Saa mbili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Karibu awamu ya pili makundi nam. Asante karo, niliishia nikikufahamisha kwamba Pyramids ya kule Misri jana ndio walitawazwa kuwa mabingwa wa klabu bingwa ya Afrika, yani CAF Champions League baada ya kuwafunga Mamelodi Sundowns kwa mabao mawili eh, kwa moja katika mchezo ambao bao la ufunguzi lilifungwa na Mayele, mchezaji kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye iliwahi kuwika na klabu ya Tanzania ya Yanga. Mayele ndiye ambaye pia amechukua tuzo ya mfungaji bora wa michuano hii kwa kuwa al aliweka mabao tisa eh, kimiani yeye mwenyewe. Kwa hivyo kongole eh, kwa Mayele ambaye ameendelea kung'ara eh, katika klabu hiyo ya kule nchini Misri. Wachezaji wengine ambao walifunga magoli mengi ni pamoja na Belail wa klabu ya Esperance de Tunis, uh, Adel kutoka Pyramids ki, uh, Azizki kutoka Yanga ya Tanzania. Azizki sasa amekwenda kujiunga na klabu ya Wydad Casablanca ya kule uh, Morocco. Sa, makundi sangoma wa Afrika Kusini raundi alishindwa kuja na mpango mpyakufukuta. <laughs> Waliduazwa, goli la mapema liliwaduaza, kwa hivyo wakawa wanashindwa kucheza kwa mikakati zaidi na uh, pa, mpaka jana usiku mm, na usiku wa kuamkia leo mashabiki wa Paris Saint Germain walikuwa wanafanya sherehe katika jiji la Paris, mm. Na utakumbuka kwamba wakati wakiwasili Paris kulitokea vurugu kubwa, ambapo watu wawili walipoteza maisha na polisi iliwakamata watu mashabiki zaidi ya mia tano ambao walikuwa katika sherehe la gwaride eh, ya kuwapokea mabingwa wapya wa klabu bingwa ya kule barani Ulaya UEFA Champions League, ambapo PSG waliofunga Inter Milan eh, kwa mabao matano. Kwa hivyo walirejea nyumbani na Rais Emmanuel Macron alilaani ni vurugu zilizotokea na kuwataka mashabiki kuwa na nidhamu wakati wanaposherekea uh, wanapo ushindi wa timu zao kuepusha maafa zaidi. Jana katika langa langa maformula 1 caro dereva wa McLaren Oscar Piastri alifanikiwa kushinda taji la Spanish Grand Prix eh, akimzidi Uh, mwendesha wa gari mwenza wa kampuni mwenza Lando Norris ambaye alimaliza katika nafasi ya pili, wakati Ferrari, kampuni ya Ferrari kupitia kwa dereva wake Charles Leclerc, wao walimaliza katika nafasi ya tatu, na hii inamaanisha kwamba Lewis Hamilton bado bado ameshindwa kufurukuta katika tenis. Uh, sasa tunawafahamu watu walioingia katika mzunguko wa tano wa michuano ya French Open. Kwa upande wa wanaume, hapo jana Lorenzo Musetti alimfunga holda kwa seti mbili kwa wakati Tony Paul alimfunga Alexei Popirin kwa seti mbili kwa moja. Carlos Alcaraz alimfunga Ben Shelton kwa seti mbili kwa moja, wakati kwa upande wa wanawake Ariana Sabalenka alimfunga Amanda Anisimova kwa seti mbili bila, wakati Elina Svitolina alimfunga Yasmin Paulina kwa seti mbili kwa moja. Nimalizie na uh, kumjuza msikilizaji kwamba leo hapa nchini Kenya kutakuwa na mashemeji dabi mm, FC Leopards dhidi ya Gor Mahia <laughs> asante sana makundi, asante. na sasa tupate uchambuzi wa magazeti awamu ya pili. Karibu Ali Bilali. Nam, ni kushukuru sana karor kuri. Nianze taarifa za uchambuzi wa magazeti ama yaliyopewa uzito na magazeti na magazeti jamureki ya kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambayo ameandika Joseph Kabila mjini Goma mashauriano na washikadau wakuu kuhusu mzozo wa usalama nchini DRC. Mbali na taarifa hiyo, magazeti yameandika mbele ya rais wa zamani Josef Kabila, wanawake wa Goma wanaelezea hamu yao ama kiu ya kurejea kwa amani kule Kivu kaskazini. Tayari uh, wako tayari kwa ajili ya majaribio ya awali ya mtihani wa kitaifa. Uh, wahitimu wa Ituri wasamehewa ada za ushiriki ni taarifa ambayo imepewa uzito na gazeti la la Prosperite. Kule Sudan gazeti la Sudan