Na msambia dakika 40 Afrika Mashariki, punde tunaelekea viwanjani. Mwenzangu, Georgia, Mungana, nami hapa studio karibu. Shukrani sana Bilali, ningependa tuanzie hapa nchini Kenya ambapo timu ya Kenya Police ambayo inashiriki ligi kuu ya kandanda nchini Kenya imetawazwa mabingwa wa ligi kuu ya Kenya hiyo ni baada ya kuishinda Shabana bao moja kwa bila. E, ilikuwa ikitafuta taji hili dhidi ya Gormahia ambayo pia ilikuwa inashikilia nafasi ya pili na ilikuwa inacheza na Ulinzi Stars, na Gor ilikuwa inaomba sana polisi ipoteze mechi hiyo lakini E, mambo yakaenda basi kinyume na ni kwamba polisi sasa watatawazwa mabingwa rasmi katika michezo ya mwisho dhidi ya Gor Mahia siku ya Jumapili, na tulikuwa tunazungumza nawe tukisemezana kuhusiana na we, tuki, tuki na timu hii ya polisi ambayo inaongozwa na kocha wa taifa la Rwanda la Burundi, kumradhi, aliwahi kuwa pia kocha wa timu ya taifa ya Burundi. Unamjua kwa kina? mm -hmm. Mm -hmm noa timu ya KMC, mm -hmm. ya pale Kinondoni na alikuwa tuna mafanikio mazuri mm -hmm. na sasa hivi yupo uh, hapa nchini Kenya mm -hmm. na timu hiyo ya polisi na kwa mara ya kwanza amefanikisha mm -hmm. timu hiyo kutoa ubingwa, na pia kwa mara ya kwanza katika historia ya kandanda ya Kenya ni kwamba timu ya wanawake ya Kenya Police na vilevile Kenya polisi ya wanaume, timu zote mbili zimeweza kunyakua ubingwa mm -hmm. wa taji la kandanda nchini Kenya. Mbinu mm -hmm. kubwa aliyoifanya mm -hmm. ni kumleta kuna kocha msaidizi wake kutoka mm -hmm. nchini Rwanda, kwa hiyo ni watu ambao walikuwa wanaelewana kwa mm hiyo -hmm. kulikuwa na urahisi mkubwa sana kuweza kufanya vizuri. Bila shaka tumpe heko kwa sababu ya juhudi hizo kubwa ambazo amefanyia timu hii ya polisi Kenya. nam tuelekee kule Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo mchuano wa SEKAFA baina ya kinadada iliendelea hiyo jana, ambapo Uganda iliishinda Sudan Kusini mabao matano kwa bila, kisha Kenya ikaigaragaza Burundi mabao matatu kwa bila. Inamaana kwamba Uganda inaongoza jedwali ikifuatwa na Tanzania, Kenya na Burundi. Timu zote hizi ambazo nimetaja zina alama tatu, lakini Sudan Kusini inavuta mkia baada ya kupoteza mechi zake mbili za, za mchuano huu wa SEKAFA, lakini kulikuwa na taarifa kwamba michuano hiyo ukipigwa unatoka. mm -hmm. kwa sababu ni, ni wala, wanasema ni ra raundi ya mzunguko, ukicheza mechi mbili, mechi ya tatu ukishindwa unaondoka. mm, -hmm. mm -hmm. na ukumbuke kwamba Uganda ndio mabingwa watetezi wa mashindano haya, naam. Lakini ukiangalia haya na mvuto, sijui kwa nini msimu huu, mm, msimu huu sijui ni kwa nini, nadhani ni kwa sababu kuna mengi ambayo yanaendelea katika, katika ulingo wa kandanda. Kuna uh, SEKAFA, kuna mashindano ya kufuzu CHAN, kuna mambo mengi tu naendelea katika mm -hmm. kandanda. Tuelekee kule Marekani ambapo mchuano wa kombe la dunia baina vilabu ambapo, ya vilabu inaendelea ambapo asubuhi ya kuamkia leo Botafogo ya Brazil ilishinda Seattle mabao mawili kwa moja. Nikushukuru sana Georgia, shukran. mm -hmm. Na msambie dakika 43 Afrika Mashariki tayari Karol Korira ameungana