Dakika 40 zimepita baada ya saa mbili, saa za Afrika Mashariki. Awamu ya pili habari za michezo. Karibu mekundi nam. Asante eh, karo nianzie kule barani Ulaya ambapo shirikisho la mchezo wa masumbwi duniani limeomba radhi kwa, eh, kwa shirikisho la mchezo wa masumbwi la Algeria. Baada ya hivi karibuni wiki iliyopita kuchapisha ripoti yake kuhusu sheria mpya zitakazokuwa zinaongoza mchezo wa masumbwi kwa wanaume na wanawake, likisema kwamba kwa wanawake lazima eh, mshiriki atakayeshiriki masumbwi apimwe kujua, eh, kama zile eh, kiwango momoni cha homoni kimezidi au la na wakataja jina la bondia kutoka kule nchini Algeria ambaye e, mwaka, mwaka jana alizua gumzo katika michezo ya Olimpiki ya kule e, Paris, ambapo e, mambo hayakumwendea vizuri sana kwa sababu alikuwa ni gumzo, Iman Halef ambaye sasa alitajwa katika ripoti hii, na shirikisho linamwomba radhi, linaomba radhi shirikisho la al Algeria kwa sababu linasema kwamba lilikiuka makubaliano ya e, privacy ya mpigane masumbwi na ina, Halef ni pamoja na bondia mwingine wa Taiwan, Li Yunting, ambaye naye alizuiwa uh, kushiriki mashindano ya dunia ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kwa sababu kiwango chao cha homoni kilikuwa ni cha juu zaidi. Na unakumbuka kwamba katika bondia ambaye e, Halef alipigana naye, yaani mm. baada ya kupigwa tu raundi ya kwanza alisema awezi kuendelea na pambano kwa sababu au ni tofauti ya konde ambalo wamepigwa na Halefu na kupigwa konde na mwanaume. <laughs> Naona pia Marekani hivi karibuni imekuja na masharti magumu, na, kuhusu sio tu masharti magumu hey. Ni mpango wa rais Donald Trump kuhakikisha kwamba wanawake wanashiriki michezo ya wanawake, <laughs> wanawake, wanawame wanawame wanaume. <laughs> <laughs> lakini huwezi kushindana na biolojia karo, kwa kweli mm -hmm. ni sakata kama la Caster Semenya mwanariadha kutoka kule nchini Afrika Kusini na ratiba ya mechi za, za, za, za kufuzu za za za kutafuta tiketi ya ya kucheza fainali za kombe la dunia za mchezo wa basketball kwa kanda ya Afrika imetolewa hapo jana. Mechi hizi za kufuzu zitaanza Juni 6 na Juni 7 kule Johannesburg, Afrika Kusini, ambapo Christ uh, Creole eh, watakuwa wanakaribisha FS Rabat ya Morocco. Al Ahli watakuwa na kibarua dhidi ya Al Tadiyon Juni 6. Juni 7 Petro de Luanda watakuwa na kibarua dhidi ya majirani zetu wa Rwanda APR, wakati US Monastir watakuwa na kibarua dhidi ya Rivers Hope ya kule nchini uh, Nigeria na serikali ya Uingereza imetamwita uh, Abramovich, alikuwa bilionea na miliki klabu ya Chelsea wakitaka atoe maelezo kwa nini mpaka sasa pesa za kuiuza klabu ya Chelsea hazijaingizwa katika akaunti ya serikali kabisa. <laughs> na katika <coughs> nikamalizia, tuna shirikisho la mchezo wa kuogelea duniani linasema kwamba halitaruhusu mwanamichezo yoyote ambaye atashiriki mashindano yanayokuja ya, ya kimataifa ambayo yanaruhusu wachezaji kutumia dawa za kusisimua misuli wakisema kwamba ukishiriki tu Ukitumia, ujue kwenye mashindano yanayokuja ya kuogelea hautashiriki. Ni hayo tu katika michezo Karo. Shukrani. Asante. Kwa mara nyingine tunaungana naye Ali Bilali, uchambuzi wa magazeti karibu. Na ni kushukuru sana Karol Kori, nianzie kule DRC ambako magazeti DRC yamefanya uchambuzi wa habari mbili uh -huh. Ikiwa ni kuchaguliwa kwa DRC kuwa mjumbe asiye wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na habari nyingine ni pamoja na kusikilizwa kwa waziri wa sheria Constant Mutamba, Mutamba na mahakama Uh, ndizo habari ambazo zimepewa uzito wakati gazeti la Agence Congolaise de Presse likiandika kura mia moja themanini na tatu kati ya kura mia moja themanini na saba ndizo zilizoipigia uh, chapuo uh, DRC uh, kuchukua kiti hicho kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na sita hadi mwaka 2027 ni mwaka mmoja tu, mm. Wakati gazeti la Info 27 