Tribune limeandika serikali ya mpito ya Sudan ilivunjwa, utawala mpya ukisubiriwa. Gazeti la New Times la kule nchini Rwanda limeandika waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa, Olivier Nduhungirehe yupo kule Qatar, ambapo alikutana na waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Qatar Mohamed bin Abdurrahman bin Jasim Al Thani wakati wa ziara yake huko Qatar. Uh, gazeti la Daily Monitor lao limeandika Jenerali Muhozi Kanerugaba aomboleza kifo cha rafiki yake wa karibu Cedric Babu, ambaye uh, amemuelezea kuwa ni ndugu mzalendo na mwenza katika mapambano uh, mbali na taarifa hiyo, gazeti hilo la Daily Monitor limeandika taa za umeme uh, zinaingia kwenye madai ya shilingi trilioni moja. Ni taarifa ambayo imepewa uzito na gazeti la Daily Monitor. Kule nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika ni kazi bila brek. Mm. Uh, rais ajivunia mipango ya sha nyumba za bei nafuu, uchumi wa Kenya na ufufuzi wa viwanda vya sukari. Wakati rais akijisifia hivyo mm, sukari imepanda bei, nakuambia, hata unga unga pia umepanda bei, tutafanyaje? Hatari. Mbali ya taarifa hiyo, gazeti limeandika Raila ataka fidia kwa Gen Z, asema baada ya rais Ruto kuomba msamaha pawepo mpango mahsusi kuwalipa waathiriwa. Gazeti la Taifa Leo si, limeandika hivyo. E, gazeti la uh, Majira ni gazeti la kule Tanzania. E, nchini Tanzania limeandika uh, wakurugenzi Eura watembelea miundombinu ya gesi asilia. Wanafunzi wa Tanzania wang'ara uh, duniani. Gazeti la Habari Leo limeandika msajili atoa maagizo manne vyama vya siasa nimalize na gazeti la Nipashe, Chadema msajili bado kwa fukuta. Asante ah, sana Ali Bilali. Nimkaribishe Benson Wakoli, makala Jua Haki Zako. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala leo ya juu haki zako. Jina langu ni bwana Benson Wakoli. Katika makala ya leo msikilizaji, tunaendeleza mahojiano yetu na mwanaharakati wa kupigania haki za kijinsia kutoka nchini Kenya, Njeri Mwangi, makala leo ikiwa ni awamu ya pili baada ya kuanzisha mazungumzo yetu juma lililopita. Karibu msikilizaji, tuanze makala haya moja kwa moja. Amekuwa na, na madai kwamba mashirika mengi ya kupigania haki yanatetea tu mtoto wa kike. Je, lenyu mmemweka wapi mtoto wa kiume ama mtoto wa kiume yupo mpangoni katika harakati zenyu za kutetea haki. Kazi tunayofanya siyo ya kupigania mtoto wa kike tu, ni kazi ya kupigania jamii na iko siku tutakaposema kwamba tumefika. Lakini ndio tufike hapo, kuna ile kuweza kuja pamoja kwa sisi kama mashirika yasiyo ya, ya kiserikali, wazazi kuja pamoja, serikali kuja pamoja, na pia washikadau wengine kuja pamoja, ili waweze kuelewa haya maswala na ili waweze kuongea kwenye lugha moja, kwenye lugha mmoja, ni kusema tunapokaa pale tunaposema kwa mfano, mtoto wa kike anafaa kupewa items zake zile za sodo, tunakaa tunazungumza, sisi kama washirika ambao si wa kiserikali, tunainua lile jambo, linainuka serikali wanakaa chini, wanatusikiza na wanajua hivi, tutafanyaje ili hili jambo liwe ni jambo ambalo hatulisikii kamwe, kwa sababu kwa mfano, mi nakwambia, bado wasichana hapa Kenya wanakosa kwenda shule wakiwa kwenye siku zao za hedhi, na ni jambo ambalo sisi kama shirika lisilo la kiserikali hatuliwezi pekee yetu. Lazima tukae chini pamoja na mashirika mengine pamoja na serikali, tuulizane, kwa kweli, serikali inaweza tafuta pesa ambazo inaweza tuma kwenye mashule ili huyu mtoto msichana aweze kununuliwa zile sanitary towels so na iwe sustainable kwa sababu sisi kama shirika tunaweza tu toa usaidizi wetu mdogo, na ukiisha yule mtoto msichana ataendelea kuteseka. Kuna haja hii shida iwe iko haiko tena, kwa vile itakuwa imepangiwa katika mikakati ya kiserikali. Kwa hivyo mimi