Nam, ni sauti yake Charles watatu mfalme wa Uingereza. Ni saa mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Nam, karibu Victor Buso. Habari za michezo tunaanzia wapi? Nam, asante sana mwenzangu Robin. Tuanzie kule Rwanda, ligi ya soka nchini humo inatamatika hivi leo. Uh, kutakuwa na mechi tatu za mwisho kabisa. Vinara wa ligi na mabingwa APR mm-hmm, watapambana na Musanze, uh, kuanzia saa mbili usiku saa za Afrika Mashariki, lakini uh, rayo sport ambayo inashikilia nafasi ya pili wa watakuwa wenyeji wa gorila FC, uh, magaju FC nayo itacheza na muhanzi, muhazi FC. Uh, na hii inakuja uh, wakati ligi inamalizika kule nchini Rwanda, yani kukuwa na michuano mingine mitatu uh, marine, FC ilishinda ilifungwa na AS Kigali bao moja kwa sifuri. Ah, huku mechi kati ya Vision FC na Mukura ikitamatika kwa Mukura kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri bila mm -hmm, shaka leo itakuwa ni siku kubwa sana kwa mashabiki wa APR nimeona ambao watapewa kombe. Nimekuwa nikifuatilia TV Rwanda niona wengi wamefurahi kabisa ushindi Nanda ni mkubwa hakika lakini baada ya kukosa kombe la shirikisho barani Afrika, klabu ya Simba Sports Club ya Tanzania leo itarejea dimbani kucheza na Singida Black Stars katika mechi muhimu ya ligi kuu Tanzania bara kutafuta taji la soka nchini humo. Uh, mechi hii uh, Simba inacheza ikiwa katika nafasi ya pili kwa alama 69 ikiwa mechi moja uh, nyuma ya vinara wa ligi Young Africans ambao wamecheza mechi ishirini na saba lakini wanaongoza ligi kwa alama sabini na tatu. Na kule barani Ulaya ni kwamba hivi leo uh, kutakuwa na fainali ya kuania taji la soka la Conference League uh, kati ya Chelsea ya Uingereza na Real Betis ya kule Hispania kule nchini Poland. Uh, hii ni mechi ambayo inakuja uh, baada ya uh, kuelekea fainali nyingine muhimu sana kwania mm -hmm. taji ya klabu bingwa barani Ulaya uh, kati ya miamba wa soka kule nchini Ufaransa uh, Paris jamaa na Inter Milan ya Italia itakapochezwa siku ya Jumamosi kule Munich nchini Ujerumani. Katika tenis, ni kwamba hivi leo mashindo hayo yanaendelea uh, ya kwa siku nyingine tena. Iga Swiatek anatafuta taji lake la nne la French Open hivi leo atakapomenyana uh, na Emma radu kanu uh, huyu ni bingwa wa zamani wa mashindano ya US Open. Lakini hapo jana uh, Novak Djokovic alianza vizuri baada ya kumshinda Mackenzie McDonald wa Marekani. Ni kushukuru sana Victor Buso kwa habari hizo za michezo. Shukran. Namna sasa tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali. Karibu tena Minslet Namasante Ruben, awamu hii ya pili tuanzie kule nchini Tanzania. Gazeti la Nipashe limeandika migogoro uh, ya ndoa janga, mashauri 1097 yapokewa wizarani kusaka uh, suluhisho, baadhi ya shindikana yapelekwa mahakamani kwa hatua ya talaka. Mwananchi limeandika mwendo kasi, majanga uh, msongamano vituoni, abiria wasimulia Uh, lakini gazeti hili pia limeandika Samia, simame hapo lisu pale mechi dakika tisini n uh, asema hechi. Habari leo limeandika Kafulila atoa somo deni la taifa, aimiza ufanisi taasisi PPP Tume ya mipango yaita serikali uh, za mitaa, wakati majira likiandika Samia apeleka bilioni 669, za barabara madaraja. Uh, Ulega sema ta 4800, kufungua barabara Lindi Mtwara. Kule nchini Sudan, Sudan Tribune limeandika uh, nchi hiyo inapendekeza sheria mpya ya vyombo vya habari inayoipa mamlaka uangalizi wa vyombo vya habari mtandaoni. Ruben Lukumbuka, sijui kule DRC na taarifa zipi zimepewa uh, uzito? Naona hapa gazeti la Le Potentiel, lakini pia Tempete Le Tropique. Magazeti haya yameangazia kuhusu ule mkutano wa waandishi wa habari aliokuwa nao uh, waziri wa habari, ambaye uh, ni muya ya huko, pembeni yake ra, uh, waziri wa biashara ambaye uh, yeye ndiye alikuwa