nami hapa kutujuza aliyopewa uzito magazetini. Karibu. Asante ah, sana Ali Bilali. Ah, gazeti la Le Figaro la kule Ufaransa. mm -hmm. ah, limeandika kuhusu mshukiwa katika mauaji ya, ya mbunge na mumewe kule Marekani amekamatwa uh, sijui kama ulisikia habari hiyo. Nani, mwishoni mwa wiki. Kabisa. Uh, kisha gazeti la Le Monde limeandika kuhusu tamasha la ndege kuendelea leo licha ya kuwepo wasiwasi kuhusiana na mashambulizi ya Iran na Israel. Kuna pia shirika la kiraia ambalo limekwenda mahakamani kupinga tamasha hilo, tamasha la ndege ku, kufanya show fulani kule Paris. mm -hmm. Sasa kuna wasiwasi wasi kwamba wakati huu kuna vitu vinaendelea kule angani, vita ni hatari kidogo, na gazeti la uh, magazeti ya DRC karibu yote yameangazia kuhusu uh, mwaka wa kwanza wa waziri Judith Suminwa na vilevile kushtakiwa kwa waziri wa haki Constant Mutamba na, furi, na mafuriko ambayo yamekuwa yakishuhudiwa katika uh, jiji la Kinshasa na maeneo eneo mengine kufuatia, mm -hmm. mvua ambazo zinaendelea kunyesha, mm -hmm. lakini kuna gazeti moja hivi la Le Volcan News mm -hmm. la kule Goma mm -hmm. ambalo lilikuwa limeandika taarifa kuhusiana na uh, kuzuiliwa kusafiri kwa kasisi mmoja hivi ama muhubiri mm -hmm. ambaye alikuwa akionekana akimtetea uh, rais wa zamani Joseph Kabila mm -hmm. lakini kanisa lake limekanusha kusema kwamba si kweli kwamba hajazuiliwa kusafiri, mm -hmm. Mm -hmm. Uh, gazeti la Mwananchi kule Tanzania limeandika kuhusu zigo la haki kwa jaji Masaju. Uh, gazeti la Nipashe, waumini wa tinga kanisa la Kwajima, na gazeti la uh, Majira, rais Samia anika matarajio kwa jaji mkuu Masaju, vilevile CCM marufuku kutengeneza tuhuma kuwakata wagombeaji. Gazeti la Daily Monitor la kule Uganda, Uganda inakabiliwa na tishio la vikwazo vya viza kutoka Marekani, Uganda ikiwa miongoni mwa mataifa 36 ambayo Rais Trump amesema kwamba uh, wata wenyeji wake ama raia wake watadhibitiwa kutokana na tishio la vitendo vya ugaidi na tisha kusalama. mm -hmm. Uh, gazeti la Taifa Leo, sitampa kisu yeyote mwaka elfu mbili ishirini na saba Kauli hii Rais Ruto anasema kwamba viongozi wa upinzani hawana sera mpango. Gazeti la People Daily, afisa mkuu mtendaji wa benki ya Cooperative, Gideon mm -hmm. mruki ambaye analipwa mshahara wa shilingi milioni mia tano kila mwezi. ni kushukuru sana karor kuri na nimkaribishe mwenzangu hapa, anakujia na makala ya Jua Haki Zako, Bwana Benson Wakoli. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala leo ya jua haki zako, makala ambayo siku zote hukuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Kwenye makala leo jua haki zako, tunajikita kuangazia hali ya haki za wanawake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa baada ya waasi wa M23 kufika katika miji ya Goma na Bukavu. Studioni nitazungumza na wakili Magi Mkulima shukuru kutoka Bukavu, kutueleza hali ilivyo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Karibu msikilizaji, ilivyo ada, jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Karibu sana katika studio zetu biwakili, pengine uanze tu kwa kujitambulisha kwa