Saa mbili dakika arobaini thalath... Afrika Mashariki punde tunaelekea biu... viwanjani. Asante <muchos> viwanjani, Bilali. E, kama unavyofahamu saa hizi timu mbalimbali hasa zile ambazo zinashiriki klabu bingwa zinaenda kushiriki klabu bingwa ya dunia e, katikati ya mwishoni mwa mwezi huu. Eh, sasa wachezaji kadhaa wanahusishwa na vilabu uh, Florian Wirtz uh, wa klabu ya Bayern Munchen anahusishwa na kwenda kujiunga na, na klabu ya Liverpool. Lakini Bruno Fernandes anahusishwa uh, kutoka klabu ya Manchester United kwenda kule Saudi Arabia kwenda kuchota mafuta, na ikiwa atakubali eh, dili la kutoka kule Al-Ittihad ya kule eh, Saudia, basi huenda akawa ni mchezaji atakayekuwa analipwa pesa nyingi zaidi duniani kumshinda hata Cristiano Ronaldo ambaye alipoenda alipo, alipo, Saudi Arabia alikuwa analipwa mshahara mkubwa well kabisa. Bryan Mbeumo mbe uh, kutoka Brentford anahusishwa na, na klabu ya Manchester United. Victor uh, Yokers kutoka Sporting Lisbon anahusishwa na, na klabu ya Arsenal. Eberechi Eze kutoka klabu ya Crystal Palace yanahusishwa na, na klabu ya Manchester City, wakati uh, Chelsea wao jana walitangaza kukamilisha kan, uh, kupata saini ya mchezaji Dario Esungo, kiungo wa Kireno huyu kwa dau la paundi milioni 18. uh, makundi, hizi pesa za hawa jamaa wao wanazifanyisha nini? <laughs> Unakuwa na pesa nyingi mpaka unashindwa ku, kuelewa unazitumiaje? Kwa sababu unakuta mtu analipwa kwa wiki laki mbili na nusu paundi za Uingereza. Kwa hivyo kwa mwaka unaweza ukapiga hesabu anapata shilingi ngapi? Hatari sana. Sisi kwa wiki tunapata shingapi, Bilali? Tuelekee <laughs> kule nchini Uingereza, katika mji wa Liverpool, Bilali, wa, wa, watu wanne wanaendelea kupatiwa matibabu. Utakumbuka kwamba wiki iliopita mtu mmoja aliendesha gari kugonga mashabiki wa Liverpool waliokuwa wanashangilia bingwa wa klabu ya Liverpool. Polisi wanasema kwamba mshtakiwa tayari kushafikishwa mahakamani na huenda akahukumiwa wakati huu kesi ikiwa inaendelea. Katika tenis, haya ndio wanasema ajamaa walitolewa kafara Namamepoteza maisha. Maisha na hmm, utashangaa bila sababu, sababu jamaa kwanini aliendesha gari uwezi kujua. Mm -hmm. Watu, watu, watu, <laughs> wanakichaa wanatembea barabarani na katika tenis, Bilali, michuano ya French Open imeingia katika hatua ya robo fainali jana. Mchezaji nambari sita kwa ubora mchezo huo duniani Novak Jokovich alimfunga Cameron Nori wa Uingereza kwa seti mbili kwa moja wakati Alexander Zeverev alimfunga Talong uh, grispor kwa seti mbili uh, bila. Lakini Grispor alijiondoa uh, kwa kushindwa kumaliza baada ya kupata maumivu Yanik sina mchezaji nambari moja kwa ubora mchezo huo raia wa Italia alimfunga andrei Rublov e, wa Urusi kwa seti mbili kwa moja. Kwa upande wa wanawake mira Andrev alimfunga daria Kasatkina wa seti mbili bila, wakati madison Keys alimfunga haili e, batiste kwa seti mbili kwa sifuri. Coco gof wa Marekani alimfunga ekaterina Alexandrova wa Urusi kwa seti mbili kwa buyu Wanaelekea kumalizia Bilari. Jana mashemeji dabi hakuna mbabe, kwa sababu Gor Mahia na FC Leopards walitosha na nguvu ya goli moja kwa moja. Nam ni kushukuru sana Emanuel Makundi, asante mm -hmm. Namna sasa tuangazie aliopewa uzito magazetini na Karol Gurir, karibu karibua. Asante sana Bilali. Tuanze kwa magazeti ya kule Ufaransa. Naona magazeti karibu yote Le Monde, Le Figaro yameangazia kuhusu ziara ya Rais wa Brazil hapo ki ambayo inaanza huko kesho, uh, Lula da Silva, na tayari amekuwa na kauli kwamba kipaumbele ambacho atakuwa anazungumza na rais mwenyeji wake ni kuhusu mzozo wa Gaza na pia suluhu kuhusu vita vya Ukraine na Urusi. mm -hmm. uh, tukirejea Afrika, magazeti