Na msikilizaji ni kushukuru sana kwa kuendelea kusikiza matangazo ya RFI Kiswahili. Punde si punde, tunapata habari za michezo bara za mchezo naleta kwako na Victor Abuso. Bwana Buso, unasema nini siku hizi? Umefurahi sana kupitiliza, kuna matatizo ama ni furahi? Aa, na na nini ni mazuri. Aa, so. <laughs> <laughs> kwa sababu ya mambo mazuri, tuanze kule afa kusini. Hivi leo kuna mechi za nusu fainali kwa nia ya ligi ya mchezo wa kikapu kwa upande wa wanaume barani Afrika. Klabu ya APR ya Rwanda itacheza na Alahli Tripoli a, lakini Petro de Luanda Uh, ya Angola itachola na Al Ittihad Alexandria hii ni kutoka kule nchini Misri. Uh, bila shaka mwandishi wetu Sagini Jason amekuwa anafuatilia kinachotokea mm. -hmm. amefanya kazi nzuri sana kijana mzuri pia mm, unaweza -hmm. kutembelea kwenye uh, YouTube yetu na mtandao ya Facebook kuangalia kile ambacho bila shaka kule, uh, mm. anachokifanya -hmm. kule Pretoria katika soka hivi leo. Pia kuna mechi mbili za kutamatisha hatua makundi uh, kutafuta taji la Kosafa. Kosafa ni mashindano ya nchi za kusini mwa Afrika. Timu ya taifa ya Botswana itacheza na Zambia aa, katika mechi yao ya mwisho. Zambia tayari imeshaondolewa katika mashindano haya, lakini Tanzania pia itamaliza mechi yake ya kundi che dhidi ya Eswatini aa, kwa sababu katika mechi iliyocheza mpaka sasa ni kwamba imepoteza, ilifungwa na Madagaska bao moja kwa sifuri katika mechi ya kwanza katika uwanja wa Bloemfontein huko uh, uh, katika uh, nchi ya Afrika Kusini. Na timu ya taifa ya soka ya Ecuador imefuzu katika mashindano ya kombe la dunia itakayofanyika mwaka ujao kule Marekani, Mexico na Canada. Hii inakuja baada ya kutofungana na Peru kwenye mechi yake ya muhimu ya kutamatisha hatua makundi, na ushindi wa Venezuela pia mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Uruguay kwa kiasi kikubwa uliwezesha Ecuador kusonga mbele na kufika katika hatua hiyo muhimu kuliwakilisha bara la amerika Kusini. Ecuador sasa inaungana na Argentina iliyokuwa kwanza kufuzu, lakini pia Brazil ambayo imefuzu ah, siku ya Jumanne baada ya kuishinda ah, Paraguay bao moja kwa sifuri ah, kwenye mechi muhimu sana ya hatua ya makundi. Kombe la dunia linakaribia, bila shaka nam tunasubiri kwa hamu kubwa sana mm -hmm. Na katika mchezo wa kriket ni kwamba mabingwa wa dunia, timu ya taifa uh, ya Australia hivi leo itacheza nafa kusini katika mashindano ya kimataifa uh, ambayo itachezwa kule uh, jijini London. Na katika mashindano ya tennis uh, kuna mashindano ya kimataifa ya ATP ambayo yanaleta wachezaji mbalimbali kama Alexa, Alexander Rezev na Elena Riabakina, bila kumsahau Madison Kis, tutaleta matukio hayo katika matangazo yetu ya hapo kesho. Ni kushukuru sana Victor Abuso bwana, ni kutakia siku njema. Shukran sana. Na moja kwa moja sasa tupate liochapishwa katika magazeti mbalimbali mbali duniani. Yupo studioni Ruben Kakule, kijana ukumbuka. Karibu sana mzee. Asante sana mwenzangu, Benson Wakoli, nianze na gazeti la Washington Post kule Marekani laandika kuhusu kauli ya Meya wa Los Angeles baada ya Trump kuagiza kutumwa kwa zaidi ya maafisa wa usalama kwenye mji huo na hii ni kufuatia maandamano. Mm. Wakati gazeti la Le Figaro kule nchini Ufaransa laandika haba habari inayoshabihiana na hiyo laandika uhamiaji, makabiliano na Trump yanazidi kuwa magumu Los Angeles na kuenea katika miji mingine eh, yanayotawaliwa na wa Democrats. Na nikielekea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo naona hapa uh, magazeti ya uh, karibu yote uh, kwanza gazeti la mtandaoni la Le Volcan News.net limeandika habari kuhusu bomu la lipu Wakati wa mkutano wa mea wa Kadutu katika uwanja wa Funu, baada ya kurushwa na watu wasiojulikana, vifo