na Uingereza, na msaa mbili dakika 40 Afrika Mashariki. Punde tunashuka viwanjani. Naam, tayari, uh, Bwana Wakoli ameungana nami hapa studio kutujuza yaliyopewa uzito viwanjani. Uh, kuna nini, Benson Wakoli? Naam, nataka kwanza tuanze na matokeo ya mechi ambazo alichezwa jana kwenye ligi ya Uingereza ambapo klabu ya Arsenal, sijui kama umekutana na shabiki wote wa Arsenal asubuhi hii. Kwa nini? Wamefurahi, sijui furaha ni ya nini baada ya kuibuka tuna ushindi wa bao moja dhidi ya Newcastle. Eh, kwa sababu Arsenal Arsenal, imejihakikishia nafasi ya pili. Hmm. Kwa hiyo eh, ndio maana wanafurahi. Lazima kufurahi kwani kwani usifurahi, ndugu yangu. Mechi nyingine pia zilizochezwa ni Leicester City ilikuwa inacheza na Ipswich, ambapo Leicester waliibuka na ushindi wa mabao mawili. Brentford ilikuwa inacheza na Fulham. Fulham wakaibuka na ushindi wa mabao matatu dhidi ya mawili ya Brentford. West Ham walikuwa wanacheza na Nottingham Forest. Nottingham Forest ilikuwa na ushindi wa mabao mawili dhidi ya moja. Everton na ilibuka na ushindi wa mabao mawili dhidi ya Southampton ambao waliambulia patupu bila kutoka na chochote. Mechi nyingine ambayo itachezwa leo, mechi nzuri tu ni Liverpool itakuwa inacheza na Bra, uh, Brighton. Liverpool bwana inashabikiwa na jamaa fulani anaishi kule Goma anaitwa Papa Jack. Jamaa ameshaonyesha mpaka suti ya uh -huh, jezi ya Liverpool kutoka kichwani mpaka kiatu cha blue. Namuuliza kwa nini, anasema tu ni uzalendo. Ni uzalendo wa aina gani? lakini Uh, kule Ulaya bado bwana, um, Ali Bilali, ni kwamba mechi za Italia Opens zilichezwa hapo jana na mchezaji anafahamika kama Janik Sina, uh, anasema kwamba Alikubali tu ushindi wa Carlos Alcaraz baada ya kusema kwamba ilikuwa mechi nzito na ilikuwa mechi nzuri ambapo sasa Carlos ndiye mshindi wa mashindano ya Italia Open. Wawili hawa pia walicheza katika mashindano ya Beijing, na sasa anasema kwamba amejifunza mengi tu kutokana na mechi ya Italia Opens. Ukumbuke kwamba jamaa huyu amerejea tu kutoka uh, kutumikia marufuku ya miezi tatu, ambapo alipatikana kwamba alikuwa anatumia dawa za kusisimua misuli. Tukarejea hapa Afrika, Ali Bilali, ni kwamba mechi za mashindano ya mpira wa kikapu kwenye ukanda wa Nile, mashindano ya kufuzu kwenye fainali za kombe la dunia mpira wa vikapu ambayo yanafanyika kule Rwanda, hapo jana kulichezwa mechi kadhaa ambapo MBB Blue Soldiers kutoka Afrika Kusini walikuwa wakicheza na APR ya Rwanda, APR ya Rwanda wakaibuka kuti tanda hawa nao wanajina nzuri lakini walishindwa kutamba dhidi ya Al Ahli ya Tripoli ambapo Al Ahli ya Tripoli ilishinda kwa vikapu mia moja kumi na tano dhidi ya thamani na saba. Nimalize na taarifa kwamba uh, vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini kutoka kule Afrika Kusini ndio mabingwa wa kombe la mataifa ya Afrika ambapo walishinda bao moja dhidi ya sifuri ya Moroko, ya Moroko. Na, na, na, namsambia dakika 43 Afrika Mashariki, na sasa nampa nafasi Emmanuel Makundi atujuze aliyopewa uzito magazetini. karibu Makundi. Na mnianzie na magazeti ya kule nchini Marekani Bilali ameandika kuhusiana na Uh, saratani ya kibofu ambayo Rais Joe Biden amebainika kuwa nayo, rais