gavana wa zamani wa mkoa mm -hmm. wa Kivu kaskazini Julien Paluku akielezea kwamba uwepo wa uh, rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila kule Goma ni hatari. Bila shaka. Mm -hmm. Kule nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika waganda wazungumzia familia ya Mseveni kuomba msamaha, baadhi wasema uh, msamaha usiishie kwa maneno tu, bali ufuatiwe na hatua kuhakikisha uh, vitendo vyote vilivyo fanyika uh, vinakomeshwa uh, Uh, habari, uh, gazeti la Taifa Leo nchini Kenya limeandika washauri haramu wawakili awasilisha kesi mahakamani kupinga uteuzi wa washauri wa, wa rais, rais William Ruto akisema uh, ulikiuka taratibu sheria na katiba ya nchi. Gazeti la Daily Nation limeandika wagonjwa watelekezwa kufuatia mgomo wa hudumu wa afya chini ya mpango wa afya kwa wote, madaktari wasusia kazi kutokana na mshahara um, kucheleweshwa, wakati gazeti la The Standard limeandika ripoti ya UN ya ihusisha Kenya na usambazaji wa silaha za RSF uwanja wa JKIA ukitumiwa. Naam, ni kushukuru sana Minzlet kwa uchambuzi wa magazeti, yes, na sana. Sasa tupate makala Wimbi la Siasa. Kwenye makala ya Wimbi la Siasa, mimi ni Victor Abuso. Wiki iliyopita maseneta nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walimwondolea kinga ya kutoshtakiwa rais wa zamani Joseph Kabila. Hii ilikuja baada ya serikali ya Rais Felix Tshisekedi kumtuhumu kushirikiana na waasi wa M23 ambao wanadhibiti miji ya Goma na Bukavu mashariki mwa DRC. Baada ya hatua hii, Kabila alijitokeza na kulaani hatua hiyo akimtuhumu rais Chisekedi kwa udikteta na kutaka kurejeshwa kwa uongozi wa kidemokrasia. Chama tawala kimlaani kauli ya Kabila, ambaye waasi wa aso, M23 na washirika wake wa karibu wanasema kiongozi huyo wa zamani alirejea Goma usiku wa Jumapili iliyopita kujadili hatua ya maseneta. Kauli ya rais wa zamani Kabila na ripoti za kurejea Goma. Ni Mali Ali, mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu, akiwa Paris. Karibu sana bwana Mali Ali. Asante sana kwa kunikaribisha. Asante sana. Na kutoka Nairobi tunaungana naye Francois Alwende, yeye ni mchambuzi wa siasa za DRC. Francois, karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana ndugu mtangazaji. Nianza nawe Mali ali, ukiwa hapo Paris, kwanza umepokea vipi taarifa za kwenda kwa rais Kabila huko Goma licha ya kutoonekana kadharani, lakini pia hatujaona picha zake wala video kama ilivyokuwa inatarajiwa? Kwa kweli taarifa hizo bado zinazungumzwa kama kweli au sio kweli lakini kiasi kikubwa zina ukweli kwa sababu ukiangalia, e, uanzilishaji wa kundi la FC la bwana Nanga, ni wazi kwamba uhusiano wa bwana Nanga na Kabila ulikuwa ni mkubwa, na hatua hiyo ni hatua ya mkono wa nguvu ambayo bwana Kabila aliandaa tayari e, kwa haya yote ambayo sasa e, yanaanza kumsibu kutoka upande wa serikali ya Kinshasa na hili linaweza likazidisha hali hii ya uwasi mashariki mwa Kongo ikiwa bwana Kabila e, atazidi kuona kwamba serikali ya Kishekedi inazidi kuhatarisha maisha yake na hatima yake ya kisiasa, yeye na kundi lake pia la kisiasa. Na Franco, wewe unasemaje? na watu wengi wanahoji kama amefika, kwa nini achague kwenda Goma? Kwanza kabisa, nafikiri si, muda huu si tena wa kushakia kwamba yuko Goma ama hayuko Goma. Rais mstaafu Kabila yuko Goma kwa sababu yote anaonyesha kwamba wale ambao wamedhibiti jiji la Goma wenyewe ndo walitangaza wazi kwamba yuko Goma. La pili, kuwa kwake Goma si jambo la kushangaza kwa sababu yeye mwenyewe aliyatamka, yeye mwenyewe na hata rais Tshisekedi alisema siku nyingi zilizopita kwamba ana uhusiano mkubwa sana na yanayotokea mashariki mwa Kongo. Na pia tukumbuke kwamba uchaguzi wa elfu mbili kumi na nane ni rais Kabila aliyekwenda tofauti na mapenzi ya