viliripotiwa kwenye eneo la tukio, lakini idadi ya watu bado haijajulikana. Lakini mm -hmm. pia gazeti hili la Le Volcan News kule DRC laandika mchungaji Jules Mulindwa apigwa marufuku kuondoka Kinshasa na hii ni mara baada ya kukabiliwa na tuhuma za udanganyifu na kuuza bidhaa gushi. Le Potentiel, lakini pia Actualite.cd yameandika habari kuhusu uteuzi wa mabalozi wawili wa DRC. Mmoja hapa Ivete Ngandu Kapinga mm -hmm. ameteuliwa kuwa balozi wa DRC nchini Marekani. Kule Washington wakati Jean Dieu Mulande wa, eh, wa DRC hii ameteuliwa kuwa balozi eh, wa DRC kule Benin. Gazeti la Iwachu la Burundi laandika kuhusu ongezeko la idadi ya wanafunzi waliokubaliwa katika shule za bweni kuongezeka, na hii ni eh, changamoto kubwa. New Times la huko Rwanda laandika kuhusu mfumuko wa bei za vyakula, maisha yazidi kuwa magumu, ukarimu wapungua kuna kukaribisha mtu. <laughs> nchini Kenya huko, naona gazeti makaeti karibu yote yamechapisha habari kuhusu matokeo ya uchunguzi wa mwili wa kijana Albert Ojwang ambayo ameonyesha kuwa hakujua bali aliuawa wa kikatili. Mpasuaji wa serikali yatangaza Taifa Leo likichapisha ta, e, habari hiyo kwa uwino uliokolea. Msikilizaji laandika walimtesa Ojwang, wakati Daily Nation limeandika polisi walificha. Tuelekee kule Tanzania, gazeti la Mwananchi no. lenyewe laandika Chadema yapigwa Yalia hujuma. Mahakama Kuu yasitisha shughuli zote za chama kusubiri uamuzi wa kesi naam ya viongozi wake uh, walioko katika mahakama majela. Naam, ni kushukuru sana bwana kwa uchambuzi uchambuzi wa magazeti Ruben. Kumbuka moja kwa moja mwandamizi Victor Abusa na kuja mitamboni na makala wimbi la siasa. Karibu kwenye ya makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Buso. Wiki hii tunajadiliana hatua ya rais wa Marekani Donald Trump wiki iliyopita kutangaza kupiga marufuku raia wa mataifa kumi na mawili kuenda katika nchi yake. Kwa urahisi tu, hatuwezi kuwa na mfumo wa wazi wa uhamiaji kutoka taifa lolote ambao huwezi kuwafanyia ukaguzi wa kina wale wanaoingia nchini Marekani. Hiyo ndio sababu leo nasaini amri mpya ya rais ili kuweka vikwazo vya usafiri kwa mataifa kama vile Yemen, Somalia, Haiti, Libya na mengine mengi. Kutekelezwa kwa sheria hizi kutategemea na hatari iliyopo. Kuangaziwa upya kwa sheria hizi kutategemea pia hatua zilizopigwa na vile vile kama mataifa mengine yanaweza kuongezwa kwenye orodha hii. Hatutakubali watu kuingia katika nchi yetu wanaolenga kutuumiza. Hakuna kitakachotuzuia kuilinda Marekani. Lakini pia Trump alitangaza wananchi kutoka Afghanistan, Myanmar, Haiti, Iran na Yemen hawakubaliwi kwenda katika nchi yake. Hatua hii imesababisha pia maandamano makubwa katika jimbo la California aa, baada ya waandamanaji kujitokeza kuanzia juma iliyopita kupinga sera ya Trump kuhusu wageni, baada ya kuanza kwa msako unaoendeshwa na maafisa wa uhamiaji. Je, hatua hii inamaanisha nini? Kusaidia kuelewa kwa undani, naungana naye Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza. Karibu sana bwana Hamdun. Bila shaka nashukuru, asante Serehi na kutoka nairobi naungana naye torostod alenga yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na masuala ya uongozi bora karibu sana bwana alenga asante sana nam nianza nawe bwana hamdun tathmini yako ni ipi kuhusu hatua hii ya trump aliyoitangaza wiki iliyopita ambayo ilianza kutekelezwa tarehe tisa inamaanisha nini kwa hivyo inamaanisha ghadhabu e, e, aliyo nayo na pengine taarifa za watu wa intelijensia, hasa CIA, na FBI ya Marekani na pengine hata wizara ya mambo ya nchi za nje kuhusiana na masala ya e, usalama wa Marekani, lakini vilevile e, kama adhabu vilevile e, yenyeongeza dhidi ya serikali ya Iran na, na ukitazama