ya kule DRC, nikianza na gazeti la Actuality CD ni kuhusu tamko tayari kukutana na Martin Faulu baada ya hotuba yake, ambapo Rais Tshisekedi anasema kwa mara ya kwanza amemwona mwanasiasa huyo kama, kama mzalendo. Unafikiri <laughs> atakuwa anaona kwamba maji yana eh? Jahazi lime eh? eh, linazosua kidogo <laughs> kwa <laughs> sababu ni mara ya kwanza hotuba ya mpinzani kurushwa mubashara uh -huh, kupitia runinga ya taifa anasema. Ah, pengine kumekuwa na mabadiliko, na sasa pengine rais anaona kwamba popote ambapo anaweza kupata msaada, upata suluhu la jambo hili ambalo limekuwa kero mm -hmm. ni kuzungumza na yeyote tu ambaye anakubali ana, ana, ana kuzungumza naye mm -hmm. na um, habari zingine ambazo zimeangaziwa pia na magazeti ya DRC ni mvutano kati ya waziri wa haki Constant Mutamba na kiongozi wa mashtaka kuhusu madai ya ufisadi. Magazeti ya kule Tanzania yameangazia kufungwa kwa kanisa ambayo linahusishwa na mbunge wa Kawe Gwajima, kwa, kwa kile ambacho serikali inasema ni mahubiri potovu ama ovu, na magazeti, magazeti ya kule Uganda kuhusu maujaji uh, kule Namugongo. Kumbuka kwamba kila mwaka wakati kama huu watu huenda kuzuru eneo hilo ambapo kuliwawa watu ambao ni walikuwa ni wa na gazeti magazeti ya Kenya Daily Nation, wanaharakati Boniface Mwangi, Agatha Atuhaire wasimulia ukatili ambao walipitia kule Tanzania. Taifa Leo ulimi upanga, gashagwa afukia wabunge wa Milimani kwa kuimba sifa za serikali badala ya kupigania maslahi ya wakazi. Pia lalama za mwenyekiti wa chama cha UDA chama chake cha Ruto kuhusu serikali kumpuuza na The Standard, mamlaka ya uwanja wa ndege sasa inataka fidia kutoka hoteli Weston. mm -hmm. Tuachie hapo kwenye magazeti, lakini ni kuruhusu tuendeleze hapa na makala asinj, si asante. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Corir. Msikilizaji, dunia imeungana Mei 31 kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga matumizi ya tumbaku, kauli mbiu ikiwa ni kufichua njama fiche zinazotumia sekta ya tumbaku kunadi bidhaa zao kwa kuzifanya za kuvutia. Katika makala haya na kualika tusafiri wote kwenda jiji la Kairo, Misri, nyumbani kwa wakazi zaidi ya milioni kumi, jiji lenye shughuli na lilo hai muda wote kutokana na wingi wa watu, shughuli za kibiashara na za kitalii. Tunaangazia suala la uvutaji sigara nchini Misri, ambapo kwa kiasi ni kama sehemu ya maisha ya watu wengi, lakini lenye hatari kubwa kwa afya ya wengi. Sheria za kudhibiti uvutaji wa kiholela wa sigara zikionekana kutotekelezwa kikamilifu. Kwenye barabara za Kairo usafi umezingatiwa. Si rahisi kukutana na taka, ila utakachokuta mara nyingi ni vipande vipande vya sigara ambavyo mtu amevuta akatupa chini kwa sababu moja au nyingine. Kwenye migahawa moshi ya sigara si jambo geni, barabarani, maeneo ya kufanya manunuzi na hata burudani. Kwa mujibu wa takwimu kutoka shirika la afya duniani WHO, madhara ya uvutaji sigara kwa daraja la pili, yani madhara ya watu wasiovuta bali wanapumua moshi ya sigara, husababisha vifo vya watu laki sita kila mwaka duniani, wengi wakiwa ni wanawake. WHO inasema moshi ya sigara ina kemikali elfu nne ambazo zina madhara kwa afya, ikiwemo arobaini zinazohusishwa na kusababisha saratani. Madhara mengine kwa afya ni magonjwa ya moyo, mapafu, maradhi ya macho na koo. Huu ni mzigo au janga ambalo linakodolea macho mamlaka za Misri. Lakini je, wenyeji wanasemaje kuhusu swala hili? Nimekutana na mmoja wa wakazi wa Cairo ambaye kwa sasa ni tabana jina lake. Smoking in Egypt, and a kind of, uh, hapa and Misri, so uvutaji wa so sigara na so shisha so inaruhusiwa. Nadhani hivi very ni vizuri, uh, kwa sababu nafikiri uh, kama mtu