Info 27 likiandika la inaripoti kwamba waziri wa nchi anayeshughulikia masuala ya sheria, Constant Mutamba, amehujiwa kwa saa kadhaa Jumanne na mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama. Lakini pia uh, gazeti la La Prosperite lao limeandika Mutamba anatakiwa kurejea tena kusikilizwa siku ya Ijumaa kuhusu matumizi ya pesa, sio naam. Lakini gazeti la Habari Leo kule nchini Tanzania limeandika, Majaliwa vijana, ilindeni Tanzania, hataka umakini uchaguzi usivurugwe, amani ahimiza washirikishwe biashara ya kabon. Gazeti la Nipashe lao limeandika, patashika kanisa la Askofu Gwajima. Gazeti la Majira limeandika polisi Askofu Gwajima afuate sheria. Nalo gazeti la Mwananchi limeandika chauma yaja na sababu tatu kuikabili CCM cc iko Mwanza mm. gazeti la Daily Nation la nchini Kenya limeandika habari iliyofichuliwa, nyuso zilizo nyuma ya ulaghai wa ununuzi wa nyumba, maelfu ya Wakenya wanapoteza mamilioni ya pesa kwa kampuni za ardhi na mali isiyohamishika. mm, utapeli umekuwa mwingi mm, sasa aujui uamini mpango gani mm -hmm. Kabisa, kwa sababu ukienda sekta binafsi kumekuwa pia na mpango ulagai mm -hmm. Ukija serikali pia haijulikani kama kweli unakatwa utapata nyumba ama Mnone, vipi? Gazeti la Taifa Leo limeandika vinono kwa Raila, kaunti nne za Nyanza zageuka uwanja wa ujenzi wa kuanzia barabara, nyumba, mabomba ya maji tangu handshake ifanyike. Mbali na taarifa hiyo, gazeti hilo la Taifa Leo limeandika wanafunzi kupewa vitambulisho, lakini gazeti hili limeandika pia wakenya wageukia matumbo. Na nakushukuru sana Ali Bilali, tumpishe Victor Buso, makala wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Waziri mkuu wa Sudan, Kamil Idris, amevunja serikali ya mpito baada ya kuteuliwa kwenye nafasi hiyo na kiongozi wa kijeshi Abdel Fatah al Burhan mwezi Mei. Haya najiri wakati huu vita vilivyoanza Aprili mwaka 2023 kati ya wanajeshi na wanamgambo wa RSF vikiendelea kushika kasi na vimesababisha hali mbaya kibinadamu likiwemo bala njaa. Tangu kuanza kwa vita vya Sudan, watu zaidi ya elfu ishirini wamepoteza maisha na wengine zaidi ya milioni kumi na tano wameachwa bila makazi kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, huku wengine milioni nne wakikimbia nchi hiyo. Kujadili kinachoendelea nchini Sudan ni mchambuzi wa siasa za kimataifa Hamdun Marcel akiwa Mwanza nchini Tanzania. Karibu sana kwenye makala ya Mbila Siasa wiki hii, na kutoka Nairobi naungana naye Dr Eric Irungu, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia. Karibu sana akiwa Nairobi. Nashukuru pia, asante. Uh, nianza nawe, a, Dr Irungu, kwa tathmini yako kinachoendelea Sudan na uteuzi wa waziri mkuu mpya kuunda serikali mpya. Unafikiri uundwaji wa serikali hiyo ambayo tunatarajia katika uh, siku zinazokuja una uh, nafasi gani katikati ya vita, kujaribu kusaidia kutuliza hali ya Sudan ambayo tunaishuhudia kwa sasa? Hili suala la kuweza kuteua serikali mpya ni mojawapo ya zile juhudi za kuhakikisha kwamba kuna utaratibu uh, wa kuweza kufanya mageuzi katika serikali na kuleta ile serikali ambayo huenda ikakubalika kwa hivyo ni njia ya mwafaka kuelekea katika uh, kutafuta suluhu uh, japo sio uh, rahisi vile, kwa sababu lazima kuwe na michakato mizima ambayo itawekwa kuhakikisha kwamba serikali ina tenda kazi, utakawahakikisha kwamba watu wote na pande zote uh, huenda zikaweza kuwa na makubaliano na mwafaka ma wa kuweza kuhafikiana jinsi uh, serikali na shughuli zake zitakapoweza kutekelezwa. Na bwana Hamdun, wewe una mtazamo gani wakati huu, bado vita vinaendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF? A, kwa mazingira haya nchi kama Sudan inahitaji serikali ya namna gani? Kwanza kabla ya kuhitaji serikali tujibu hili kwamba, e, ni majibu ya moja kwa moja ya jenerali e, Burhani kumjibu dagaro kwamba e, walipounda serikali