Na matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Nam tuangazie aliyopewa uzito Viwanjani na Benson Wakoli, bila shaka hadi bilali. Tuanze kule Rwanda ambapo baada ya mapumziko hapo jana mashindano ya mpira wa vikapu kwenye ukanda wa Nile ya kufuzu kwa fainali za kombe la dunia nafanyika Rwanda, na sasa yataendelea leo ambapo klabu ya City Thunder kutoka Kenya itakuwa inachuana na MBB Blue Soldiers kutoka Afrika Kusini mida ya saa kumi na moja jioni, kisha baadaye saa mbili usiku APR ya Rwanda itakuwa inacheza na Al Ahli ya Tripoli kule Libya. Mechi hizo zote bila shaka, matokeo tutakuwa nayo hapo kesho nchini Kenya bwana, klabu ya Gormaya ambayo sasa imetangaza rasmi uh, ama imetangaza kuachana rasmi na kocha wake ambaye amekuwa akifunza klabu hiyo tangu mwezi Machi, ambaye ni Sanisa Mahik, raia wa Croatia. Taarifa za ndani zinasema kwamba uh, mkataba huu wa kuachana ambao umekubaliwa na pande zote mbili umetokana na kwamba uh, Gor imekuwa ikiandikisha matukio duni. Bado unajua, kuna kipindi Gormaya iliandikisha ushindi miaka tatu mfululizo. Sasa msimu huu imekuwa ikisuasua, na sasa basi, uh, usimamizi wa klabu ya Gurumaya umesema basi, tosha ni tosha. Lakini kumekuwa na taarifa kwamba kocha huyo amekuwa akihujumiwa. Uh, ni tetesi ambazo tutafuatilia tuone kama kwamba ndo za kweli au si za kweli, za kweli. Mm -hmm. Kule Ulaya, uh, kule nchini Brazil, alikuwa rais wa shirikisho la soka nchini humo Ednardo Rodrigo ameondoa uh, kesi mahakamani ya Uh, kutaka alikuwa meonde, anas, anapinga yeye kuondolewa ofisini, na sasa ameondoka si kamani. Hatua hii sasa inatoa nafasi kwa uchaguzi kufanyika na rais mpya kuchaguliwa. Alikuwa bwana anakabiliwa na kashfa kwamba alichaguliwa mwezi Machi, lakini inasemekana kwamba aligushi baadhi ya saini e, ya wajumbe wale wa kupiga kura. Ku, kura na sasa amesema ameinua mikono juu, ameondoka sasa, ataki tena hiyo kazi. kule Marekani ni kwamba mwenyekiti wa mchezo wa tenis nchini Marekani, Brian uh, Vahli amesema kwamba uh, uga wa Arthur Ashe utakaotumiwa kwa mashindano ya US Open umetengewa dola milioni 88, uh, na kufanya ukarabati. Anasema yaani, unapewa sura mpya kabisa, na sura hii basi itahakikisha kwamba uwanja huu ndio unakuwa bora zaidi kwa mashindano yote ya US Open. Leo kuna mechi kadhaa zitakuwa zinachezwa kule Ulaya, ambapo Crystal Palace itakuwa inacheza na Wolves, wakati Manchester City, kilabu kubwa kabisa, itakuwa inacheza na Bournemouth. Tulisema matokeo hapa, tutabiri mshindi anajulikana kesho, tutajua kabla ya mechi kuanza, tunajua nani mshindi. Kweli kama unavyosema tusiandiki mate na wino upo. Kesho tuombe uhai, tutakuwepo hapa. Ni kushukuru sana Ali Bilali. Niko hapo kwa sasa. Nam saa mbili dakika arobaini na tatu wa Afrika Mashariki. Tuangazie sasa aliopewa uzito magazetini na Emmanuel Makundi. Karibu Nam. Asante Bilali, nianzie kule barani Ulaya. Gazeti la The Seattle Times, New York Times, Washington Post yameandika uh, kuhusu simu ambayo Trump alimpigia