mstaafu uh, wa Marekani uh, lakini pia kuna habari nyingine imepewa nafasi uh, uh, sera ya Trump kuhusu uhamiaji endelea kuibua utata, wakati huu, kesi zikiwa lukuki katika mahakama uh, za kule Marekani kutaka kuzuia mipango ya kuwafurusha wageni ambao wameingia nchini humo na pengine wana vibali ama walipewa hifadhi na alikuwa rais wakati huo Joe Biden, lakini ni habari nyingine kwenye gazeti la New York Times ni ileile ku kuhusu ugonjwa ambao Joe Biden amebainika kuwa nao, lakini mashambulio ya ndege nyuki ama drone yaliyofanywa na Urusi eh, katika ardhi ya Ukraine, wakati huu rais Donald Trump akitarajiwa juma hili kuzungumza na rais Putin kuangalia namna ya kumaliza vita yanayoendelea, hii uh -huh. Ikuwa ni kizungumkuti kama ilivyo kwa Sudan na kwenye mizozo mingine kama ilivyo tu DRC. Kabisa kama ulivyosema, ulivyosema <laughs> hapo. Ndege nyuki, unajua kuna, <laughs> kuna silaha kabisa, wapo mm. kama nyuki vile vile. Eh, kabisa, wanakushambulia, wanakushambulia. Na sana Le Monde la kule nchini Ufaransa limeandika kuhusu mkutano unaowakutanisha wakurugenzi watendaji ma wa makampuni makubwa ya Ufaransa ambao wanakutana na Rais Emmanuel Macron kumweleza namna gani anaweza akachochea, eh, wawekezaji kutoka nje kwenda kuwekeza kule nchini Ufaransa. Kama unavyojua kwamba Rais Macron amekuwa katika shinikizo kubwa kutokana na hali mbaya, uh, ya uchumi kwenye taifa hilo. Hali ya maisha, gharama ya maisha imeendelea kupanda. Kweli kabisa. Gazeti la Majira la nchini Tanzania limeandika moja ya habari ambayo umeisema, Bilali. Profesa Janabi ashinda kwa kishindo, WHO awabwaga wengi kete zilizompa ushindi hadharani ni uzoefu wake pamoja na Rais Samia kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia. Umeme wa jua kupunguza gharama za uzalishaji migodini, ni habari ambayo imepewa nafasi kwenye gazeti hilo. Gazeti la Mwananchi limeandika janga la bandari bubu linavyong'ata na kupuliza, ni ripoti maalum. Profesa Janabi alivyoshinda kwa kishindo, huku habari nyingine ilioandikwa, kesi ya Hab, habidabset, uh, Zito Kabwe, nitausema ukweli wote kotini. gazeti tovuti ya redio kapi imeandika kuhusu yale ambayo tulikuwa tunazungumza kuhusu juhudi za upatanishi. Kama ulivyoona, rais wa Kenya yupo kule Togo kama ulivyosema, na wapatanishi wengine akiwemo Olusegun Obasanjo hmm, wakikutana kujaribu kuangazia namna gani wanaweza wakaandaa mchakato mzuri wa kuwakutanisha rais Kagame na Felix Tshisekedi Nam, lakini <laughs> Haki zako, Jua haki zako na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya jua haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala leo msikilizaji, tunajadili na kuzama kuangazia haki ya waafrika wanaokimbilia mataifa ya ughaibuni kutafuta ajira. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International katika ripoti yake hivi punde limesema wafanyakazi wa nyumbani wanaotafuta ajira nchini Saudi Arabia wameripotiwa kupitia madhila mengi tu ikiwemo kufungwa jela, ubaguzi wa rangi, kubakwa na hata kuuawa. Katika ripoti hiyo Amnesty International imetuhumu serikali ya Kenya, ambayo ni moja ya mataifa yanayotuma raia wake kwenda kutafuta ajira nchini Saudi Arabia, kwa kusalia kimya, licha ukiukaji huu wa haki za binadamu unaotekelezwa na mataifa mengi ya ugaibuni, wakati huu nao wa Saudi Arabia ikitangaza uh, kuanzisha sheria ya kuwalinda wafanyakazi wa mataifa kigeni. Kwenye makala haya msikilizaji, mimi Benson Okoli nashirikiana mwenzangu Diana Wanyonyi ambaye amezungumza na wadau mbalimbali kuhusu vitendo hivi vinavyofanyiwa wafanyakazi wa nyumbani katika mataifa ya ughaibuni. Diana Wanyonyi yuko kule jijini Mombasa nchini Kenya. Na msikilizaji, moja kwa moja basi, namwachia usukani mwenzangu Diana Wanyonyi. Hizo ni sauti ya wanawake waliohudhuria mkutano kuhusu haki zao za kimsingi katika ukumbi mmoja hapa mjini Mombasa. Ingawa wanaonekana wenye furaha, vifuani wana makovu yasiyoweza kufutika, kufuatia dhuluma walizozipitia katika mataifa ya Kiarabu wakifanya kazi za nyumbani. Agnes, jina lake si halali, ni mwanamke aliyekwenda Saudia miaka kadhaa zilizopita alirudishwa nchini baada ya kuteswa na kudhulumiwa na mwajiri wake. Tukaja, tulikuwa kama wasichana kama grupu ya wasichana ishirini, tulikuwa tumebukiwa basi kutoka hapa, ambayo ilikuwa tuwasafiri tuenda Nairobi. Sasa kufika hapo Nairobi, agent amekuwa mkali, katupeleka sehemu hivi, alitulaza chini, alikuwa hakuna matandiko hakuna kitanda, alitoka katufungia kwa kwanja, kaa tungoje atatupeleka airport usiku, akatukujia tulipofika airport, ilikuwa hatujaona kontakti yetu huko huko Ndo ulikuwa tumepewa contract hapo hapo, ndo tukakabidhiwa passport zetu, tukaingia kwa ile boarding pass, ndo unajua unaenda nchi gani. Ndege yetu ikafika hiyo ya kwenda Saudia, maanake mimi nilikuwa naenda nchi yaitwa Saudia, mahali kwaitwa Damam. Tulipofika hapo Damam, nikachukuliwa na bosi wangu, alikuwa ni mwanamume, kapewa paspoti yangu. Sa tulipofika kwa nyumba, nikaambiwa niweke mizigo yangu hapo nje, katupiwa zile uniform zao za kuvaa za wafanyikazi, nikaambiwa nibadilishe ndo niingie ndani, nikaanza kazi mimi. Kazi unafanya hata huoni dalili ya kula, mara wale watoto wake wanaanza kukupiga. Mtoto wake wa kiume badala aende msalani, eh, anakuja anatoa ule uume wake na anakukojolea hapo hapo. Ukienda ukimwambia ule mama wa nyumba, anaanza kukuitaita majina ya Kiarabu, hata huelewi ni majina gani. Miezi mitatu imepita, sina nguvu, manake kula uli. Ule mama akienda akisahau kufunga friji, ndo mimi niibe, kama ni mkate ama ni mayai yako pale, mimi ni karange nipike nile kwenye choo, maanake pia hawezi kuruhusu. Akija kikupata walapo familia nzima watakupiga. Ukawa ni asubuhi, nikamwambia ule baba ah, mi mali imefika, nilikuwa naomba kama mnaweza nipeleka ofisini. Akaniambia wengoja hapo, akaenda akaleta ndugu zake wawili wa kiume, wakawa naongea Kiarabu, mi sikuelewa wanaongea nini. Sasa ule mwingine nikaona amenishika mkono, ule mwingine amenishika mkono huku, alafu ule baba akaja kwa nyuma akanigonga huku nyuma, nikaanguka. Ilikuwa nimevaa ile unifomu yangu ya kazi, akairarua huku kwa nyuma, alafu akaanza kunisodo maizi. Ule baba wa nyuma alipomaliza eukza, sasa nilivumilia manake nilijua hapa niking'ang'ana nao si kwetu, na nilikuwa nishasikia stori kitambo. Ndo nikaanza kupata ile panic attack kuwa watu wa wanauliwa. Nilipomaliza