Ni saa kumi na mbili kamili jijini Nairobi nchini Kenya, saa kumi na moja kamili jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu Nairobi nchini Kenya. Florence Kivuva ni kukaribishe katika matangazo yetu ya awamu ya kwanza jioni hii, na hizi ni baadhi ya taarifa kuu tulizo nazo. Afisa mmoja wa usalama ajeruhiwa nchini DRC katika kisiwa cha Ibinja karibia Bukavu. Awamu ya pili ya uchaguzi wa wabunge yafanyika leo nchini Tunisia, huku kukishuhudiwa idadi ndogo ya wapiga kura. Na mamlaka nchini Israel zimefunga nyumba ya kijana anayedaiwa kuhusika na mauaji ya watu saba katika sinagogi moja mjini Jerusalem. Msikilizaji, polisi mmoja wa DRC ameripotiwa kujeruhiwa hapo jana katika kisiwa cha Ibija jitani karibu na mji wa Bukavu baada ya makabiliano na wanajeshi wa maji wa Rwanda kwenye ziwa Kivu. Maelezo zaidi na Hilari Ngati. Kwa mujibu wa vyanzo vyetu, milio ya risasi ilianza kusikika majira ya saa 12 jioni, ambapo inadaiwa polisi ya Rwanda waliwashambulia wenzao wa DRC. Rais wa shirika moja la kiraia mjini Bukavu, Jackson Kalimba, amedhibitisha taarifa hizi. Pia zilithibitishwa na vyanzo vya habari vya LeVolcanNews.net pamoja na Kabalisolo, ingawa hadi sasa upande wa Rwanda haujathibitisha chochote kuhusiana na tukio hili. Sehemu ya kisiwa hiki zimegawanyika ambapo DRC inamiliki eneo moja mpaka wake sawa na utawala wa Kigali. Tukio hili likiwa la hivi karibuni, ambapo kwa miezi kadhaa mataifa haya jirani yamekuwa yakizozana. Jumanne ya wiki hii, Rwanda ilifyatua roketi kulenga ndege ya DRC aina ya Sukoi 25 jirani na mji wa Goma, Kigali ikisema ndege hiyo ilitumia vibaya anga yake, tuhuma ambazo Kinshasa imekanusha. Mamia ya, ya watu wanaokimbia makazi yao kutoka Masisi kutokana na mapigano wameonekana kuongezeka kwenye eneo la zamani la Bulengo katika wilaya ya Lakvat nchini DRC. Raia hao waliokimbia makazi yao na ambao idadi yao kamili haijafahamika, wamekimbia mapigano makali ambayo yamewakabili waasi wa M23 dhidi ya FRDC katika eneo la Kishanga katika siku za hivi karibuni. Zai na tukisalia nchini humo ni kwamba zaidi ya wanajeshi 15 wa DRC FRDC wameripotiwa kuwawa na waasi wa Kodeko siku ya Jumaa eneo la Jugu mkoani Ituri. Mengi zaidi na mwandishi wetu Benson Wakoli 15 hawa wanadaiwa kuviziwa wakati wakiwa wanashika doria na kuelekea katika kambi moja ya jeshi ambayo pita, pia ilikuwa imevamiwa mapema siku ya Ijumaa. Majuma mawili yaliyopita, pia palitokea mapigano mengine eneo hilo, kati ya wanajeshi wa FARDC na waasi wa CODECO ambapo jeshi lilifanikiwa kwa ua waasi kumi na wawili. Eneo kulikotokea mauaji hayo linafahamika kutokana na uchimbaji wa madini, waasi wa CODECO pia wakidaiwa kuchimba madini kinyume cha sheria. Shambulizi hili ni la kwanza kwa jeshi la FARDC kupoteza idadi wanajeshi wake ambapo eneo hilo lina barabara kuu inayotumika kusafirisha bidhaa kutoka nchini Uganda kwenda katika mji wa Bunia. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini Nicolas Hesom amesema kuwa Umoja wa Mataifa utashauri na kusaidia mbinu bora za maandalizi ya kiufundi kwa ajili ya uchaguzi utakaofanyika mwaka elfu mbili ishirini na nne. Hii ni baada ya Sudan Kusini kuomba msaada kufuatia makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane. Nicolas Hesom alikuwa akizungumza haya wakati wa mkutano wa kila mwezi wa Tume ya Pamoja ya Ufuatiliaji na Tathmini katika mji mkuu Juba. Siku ya Alhamisi, idara ya upelelezi nchini Kenya, DCI, imeanzisha uchunguzi kubaini uhalali wa taarifa ya muungano wa upinzani nchini humo, azimio la umoja unaoongozwa na Raila Odinga, kwamba Rais William Ruto hakuibuka mshindi kwenye uchaguzi wa mwaka uliopita na kwamba palikuwa na wizi wa kura. Hata hivyo, Odinga ametupilia mbali uchunguzi huo akisisitiza sharti serikali ya Rais William Ruto ijiuzulu. Tunasema sisi ya kwamba sisi kama wanazimio tunataka ukweli julikani, na ukweli tutajulikana ikiwa kama watakubali tuingie katika ile saba ya IDC tukague. Nimeona yule anaitwa DCI anasema anataka kufanya uchunguzi e. Bwana DCI, we ni mwajiri ya bwana Ruto, uwezi kufanya uchunguzi. Unafanya a uchunguzi ya nini? Wewe ni pagasi ya Ruto. Ni sauti yake ya kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Linda Thomas Greenfield, amesema wanajeshi wa Eritrea bado wapo nchini