Rais Vladimir Putin kuzungumzia mchakato wa amani wa Ukraine, lakini uamuzi wa mahakama ya juu kuamua kuruhusu Rais Trump kuondoa hadhi ya raia wa Venezuela ambao alikuwa amepewa hifadhi. Rais Trump tangu ameingia madarakani, amekuwa akifukuza wageni ambao wako nchini humo bila vibali ama walipewa hifadhi maalum na aliyekuwa rais wa nchi hiyo uh, joe Biden ana huruma kabisa <laughs> The Guardian la Uingereza limeandika Netanyahu aapa kuidhibiti Gaza yote na bila wakati huo ambapo ameruhusu ame misaada kwa mara ya kwanza kufika kwenye eneo la Ukingo wa Gaza. Le Figaro limeandika kuhusu simu ambayo Rais Trump alimpigia uh, Rais Putin, lakini pia mkutano wa wawekezaji na mataji eh, wafanyabiashara kule Ufaransa, kati ya Rais Emmanuel Macron na wafanyabiashara ambapo wamesema yuko tayari kuwasaidia uh, kupata fedha na kuwekeza uh, katika nchi hiyo ili kutengeneza ajira za kutosha. Ni habari ambayo imepewa nafasi pia kwenye gazeti la Le Parisien. Gazeti la Daily Maverick la kule nchini Afrika kusini Bilali limeandika kuhusu ziara ambayo uh, Rais Ramaphosa anatarajiwa kuifanya pale Washington na atakutana na Rais uh, Donald Trump kuzungumzia sintofahamu iliyojitokeza hivi karibuni, ambapo Trump alisitisha misaada akituhumu aki Afrika Kusini kwa nyanyasa wazungu wachache ambao baadhi yao wamekusha pewa hifadhi ya muda kule Marekani, taraji utapatikana mwafaka labda, mm -hmm. Tovuti ya redio Okapi, redio moja mataifa kule DRC, imeandika wiki ya kujua hatma ya rais Kabila pamoja na Matata Ponyo ambao ikiwa bunge la seneti kamati maalum itaridhia kuondolewa kinga basi watashtakiwa kwa madai ya uh, matumizi mabaya ya ofisi, lakini Kabila yeye anadaiwa kushirikiana na waasi wa M23 kule mashariki mwa DRC. The New Times la Rwanda limeandika kuhusu mkutano wa kimataifa wa usalama ambapo Rais Paul Kagame amesema kwamba lazima bara la Afrika lijitegemee kwa ulinzi na usalama. Daily Monitor la Uganda limeandika wabunge wa NRM wapewa kamba Uh, kuamua kuhusu mswada tata wa UPDF bunge wa jeshi la nchi hiyo ambapo mahakama za kijeshi mm, zitaruhusiwa kuwashtaki. Ni kushukuru oh, sana Emanuel yeah. Makundi na nimkaribishe hapa mwenzangu anatujia na makala ya siha njema. Ujambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Swala zima mezani wiki hii ni utendakazi wa tezi ama thyroid, kiungo ambacho ni muhimu sana katika mwili wako, ambapo wakati mwingi huwa tunapuuza, lakini utendakazi wake unaweza kuwa na maana ama madhara kubwa katika mwili wako. Kuchambua swala hilo la matatizo ambayo yanaathiri tezi ama thyroid. Nipo nao studio warembo watatu ambao ningependa wajitambulishe, nianzie upande wangu wa kushoto Asante sana. Jina langu ni Sara Katule, nashukuru kuwa hapa leo. Upande huu wa kulia nipo na warembo wawili. Hujambo, kwa majina anaitwa Joanna Mimo, nashukuru kuwa hapa pia. Upande mwingine, hujambo. Okay, kwa jina anaitwa Audrey Nganga. Nianze tu kwa Sara Katule Uh, tunapozungumzia suala la tezi ama matatizo ambayo yanakumba