majina. Asante, kwa majina naitwa Magi Mkulima Shukuru, ninatokea DRC, Republique Democratique du Congo vile ya Bukavu nam. Karibu sana Nairobi. Asante. Mimi niko mwenye sheria lakini natumika pia ndani ya tunaita kwetu komunikation. Kokafem ni muungano wa wanawake wa grand lak wa maziwa makuu na kikundi ambao wanatumika ndani, tuko wanamemba wayo Kokafem. Sasa wamekutufundisha namna gani kujadiliana na wale wanawake wenye wako wa chini kuma village, wanawake wenye hawa hawasikilizwe zaidi, ambao sauti no, sauti zao Uh, unafanya kazi na huu muungano wa wanawake, huu muungano, kazi yenyu hasa mnafanya nini hasa huu muungano? Kazi yetu sasa, tunatumika zaidi zaidi kwa kutafuta namna gani ya kupunguza ile ujeuri kwa wanawake. Uh, unajua sisi ni nchi ambamo tumeishi tangu kadhaa, miaka thelathini miaka tunaishi katika vita, inaonekana kama vita, mkaishi katika vita, na hapo um, waanga wa ujeuri wanakuwa wingi, ujeuri wa namna zote, hasa zaidi ujeuri ya jinsia. Kweli kuna ujeuri kwa haki za binadamu, lakini zaidi zaidi wanam, wanawake na wa, wal um, vijana na ni kwa hiyo tumetumika zaidi uh, namna gani tutapata suluhisho kwa ujeuri ambamo wanaishi wanawake hasa zaidi zaidi wakati huu, na sio tu Kongo, ili ujeuri unaonekana kwa nchi nyingi mwa Afrika. Hata hapa Kenya kuna ujeuri ambao unaonekana. Ni kweli ujeuri haiko kwa, kwa kiango moja, pako yengine na nchi na zidi ingine, ujeuri kama kwa Kongo Ninapashwa isema lakini ujeuri uh, naonekana nafasi yote mwa Afrika. Pengine tu tueleze, najua hali ya usalama pale Bukavu si nzuri sana hasa baada <laughs> ya wale wapiganaji wa M23 kufika pale, maisha yamebadilikaje tangu mwezi wa pili Februari? Ni yani wale wapiganaji wa ishirini um, na tatu wameingia kwetu Bukavu, uh, kwetu Sud Kivu na Nord Kivu walikuwa wako. uh, kwa kweli maisha yanaendelea kuzorota. Ni kweli tulikuwa tumesikia vita vita ilikuwa ina tangu miaka thelathini, uh, Kongo wanapigana leo wanapumzika wanapigana wanapumzika, lakini kwa hivi mambo yamezorota zaidi kwa sababu um, haki za binadamu zinaendelea kudharaulika. Kiuchumi kiuchumi hakuna bank, bank zimefunga, wamama ambao walikuwa wametumika hata wa baba hawatumiki tena, inakuwa uh, wamama ambao wanaanza kutafuta na mzigo wote wa jamaa umekuwa kwenye kichwa cha mwanamke ana, mwanamke anachukuta, anaanza kufanya yale ambao hakukuwa amefanya, alikuwa amesaidiwa na mwanaume, lakini leo hakuna kazi kwa wanaume kiuchumi. Mwanamke anachukuta amepeleka mzigo wa jamaa lote, kwa sababu wanaume hawatumiki, imekuwa ni yeye analisha jamaa, anasomesha watoto, mzigo wote wa jamaa imekuwa kichwa chake. Ni hapo mambo uh, yanaendelea kuwa magumu kwa sababu hata benki hazitumiki. Kazi za, za administration nazo hakuna azifungue milango. Kazi nyingi zimefungwa, organization nyingi hizo kazi za za kwenye mabureu hazitumiki. Dola kubadilika, inakuwa bei uh, iko kama zamani tulikuwa kutoya uh, 2800 francs lakini sasa to imepanda tumekuwa ku 3400 francs. Inaona watu hawatumiki, watu hawapokei uchuruzi umekuwa ngufu, yaani ya mataksi, taksi zimekuwa nyingi. Uh, hata ile ambao mbele