Ethiopia, kinyume na taarifa ya Ethiopia kwamba wanajeshi hao tayari wameondoka. Mengi zaidi ni mwandishi wetu Jason Sagini. Greenfield amesema hayo wakati wa ziara yake nchini Kenya na kuongeza kwamba wanajeshi hao wapo katika maeneo ya mipaka, lakini bado hajaondoka nchini Ethiopia. Kauli yake imeungwa mkono na msemaji wa wapiganaji wa TPLF Getashi Ureda ambaye amesema wanajeshi hao hawajawahi ondoka Tigre licha ya mkataba wa amani wa mwezi Novemba mwaka uliopita. Serikali ya Ethiopia kwa upande mwingine imesisitiza kwamba hakuna wanajeshi wa Eritrea walisalia nchini Ethiopia. Mwaka uliopita serikali ya Ethiopia na waasi wa TPLF walitia saini mkataba wa amani chini ya uangalizi wa Umoja wa Afrika. Juba, 94 fm msikilizaji awamu ya pili ya uchaguzi wa wabunge imefanyika leo nchini tunisia idadi ndogo ya wapiga kura ikijitokeza mwandishi wetu paul nzioki ana taarifa kamili idadi ndogo ya wapiga kura imejitokeza kushiriki awamu ya pili ya kuwachagua wabunge nchini tunisia ili kukamilisha shughuli ya kuwachagua wabunge 131 raia wengi wamesusia uchaguzi huo kwa misingi kwamba bunge nchini humo alina tena nguvu baada ya rais K. Said kujilimbikizia madaraka Julai mwaka 2021 na, na baadaye kubadili katiba. Uchaguzi wa leo umetazamwa na wengi kama hatua ya mwisho ya rais Said kujilimbikizia madaraka, ambapo anatarajiwa kuwa na usemi mkubwa bungeni. Uchaguzi huu unafanyika wakati huu Tunisi ikiwa kwenye mazungumzo na shirika la fedha duniani kutaka mbinu zaidi zitumike kulisaidia kulipa deni la bilioni mbili. Mamia ya raia wanaunga mkono utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso wameandamana jijini Wagadugu kuunga mkono hatua ya wanajeshi wa Ufaransa kuondoka nchini humo, waandamanaji hao wakisema huo ni mwisho wa sera za Ufaransa nchini humo. Nchi zinazopakana na ziwa Chad pamoja na wafadhili wa kimataifa wametangaza msaada wa shilingi dola milioni mia tano kuwalinda mamilioni ya raia wanaokabiliwa na tishio kutoka kwa makundi ya kijihadi. Msaada huo ukitarajiwa kuwalinda raia walioathirika na utovu wa usalama katika eneo la ziwa Chad. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amewasili nchini Misri hii leo, ikiwa ni mwanzo wa ziara yake ya kikanda ambayo pia itampeleka ukingo wa magharibi. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Blinken atakutana naye mjini Cairo Rais Abdel Fatah Al Sisi, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Sami Shukri na maafisa wakuu wa Misri kuendeleza ushirikiano wa kimkakati. Lengo kuu ikiwa ni kuwashawishi ni ushawishi wa Marekani kupunguza mvutano kati ya Israel na Palestina baada ya kuzuka kwa ghasia. Mamlaka nchini Israel zimeifunga nyumba ya kijana anayedaiwa kuhusika na mauaji ya watu saba katika sinagogi moja mjini Yerusalemu, ikiwa ni maandalizi ya pamoja ya, ya kubomoa nyumba hiyo. Haya yanajiri wakati huu viongozi wa dunia wakitoa wito wa utulivu katika eneo hilo. Mwandishi wetu Emmanuel Makunde anakuja na taarifa zaidi. Miongoni mwa viongozi hao ni pamoja na mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis ambaye amelaani kuibuka upya kwa vurugu katika eneo la mashariki ya kati, akizitaka pande zote mbili, Israel na Palestina, kujiepusha na machafuko zaidi na badala yake watafute amani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amekuwa ni kiongozi mwingine aliyetoa wito wa amani, wakati huu akitarajiwa kuwa na ziara kwenye eneo la mashariki ya kati, ambapo atatembelea Jerusalem na Ramallah. Wito kama huu ulitolewa pia na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye mbali na kukashifu tukio la Ijumaa ya wiki hii amesema vitendo vya kigaidi havipaswi kuvumiliwa kwa namna yoyote. Aidha, Israel imetangaza kuchukua hatua ikiwemo haki za huduma za kijamii kwa familia za Kipalestina zinazoishi kwenye maeneo ya walowezi wa Kiyahudi ambazo zitabainika kusaidia au kuunga mkono ugaidi. Zaidi ya watu 51 wa wamefariki katika ajali mbili tofauti zinazohusiana na usafiri nchini Pakistan. Mapema leo, watu 41 wa walikufa wakati basi lilipoanguka kwenye korongo na kuwaka moto kusini magharibi, wakati kaskazini magharibi watoto wasupungua supungua kumi walikufa maji katika ajali ya boti. Waliokufa maji wote na waliopatikana katika ziwa walikuwa na umri wa wakati ya miaka saba na kumi na nne.