binafsi inatakiwa unatakiwa uwe na haki kama hii uchague kuvuta sigara au la. Hata hivyo uvutaji sigara haikubaliki katika sehemu kama hospitali, mahali kuna watu wengi, ambapo sigara inaweza kuwadhuru watu wengi, na nadhani hii pia ni nzuri. Kuna vitu hata hivyo hunisumbua wakati nipo kwenye teksi, kisha dereva bila kuniuliza anawasha sigara yake bila idhini yangu. Hajui kama inaniathiri, hunisumbua kwa kweli, huniathiri binafsi, naanza kupata ugumu wa kupumua. Nikikutana na kisa kama hiki, humuuliza aa, unaweza kuzima sigara yako, maana siko sawa. Anaweza kunijibu kwa upole na wakati mwingine anakuwa mtukutu. Anaanza kusema ni moja tu, nitafanya haraka, nitafungua madirisha, hewa safi ingie ndani. Nawaza tunaweza kuangalia hili upya, kuja na masharti magumu kudhibiti uvutaji wa sigara, hasa katika usafiri wa umma kama vile teksi Ndo usafiri na utumia mara nyingi. Misri imejiongeza na kunadi historia yake kama kivutio cha utalii. Kuna watalii wengi wanaotembea kuja kuona makaburi ya wafalme au farao maarufu kama Pyramids of Giza, msikiti au makanisa ya kihistoria kama msikiti wa Muhammad Ali, kanisa linaloning'inia au Hanging Church, wengine kufahamu alikokaa Mariamu na Yusufu, wazazi wa Yesu Kristo katika ima ya Kikristo. Ni nisisahau mji wa Alexandria uliojengwa na mfalme aliyewahi kutawala Misri, Alexander the Great. Je, kando na shughuli za kitalii, mtazamo wao kuhusu suala hili ni upi? Nimeanza na mtalii kutoka Afrika Kusini. It's been a very Imekuwa ziara ya kufurahisha kuzuru Misri, nimejifunza mengi. Hata hivyo, kuna vitu nilishangazwa nazo. Kwa mfano, uvutaji sigara ulikuwa karibu kila mahali. Napenda namna maandishi ya kuonya kwenye paketi ya sigara yalivyoelezea madhara sigara. Picha zinazoelezea mapafu yaliyoathirika na saratani, saratani ya koo zinatisha, na ungedhani kuwa sheria zingekuwa kali, lakini kuna mara nyingi niligundua hakukuwa na mkatazo wa kuvuta sigara sehemu za umma. Ungetumai kwa mtoto anayetumia usafiri wa kwenda skuli kama vile hatuvuta moshi wa sigara also, lakini nilishuhudia visa vingi vya mm, uvutaji wa sigara mm, kwenye mm, sehemu hizo the katika mazingira ya ofisi. Ungetembea pale nje, unakutana na wingu la moshi uh, wa sigara, harufu you know, uh, ya sigara ilinshangaza kidogo, hasa unapotokea nje, ambayo uvutaji wa sigara umekatazwa sehemu za umma. Mtalii kutoka Kenya naye alikuwa na haya ya kusema. Wiki ya kwanza karibu yote nilikuwa navaa mask, na imeniathiri afya. Niko na shida ya pumu, so imeniathiri, nimekuwa natumia madawa sana, na nikiwa nyumbani huwa hata nimesahau niko na shida ya pumu, so inakuwa ngumu kidogo kwa watu ambao wana shida ya pumu kuishi hapa. Actually wako na Green Line ambapo ni mahali watu wanapanda treni ya spidi inatumia umeme, so huko kwa Green Line hakuna uvutaji wa sigara, imekatazwa. Nikikuja huku nilikuwa na goja hiyo hewa safi nilipata kwa Green Line ndio ntapata, lakini he, mambo yakawa vingine. Ile ingine ilinipiga butoa ni kupata kuwa kwenye hoteli, pia kwa lobi wametengewa sehemu ya kuvuta sigara na kujivinjari wenyewe, lakini hawaendi kwa hiyo sehemu, wanataka ku wanavuta Ata kwa hata open spaces pahali hawafai kuvuta na haisumbui, it is not a, a point of concern to the hotel or the eateries, wako tu sawa nayo. Kuna wale wanaheshima zao, ukienda kwa maduka ukiwaambia wewe uko na shida na sigara, wanazima wanakuhudumia. Ukishatoka wanaendelea na mambo yao yale, considering their culture, hali wametoka na vile sigara kwao imekuwa a symbol of class Italeta tashwishi kidogo, lakini nafikiri wanaweza idhibiti ikakuwa ni designated areas. Kulikuwa pia na mgeni kutoka Ghana ambaye hakuficha hisia zake: so I was super super super excited. Nilipokuja huku nilivutiwa sana na maendeleo barabara nilikuwa nafanya mzaa kwamba kwetu huwezi kwenda kilomita tano kabla hujakutana na mashimo, lakini hapa wana barabara nzuri, majengo mazuri, sehemu za kitalii. Lakini nikizungumzia kitu nilichokiona si cha kawaida, ni uvutaji sigara. Tulipowasili wasili kwenye uwanja wa ndege, mwenyeji wetu aliyekuja kutupokea alikuwa na sigara. Nikasema pengine ni kwa sababu kulikuwa na baridi, sikujishughulisha sana, mpaka wakati nilipofikia kwenye hoteli nakwambia, kote nilikopita kulikuwa na watu wanavuta sigara kwenye lifti, maeneo ya umma, maeneo ya, ya kitalii. Nikaanza kupata wasiwasi. Ndiyo, katika nchi yangu watu huvuta sigara, ila si maeneo ya ndani au ya umma. Iliniogopesha maana nina pumu. Ni kupe kisa, tulikuwa tunasafiri kutoka Kairo kwenda mji mwingine, na kumbuka, nilikuwa nimeketi na rafiki yangu ambaye ana pumu. Cha kustusha, kuna jamaa kawasha sigara ndani ya basi kuelekea Aleksandria. Ikabidi rafiki yangu atoe kifaa chake cha kusaidia ya kupumua, sababu alikuwa amepata shambulio kali la kupumua. Nikaanza kuwaza kuhusu watalii wengine so wanaojipata katika hali hii. Hili ni janga kubwa la kiafya linalotukaribia kulipuka Misri, iwapo hatutachukua hatua. Baadhi ya juhudi za kufikia lengo la kudhibiti uvutaji sigara nchini Misri ni kuja na mpango wa treni mwendokasi maarufu Greenline, ambapo uvutaji sigara umepigwa marufuku ndani na hata kwenye vituo vya treni hiyo, ambapo kuna onyo kali kila mahali. Pamoja na kuwa Misri imejizatiti inavyoweza kulidhibiti hali hii, kudhibiti matumizi ya sigara nchini Misri bado ina changamoto si haba. Kwa kwanzia, ni uvutaji wa sigara au matumizi ya tumbako ambao umefanywa kuwa jambo la kawaida katika jamii, hivyo kubadili mtazamo huu unahitaji juhudi zaidi. Isitoshe, sekta ya tumbako huchangia pakubwa mapato makubwa kwa serikali ya Misri. Hata hivyo, ni vema kukumbuka kuwa watu milioni nane hupoteza maisha kila mwaka kutokana na matumizi ya sigara, vifo hivyo vingi vikitokea kwenye nchi zinazoendelea kama vile Misri. Cha kusikitisha zaidi, watoto karibu elfu sitini na tano hufa kila mwaka kutokana na kuvuta hewa iliyochanganyika na sigara. Ni matumaini kuwa mamlaka nchini Misri zitatazama kwa jicho la pili sheria kuhusu matumizi ya tumbaku. Mimi ni Carol Corin, hadi wakati mwingine, kwa heri. Nam ni kushukuru sana Karol Korir kwa makala hayo ya siha njema. Ni kukumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na kampeni za uchaguzi wa bunge nchini Burundi zimetamatika jana, kabla uchaguzi wenyewe wa hapo Juni tano. Rais wa DRC Felix Tshisekedi akubali uwito wa kukutana na kufanya mazungumzo na mpinzani Martin Fayulu. Waziri mkuu wa Senegal Ousmane Sonko ahitimisha ziara yake nchini Guinea katika kuimarisha uhusiano wa mataifa ya magharibi. Uingereza asema itaweka zaidi kije, itawekeza zaidi kijeshi ikiwa tayari kivita ikiwa vita vitatokea kufuatia tishio la Urusi. Nam, tuhitimishe matangazo yetu na kibao kutoka kwa Dr. Yaro anakuambia minimum saa <mulia> wa Dkt Yaro ni kijana Mfaransa ambaye amezaliwa kutoka kwa wazazi ambao wa wana uraia wa Komoro. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya asubuhi awamu hii ya kwanza na ya pili, chini ya usimamizi wa mwenzangu Emmanuel Makundi. Fundi mitambo ni Vital Mugisho Kulembwa mwana Beke. Shukrani za dhati kwa kwake Karol Kurili alitujuza habari za magazetini, lakini pia George Maina ambaye alisababisha matangazo yako kufikia mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook, YouTube, TikTok na punde tu nitakupeleka kwa wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.