vilikuwa vilipi taksi leo zinaanza lipa taksi. Tunaona mambo yanakuwa magumu, yanakuwa ma, mapia, kila kitu kimepanda bei na hakuna kazi, hakuna bank, yale yote ni li magumu zaidi ya mwanake. Na kwa wasichana wadogo, je, pengine hali poje? Wasichana wadogo wanaenda shule, wasichana wadogo wanaenda shule kwa huku na kwa shule na kukulipa shule, nao imekuwa magumu, hasa unaanza kuta anza kurudisha watoto shule. Muda si mrefu kumepita juma mbili, nilikuwa na baba mmoja ambayo amenambia, nimeona mtoto wangu akae nyumbani kwa sababu sina pesa ya kumlipia, na ananiambia anaona mwanamke njo akae nyumbani kwa sababu huyo mwanamke anaweza pata mchumba tamo. Imekuwa vigumu sisi kumwelewesha huyo mwanaume kama mtoto mwanamke aendelee kusoma, anaonyesha kama hana tena pesa, nakujikuta wakati vitu vinaendelea kuzorota, hali inaendelea kuharibika, hivyo wanaona vizuri mwanaume aendelee kusoma hasa wakati kwa sababu wanasema mwanamke anaweza fanya kitu kingine, anaweza fanya uchuruzi. Ina maana haki za mwanamke zilikuwa haziheshimiwi wakati mbele ya vita, lakini wakati wa vita huu ina mambo yamekuwa magumu zaidi, na mambo yanaendelea kuzorota, yanaendelea kuzorota na kuharibika, hatujui mpaka lipi, kwa sababu wametuambia pako ma processus de pacification ambao wanaenda tujui huku uh, na huku kwa kutafuta amani, lakini hata hizo processus nazo Tunasema sisi wanawake, kwa nini hawahusishi wanawake? Sisi wanawake tulikuwa tumeomba kama wawaite wanawake na waikali kwa hizo mafasi ambao wanatafuta amani, kwa sababu kuna wafame tiatrisi ambao leo wanaendelea walianza tangu zamani kujihusisha na haki na politiki kisiasa, lakini tunaona hawawaite hata kwa nivo ya international uh, wakumbuki kuita wale wanawake jua haki zako na Benson Wakoli, hali inavyoendelea kwa sasa, nyinyi kama wanawake ambao mmepata elimu, mnaona athari itakuwa ipi hivi sasa Bukavu? hali, yes. Iwapo hali itaendelea kuwa hivyo pale Bukavu <sighs> Uh, haya mambo yakiendelea, hakika mambo yataendelea kuwa magumu, kwa sababu tunaona wakimbizi wamekuwa wengi, wakimbizi wanatoka ngazi zote hapo kavu. Kwanza tulianza tangu mwezi wa kwanza, sisi tulikuwa tumekaribisha wakimbizi kutoka Norkivu na Goma uh, kutoka huko Goma sasa leo wakimbizi wanaanza kutoka kuma village na wanakia ndani ya Bukavu kwa sababu hapo Bukavu akukulia kwa kweli, kulikuwa vita lakini vita ikokuwa mingi kama vile wanagombana, uh, kwenye maviliji kule ambako kuko uh, wa bimilis mai mai ambao wanafanya wanatia nguvu na wale wa M23, uh, na hivyo hivyo, unaona mambo ya ubakaji inakuwa mingi. Uh, kunakuwa statistiki mingi ya wa, wanawake ambao wanakuwa waanga wa ubakaji, ba service sya prise en charge zinakuwa haziko. Sasa kwetu sisi wanawake ni shida sana, kwa sababu wakati mwanamke anapata hiyo shida na mwanamke njo si njo wa taifa, wakati wanawake wanaendelea kupata hizo shida vili na kuna wakuwasaidia Uh, kwa siku zijazo itakuwa shida sana uh, kwa sababu hao wanawake uh, hawana kwa kukimbilia. Tulikuwa tunawaza tunawaza kusaidia wengine, lakini hatuna mamwaya ya kuwasaidia. Atujue vitakuwa namnaje