Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Mintlet Ijai ni kukaribishe msikilizaji kwa matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia, wagonjwa nchini Kenya waendelea kutaabika kupata huduma za afya, mgomo wa madaktari ukiendelea. Afrika Kusini yafanya kumbukizi ya miaka 30 ya uhuru. Na mwengi wa michezo ya Olimpiki waanza safari kuelekea nchini Ufaransa kutoka bandari ya Ugiriki. Karibu msikilizaji. Matangazo hayo pia unaweza kuyapata mubashara kupitia upitia ukurasa wetu wa Facebook Arifai Kiswahili. Tuanzie nchini Kenya ambapo raia wengi nchini humo ambao wanahitaji matibabu wameendelea kutaabika kwa kukosa huduma katika hospitali za umma kutokana na mgomo wa madaktari unaoendelea na ambao hauonekani kama utamalizika karibuni. Taarifa zaidi na Paul Nzioki. Akiwa na shauku ya kutaka binti wa miezi mitano kutibiwa ugonjwa wa ngozi, Selini Nyaga, licha ya kusafiri umbali mrefu akiwa amembeba mtoto mgongoni, alishindwa kupata huduma katika hospitali yoyote ya umma. Mgomo huu ulioingia wiki ya saba umetatiza huduma hata kwa wagonjwa wanaohitaji uangalizi maalumu. Wataalamu hawa wakikataa kurejea kazini hadi pale serikali itakapotimiza matakwa yao. Huduma za afya nchini Kenya kwa muda mrefu zimekuwa zikilemewa, lakini zilikuwa zimeanza kuimarika kabla ya wanachama wapatao elfu saba wa muungano wa madaktari, wafamasia na madaktari wa meno kuweka zana chini, wakitaka maslahi yao na yale ya madaktari walio mafunzoni kutekelezwa chini ya mkataba wa mwaka 2017. Juma hili baadhi ya magavana walianza kutoa barua za kuwafuta kazi madaktari waliogoma, huku serikali ikiwaonya kuwa watapoteza hata kile walichokuwa wamekubaliana hapo awali. Wanaume wawili wamefikishwa mahakamani nchini Uingereza hivi leo wakishtakiwa kwa makosa ya uhamiaji baada ya uchunguzi wa vifo vya wahamiaji watano, raia wote wakitoka ukanda wa Afrika Mashariki. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema nchi yake itaisaidia Somalia kurejesha utulivu na amani, ambapo amejitolea kuvijengea uwezo vikosi vya nchi hiyo katika kukabiliana na makundi ya kijihadi. Aidha, tumeweza au tumewaeleza utayari wetu, utayari wa nchi yetu wa kutoa mafunzo kwenye nyanja mbalimbali mbali, iwe kwenye vyombo vya ulinzi wa, na usalama wa raia au maeneo mengine ya utumishi wa serikali. Tumewahakikishia kwamba tutaendelea kusisitiza umuhimu wa kuondolewa kwa zuio la ununuzi wa silaha kwa jeshi lao. Kama mnavyojua hali ya wenzetu haiko vizuri sana, kwa hiyo tumewahakikishia kuwaunga mkono kwenye kujenga uwezo wa wao kama nchi kujilinda wenyewe. Rais Samia aliyesema haya baada ya kukutana na mgeni wake rais wa Somalia, Hassan Sheikh Muhammed, ambaye alifanya ziara ya, ya kwanza ya kikazi kwenye taifa hilo. Serikali ya Rwanda imesema hapo jana kwamba iko tayari kuwapokea wahamiaji wengi iwezekanavyo huku ikitoa wito kwa wakosoaji wa mpango wa uhamiaji kati ya nchi hiyo na Uingereza kuruhusu mataifa hayo mawili kuendelea na mpango huo. Shirika la afya duniani WHO limesema kulikuwa na matumizi mabaya ya dawa za kiuavijasumu ama antibiotics wakati wa janga la uviko 19, hali ambayo ilichochea kuenea kwa usugu wa dawa hizo katika kutibu magonjwa. Ripoti ya WHO imekuja wakati huu wataalam wa afya wakionya dhidi ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa hizo. Daktari Margaret Harris ni msemaji wa shirika hilo. Muda pekee unaohitajika kutumia dawa za antibiotics ukiwa na maambukizi ya virusi ni pale ambapo umethibitishwa kuwa na maambukizo ya bakteria ambayo yalikuwa yanaweza kutibika kwa dawa hizo. Kwa maneno mengine, hazikuwa zinatumika ipasavyo. Hatari kuu bila shaka ni kwamba ikiwa unatumia dawa za antibiotics, unazidisha uwezekano wa usugu wa vijidudu kwa dawa hizo, ambapo sasa kila unapozihitaji kwa ajili ya maambukizo ya bakteria, haziwezi zikafanya kazi. No so, ni sauti yake Daktari Margaret Harris, msemaji wa WHO. Ofisi ya taifa ya ukaguzi wa hesabu za serikali nchini Sudani Kusini inaitaka wizara ya fedha na mipango kuwajibika kwa matumizi ya dola za Marekani milioni 114.4 ilizopokea kutoka kwa shirika la fedha la kimataifa IMF kwa ajili ya bajeti na urari wa malipo ya mwaka 2023. Sudan imesema hapo jana kwamba shughuli za usafirishaji wa mafuta ghafi ya Sudani kusini kwa kutumia bomba la Jabalin kupitia bandari ya Sudan zitarejelewa katika miezi miwili ijayo. Sudan kusini inategemea mafuta inayosafirisha kupitia taifa la Sudan ambalo limekuwa kwenye mzozo tangu kuzuka kwa mapigano kati ya jeshi la nchi hiyo na wapiganaji wa RSF Aprili mwaka jana. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Raia wa Afrika Kusini hivi leo amefanya kumbukizi ya miaka thelathini ya uhuru, kukumbuka siku ambayo taifa hilo lilifanya uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia mwaka elfu moja kenda mia tisini na nne uliomaliza utawala wa ubaguzi wa rangi kwenye taifa hilo. Rais Siril Ramafosa amesema chama tawala kimefanya makubwa katika kudumisha amani, utulivu na kukuza demokrasia ya taifa hilo bila kubaguana kwa misingi ya rangi wala ukabila. Jukumu bridge... letu katika kipindi cha miaka 30 iliyopita imekuwa kuziba pengo kubwa la utajiri na fursa nchini mwetu kati ya watu weupe na weusi, wanaume na wanawake, kati ya wakazi wa maeneo ya mijini na vijijini. Tumefanya hivyo sio tu kurekebisha dhuluma za zamani, lakini pia ili tuweze kutambua uwezo kamili wa uchumi ambapo kila mtu ni mshiriki na ana nafasi ya kutoa mchango wake. ni sauti yake Siril Ramafosa, rais wa Afrika Kusini. Rais wa utawala wa kijeshi wa Burkina Faso Ibrahim Traure ameshtumu utawala wa Abijan kwa kuwakaribisha wale aliowataja kama wanaovuruga utulivu nchini mwake ambao anasema wako nchini Ivory Coast. Matamshi yake akiyatoa wakati huu uhusiano kati ya mataifa hayo mawili ukionekana kuyumba katika siku za hivi karibuni. Polisi nchini Benin wametumia mabomu ya machozi kutawanya maandamano yaliyokuwa yameitishwa na miungano ya wafanyakazi katika mji mkuu wa Cotonou kulalamikia kupanda kwa gharama ya maisha na utawala mbovu. Mahakama ya kikatiba nchini Mali imejitangaza kuwa haina uwezo wa kusikiliza kesi inayotaka ibatilishe uamuzi wa, wa utawala wa kijeshi uliotangaza kusitisha shughuli za kisiasa nchini humo. Kule Sierra Leone huduma ya umeme imerejea tena baada ya wiki moja ya kukatika kwa nishati hiyo, hatua inayokuja baada ya serikali kulipa deni kwa kampuni ya Uturuki, tukio ambalo pia lilisababisha waziri wa nishati kujiuzulu. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Mwenge wa michezo ya Olimpiki umeanza safari kuelekea nchini Ufaransa kwa kutumia mashua maalum kutoka katika bandari ya Ugiriki saa chache tangu uwashwe usiku kwa mkeleo kwenye ubalozi wa Ufaransa. Kufahamu zaidi kuhusu safari hiyo, huyu hapa Emmanuel Makundi kabla ya kuanza kwa safari hiyo mwenyekiti wa kamati ya maandalizi ya michezo ya Paris Tony Estanguet aliwaambia waandishi wa habari kuwa safari ya kipekee imeanza na kwamba tukio hili ni la kihistoria kwa nchi yake. Mashua hiyo itapita katika mfereji maarufu wa Corinth ambako meli hiyo ilitengenezwa kwa ufadhili wa benki za Ufaransa na inatarajiwa kutia nanga katika bandari ya mji wa Marsey Mei nane. Wakimbiza mwenge elfu kumi wataubeba na kuuzungusha katika maeneo sitini na manne ya Ufaransa. Aidha, utapita katika zaidi ya miji na majiji 450 wakati wa safari yake ya kilomita elfu kumi na mbili ndani ya Ufaransa na maeneo mengine yanayokaliwa na nchi hiyo kwenye visiwa vya Caribbean, bahari ya Hindi na Pacific. Sherehe hizo zilishuhudiwa na wanamichezo kadhaa walioshinda medali katika michezo ya Beijing ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili pamoja na maelfu ya raia waliojitokeza kushuhudia tukio hilo la kihistoria. Uongozi wa Hamas umesema unapitia mapendekezo mapya ya Israeli kuhusu uwezekano wa kusitisha mapigano huko Gaza, siku moja baada ya ripoti ya vyombo vya habari kuwa ujumbe wa Misri huko Israeli kwa mazungumzo. Na nchini Urusi, nchi hiyo ilirusha misururu ya makombora dhidi ya Ukreni usiku kucha.