kule Nairobi wakati mmoja iliyohusisha baadhi ya watu na kadhalika na baadhi ya vyama. Kuna watu waliweza kuona kwamba labda Dagaro ana nguvu zaidi kuliko jenerali Borhani na ana haki ya kuwa na serikali na angua mkono na kadhalika. Nafikiri hili limekuja katika sehemu kama sehemu ya kujibu kwamba nani anaweza akafanya nini, nani ana mamlaka gani na yanaweza kubarika kiasi gani na nani anaweza kuamrisha serikali iwepo nyingine ya kiraia. Naomba urejee hapo pala, maana nimeanza nime ku, ku, kujibu lile la kwanza. Katika kuweka murwa, nimekuuliza kwamba uh, Hamdu, unafikiri sasa huyu waziri mkuu mpya anaweza akaunda serikali ya na namna gani, uh, katikati ya vita ambavyo vinaendelea? Bila shaka ataunda serikali ya kiraia, lakini ambayo inaungwa mkono zaidi na jeshi. Kama alivyoteuliwa yeye, atajaribu kuwatenga au pengine kuwatega baadhi ya watu upande wa Dagaro ili kuweza kumaliza nguvu. Nia ni mkakati wa kumaliza nguvu Dagaro kwa kipande kipande, alichobaki nacho kama sehemu yake ya, ya udhibiti katika harakati zake za kijeshi. Erica, wewe ukitazama kinachoendelea Sudan, kila upande unaonekana kwamba unataka kuunda serikali na hali irudi kama kawaida, lakini hawa majenerali wawili uh, wa RSF na jeshi la taifa bado wanakabiliana. U, unafikiri nini kinaweza kufanyika ili kujaribu kuwaleta kwenye meza ya mazungumzo. La mwanzo ni kuhakikisha kwamba kuna juhudi za kuweza ku, uh, kuleta ule mwafaka mzima. La, lazima zile tofauti za kisiasa na zile tofauti za kijeshi ziweze kuratibishwa pamoja, ndiposa waweze kuwa na njia ya katikati ya kuweza kufanya mazungumzo. Na pili, lazima kuwe na uhusishwaji wa wadau wa katika nchi eh, ili kuhakikisha kwamba wadau tofauti wataweza kuletwa, aa, na matakwa yao pia yaweze kuhusishwa, kwa sababu ikumbuke ya kwamba eh, hivi vita sio au havihusu tu wale eh, wale, wale wadau wakuu RSF eh, na, na na serikali ikiongozwa na Jenerali Burhan, bali pia kuna wananchi, kuna mashirika ya kijamii na kuna mashirika yasiyo ya, ya, ya, ya, ya, ya kiserikali. Kuna pia jamii ya kimataifa, jamii ya kimaeneo, tuseme katika eneo la Afrika. Hawa wote ni wahusishwaji ambao wanahitaji kuletwa katika huu mchakato wa kuweza kuhakikisha mazungumzo. naam katika siku za hivi karibuni tumeona jeshi likionekana kudhibiti jiji kuu Hatum na RSF ambao kwa kiasi kikubwa wanadhibiti jimbo la Darfur, wamekuwa wakishambulia miundo mbinu muhimu ya nishati na hata uh, kuacha jiji kuu la Hatuma ambalo uh, pia inakabiliwa na kipindupindu bila umeme uh, labda kwako Hamdun Masel, hii inamaanisha nini kwenye vita hivi? Vita haina macho, ni msemo maarufu sana wa Kiswahili na mtu mwenye kutaka kushinda atahitaji msaada tu wa shetani, sio malaika tu. Msaada wa malaika ukichelewa, anachukua msaada wa shetani, alimradi afikie lengo lake. Ni jambo baya kabisa. Katika hali ya kawaida, ingekuwa ni teritori, yani vita kati ya nchi na nchi, ingeleta maana kwa, lakini saa ndani kwa ndani ni hatari, unaipiga una miundombinu unaharibu na waliobaki wabaki na, wali na sehemu ndogo tu ya Umdurumani huko maeneo ya ya nini. Kwa ujumla ni jambo la hatari, ni jambo lisilopendeza, na nafikiri jambo kama hili halimletei halimpi tena umaarufu e, Jenerali Dagaro linamnyima umaarufu na kumwongezea e, umaarufu na utu Jenerali Burhani. Na muda wetu kwa kweli unayoma sana, lakini uh, tukifikia ukingoni. Uh, Dokta Eric Kirungu ukiwa Nairobi. Uh, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja Mataifa, hali ya kibinadamu Sudan ni mbaya sana, mamilioni ya watu hawana chakula, hawana maji. Na siku ya Jumanne uh, tarehe tatu mwezi Juni, Umoja wa Mataifa ulisema kwamba watu zaidi ya milioni nne sasa wamekimbia Sudan, wamekimbia katika mataifa yaliyo jirani. Unafikiri kwamba jumuiya ya kimataifa imeisahau Sudan? Kwanza niseme ya kwamba inasikitisha kwamba matatizo hayo