Saa mbili na dakika arobaini Afrika Mashariki, Nam. Na sasa tuelekee kwenye uh, viwanja vya michezo. Benson Wakoli ameungana nami hapa. kuna nini nam viwanjani? kuna mengi tu bwana, kule nchini Rwanda wasichana wasiozidi umri wa miaka kumi na miwili wameandaa mashindano ya kuendesha baiskeli wakati wa kuadhimisha siku ya mtoto wa Kiafrika ambayo itaadhimishwa tarehe kumi na tisa. Wanasema wameandaa mashindano haya ili kuhakikisha tu kwamba uwiano um, wa mtoto wa Kiafrika ama mtoto wa Kiafrika anatambuliwa kimataifa. Kwa hivyo mashindano haya tu yatakuwa ya kumwenzi mtoto wa Kiafrika, yatakuwa anafanyika pale Busa e, e, Bugesera pale nchini Rwanda. mm -hmm. nam taarifa hiyo kutoka nchini Rwanda. Hapa nchini Kenya, bwana rais wa shirikisho la soka hapa nchini Hussein Mohamed amewataka wakenya wasiwe na wasiwasi ambao umekuwekwa kwa kipindi cha zaidi ya miezi sita, kutokana na kwamba hawajaridishwa na namna serikali inaendesha ukarabati wa viwanja ambavyo vinastahili kutumika katika michezo itakayofanyika uh, mwezi Ogasti, michezo ya CHAN. Wakenya walikuwa wameanzisha mchakato wa kulalamikia hatua hii kutokana na kile ambacho anasema kwamba mataifa jirani yameonekana huo tu lakini ukipita pale Nyayo sasa uzalendo unaona mafundo na belo mawe makubwa makubwa, basi wa wa kizubawa, kwa kinywa mashindano haya yatapelekwa Rwanda, e. <laughs> na ndio ile wasiwasi ambao sasa ulikuwa unajibiwa na rais wa shirikisho nchini Kenya, akisema msiwe wa na wasiwasi, ikifika mwezi wa Agosti kama mashindano yatakuwa yamefika basi yatafanyika, wa Kenya waache wasiwasi. Lakini unajua Kenya wana wasiwasi kwa sababu wanajua serikali yao ndio maana kabisa. <laughs> <laughs> na kwingineko ni kwamba um, uh, Juventus imempa mshambuliaji wa Sporting Lisbon ambaye ni Victor Uh, kandarasi ambayo itadumu sasa kwa mwaka mmoja katika kipindi hiki cha uhamisho. Jamaa huyu anatokea Arsenal. Na Newcastle imeanza mazungumzo na Brighton kuhusu usajili wa mshambuliaji wa Brazil ambaye ni Joao Pedro, na pia inavutiwa na beki wa Sporting Lisbon ambaye ni raia wa Ivory Coast, anaitwa Osman. Sporting Lisbon, raia wa uh, Ivory Coast ambaye ni Osman Diomande, mm -hmm. Kile ambacho Ali Bilali, nilikuwa nataka kukuhusisha ni kwamba aa wachezaji wetu wakienda kule wanatamba sana wa, wanafanya vizuri, wanafanya vizuri, vizuri, eh. Lakini wanaporudi timu zao za taifa nyumbani bwana, wanaboronga oh, e, lakini pia unajua uh, matokeo mazuri yanaandikishwa na ushirikiano wa timu kule, wanasema wana ushirikiano wa aina ya juu. Inawezekana ikawa kweli. Nikushukuru sana, sana, Benson Wakoli Nam, baada ya kuachana na bwana mdogo Benson Wakuli, na sasa naungana na anaungana bi Carol Kurid, nikuite kidogo nikuite bi Hajat, karibu. Umemtoa, tuanzie gazeti la Le Monde la uh -huh. kule Ufaransa uh -huh. uh, limeandika, limeandika kwa ukubwa tu mzuzu wa Israel na Iran, waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema kwamba Uh, ndio kulikuwa na ule mpango wa kuuawa kwa kiongozi wa kidini uh -huh. Lakini anasema bado anahisi eh, kuondolewa hutasaidia kumaliza mzozo, maneno yake bwana Netanyahu. Haya, uh, kisha pia rais wa Marekani Donald Trump amelazimika kukatiza uh, ziara yake ama ya ki, kikao ambacho alikuwa anahudhuria kule cha G7 kule Canada ili kufuatilia Uh, mzozo huo wa Israel uh, na Iran kwa mtazamo wako, unafikiri akiuawa Khamenei mzozo utakuwa umekwisha? Uh, mi nafikiri unaweza ukazidisha zaidi. mm -hmm. mm -hmm. Ndio