zaidi utaona kabisa kwamba e, kinachofanyika sasa ni kama kumbukizi ile ya Septemba kumi na moja Septemba kumi na moja kama kisingizio cha usalama wa Marekani kwa matatani. Lakini inakumbukwa sana kwamba waktu wa kampeni za Trump alisema wazi kwamba angeilinda Marekani na akamlaumu sana bwana Biden kwa kutokuilinda vizuri Marekani. Naalenga wewe, unasemaje? Uh, swala kubwa hapa linaonekana ni li kuwa swala la usalama. Unafikiri kuna kitu kingine labda kimejificha nyuma ya uamuzi huu na sera wa Trump na sera zake za uhamiaji, ni suala tu la ubinafsi, bali si hisia ya Mwamerika wa kawaida na sidhani kama kuna faida yoyote ambayo suala hili linaweza kuipa Marekani. Uh, labda tuseme tu, sidhani kama kuna faida yoyote Marekani inaweza kupata kwa kuzuilia watu kuingia kwao. Uh, maanake kwamba unaona, taifa la Marekani ni taifa kubwa sana, uh, ni taifa ambalo lina yani, ni kama Afrika mzima, maanake lina majimbo kama hamsini na nne. Hiyo ni kama Afrika mzima na, basi huwezi kutarajia wazaliwa wa Marekani tu ndio wawe pale au ndio waendeshe shughuli za taifa hilo. Kuna mseto wa mawazo, mseto wa hisia na mseto wa ujuzi ambao unahitaji katika karne hii kuweza kuendeza taifa lolote lile. Na Bwana Donald Trump alisema kwamba hatokubali nchi yake ipate watu ambao wana lengo la kuwaumiza, lakini akasema kwamba orodha hiyo ya mataifa ambayo imetajwa inaweza ikabadilishwa iwapo baadhi ya mambo yatafanyika. unafikiri ni mambo gani ambayo yapo kwenye haya mataifa yaliyotajwa na Trump ambayo yanazuia ama, ya yamekuwa vikwazo, uh, kwa raia wake kwenda Marekani? baada ya Uchina kuonekana inaruhusu uh, kutoa misaada kutoa mikopo kushirikiana kibiashara na mataifa mengi, akawa ameonekana kushawishi mataifa mengi zaidi kuwa na mahusiano naye zaidi, pengine kuliko Marekani alivyokuwa akifanya, kuliko Ufaransa alivyokuwa akifanya, kuliko Uingereza alivyokuwa, kuliko Ujerumani alivyokuwa akifanya. Nafikiri na mnaona ku... tumempoteza bwana hamdul masel. Nije kwako Bwana Alenga, tuzungumzie namna Afrika imekuwa ikizungumzia swala hili. Tuliona miongoni mwa nchi ambazo zimetajwa ni, ni Chad nayo, na pia ilitangaza kuzuia kutoa visa kwa raia wa Marekani ambao walipanga kuja katika taifa lao. Hii hatu unaitathmini vipi jambo? E, nafikiri uamuzi ambao Chad ilifanya ni uamuzi wa busara, manake katika karne hii ya ishirini na moja huwezi keti mahali ukasema kwamba Uh, kwangu mimi ndipo kunapo kila kitu basi, uh, watu wengine tu watataka kuja kwangu, bali mimi sina haja kwenda kwao. Tumeona kwamba sasa hivi ulimwengu mzima unatangamana kwa mambo mengi sana. Kuna mambo ya biashara, kuna masomo, kuna kuna, kuna, kuna vitu vingi ambavyo mataifa lazima yaweze kutangamana. Basi ma, Rais Donald Trump anapofikiria kwamba ni Waafrika tu ama watu wa mataifa ambayo yanajiendeleza wao wa tu ndio wana haja ya kwenda Marekani, ajue kwamba kuna Wamarekani ambao wana biashara zao hapa Afrika, wana biashara zao kule, uh, kule Yemen, kule Iran na hayo mataifa mengine, na wangependa kuyazuru mataifa hayo kuweza kuendelesha shughuli zao. Basi anapotoa vikwazo kwa raia wa mataifa hayo kutoingia Marekani asifikirie kwamba ni wao tu wanataka kuingia Marekani, bali ajue kwamba wao uh, wa, raia wa Marekani pia wanakuwa wana, wana makusudi ya kuweza kuingia katika mataifa mengine kuendeleza biashara zao. Naam, uh, bwana Hamdun, sijui kama unanipata vizuri, ulitoweka uh, hapo awali ulipokuwa unazungumzia kitu ambacho uh, unafikiri Rais Trump alikuwa nakimaanisha aliposema kwamba ya mataifa haya kuna baadhi ya mambo watayaweka sawa. Nimesema wachina waliingia wali afrika wakaisha kwenye kwengine kualiko wakaingia Marekani, wakaenda Ufaransa na sehemu nyinginezo. Wakafanya