yanayopatikana katika hii nchi ya Sudan, kwa sababu, uh, dhiki ina, ina wa uh, kwa sababu kuna dhiki kubwa ambayo inawapatikana na wale wananchi, na ni kweli kwa swali lako uh, jamii ya kimataifa uh, kimsingi lazima tuseme ya kwamba imeweza kidogo kuwadhiki wana Sudan. Jamii ya kimataifa haijaonekana kujitokeleza kimasomaso kuweza kutekeleza mipango ambayo itahakikisha mazungumzo yanazidi kufanyika na hali nzima ya kibinadamu . Ikumbuke ya kwamba jamii ya kimataifa imeweza kuwa na ushawishi mkubwa uh, tuseme katika migogoro mingine au vita vingine uh, mathalan niseme kule Ukraine uh, kule Gaza, maeneo ya Gaza kile, ino, ule ukanda wa Gaza uh, kwevo, kwa hivyo kwingine tumeona kwamba jamii ya kimataifa imeweza kujitoa mbele na kuweza kutoa hamasa uh, kuweza kutoa mazungumzo na pia kauli tofauti, lakini inapokujia hapa ni Sudan, kidogo uh, tunaona ya kwamba jamii ya kimataifa haijaweza kuwajibika. Kwa hivyo uh, jamii ya kimataifa lazima pia iweze kuchukua ile lawama kwamba hawajaweza kuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba uh, mazungumzo au hali ya kuhakikisha kwamba hali ya kibinadamu inaweza kutazamiwa. Imeweza kuwasikia uh. Hamdun, unasemaje kuhusu hilo? Bila shaka vipaumbele vya ulimwengu na hao wanaitwa jumuiya ya kimataifa vinajionyesha dhahiri. Mgogoro kati ya ukraini na urusi mgogoro kati ya Israeli na Palestina vinaonekana kumeza umuhimu na uzito wa vurugu iliyomo katika nchi za Sudani katika Afrika. Bila shaka, inaonyesha dhahiri kwamba Afrika inafikiriwa ikiwa mwisho katika masala mengi ya kimataifa isipokuwa rasilimali zake. Watu wanaokimbia Sudani na madhara yaliyopatikana hayajalingana na madhara yaliyopatikana huko Gaza, pamoja na kwamba Gaza wamekufa watu wengi zaidi na hata pengine wanaweza kuwa wamekufa watu wengi zaidi huko Sudani, lakini uratibu pengine hautoshi kutuonyesha idadi halisi ya watu waliokufa. Kama wanakimbia watu hadi milioni nne, nafikiri ndio nchi ambayo sasa ina wakimbizi wengi wa ndani na wa nje kuliko taifa lolote duniani eh? na bado hatuwezi kusema lolote, bado dunia haiwezi kusimama kusema hapana. Dhahiri shahiri kabisa kwamba eh, nafikiri ni, ni dunia hiyo ni, ni, jumuiya ya kimataifa imeipa kisogo eh, imelipa kisogo. Swala hili ni gumu la Afrika. Na hapa naona pengine hiyo jumuiya ya kimataifa inayotajwa, maana mimi sijua hata vizuri, labda ni Ufaransa au Ujerumani, Uingereza na na na na na Switzerland na nyinginezo, Z, zinataka Afrika iendelee kuteketea, labda kama ndio hilo, lakini kimsingi hiyo jumuiya yenyewe ya kimataifa imeitelekeza ime Sudani. Nam, kwa wiki hii tufikie hapo kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana, Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa hapo Mwanza nchini Tanzania Mtazana. Lakini pia ni kushukuru Dr. Eric Irungu, mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia ukizungumza nasi ukiwa Nairobi. Asante sana. Asante pia, nashukuru na msikilizaji, hadi wiki ijayo tutakapokutana tena kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri. Asante ah, sana Victor Buso. Ni mkumbushe msikilizaji, um, baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa. Waasi wa M23 washutumiwa kwa mauaji ya takriban raia 21 nchini DRC mwezi Februari, na Umoja wa Mataifa walaani mauaji ya raia wa Palestina waliokuwa wakigombea chakula eneo la Gaza. kibao ngi Shuteni Gunflavor Master k na Imo kutoka Afrika Kusini. Ni kibao shuteni cha kwake gun fleva master kg na imo, wanatokea kule afrika kusini, wakitamatisha matangazo ya asubuhi kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umetufuatilia kupitia mitandao ya kijamii na pia mubashara kwenye timu ambayo imekuwa zamu. Emmanuel Makundi amesimamia matangazo haya kwenye upande wa mitambo, amekuwa Boldrina Mbale Vital Mugisho. Mimi naitwa Carol Corer na kutakia siku njema