tezi tunasemaje? Lakini thyroid ni gland ambayo inapatikana hapa chini ya shingo ama vile wanasema eh, chini ya Adam's apple, na hiyo gland huwa inatoa homoni ama kemikali fulani ambazo kila wakati zinafaa kuwa ziko in balance. Na kama moja iko juu na ingine iko chini, sasa hapo tunasema kuna shida ama kuna tatizo fulani. Thyroid huwa inathibiti ama inasimamia kazi gani katika mwili wako? Homoni zozote ambazo zinatolewa na tezi um, au thyroid gland huwa ina manufaa mengi sana kwa mwili. Kwanza tuanze na ile tunaita metabolism, ama vile mwili wako unakata mafuta. Ama, um, chakula, chakula tuseme au nutrients ambazo zinatoka kwenye chakula pia ina, inasaidia na ku, ile tunaita weight management. Pia inasaidia na tuseme mwanamke akipata mimba mtoto akikuwa ndani ya tumbo huwa zinasaidia sana, um, katika development ya fi, ile tunaita fetus ama mtoto akiwa tumboni. Kwa hivyo tunaposema kwamba thyroid ama tezi inakuwa na shida inamaanisha ni shughuli gani za mwilini ambazo zinakwama metabolism. Sasa hii unapata either iko juu ama iko chini. Kwa pande ya reproductive health, nazo hazi, hazifanyi kazi vile ambavyo inafaa. Unamaanisha damu ya, uh, ya, ya mwezi ndio, eh. Ina, inakuwa, inakuwa kidogo kulingana na vile homoni za thyroid zina, zinatoka kwa mwili wako. Unapata na ile tunaita anxiety unapata una ya kwamba vile hauna nguvu sasa, hutaki kufanya chochote. Saa zingine hiyo kukosa kusikia, hauna nguvu, inaweza enda ifike mahali ya kwamba unaanza kushikwa na shida hata sasa za akili. Unaanza kusikia ni kama uko na hauna raha, alafu unaanza kuenda ni kama unaenea upande wa kuingia katika depression. Huo, unapata pia, nywele inaanza kukatika. Kuna matatizo makuu mawili ambayo huwa yanakuja na tezi kutofanya kazi. Joan, tatuelezea upande mmoja ambapo tezi inashindwa kutoa homoni ambazo zinahitajika kwa mwili wako, na upande mwingine Odi atatuambia inamaanisha nini wakati tezi inapofanya kazi kupitiliza. Nianze tu upande wa Odi. Homoni ikiwa juu zaidi, huwa unakuwa na dalili mengi, kwa mfano da moyo inapiga kwa u upesi ama pia joto kwa wingi, unakosa pia usingizi vizuri. Siku ya kwanza nilipopatikana na hiyo ugonjwa, moyo ilikuwa inapiga almost 143 mm -hmm. Yes. E, sasa ikifika hapo hata kusimama ni shida, unasikia tu vibaya. Pengine daktari wako alikwambia hali hiyo inaitwa nini? Unaweza ukaelezea hata kwa lugha ya Kiingereza ndio msikilizaji aweze kufahamu, wakati unasema tezi inafanya kazi kupitiliza, kwa Kiingereza Kiingereza huwa tunasema ni hypothyroidism. Joan, hebu tuelezee safari yako. Kwangu mimi nilianza kukua na shida ya hypothyroidism. <coughs> Hormone yangu iko chini kabisa. Uh, 2020. Dalili kama gani? Uh, kama kuchoka sana, ilikuwa shida kubwa kuamka. Hata uh, zile kazi za nyumbani zilikuwa zinanishinda kufanya. Pia ishu ilikuwa ya nywele, nywele yangu ilikuwa inamea vizuri na hata kwa sasa bado tunang'ang'ana kufanya at least ikue. Mikono baridi, kuchoka, vitu kama hizo. Pengine mara ya kwanza ulipopata dalili