Wiki hii saa mbili na dakika arobaini saza wiki. Na sasa tupate awamu ya pili, habari za michezo. Karibu makundi nam. Asante, nianzie kule Brazil. Kama unavyojua Caro, uh, jumaa hili Brazil ilimtangaza mwitaliano Uh, kocha wa Real Madrid Carlo Ancelotti kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Selecao, uh, kukinoa kikosi hicho kujiandaa na fainali za kombe la dunia mwakani. Sasa rais wa Brazil, uh, Luiz Inacio Lula da Silva alipoulizwa kuhusiana na uteuzi wa kocha Carlo Ancelotti anasema kwamba pamoja na kwamba hana kinyongo na uteuzi wake, lakini anaamini, eh, Brazil inao makocha wengi wazuri na bora ambao wanaweza wakakinoa kikosi cha timu ya taifa. Maana yake anapigia chapuo, eh, cha makocha wazawa wafundishe timu za taifa kuliko makocha wageni . Mwitaliani huyu anapewa nafasi ya kusaidia Brazil kufanya vizuri kwa sababu miaka ya hivi karibuni haijawa katika mwendelezo mm, uh, mzuri wa matokeo. Katika tennis hatua ya robo fainali ya michuano ya Italian Open imefahamika ambapo Jannik Sinner alimfunga Francisco Cerundolo kwa seti mbili moja, wakati Carlos Alcaraz alimfunga Karen uh, Khachanov uh, kwa seti mbili kwa moja. Andrea, uh, Zverev alimfunga Arthur Fils wa Ufaransa kwa seti mbili kwa moja, wakati kwa wanawake Yasmin Paolini alimfunga Diana Schneider kwa seti mbili kwa moja, na Peyton Stena alimfunga Elina Svitolina wa Ukraine kwa seti mbili kwa moja. Katika basketball ligi ya mpira wa kikapu kule nchini Marekani, NBA, mchezaji Tyrese Halton alifunga alama 31 kuisaidia timu yake ya Indiana Pacers kutoka nyuma na kuwafunga Cleveland Cavaliers kwa vikapu 114 kwa mia moja na tano na kuwapeleka uh, vijana hao eh, katika mechi za um, mtoano na hii inamaanisha kwamba wanaenda mbele wakiwa na alama 4 kwa moja. Jemao, leka, wapi <laughs> wako, lakini LeBron James bado anaangaika kutafuta fomu ambayo alikuwa nayo alipokuwa Cleveland Cavaliers na timu nyingine alikotoka, lakini wapo, hawafanyi vizuri sana nam mm. Na jana na, karo kule nchini Marekani, kesi ya mwimbaji maarufu Sean Combs maarufu kama PDD mm -hmm. <laughs> iliendelea ili kusikilizwa na aliyekuwa mchumba wake alikuwa anasimulia namna ambavyo PDD alikuwa akimnyanyasa kingono na kumlazimisha kufanya mapenzi na watu wengi zaidi, lakini kumekuwa na wasiwasi kwamba huenda kesi ikavurugika baada ya taarifa kugush hmm. Yani fake news kuenea hmm. kwenye, kwenye mitandao ya kijamii Nyingine ni picha ambazo zimetengenezwa kwa kutumia eh, akili mnemba ambazo zinaonyesha zinamhusisha zina ah, Puff Daddy eh, kuhusika na vitendo vya unyanyasaji dhidi ya wageni waliokuwa wanamtembelea katika makazi yake. Kwa hivyo mwendesha mashtaka, watetezi wanasema kwamba tendo hicho hakikubaliki na wanataka pengine, eh, siku wakipewa nafasi ya kumtetea mteja wao watasema kwamba kesi ifutiliwe mbali kwa sababu tayari ushahidi umeingiliwa na picha nyingi ni za kugoshi za kugoshi mm -hmm. Ni hayo tu katika <laughs> michezo, Karo. Asante Emanuel Makundi, nakutakia siku njema. Asante. Na sasa tunaungana na Ruben Likumbuka anatuletea uchambuzi wa awamu ya pili wa magazeti nam. Asante sana Carol, katika awamu hii ya pili uh, uchambuzi wa magazeti nianzie nchini Ufaransa na gazeti la Le Figaro, lakini pia naona ni magazeti karibu yote kule Paris, nchini Ufaransa. Hapa naona Le Parisien, la Liberation, Le Monde, Les Echos. Uh, pia uh, gazeti hili la Le Figaro kwa ukurasa wake wa mbele limekuja na picha ya Rais Emmanuel Macron akiwa