Wakongomani kwa kumtangaza rais Tshisekedi wakiwa na huyo mwenzake nanga. Hilo si jambo la kushangaza, lakini pia inaonyesha kwamba wakongomani walitaka kuona rais Kabila akiwa akiwa anafanya siasa ambayo itasaidia nchi na wananchi wake kuliko haya ambayo tunayaona kwa sasa. Kabla ya ripoti hizi, tulimsikia rais wa zamani Kabila akizungumza na kumwita rais Chisekedi dikteta ambaye ameyumbisha nchi kisiasa na kiuchumi. Bwana Malali, unazungumzia vipi kauli hii, na kwa mtazamo wako inamaanisha nini? Kwa kweli, mimi ninadhani kwamba kauli hii ina sehemu kubwa ya ukweli. Utawala wa bwana Tshisekedi ni utawala ambao sasa unatumia mabavu na unatumia hila na mbinu za kuwaingua au kuwatenga wale wote ambao ni wanasiasa mashuhuri ambao wanaweza kutishia utawala wake. Mambo mengi ambayo yanaanza sasa kuchunguza nani Mkongomani na sio Mkongomani, nani msema Kiswahili, nani... yani kuna mambo tayari yanaanza kuwa ndani ya serikali ya Kinshasa ambayo yanaweza yakaidumbukiza Kongo katika dimbwi kubwa. Watu wasitizame tu majina ya viongozi na kule waliko, wakahukumu hatima ya Kongo. Lakini serikali ya bwana Tshisekedi ni kweli na mkono ambao sasa unaelekea kwenye udikteta, na hii ni hatari kwa Kongo, kwa sababu hana uwezo wa kuwa dikteta katika ardhi nzima ya Kongo. Atapoteza sehemu nyingi, na vikundi vya uasi vinaweza vikazuka vingi na vikachukua maeneo mengi ya Kongo na kumle lazimisha kuondoka au kumfuata hadi Kinshasa kwa sababu tunajua udhaifu wa serikali ya Kongo katika kuandaa jeshi na usalama wa raia na kuchunga mipaka; ni udhaifu mkubwa ambao una miaka mingi. Na Malwende, wewe unatathmini vipi hii kauli ya, ya Rais Kabila o? Rais Kabila alipokuwa madarakani, hata ha hawa ambao wako madarakani leo walimuita dikteta, na yeye anaita hawa ambao wako madarakani dikteta. Wakongomani wanajua nchi yao ina mashida, ina matatizo mengi na pia kuna ule mwingilio wa nchi za kigeni, nchi majirani. Ni kweli kwamba utawala wa Rais Tshisekedi haujafikia yale ambao wakongomani walitaka kuona baada ya kutawaliwa kimabavu na rais um, mstaafu uh, Kabila. Na pia wakongomani wamepitia mengi mambo ya vita, ambayo ukweli ni kwamba yasingeweza kuonekana yasinge, vita isingekuwa nchini Kongo, lakini kwa sababu kuna mwingilio wa nchi za kigeni unasababisha, na ukifuata vizuri, utawa, uh, ile speech hotuba ya rais mstaafu utagundua kwamba ni kuona kwamba kuna utofauti kidogo kwa vile ambayo alitaka mambo yawe kupitia Rais Chisekedi kwa mkataba wao walio usaini wenyewe. Mkataba huo bado haujawekwa, hujawekwa wazi. Wakongomani hawajui ni nini walichokubaliana, kile ambacho Chisekedi ameshindwa kuheshimu, na rais mstaafu Kabila ameanza kwenda tofauti nam. Lakini katika upande mwingine, serikali kupitia msemaji wake Patrick Muyaya, lakini pia chama tawala UDPS inasema kwamba Kabila hana jipya na kwa kauli yake hawezi tena uh, kuisaidia nchi uh, wakati alipokuwa madarakani matatizo haya yalikuwepo, na anajaribu kutatua changamoto ambazo alishindwa kuzimaliza. Uh, Mali Ali, wewe unazungumzia vipi namna serikali ilivyomjibu kwa sababu tayari kumeshaingia upinzani na uhasama? Ni lazima kasoro ndio zitangulizwe zi mbele. Kasoro kutangulizwa mbele, hilo ni jambo la kawaida. Ni kweli bwana Kabila eh, hakutoshelezea wakongomani yale ambayo walikuwa wanatarajia, kama vile bwana Kisekedi hawezi pia kuwatoshelezea wakongomani yale ambayo wanatarajia, kwa sababu eh, hasara za Kongo ni nyingi, zina muda mrefu, miaka mingi ya utawala wa bwana Mobutu kuingia kwenye vita. Kwa hiyo sioni kwamba kuna rais anaweza kuingia sasa hivi bila wakongomani kutafakari na kuelewa kwamba nchi yao tayari imeisha athirika kwa muda mrefu, wakaondokana na tabia ambazo ndizo sababu ya nchi yao