kama hizo, ni nini ambacho ulifikiria kabla daktari aweze kuthibitisha kwamba tezi inashindwa kutoa ama kuzalisha homoni ambazo ni muhimu kwa mwili wako? Kwanza ilifanyika kama nime nimepata ajira na ilikuwa kwa kaunti ingine. Sasa nilikuwa nadhani mebi ni sijazoea upande wa huku wa, wa nchi ndio napata hivyo so, nilikuwa nadhani maybe tu ni hiyo climate. Kumbe ilikuwa sio climate, ni tenzi yangu ilikuwa na shida. Na we Audrey, ulikuwa unashuku nini wakati ulipoanza kusikia mapigo ya moyo ama moyo inakwenda mbio sana? Ha, nilifikia labda kuna ugonjwa niko nayo ambayo haijulikani. Na Sara, nirudi kwako. Mimi shida yangu ilikuwa ni hiyo, tunasema thyroid gland yangu ilikuwa inatoa hormones kupita kiasi. Wakati wa kwanza mimi kujua ilikuwa baada ya nimeshapata mtoto alafu nikaanza tu kukuwa nasikia sio mimi, nilikuwa nasikia natetemeka, nachoka haraka, moyo wangu unapiga haraka, nina, ninatoa jasho nikifanya kitu kidogo tu na nimeanza kutoa jasho. Waliponidiagnose kukuwa na shida ya hyperthyroidism, nilikuwa nina, ninapeleka mtoto wangu hospitali alafu nikimbeba hapa mbele, nikasikia nimechoka zaidi, yaani hadi ningepata ajali ya barabarani. Mtoto wangu nilipokuwa nikimnyonyesha, unapata sina hata maziwa. Sasa hapo ndio nilijua niko na shida. Sasa kurudi kwenda kuona daktari, sasa kukasirika, kuingia kwa ofisi ya, ya daktari, nikamwambia mimi sitoki hapa hadi uniambie shida yangu ni nini. Na hapo ndio aliweza kuni, kuni sasa kuni, kunitatulia shida yangu. Akapima vipimo vyangu, akapata viko juu kabisa, alafu sasa hapo ndio safari yangu ya kupata matibabu ya thyroid ilianza, Sara. Huwa wakati mwingi mtu anapoambiwa kwamba una shida ya thyroid kitu cha kwanza ambacho kinakuja akilini ni kwamba lazima ukuwe na uvimbe. Wagonjwa wengi ambao wako na shida ya thyroid shida zao zilianza pengine hata wakiwa wasichana na hawakujua kwa sababu ya kuto, ya kutopimwa. Mimi naweza sema kwa hakika shida zangu zilianza nilipokuwa msichana nilipoanza kushikwa na hizi menses, um, menstrual cycle unapata ziko na wakati mwingine zinakuja zikiwa very heavy. Uh, saa zingine zinapotea haziji. Kwa hiyo Sara, ni vitu gani hivyo ambavyo unaweza kusema kwamba mtu anapoanza kushuhudia inafaa kujiuliza kama thyroid ama tezi hmm, iko sawa? Tuseme kuanza kuchoka tu, mm -hmm, ama tuseme vile ukipanda ngazi, ukipanda stairs, ukienda ofisini, unasikia ukimaliza, unasikia roho yako inapiga haraka. Unakaa tu unakatu, lakini unasikia roho yako inapiga haraka. Ya pili sasa ni either una unaona unakata kilo haraka na huelewi ni kwa nini. Napia un, unaongeza alafu ukijaribu kukata inakuwa ni vigumu kukata. Saa ile unajaribu kupata mimba unapata haishiki, ama ukipata mimba inatoka. Alafu jambo lingine ni ile tunasema mental health, unaanza kusikia ni kama kwa Kizungu wanaita pessimist, yani kila kitu, eh, hakuna kitu kinakupa matumaini, huna raha ukiongelesha watu, mtu akikuangalia na juu eh, kabisa tukimalizia, Joan Odri na Sara, bila shaka kuna habari nyingi