maana nimesema maneno yake ama mtazamo wake haya. um, kule DRC gazeti la Actualite, jeshi la FRDC limekanusha mauaji ya raia zaidi ya mia tatu eneo la Moba na bunge vile vile limekiri kwamba ndio kulikuwa kosa katika idadi taarifa ambayo tumekuwa nayo pia na, mm -hmm. Um, na mtandao wa Ukapi umeangazia mafuriko, idadi ya watu ambao wamepoteza maisha kufikia sasa kule Kinshasa, imefikia watu ishirini na tisa. Tatizo kuhusu taarifa hiyo, mm -hmm. Uh, jeshi linakanusha lakini halisemi idadi, kwa vyovyote vile Tukio lilikuwepo, mauaji yalitokea hmm. Tofauti ni kwenye idadi. Kwenye idadi unasikia hata bunge na inakiri kukosea idadi, idadi lakini, lakini hawasemi kwamba hapa kuwa na mauaji hmm. Kuna kuna mushkili hapo hmm. Hmm. Kwa sababu hata mimi nilikuwa naangalia mwenye kutoa taarifa hiyo ni mtu ambaye anaheshimika serikali atakuwa hmm, anakosea kweli na alitoa mbele ya bunge. Gazeti la Daily Monitor afisa wa polisi ambaye anakabiliwa na kesi ya mauaji mwaka elfu mbili kesi ambayo alianzisha na kuchunguza yeye mwenyewe. New Times, Kule Rwanda, Kigali, yaja na mpango wa teknolojia wa kusafisha barabara za miji kutumia gari maalum. magazeti mengi ya Kenya Ali Bilali yameangazia kujiuzulu kwa kwa muda kwa naibu inspekta jenerali bwana Eliud Lagat. Taifa Leo limeandika, Lagat ainua mikono. Daily Nation alivyoanguka uh, matukio hadi hapo jana akajiuzulu. Gazeti la Mwananchi anayopitia lisu ndani ya siku 68 gerezani. Nam ni kushukuru sana Bi Karol Kori. Na sasa niendelee kukaribisha kuendelea kutujuza hapa makala ya siha njema. Asante ah, Hujambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Mwezi Juni ni mwezi wa uhamasishaji wa, wa afya akili haswa miongoni mwa wanaume. Tafiti kadhaa zimebainisha bado kuna idadi ndogo ya watu wanaojitokeza hadharani kupata msaada kuhusu afya akili haswa miongoni mwa wanaume, licha ya kuwa ni sehemu ya afya ambayo ina umuhimu kama afya ya sehemu zingine za mwili. Katika makala haya tunaangazia namna ambavyo mwili wako unaweza kukupa ishara ya matatizo ya akili. Nimeanza kwa kuzungumza na daktari mkuu wa afya akili katika hospitali kuu ya rufaa nchini Kenya ya Kenyatta kuhusu uhusiano kati ya utendakazi wa mwili wa binadam na afya ya akili. Kwa jina naitwa Dr Violet Okech. Mimi ni daktari mkuu kwa upande wa wagonjwa za kiakili pale hospitali ya Kenyatta National Hospital Nairobi Kenya. Sisi binadamu uko na mwili, uko na ah, uh, spirit na uko na soul. Kuna vile uko na mawazo, kuna vile unafikiria, kuna vile unawaza, kuna vile unaongea na pia kuna vile kichwa chako kinabeba akili yako. Na pale katika akili yako ndio command center. Ndio ile ambayo ina inaelekeza vile unasikia, vile unahisi, vile una interact na environment, na vile una interact na wenzako. Sasa mwili wako ukiwa mgonjwa nawe pia akili yako itaweza kupata ugonjwa. Tuseme hivi, unaweza kawa, for example, unapata kwamba sukari yako iko chini. Wakati sukari yako iko chini unasikia unatetemeka, unasikia uh, una mwili ni mlegevu, unaweza ukapata kwamba hata unaweza kuzirai. Vile vile, wakati kuna hormones ambazo zikiwa chini mtu anaweza kawa anapatikana na ugonjwa wa akili, kama for example hormone ya thyroid ikiwa chini unaweza kuwa unaweza ukajipata kwamba unakosa furaha, unakosa, un, unakosa nguvu, unapata unalala saa zote, unapata mwili unaongezeka ratili na wewe huli saa zote, unasikia uko umechoka, usiku unasikia mwili wako, hata hata ngozi inakuwa brittle na dry kabisa, saa zote