hapo mi nikapanda juu, wakanifukuza wakaniambia kelb toka toka na Kiarabu, yani wakaniita mbwa. Kuna msichana wake mmoja alikuwa akinipenda sana, nikachukua ile simu yake siku hiyo, alikuwa amejisahau, mi nikarekod video haraka nikalogin to Facebook nikaplod video mkasema, mtu yote atapata hii video, antafutie msaada haraka iwezekanavyo, maanake siko palipazuri. Watu wenye nilikuwa nao katika grupu ya youth kanisani kitambo, maanake mimi nililelewa na church kama mtoto yatima, wakapata hiyo video ndo wakanipigania ajent, wakaambiwa waje wanifuate kwa hiyo nyumba na wanirudishe nikiwa in one piece. Wanawake wengine niliozungumza nao wamesema mazingira ya kazi katika mataifa hayo yalikuwa mabaya. Kwa majina, naitwa Mwanamwisho Matano. Nilienda Saudia 2016. Kwanza nilikuwa wale watoto wananiogopa mi ni mweusi kweli. Mimi nilifanya kazi 3 months sikulipwa hata shilingi na nikagonjeka. Hizo hizo ndani ya 3 months nikagonjeka, nikarejeshwa kwa ofisi, na kwa ofisi nao waliamua kunipeleka hospitali, lakini pia nao hawakunipatia pesa wakiniambia Hospitali ni pesa yangu imesimamia matibabu, kwa hiyo nilitoka kule nikiwa sina hata shida. Musa Hassan ni mmiliki wa kampuni ya mawakala kutoka Kenya inayopeleka wanawake kufanya kazi ya nyumbani nchini Saudi Arabia. Shida inatokezea, msichana, unatoka hapa unakubali mshahara wa mia nane. Kule kuna wasichana ambao wametoroka kwa matajiri zao, ambao ukitoroka kwa tajiri ushatoka kwenye ile system yao, hawakusimamii hospitali, hawakusimamii tiketi, hawakusimamii na wao wenyewe wanakuripoti kwa foreign affairs mi naweza nikakwambia ni 70% ya wasichana wamejenga Malindi, Mombasa, Kakamega, mini imepelekwa kwa system nzuri na system ambayo haina udanganyifu. Ukienda kisawasawa kwa tajiri, kija kwa ofisi umelalamika, wabadilishi wa tajiri ama haiwezekani utoke ukimbie polisi. Jua haki zako. na Benson Wakoli. Iwapo msikilizaji, ndipo unafungulia redio yako, makala hewani ni jua kizako ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunaangazia matatizo wanayowapitia wafanyakazi wa nyumbani kwenye mataifa ya ughaibuni. Mwenzangu Diana Wanyonyi alikuwa amezungumza na wadau mbalimbali mbali, na hapa anaendelea. Zainab Kombo, afisa kutoka shirika la Amnesty na aliye pia wakili, amesema wakati imefika kwa serikali ya Kenya kuweka sheria madhubuti ya kuwalinda raia wake ili kuhakikisha hawanyanyaswi. Ripoti inaangazia walikuwa wana, wanapitia wakati wanafanya kazi Saudi Arabia na tunajaribu kupea gavamenti yetu suluhisho ambazo zinaweza fanyika ndio watu wetu wapate haki, hadhi yao iwe inastirika wakati hata mtu anatoka kwenda kufanya kazi. Mojawapo ya yale tunasema ni kwamba wasaidiwe kufuatilia kesi zao pindi mtu amerudi kutoka Saudi Arabia, kwa sababu wengine utapata ima mtu amekuja kama amekufa. Pili, tunawaambia kwamba waongeze maofisi Saudi Arabia vile ilivyo sasa hivi, ofisi ni mbili peke yake, na wakati mwingine wapata uki kupitia dhulma, inabidi usafiri hadi siku mbili kufikia konsula, ambayo tunasema inaleta shida kubwa, kwa sababu wale wengine ambao wako katika dhulma, wengine wamepokonya simu, amepokonya passport, so hana ile njia ya kuwa atapea malalamishi