo wa kuzuia mpango huo wa mshirika wake Israel. Aidha, Rais Abbas amesema anahofia kuwa wanajeshi wa Israel wanapanga kuushambulia Ukingo wa Magharibi baada ya kumalizana na ukanda wa Gaza. Katika hatua nyingine, Saudi Arabia inasema inataka uthabiti wa kikanda, ikionya kuwa vita vinavyoendelea kati ya Israel na Hamas vinaweza kuharibu mshikamano wa nchi za kikanda. Wakati hayo ya kijiri, kiongozi wa juu wa kundi la Hamas Khalil Khalhaya amesema kundi hilo litajibu mapendekezo ya Israel kuhusu mpango wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza watakapokutana siku ya Jumatatu nchini Misri. Mamia ya wanafunzi wa vyuo vikuu wamekamatwa nchini Marekani wakiandamana kulaani mauaji kwenye ukanda wa Gaza na kutaka kusitishwa kwa vita vinavyoendelea kati ya jeshi la Israeli na kundi la Hamas. Hii inakuja baada ya wanafunzi jijini Paris nchini Faransa pia kuandamana kulaani Israel kwa kuendelea kuishambulia Gaza. Ufaransa kupitia wizara yake ya mambo ya nje imesema inafanya juhudi kuzuia mgogoro unaochipuka baina ya kundi la Hezbollah nchini Lebanon na Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Stephen Sajione yupo nchini humo kwa ajili ya mazungumzo hayo. Uongozi wa kisiwa cha Mayote kwenye habari, kwenye bahari Hindi kinachomilikiwa na no Ufaransa umesema idadi ya watu walioambukizwa kipindupindu imefikia watu 26. Hii inakuja baada kuripotiwa kwa visa vitatu Ijumaa, baada ya hapo awali watu kumi waliokuwa wamewasili kutoka nje walikuwa wameambukizwa. Waziri Mkuu wa Italia, Giorgia Meloni, ametangaza atawania ubunge kwenye uchaguzi wa Umoja wa Ulaya mwezi Juni ili kuimarisha chama chake cha, cha Brothers for Italy, lakini hatochukua kiti hicho iwapo atashinda. Uchaguzi huo umepangwa kufanyika kati ya Juni sita hadi tisa na utakuwa kipimo cha udhibiti wa muungano wa chama chake ambao umekuwa madarakani kwa miezi kumi na minane. Imetimia saa kumi na mbili na dakika kumi.