naangalia, ninapoangalia mahali ambapo naketi, naona mashida mengine kama haya yakichukuliwa kwa uzito na serikali na pia washikadau wote waweze kuangalia na waone umuhimu wa shida ambazo ziko na ambazo jamii inapitia. Natumai kuna wakati tutafika na tuseme kwa kweli hili jambo limeweza kutatuliwa. na jenjeri, pengine visa vya watoto wa kike kukosa kuenda shuleni bado vinaripotiwa katika shughuli zenu za kila siku, wacha nikukumbushe, kuna wakati watoto walikuwa wanamaliza shule, unajua kunao ambao bado hawaendi, lakini wanamaliza kidato cha nane, hawaendelei mbele. Kuna wakati wakati mashirika yasiyo ya ya kiserikali yalipochukua hiyo jukumu ya kusema kwamba watoto wengi hawaendelei na shule ya upili kwa sababu wanamalizia katika kidato cha nane kwa sababu kuna shida nyingi sana ikiwepo mimba za mapema, kuwa wazazi hawana pesa. Wazazi wengine wana kwamba hatutaendelea na shule, ni vizuri kumsomesha mtoto wa kijana kuliko wa msichana. Shida kama hizi, nakumbuka vizuri, serikali iliweza kukuja na mpangilio wa kuwa kila mtoto ambaye anamaliza kidato cha nane ni vizuri aendelee na apewe nafasi katika shule ambayo iko karibu naye, ili aweze kuendelea katika shule ya upili. Na tumekuwa tukiona pia hili jambo linachukuliwa kwa uzito sana na wale ambao wako kwenye local administration. Ni safari ambayo inahitaji washikadau wote wanakuja pamoja, wanasemezana na wanajiuliza, kuendelea mbele, ni lipi linalotufaa na litafaidi jamii. Kwa hivyo ni ninapokaa, nin, mahali ninapokaa ninaona kuwa shida ambazo kwa sasa jamii inapitia siku moja itakuja kuwa historia. Umetajia visa vya kuuawa kwa wanawake vilikuwa vimeongezeka sana, sijui hadi kufikia sasa, mnahisi serikali imefanya vya kutosha, pengine kumlinda mtoto wa kike dhidi ya kuuawa tu ukiholelaholela, namna tumeshuhudia mwishoni mwa mwaka uliopita na mwanzoni mwa mwaka huu. Wacha anaseme hivi. Mauaji ya wanawake yamekuwa jambo ambalo limekuwa la kusikitisha, ni jambo ambalo ukikaa tu una, kwa sasa kila mtu anajua jirani ama rafiki mwanamke ambaye ame Kitambo tulikuwa tunasikia kama ni hadithi, unasikia tu kwa umbali, kuna familia ilimpoteza, lakini mahali tupo sasa, anajua mtu ambaye amempoteza mpendo wake. Ningependa kusema hivi: tulipoweka sauti yetu juu, sisi kama wanaharakati waanzilishi wa mashirika ya siyo ya kiserikali, serikali iliweza kutusikiza. Rais akatusikiza na akaweka jopo kazi ambalo limekuwa likizunguka nchini Kenya kusikiza maoni ya Wakenya. Sisi kama shirika tumeweza kusikizwa mara mbili. Tuliweza kusikizwa pale jopo kazi lilipokuwa li... liko Nairobi, tulipata nafasi ya kupeana mapendekezo Yetu. Na wakati walipokuja pale katika kaunti tofauti ambazo tunafanya kazi pia, wale ambao ni survivors wa dhuluma waliweza kujiongea roho yao na kusema haya ndiyo mapendekezo yetu. Kwa sasa sisi kama wanaharakati wa, wa na wenye ambao wanafanya kazi kwenye jamii tuko macho kuona yale mapendekezo yenye tulipeana, yale mapendekezo yenye wapendwa wetu ambao wamepitia dhuluma walipeana, ama serikali itaweza kui kuitengeneza na kuweka mikakati ambayo itaweza kutengeneza maisha kuwa bora kwa mtoto wa kike na wanawake. Nasema hivi ni kama vitu kama kuwezesha, kama shirika tulipeana mapendekezo, mapendekezo mengi, lakini yale ambayo yalikuwa, wacha nitaje tu matatu kwa mbiu ya kwanza ilikuwa tutenge tuweze kuwa na koti ambazo zinaangalia makesi ambazo zinaguzia mauaji ya wanawake na dhuluma dhidi ya wanawake. Nasema hivi kwa sababu e, SGBV courts ambazo ziko katika nchi hii hazitoshi, ni kidogo tu ambazo ziko kwenye kaunti tofauti tofauti, na hata hazifiki kaunti nusu ya zile ambazo tuko nazo hapa Kenya. Kwa hivyo ni vizuri tukiwa na moja kwa kila kaunti, inakuwa ni afadhali