ambazo ni potovu kuhusu ugonjwa ama matatizo ya thyroid mm -hmm. Aa, nianze tu kwako Sara ni kuje kwa Odri na jo iona mtu ambaye hana nguvu na mtu ambaye anakaa ni kama fikira zake zinakaani kama zinataka kum, kumtoka saa zingine, yeye mwenyewe anajua vile anasikia kwa mfano mimi nimeitwa kuingililia mambo mengi sana ya kinyumbani ya mtu ambaye haeleweki, ya kwamba akona shida ya thyroid, na sasa wanataka kumtuma katika hospitali ya mental health. Lakini shida hana, hanaye mwenyewe anajua, anajua mimi sina upotovu wa akili. uh -huh. lakini sasa familia wale ambao wanamzunguka wakiwa kila saa wanaona ni kama ana, ana, ana, ana shida ya upotovu, ni chizi. So ukiona mtu akona shida kama hiyo, kama madaktari wenyewe We, kabla ham, ampe dawa kwanza atampima thyroid ajue vi, vi, ki, kiwango chake cha thyroid. Then pia sisi pia ni lazima sasa tuanze kuungana tuweze kuelewa mtu kabla hatujaanza kuongea maneno huko kusema hivi na vile sekunde thelathini od na joan wengine kama thyroid ikikua uh, uh, uh, homoni iteze inatosha, lazima kumenona pia. Kuna ile wanasema lazima tu kama kuna ugonjwa wa thyroid, lazima kitu ikuwe ime mm, inaonekana ya uvimbe. Na kumbe si hivyo. Wengine wanasema ukikuwa tu na shida ya thyroid kabisa kabisa hautapata watoto, Jod. Lakini mm na matibabu unapata, Audrey. mm -hmm. mm -hmm. Tukimalizia hii, ugonjwa sio wanawake peke yake. mm -hmm. Ukweli ni kwamba wanawake huadhirika zaidi, lakini pia kuna wanaume pia wana hii tatizo la tezi. ni seme, shukrani sana Sara, shukrani sana Joan, shukrani sana Audrey. Mimi ni Carol Korel, hadi wakati mwingine, kwa heri <mulia> na wanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya akiwemo jaji mkuu mstaafu Wili Mutunga na mwanasiasa wa upinzani walizuiwa kuingia nchini Tanzania walikokwenda kusikiliza kesi ya waini inayomkabili kiongozi mkuu wa upinzani Tundu Lisu. Rais Samia Suluhu Hassan amesema serikali yake kuhusu wanaharakati wa kigeni kuingia nchini Tanzania na kuingilia maswala ndani Unazungumziaje kauli ya rais Samia? Unadhani hatua hii inayoumbisha demokrasia katika nchi za Afrika Mashariki? Tutumie maoni yako kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254 110 000 4 Tutamatishe matangazo yetu na kibao hiki folomiana kutoka kwake Chris Easy, Kevin Kede na The Ben, wote kutoka nchini Rwanda. Chris Easy, Kevin Kede na The Ben katika kibao chao wanakuambia mapenzi ni maradhi, kama ilivyo maradhi mengine yanaua pia. Ni kibao hicho maalum kwako Valerie Mumbere, ambaye muda huko yewani pale Butembo umefungulia redio ili watu waweze kutusikia vizuri tu profe, prof, prof, Profesa Albert popote pale ulipo, lakini pia Tresor Ndaisenga ukiwa pale Bujumbura nchini Burundi, Etienne ukiwa pale Goma na upo hewani muda huu. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe kwenye matangazo ya asubuhi chini usimamizi wa mwenzangu mlalo Makundi. Fundi mitambo ni Collins Kadhambi. Shukrani za dhati kwa Collins, kwa Benson Wakoli pundi na kupeleka Paris.