hata hauna mudu, unasikia kuna huzuni mwingi. Sasa kuna watu ambao saa zingine wanapata ugonjwa wa depression ama sonona, ni kwamba huyo mtu katika akili yake kuna upungufu wa zile kemikali ambazo zinamsaidia aweze kutambua kwamba hii ni wakati wa furaha ama hii ni wakati wa kuwa na huzuni ama hii ni wakati wa kukasirika ama kutokasirika. Sasa hizo kemikali zimepungua katika akili yake, na inaweza kuwa inatembea katika damu na inaweza kuwa kwamba imetembea katika damu kwa hivyo, utapata pengine huyu mtu ako na hiyo shida ya depression na jamii yake pia, pia, pia na anti yake mwingine pia alikuwa alikuwa kona hiyo. Kisha nimeungana pia na mtaalamu mwingine wa afya ya akili kujua ni kwa namna gani mwili wako huzungumza. Mimi naitwa Yonis Olao, nimefanya kwa hospitali ni retired nurse na nikafanya counseling. Mara nyingi unakuta watu hawashughulikii mambo ya afya ya akili lakini kwa mwili wanashughulikia. Mtu akiwa anaumwa na meno ama jino, utaona mtu ameenda hospitali na anatafuta usaidizi kabisa, lakini mambo za akili, mtu anaweza kosa kulala ama ameona picha ama ameona ajali ama ameona mambo ambayo inamtatiza, inampatia mawazo ambayo inamsumbua, lakini huyo mtu utaona amekaa na hizo shida zake, anaaoni kama ni shida lakini kwa sababu anaendelea na kazi yake, anaona tu ita, itaenda kuisha ile shida. Iko ni kwamba ile mambo iko kwa akili inatawala mwili yako. Kwa hivyo usipoenda kwa hospitali ama usipoenda kwa ushauri, utakuta unaendelea kukosa kulala, itasumbua vile mwili inafanya kazi, na pia itakuletea madhara zingine kama ya kukosa amani ama ku kuwa na mental health issues ama useme tu sasa, akili ume, akili imepungua. Na ni vizuri tuendelee kufanya mambo ambayo inasaidia afya ya akili kabla mtu ajapata shida ya akili ama ugonjwa wa akili, kwa sababu kutibu ugonjwa wa akili inakuwa gharama sana, kwa sababu sasa mwili imejaribu kukusaidia ku, ku, upunguze hii shida lakini imeshindikila kwa sababu sasa, unaona ulikosa kulala na kesho utakosa kulala, na inaendelea hivyo mpaka sasa mwili iseme, hapa siwezi kusonga mbele labda mwingine akusaidie. ta sasa uhusiano kati ya mwili uh, utendakazi wa mwili wako wa kawaida na afya ya akili kwa mfano, wakati mtu unapatwa, unaumwa na kichwa, mtu utachukua panandoli, lakini hujazingatia nini hicho ambacho kimesababisha umwe na kichwa. Unajua dada, watu wengi hawajui kwamba mwili inaongea kila wakati. Wakati umekosa kulala, mwili itakuwa uko na mtu anaamka ako na hasira, labda ana anaona ana nguvu, na hata kama anaendesha gari ama kama anapika, utaona amevunja kikombe ama kufanya ajali ndogondogo, unaona, na kwa sababu atuonelee kwamba hiyo inatokana kukosa kusingizi. Hakuna vile mtu ataanza kusema eh, ni vizuri ni lale. Kwa hivyo kitu ya kwanza ni kwamba tuangalie mwili zetu inatuongelesha kivipi, na ikituongelesha ni hatua gani tutachukua? Kwa sababu mwili inaongea kila siku. Ukiamka asubuhi, inaongea, vile inaongea kulingana na vile figo ilifanya kazi, na ile mkojo inakwambia figo yako iko sawa. Kuna dawa zingine ukimeza ukienda kwa choo asubuhi, harufu ya hiyo dawa itakuwa. Kwa hivyo mwili inaongea. Ile shida ni kwamba sisi binadamu atusikize mwili, ama kama tunaisikiza hatutaki kuchukua hatua kuisaidia hii mwili, tuna exhaust hii mwili mpaka ifike mahali, sasa tunakuwa na shida ya akili, ugonjwa wa akili. Kuna changamoto katika watu kutafuta matibabu ya afya akili kutokana na ile unyanyapaa. Pengine kuna mazoezi, mambo ya kawaida ambayo