katika uh, kituo studio za uh, kituo cha televisheni TF1. Ni habari kuhusu mahojiano ya rais Emmanuel Macron kwenye televisheni ya TF1 kuni radhi kuhusu vita nchini Ukraine, masuala ya pensheni, kura za maoni na mambo kadha wa kadha. Ni kama vile kulihutubia taifa na kujibu maswali okay. ya Wafaransa uh, wa kutoka huko Ufaransa basi tuelekee kule Marekani. Gazeti la Washington Post limeangazia habari kuhusu ziara ya rais Uh, Donald Trump uh, kule Saudi Arabia. Sudan Tribune nimetoka huko na kuja sasa Afrika. Sudan Tribune laandika <laughs> la jeshi, la, jeshi la Sudan lasema kuwa limeutoa tena mji wa Kordofan Magharibi kutoka mikononi mwa RSF baada ya vita vikali. Gazeti la The Monitor la nchini Uganda laandika kuhusu kesi ya mauaji ya mfanyabiashara Henri Katanga Bimoli Katanga, mshukiwa mkuu wa mauaji ya mumewe Uh, gazeti hili ilaandika The Monitor. Gazeti la Daily Nation, tumekuja Kenya hapa. Gazeti limeripoti kuhusu majaribio yaliyofeli ya gavana wa Siaya James Orengo kupata nafasi ya kukutana na Rais William Ruto ili kujadili maendeleo ya kaunti yake. The Standard lenyewe laandika kuhusu msukosuko aliopokea Rais William Ruto baada ya kukabiliwa na suala la utekaji nyara maafisa na mamlaka wa serikali wakihusishwa, bali Ruto asema waliotekwa nyara wote wame Achiwa. Gazeti la Taifa Leo laandika pigo tena kwa Ruto. Kule Tanzania gazeti la Mwananchi laandika msajili ya shusha rungu Chadema. Gazeti la Iwacu nchini Burundi laandika habari kuhusu uchaguzi mwaka 2025, Baraza la Kitaifa la Mawasiliano latoa maagizo yake mapya. Asante Rubeli, kumbuka Karibu. Victor Abuso tulikuwa tumemwalika, lakini wacha tummwalike rasmi makala wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunapiga kambi nchini Uganda kuangazia matukio ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2026. Kwanza, kiongozi wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine siku chache zilizopita alionyesha nia ya kuwania tena urais katika nchi hiyo. Rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani kwa karibu miaka 40 anatarajiwa kuwania tena uongozi wa nchi hiyo wakati wa uchaguzi huo. Wakati wakijiri, siku ya Jumanne serikali iliwasilisha bungeni mswada tata, ambao iwapo utapitishwa na wabunge, raia wa kawaida watashtakiwa kwenye mahakama. Mwezi Januari mwaka huu mahakama ya juu iliamua kuwa ni kosa kwa mahakama ya kijeshi kuwafungulia mashtaka raia wa kawaida baada ya mwanasiasa mkongwe Kiza Besije kushtakiwa kwenye mahakama hiyo kwa kosa la uhaini. Kwa nini serikali ya Uganda imewasilisha mswada huu? Chris Biaromunsi ni waziri wa habari. Hatupingi uamuzi wa mahakama, tunaotekeleza mahakama ilisema Tried, kuna baadhi ya yes. makosa yakifanywa na raia wanaweza kufunguliwa kwenye mahakama ya kijeshi. Mswada huu pia una mambo mengi kuhusu shughuli za kijeshi ambayo yanaangaziwa pia, na ndio sababu tunaupeleka bungeni ili mswada huu uwe sheria na kutusaidia kuelewa huko undani kinachoendelea huko nchini Uganda, naungana naye Kenneth Lukwago, yeye ni mchambuzi wa siasa za Uganda. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana ndugu uh, Victor Bus. Kwa nini mswada huu unaleta hali ya sintofahamu na mvutano nchini Uganda? Unakumbuka, mnamo tarehe thelathini na moja mwezi Januari mwaka huu kulikuwa na uamuzi wa mahakama kuu ya hapa Uganda ambayo ilivunja nguvu ya sheria za kijeshi ama mahaka na, mahakama za kijeshi kwa hukumu ama, uh, kushughulikia kesi ambayo zinahusikana na raia. Itakumbukwa ya kwamba wakati huo kulikuwa kesi tofauti ambayo zilikuwa zimewakilishwa katika mahakama ya kijeshi ambayo inajulikana kama military court martial, ikiwemo ile kesi ya mwanasiasa mkongwe wa upinzani Dr. Kiza Besigye na mwenzake ambaye anajulikana kama Haji Obed Lutale. Ikawa pia kulikuwa na kesi tofauti za wafuasi wa chama cha upinzani cha National Unity Platform, ambacho kinaongozwa na mwanasiasa ma, kijana Robert Chagulanyi, na kwa hivyo mahakama ilisema ya kwamba ni kinyume cha sheria kuwastaki na kuwahukumu wa, watu wa kawaida, wananchi wa kawaida ama raia kwenye mahakama ya kijeshi na wakasema Uh, kesi zile zote zilizokuwa kwenye mahakama hiyo zihamishwe kupelekwa uh, kotini za kawaida. Na sasa uh, kwa mtazamo wako unafikiri kwamba uamuzi uliofanywa na mahakama ya juu na sasa mswada huu umewasilishwa uh, bungeni hii inamaanisha nini? Hii inamaanisha bunge ikipitiza iki, iki, mswada huu uh, ukiangalia yale yalimu, ya yale yaliyowekwa ndani uh, inamaanisha raia ambayo watapatikana na hatia ama wale ambao watapatikana na makosa ambayo yametajwa ma, ya chini ya hiyo uh, uh, mswada ama sheria ambayo itapitizwa na bunge, ni lazima wataendeshwa mashtaka, watashitakiwa kwenye mahakama ya kijeshi. Kwa mfano mswada huu unasema uh, ukiwa raia lakini unapatikana unafanya kazi chini ya vikosi vya usalama ni lazima utakuwa chini ya sheria ya kijeshi, na kwa hivyo ukifanya makosa yoyote ukiwa huku, utashtakiwa chini ya, chini ya sheria ya kijeshi na kupelekwa kwenye mahakama uh, ya kijeshi. Uh, pia mswada huu unasema ya kwamba ukiwa raia ukipatikana na silaha, uh, ama sare za kijeshi ama ukihusika katika um, kesi kama za uhaini uh, kuua watu, kuteka nyara, wizi wa ng'ombe, wizi wa kikatili lazima utapelekwa kwenye mahakama ya kijeshi kwa hivyo hii ni swala ambayo uh, hiyo ni uh, mashtaka ambayo unaweza ukafunguliwa uh, ukipatikana uh, na kinyume cha uh, cha hayo ambayo yametajwa katika uh, mswada huu nam viongozi wa upinzani na, na wanaharakati wa haki za binadamu wanapinga mswada huu ambao wanasema ni kama kuidharau mahakama ya juu ambayo ilitoa uamuzi kwamba wananchi wa kawaida wasishtakiwe kwenye mahakama ya kijeshi. Erias Rukwago ni mwanasiasa wa upinzani na wakili wa kiza BCJ. Museveni. Museveni amekashifu upinzani. tisho tunalokabiliana nalo na sasa ni la kweli, kwa hivyo tuungane mkono na wenzetu wengine kwa sababu awamu wa mpya kupambana mahaka na mahakama kuu ya kijeshi inaanza. Naam, Lukwagu, unazungumzia vipi uh, hizi kauli za wapinzani na wanaharakati wa haki za binadamu? Lakini utakumbuka ya kwamba wa, wale watu wa, wa, wa upande wa upinzani wana msimamo mkali kwamba wanasema ya kwamba hii koti za kijeshi wanasema koti za kijeshi ni kuwanyanyasa tu wa wanasiasa wa upinzani aa, kwa mfano wanataja Dokta Kiza Besije na kuna kulalamika ya kwamba huenda bunge ikipitiza kwa haraka mswada huu ukawa aa, sheria huenda kesi zake zitapelekwa tena chini ya mahakama ya kijeshi. Kwa hivyo ni hali hiyo hiyo tu ambayo tunaendelea kutazama hapa mjini Uganda mm. Na, na kwa mtazamo wako nafikiri nini ambacho kimeichochea uh, serikali kuja na uh, mswada huu ambao uh, ni tata sana na kama ulivyosema, au uh, wanasiasa wa upinzani na wanaharakati uh, wanakataa wana mswada huu? Uh, serikali kwa upande wake inasema mahakama haikusema tu ati ra raia hawawezi wakafunguliwa mashtaka kwenye mahakama ya kijeshi. Uh, serikali inasema ya kwamba uh, uh, mahakama ilisema raia wanaweza