hivyo kwa kuto masharti kwa, kwa, kwa, kwa mipopo kwa biashara na kadhalika, na hili likaonekana kuwapa umaarufu mkubwa mno na wakaonekana kwamba wanafaa. Kwa hiyo wanajaribu kushindana na Uchina na hili jambo lazima katika uiangalie ya kiuchumi wanashindana na Uchina kwa kuhakikisha kwamba wanajenga mazingira yanayowasaidia kuondokana na matumizi ya gharama kubwa katika kuzalisha ili waweze kuyatenga masoko ya ulimwengu. Tukimalizia tu Madake um, kwa muda mfupi sana Bwana Alenga, tumeshuhudia maandamano kule California, baadhi ya watu wanaandamana hawafurahishwi na sera za Trump za uhamiaji. hii kwa kuna isema unaitathmini una vipi? Nafikiri watu wengi wa, wameweza kugadhabishwa na sera ambazo Trump ameingiza katika utawala wa Marekani. Amelifanya taifa la Marekani kuonekana kama taifa choyo zaidi, taifa lisilojali watu wengine, taifa linalojipenda li, li, li, hilo tu na bali si watu wengine na nafikiri wananchi wa Marekani wana fursa ya kuweza kuinuka na kusema kwamba utawala kama huu, hatukubaliani nao. Hisia kama hizi si hisia za Marekani wa kawaida, bali ni hisia za Donald Trump. Labda inaashiria tu kipindi kigumu kwa demokrasia ya taifa la Marekani. Nam, kwa sekunde chache sana, Amdun Marcel, unamaliziaje? Namalizia na, na hisia tofauti kabisa kwamba mimi naongeana na, na watu kama kina Traore na, na fikra za kina Mwalimu Nyerere na fikira za kina uh, e, Patrice Lumumba na hata fikira za Lumumba wa Kenya, profesa Lumumba. Mimi nakubaliana kwamba kama Marekani anaona hatuna sababu ya kwenda Marekani, kama Marekani anafikiri amejitosheleza, hatuna sababu si ya kungang'ana na kuanza kumfanya aanze kuona kwamba si ni muhimu kwake kwa, kwa, kwa kumlazimisha. Hapana, watu wetu warudi Afrika. Afrika ni nzuri, inapendeza Afrika inahitaji bongo za vijana na wazee wetu walioko na Marekani wanafanya kazi Marekani. Afrika inataka uzoefu wa watu hawa, warudi Afrika, watumiwa na serikali zetu, wazalishe, watengeze utaratibu za kufanya Afrika kupiga hatua na Marekani hata kuizidi. Na hiyo ndio jinsi ya kufanya. Nam, asante sana Hamduni Masela, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa hapo Mwanza nchini Tanzania. Nam ni kushukuru pia Terestoda Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa Nairobi. Asante sana Victor. Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo tu kwa leo, hadi wiki ijayo utakapokutana tena kwenye makala mengine ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri. Nam Victor Abuso anaondoka hivyo mtamboni, msikilizaji, na, na wimbi la siasa, na ananipa mimi fursa nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat baada ya anashinikizwa ajiuzulu baada ya kutajwa kuhusika na kifo cha mwanablogu Albert Ojwang. Kuzisoma na kuzielewa taarifa hizi, tembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Grand Mopao Koffi Olomide kutoka Jamhuri kide ya Kidemokrasia ya Kongo na kuingilia mitamboni hapa na kibao chake Affaire d'Etat, yani mambo ya nje nji. Msikilizaji msikiza Fereta msikilizaji, mambo ya nchi, wana wa Kongo, tunasimama na nyinyi na tunawapenda sana. Bwana Jackius na marafiki zangu kule Kinshasa, nawatumia salamu zangu bwana, nawapenda sana na msikilizaji. Hivyo ndivyo nakamilisha matangazo yetu asubuhi hii ya awamu ya pili ya RFI Kiswahili ii nakamilika hivyo. Jina langu ni bwana Benson Wakoli, fundi mitambo Vital Limogishwa Kulembwa, bila kumsahau Vitabu alikuwa msimamizi wa matangazo. Ruben Kakule Likumbuka alikuletea uchambuzi wa magazeti hadi pale jioni saa kumi na mbili, matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ata kukujia. Msikilizaji, wenzetu wa Paris wako tayari kuendeleza matangazo haya kwa lugha ya Kifaransa. kwa heri.