katika siku sitini, kesi ambayo inahusisha dhuluma inakuwa imemalizika. Na tatu ni kuhakikisha kwamba aliyedhulumiwa hajadhoofika kifedha, kwa sababu muda tutaona kila wakati aliyepitia dhuluma anatoka hapa kwenda Bungoma kuitika kesi, anatoka hapa kwenda katika kaunti tofauti, mahali ambapo alikuwa ameoleka kwenda kufanya ile kesi. So mapendekezo yetu kama shirika ilikuwa ni vyema serikali ndio inayojua vile ambavyo itamleta yule mshukiwa karibu nawe wewe kama mwathiriwa wao ndio wanajua vile ambavyo watakufikia mahali huko. Tueleze tu pengine, hili linamsaidia vipi mwathiriwa? Nampa mwathiriwa nafasi ya kwamba kesi inafanyika mahali hapo karibu, uh, mahali karibu naye, kwa sababu tunajua kwa kwamba kuf, kufunga safari kutoka kaunti moja mpaka kaunti nyingine si jambo ra, la kirahisi, na tunajua kwamba dada zetu wengine wameolewa kaunti tofauti tofauti, na wakati ndoa zao zinakuwa hazitaendelea kwa sababu ya dhuluma Unapata kwamba wanarudi kwa kaunti ambapo walizaliwa. Na pengine tu tufahamishe kwa kifupi, mapendekezo yenu yalikuwa aje? Kwa hivyo mapendekezo yetu yalikuwa kwamba serikali inajua vile ambavyo italeta yule mshukiwa na itafanyia kesi karibu nawe. Kwa hivyo hii ilikuwa inaguzia pia kuwe na nafasi ya kuhamisha kesi kutoka mahali pamoja mpaka pengine. Naam, bila shaka. Tukimalizia tu, pengine una jambo la mwisho ambalo ungependa kulisema kabla ya kumaliza mahojiano yetu? Uh, la mwisho ningesema watu wasome katiba, wajue haki zao, kama mwanamke kama mwanaume kama mtoto kama Mkenya mpenda amani na mpenda nchi yako, jisomee katiba ili uweze kujua haki zako na zile haki ambazo katiba ya Kenya imekupa. Ukishajua kwamba wewe una haki, utaweza kuelewa zaidi vile ambavyo unaweza kuzilinda. Pili, kuwa wewe ni mwanaharakati katika familia yako, ndio wakati unapoona haki za mtoto wako ama haki zako zikikiukwa, unaweza simama na sauti yako na useme niko hapa kupigana, kupigana na hili jambo. Usigoje njeria aje akuwe mdomo wako wa kukutetea, ndio dhuluma ikikuja utaweza kuikemea. Asante, karibu sana. Nimeshukuru sana wa kutenga muda na kusema nasi hapa RFI Kiswahili. Asante sana, nimeshukuru sana na mwe na muda mwema, asante. Kwa nukutaeu msikilizaji, makala ya Jua Haki Zako yanafika kikomo kwa leo, ambapo kwa kiasi kikubwa tangu juma iliyopita tumejadili mazingira ya kufanya kazi ya wanaharakati na shughuli za wanaharakati nchini Kenya, ambapo nimekuwa nikizungumza na wanaharakati wa kupigania haki za kijinsia kutoka nchini Kenya, hasa eneo la Nyeri b njeri Mwangi. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Shukrani kwa wote waliofanikisha makala haya ya juma hili ya jua haki zako. Hadi makala mengine juma lijalo ndani ya idhaa ya RFI Kiswahili. Kwa heri msikilizaji. Usikose marudio ya makala jua haki zako hapo kesho asubuhi. Nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia taarifa. Za alipo waziri mkuu wa zamani wa DRC Matata Ponyo zaibua maswali mengi kwa wananchi. Uingereza yabadili msimamo wake kuhusu eneo linalozuzaniwa la Sahara Magharibi na Ukraine imesema iliharibu ndege za vita za Urusi zenye thamani kwenye mji wa Siberia. Nikushukuru wewe ambao umekuwa ukifuatilia kupitia mitandao ya kijamii. Kibao ni Folomania Cris Ezy pamoja na Kevin Kade na The Ben kutoka Rwanda. ni kibao folomiana kutoka wasanii cris esi kevin kadi na the ben wakitokea kule Rwanda. Kibao hicho kinatamatisha matangazo ya asubuhi kutoka RFI Kiswahili. Shukrani kwako msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi, na ni mshukuru pia msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, mafundi ambao wamekuwa wazamo, Vital Mugisha pamoja na George Maina. Mimi naitwa Carol Korir na kutakia siku njema.