kusiku zitakuja, hata wafunguli manjia hata wafunguli mabank kama hakuna hiyo msaada, atujue vitakuwaje. Serikali yetu yoyo, yoyo peke iko na shida fulani fulani ambazo mnafahamu. kwa sasa hali ya mashirika ya kiraia pale Bukavu unazazungumzia. Hmm. Vipi? Hali ya mashirika ya kiraia si nzuri kabisa, kwa sababu wengi walikimbia vita kwa uoga. Uh, kwa sababu wengi walikuwa wamesemasema mambo mengi. Uh, sasa wakati vita imeanza sana wamekimbia wameenda. Kwa sasa uh, mashirika ya kiraia nitasema kama uh, wako na hawako, kwa sababu wenye walibaki hawazungumzie sana ile ambayo wangepashwa zungumzia na wale wenye walikuwa wamezungumzia ili kus kusaidia raia sana hawako. Wewe sasa, wewe kama binafsi mm -hmm, ili linakuathiri pengine kiakili, namna ya kufanya kazi yako kila siku? Yes of course, kwa sababu kazi nilikuwa nimefanya siifanyi tena nimewambia kama niko mwanasheria lakini uh, siendi tena kwenye matribuno. nimebaki nyumbani uh, tangu miezi mitatu sasa uh, na hata kwa hiyo kazi ya kusaidia wengine wanawake, hakuna nitawasaidiaje? Tumekuwa tumejaribu na mtu atajiuliza sheria inatumika ama hamna sheria inayotumika kwa sasa. Kwa kweli kuna sheria inatumika kwa sasa, kwa, kweli, sheria, kwa, sasa. Uh, kwa sababu hao wa, wa majistra wamekimbia, uh, wa wameenda na wanasheria kama sisi wavokaa ambao tulibaki tuta, tutaenda kufanya sheria wapi? Yaani yote yamefungwa. Kwa neno moja, tunahitaji amani, kwa sababu kama hakuna amani, hakuna maendeleo katika nchi. Sisi tunaomba tu wakubwa wa wetu wakubwa wa, wa nchi wajitie fasi mmoja waongee kwa kupata amani, ni hali tu, na tuendelee kusali, Mungu anaweza Msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni mwandamizi Bwana Benson Wakoli. Hadi makala mengine juma lijalo ndani ya idhaa hii ya Arifa Kiswahili. Kwa heri. Nam ni kushukuru sana Bwana Benson Wakoli, ni mkumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na wabunge nchini DRC wamepiga kura hapo jana kuidhinisha kufunguliwa mashtaka kwa waziri wa sheria Constant Mutamba. Kundi la viongozi wa kisiasa na kiraia kule Sudan wametoa wito wa kuondolewa kwa mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini humo Ramtan Lamamra, na vita vinaendelea huko Israel na Iran, na ambapo mapema leo asubuhi kumekuwa na wito ukitolewa kutaka kupatikana utulivu. Na msikilizaji, tutamatishe matangazo yetu na kibao hicho mbwembwe kutoka nchini Kenya kwa Bien na Aron Rimbwi. Ukimaliza kunywa pombe peleka maisha polepole, dajipe mwenyewe zitoke kunywa maji, ukimaliza kunywa pombe peleka maisha polepole, dajipe mwenyewe zitoke songa ugali nam kibao mbwembwe kutoka kwake Bien ambaye ameshirikiana na Aron wote kutoka nchini Kenya. Bila shaka, Mama Joha, ukiwa pale Kajaga pamoja na Albert sinakuigize, mpo hewani muda huu mkisikiliza matangazo haya. Sikukusahau Etienne Muhasa, ukiwa pale Goma. Roger Kashilembwe, na wewe pia mpohewani muda huu, bila kumsahau rafiki yangu Salum luka Unasema upo Uvira kwa sasa. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe, na hivi punde tu nakuacha na wenzetu kutoka Paris nchini Ufaransa.