yake, na iseme kuwa watu wetu hawatadhulumiwa nchi zingine, itakuwa pale ndani kuna vipengee vya kihaki za kibinadamu, ambayo itakuwa inalinda wananchi wetu wakitoka Kenya kwenda kutafuta kazi kwengine. Mkurugenzi mkuu wa shirika Trace Kenya, Paul Adhoch amesema humu nchini takriban wanawake elfu kumi na nane hulanguzwa kila mwaka huku akitaka uchunguzi wa kina ifanyike ili kutambua kiini cha vifo vya wanawake wanaotoka kazi ugaibuni. kifo hipo, nafikiria kwamba kuna wasichana takriban laki nne na kwa laki nne lazima kutatokea natural death, lakini karibu kila kifo ambacho inatokea kule Middle East kwa tunapata ile barua inaonyesha kwamba yule alipata mshtuko wa moyo. Sasa hiyo ndio tatanishi, haiwezekani kwamba watu mia moja wamekufa na kila mmoja alipata hata taka. Wengine labda wanaaga na labda figo imepotea, lakini familia ikimpokea mwili mara moja wanazika tu de kwa desturi za huku kwetu. Tumejaribu kufanya kazi pamoja na mashirika mengine kuweza kutambua kwamba mwili ukiregea lazima tu, tuipeleke tena postmortem kuhakikisha kwamba tumebainisha ni nini ameaga, kwa sababu gani. Iliyobaki sasa ni kusubiri na kuona iwapo serikali ya Kenya na ile ya Saudi Arabia zimeweka sera na sheria za pamoja za kuhakikisha hamna mtu anayedhulumiwa kikazi na haki zake za kibinadamu pia ziheshimike. Dana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Msikilizaji, ngome ikipigwa sana bila shaka hupasuka. Kwa nukta hiyo, msikilizaji, makala haya yanafika kikomo, ambapo kwa kina tumeangazia masaibu wanayopitia wafanyakazi wa nyumbani wanaokwenda kutafuta ajira katika mataifa ya ughaibuni. Kwa niaba ya mwenzangu Diana Wanyonyi ambapo kiasi kikubwa amefanikisha makala leo, jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Hadi makala yajayo juma lijalo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili, kwa heri ya kuonana msikilizaji. Wasikilizaji, viongozi wa dunia wameendelea kutoa wito wa amani kwenye nchi za Ukraine, Gaza na Sudan, ambako vita zinazoendelea zimesababisha vifo vya maelfu ya raia na wengine kuwa wakimbizi. Hata hivyo, licha ya wito huu, mapigano yameendelea kuripotiwa. Tuambie, unafikiri nini zaidi kifanyike kupata suluhu? Unaamini jumuiya ya kimataifa imeshindwa kuwajibika kushiriki? Tuma ujumbe wako wa kwa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha nam namni kukumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na watu waliokimbia machafuko mashariki mwa DRC wanakabiliwa na hali ngumu katika kambi ya Musenyi huko nchini Burundi, na kesi ya uhaini dhidi ya Tundulisu yarindima tena hivi leo. Nam, kwenye kumaliza muziki, basi tusalie nchini Kenya na kibao hiki cha jagwawaaama si ao mchezo wasani waliyotangulia siku hizi nao wananiangalia Zaidi yao zaidi hey. Na vuka boda kibao zaidi zaidi ki chake jagwa kitambo kidogo, mshirikisha AY kutoka kule nchini Tanzania. Ah, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu asubuhi ya leo. Nimshukuru Benson Wakoli alitujuza ali habari za michezo lakini pia Uh, b ambale ambali alisababisha matangazo yako kujia mbashara kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na hivi punde tu na kupeleka kule Paris, Ufaransa.