wakafunguliwa mashtaka, lakini hali ambayo imeelezeka katika sheria. Kwa hivyo, serikali inasema inajaribu kurekebisha tu, yaani kuona ya kwamba um, ra raia wakipelekwa kwenye mahakama wana haki kama wale wakipelekwa wa, wa, wa, wa, wa kwenye mahakama ya kijeshi, wana haki kama ile o, wale ambao wanapelekwa kwenye mahakama uh, ya kawaida. Kwa mfano wanasema ya kwamba uh, kwenye, wana, wana, wanataja kwenye mswada huu ya kwamba uh, mtu atakuwa na haki ya kutafuta rufaa katika mahakama ya juu zaidi uh, kuliko ile ya, ya kijeshi. Kwa hivyo wanasema hiyo inajibu uh, lalamiko la watu ati unaweza ukahukumiwa bila uh, kupata rufaa. Tuangazie pia uh, hivi karibuni, wanasiasa wa upinzani wameendelea kulalamika kwamba wanahangaishwa na wanadiplomasia. kutoka nchi za Umoja wa Ulaya ambazo zinawakilisha nchi zao nchini Uganda walikutana siku chache zilizopita na wanasiasa wa upinzani wakiongozwa na Bobi Wine na kuelezea masikitiko yao kuhusu namna wapinzani wanavyohangaishwa. Balozi Jan Sadek alizungumza kwa niaba ya mabalozi hao. Together with the, the NUP leadership, we have discussed the status of affairs. Pamoja na uongozi wa chama cha NUP tumejadili hali ya mambo nchini Uganda na jinsi hii itaathiri uchaguzi unaotarajiwa mwaka ujao. Tunatoa wito kwa vyama vyote vya kisiasa nchini Uganda kuheshimu maadili ya demokrasia na kushiriki katika uchaguzi huo kwa utulivu, ili kupata matokeo ya haki na ya kuaminika. Naam, Kenneth, kwa kifupi, kwa sababu muda wetu umeyoma kwelikweli, nini hali ya wanasiasa wa upinzani nchini Uganda kwa sasa? A, kwa kweli kwa upande wa upinzani a, ukitaja upinzani ni vyama tofauti, na kuna a, a, a, mambo tofauti ambayo yanaendelea kwa, kwa vyama tofauti. Kwa mfano katika chama cha FDC kule Najjanankumbi wanatafuta kumteua mtu ambaye atawashikia bendera kuwania urais kwa chama cha Democratic Party ni hivyo hivyo tu, lakini katika chama cha NUP, harakati zao za kutafuta za kutembea nchini, yaani kujiandaa kwa wakati kwa ajili ya uchaguzi ujayo, zimepigwa marufuku na polisi ikisaidiwa na wanajeshi. Wanasema ya kwamba hawawezi kuendelea kwa sababu walivunja makubaliano yasipohusika katika hali ya ghasia. Nam, asante sana Kenneth Lukwago, mwandishi wetu wa Kampala, lakini pia mchambuzi wa siasa za Uganda, ukizungumza nasi kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii. Asante sana karibu. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa wiki hii. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri <mucho> Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty katika ripoti yake imesema raia wa Kenya wanaofanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia wanazuiwa gerezani, wanabaguliwa na wakati mwingine kubakwa na waajiri wao na kufanya mazingira ya kazi kuwa magumu. Unazungumziaje ripoti hii? Je, nchi za Afrika zichukue hatua gani kuwalinda raia wake wanaofanya kazi katika nchi za uharabuni? Kushiriki tuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 2 Asante msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na haya. Tunamalizia na kibao la Lua Hippodrome cha kwake Koffi Olomide kutoka kule DRC. Kibao chake Kofi Olumide lwa Hipodrom anatokea kule DRC kikitamatisha matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji, shukrani pia msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, mafundi ambao wamekuwa zamu, Collins Kadambi, Bulrina Mbale, mwenzangu Ruben Kumbuka ni, ni, ni Carol Korir na kutakia siku njema <muchasana>