kudorora na nchi yao kurudi nyuma, tabia za rushwa, wizi, uongo, kutokuwa na nidhamu kazini. Kwa hiyo ni nchi nzima, sio swala la rais mmoja ambaye leo tunaweza tukamlaumu mtu kwamba hakuongoza nchi, kwa sababu tatizo la Kongo limeingia sasa, limekuwa hadi kwenye mila na desturi za maisha ya watu kwenye mfumo wa maisha ya watu, mambo ambayo hayastahili kuwa na watu ambao waliostaarabika katika nchi kubwa kama ile. Naam, muda wetu kwa kweli unayoyoma sana, lakini Bwana Francois, tuzungumzie kwa kifupi kuhusu uh, uamuzi wa maseneta wiki iliyopita kumwondolea kinga ya kushtoshtakiwa rais wa zamani Kabila. Nini ambacho unakitarajia baada ya uamuzi huu? Uamuzi wenyewe kwa upande wangu ni nzuri, kwa sababu ni picha ambayo inaonyesha kwamba hakuna yule ambaye yuko juu ya sheria, na lingine ni kwamba ikiwa waliondoa kinga hiyo kwa sababu ya hesabu zao za kisiasa basi watakuwa wameleta shida katika nchi, kwa sababu kama alivyosema ndugu yangu hapo, nchi ya Kongo ina matatizo mengi, na kwa sasa Wakongomani wanajiona kwa upande wa lugha: Mswahili, Mchiluba, Mkongo, Mlingala na jambo hilo ambalo linaonekana kuondolewa uh, kinga Rais Kabila ni jambo la kuonyesha kwamba labda waswahili wengi ama watu wa Katanga wanaweza kusimama na yeye. Serikali ya Rais Chisekedi imemtuhumu kwamba anawaunga mkono uh, waasi wa M23 na FC uh, bwana Maliali, muda wetu kwa kweli uh, umeyoma kweli kweli, ni kupe labda kauli ya mwisho kuhusu Uh, uamuzi uliotolewa na maseneta wiki iliyopita uh, uamuzi ni uamuzi wa kisiasa ndio. Kwa kuwa unaonekana ni uamuzi mbaya, lakini kama ungekuwa ni uamuzi wa kisheria, kwa nchi yenye sheria, ni uamuzi ambao ungeonekana mzuri, na ingekuwa ni alama nzuri kabisa kuonyesha kwamba Kongo sasa, e, imekomaa kisheria. Lakini kwa kuwa ni uamuzi wa kisiasa kummaliza yule ambaye ana tishio basi uamuzi huu utakuwa na madhara, kwa sababu bwana Kabila ana chama kikubwa cha PPRD nchini Kongo, na ni mtu ambaye katawala Kongo kwa miaka mingi, kwa hiyo ana mkono mrefu ndani ya Kongo na. Asante sana Mali Ali, mchambuzi wa siasa za ukanda wa maziwa makuu, kwa kuzungumza nasi wiki hii kwenye makala ya Wimbi la Siasa, ukiwa hapo jijini Paris. Nashukuru sana kwa kipindi hiki. Naam, na kushukuru pia Bwana Francois Alwende mchambuzi wa siasa za DRC ukiwa jijini Nairobi. Asante, nashukuru pia ndugu mtangazaji. Naam, msikilizaji, hadi wakati mwingine kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri. <coughs> Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa ina wanachama nane. Lengo la Jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuwa kuwezesha raia kusafiri na kufanya biashara bila vikwazo. Lakini je, msikilizaji, binafsi umefaidika kivivyote kuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki? Kwa mtazamo wako, unahisi nini kifanyike kuboresha sera za Afrika Mashariki? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu mtandao wa WhatsApp 254 110 000 420. Kwa haraka ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea msikilizaji, miongoni ni pamoja na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International la watuhumu waasi wa M23 wa wanaungwa mkono na Rwanda kuwatesa na kuwaua raia mashariki mwa DRC. Anaitwa Rose Kana na wimbo wake huu Mami. amii wake Roska na Rwanda, huyo kutoka huko namna hiyo. Ndio wimbo unatamatisha matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Victor Abuso fundi wa mitambo Collins Kadhambi, upande wa mitandao ya kijamii kuhakikisha unatupata vema Boldrin Ambale. Shukrani za dhati pia kwake Minslet Ijai. Nimepokea jumbe nyingi tu kutoka kwenu wasikilizaji, asanteni sana. Matangazo mengine katika lugha ya Kiswahili jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka Nairobi.