mtu unaweza ukafanya usiishie kwenye hospitali, mambo ambayo unaweza kujifanyia nyumbani, mambo ambayo unaweza ukafanya ukiwa peke yako, ukiwa unafanya shughuli zako tu za kawaida na ikakupatia. Win ya kwanza ni kutembea. Kila mtu inafaa tutembee. Wakati unatembea hata kwa forest Tuseme unatembea tu hata mguu tupo, kuna vile mawazo nyingi zinatoka, na hiyo ni kitu kila mtu anaweza fanya. Ni vizuri kila mtu ajue, najua ni vizuri tuko na viatu, lakini siku gani unatoa viatu, ukanyage matope na mguu? Kwa sababu hii mwili iko na kitu tunaweza sema kama umeme, na ni vizuri itoke, na inaweza toka tu wakati tumekanyaga udongo. Kwa hivyo ni vizuri, na kuna utafiti imefanywa vile kanyaga udongo inasaidia kutoa ile umeme iko kwa mwili. Hata kama unaenda kazini, tafuta hata siku moja kwa wiki ama baada ya wiki mbili, upate mahali utaweza kukanyaga udongo, ndio mwili ipate ku- kuheal ama upate kutoa ile umeme iko kwa mwili. Wakati tunacheka ile kitu hatuelewi. I mean, tumechukulia kwa sio kwa muhimu sana. Ni kwamba kucheka ni dawa, hata imeandikwa kwa Biblia hmm. Kucheka ni dawa, wakati umecheka, ile homoni ya stress inapunguzwa, na ile homoni ya ile inakupatia amani, ile inakupatia furaha inaongezeka. Ikiwa imeongezeka, unajua utakuwa na huzuni. Inakuwa tu kama wakati uko na fridge ukipunguza ile nani, ile thermostat ya fridge iwe aina ice inatoka, chakula itaribika na pia mwili inaribika. Wakati umekasirika kila wakati, wakati uko na stress, inaharibu mwili. Sa kwa utafiti inasema ukikosa, ukiwa na stress, ume uko na asira, kuna magonjwa zinakuja kwa mwili. Ee, kwa hivyo ni vizuri watu wapate nafasi ya kucheka, na tuko na midomo, pata nafasi kucheka. Hakuna kitu utanunua, ni bure whistling, pia na kuimba. Unajua, wakati tumekasirika sana, kuna kakitu inakuanga imeshika hapa koo, hapa kwa shingo, ni kama unasikia uwezi ongea vizuri na imeshika kabisa, ina block. Na ni vizuri tutoe hiyo sauti whistling na pia kutoa tu hii sauti ya kufanya labda nifanye ni, ni, ni, ni tu hapa like uu. Kwa sababu wakati tumefanya hiyo naye, pia inasaidia kwa akili, kulainisha vile akili inatoa mawazo. Basi kufikia hapo tunatamatisha makala ya siha njema. Kumbuka afya yako ya akili ina umuhimu sawa na afya ya sehemu zingine za mwili. Mimi ni Carol Corir, hadi wakati mwingine, kwaheri. Nam ni kushukuru sana Carol Koriri. Nimkumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na jeshi la DRC la kanusha taarifa awali ya spika wa bunge kwamba kuhusu mauaji ya watu 318 katika jimbo la Tanganyika katika eneo la Moba, na kundi la mamluki wa Tigrei linatumiwa kupigana pamoja na vikosi vya Sudani katika mapigano yanayoendelea dhidi ya kundi la RSF. na mtu tamatishe matangazo yetu na kibao hiki kutoka kwake, mwanamuziki Mbosso anatuambia pawa ni kutoka kule nchini Tanzania, ikiwa ni kibao chake cha kwanza tangu kuondoka WCB. unam ni kibao hicho kutoka kwa mwanamuziki Mbosu, kule nchini Tanzania, anatuambia pawa bila shaka kibao hiki ni burudani tosha kwako, Salum Luka ukiwa pale Uvira, Germain ukiwa Uvira, Prefet Albert ukiwa pale Kiliba, Hobero Kitumaini hupo hewani muda huu, hebu upandishe mkono juu tuone. Albert ukiwa pale Uzuri Beach pamoja na Mama Joha, sikusahau Ndaisenga Tresor pamoja na Valeri Mumbere ukiwa pale Butembo. Big up sana. Na mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya leo Jumanne chini usimamizi wa mwenzangu Benson Wakoli, na hivi punde tu nakupeleka kule Paris nchini Ufaransa.