Ni saa mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea eh, habari za michezo. Tugeukie uga wa kimichezo na Emmanuel Makundi, karibu. Umetuahidi kwamba mambo ya Carlo Ancelotti. Ni kweli, sasa Carlo Ancelotti tayari ametia kandarasi ya kukinoa kikosi cha timu ya taifa ya Brazil na kujiandaa kwa fainali za mwakani za kombe la dunia kule nchini mm -hmm. Eh, Marekani mambo matatu ambayo anamtofautisha na makocha wengi mm -hmm. Eh, wa sasa natamani kuyasikia mbali mbali na umri, ni mtu ambaye ni mtulivu sana Eh, wazungu wanasema ile calm character, ni mtu mtulivu, hana papara sana, na ameshawahi kuandika kitabu eh, cha uongozi makini, na ni moja ya vitabu ambavyo vimempa sifa. Ni muitaliano ambaye amekwishawahi kuvinua vilabu kama vya Real Madrid, Chelsea, Bayern Munich, pamoja na Paris Saint Germain na kupata mafanikio makubwa. hmm. lakini ni eh, kocha ambaye anatajwa kuwa na uhusiano mzuri eh, na wachezaji. Tumeona akiwa katika vilabu vyote ambavyo umetoka kuvitaja uhusiano hmm. Alikuwa mzuri sana na anatajwa kwamba akiwa Brazil pia ana urafiki na baadhi ya wachezaji wa kibrazil ambao anawanoa katika kikosi cha Real Madrid na alishawanoa katika kikosi cha PSG na kadhalika. Lakini mm -hmm, ni mtu ambaye anapenda sana kupata changamoto, eh, kuto kukata tamaa uh -huh, na kusema kwamba niko tayari kupokea changamoto yoyote iliyoko mbele yangu, kama ni mlima mkubwa na hakikisha ninaupanda. Ndio mm -hmm, kocha pekee barani Ulaya ambaye ametoa mataji sita ya makubwa ya klabu bingwa barani Ulaya akiwa na vilabu tofauti, akiwa kama uzuri, kocha naam na sasa nikiweka ni kando kabumbu kidogo, twende katika tenis. Michuano ya tenis ya Italian Open imeingia hatua ya kumi na sita bora ama ya mtuano, ambapo kwa upande wa wanawake Coco Gauff alimfunga Emma Raducanu kwa seti mbili bila, wakati Yasmin Paulini alimfunga Yelena Ostapenko kwa seti mbili bila. E, Elina Svitolina alimfunga Daniel Collins kwa eh, Daniela Collins kwa seti mbili kwa bila. Kwa upande wa wanaume Jannik Sinner alimfunga Jasper de Jong kwa seti mbili bila wakati Jean Memuna alimfunga Sebastian Corda seti mbili bila, wakati Casper Ruud na Mateo Baretini mechi ilimalizika e, ambapo Mateo Baretini aliamua uh, kujiondoa baada ya kupata majeraha. Katika NBA wale wapenzi wa mpira wa kikapu kule nchini Marekani, mchezaji Julen Bronson aliisaidia timu yake ya New York Knicks kupata alama 39 zaidi na kuwafunga Boston Celtics kwa vikapu 121 kwa 113 katika hatihati. Mabingwa watetezi Boston Celtics ya kutolewa nje katika michuano ya mtoano. New York sasa wanaongoza wakiwa mbele na alama tatu kwa moja. Indiana Pacers wao waliofunga Cleveland Cavaliers kwa 129 kwa 109 na, na wao pia wanachukua uongozi wa alama tatu uh, kwa moja. Hapa barani Afrika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka 20 imeingia hatua ya nusu finali, na nusu fainali ni siku ya Alhamisi, Ruben. Afrika kusini na Nigeria na Morocco dhidi ya Misri. Naam, nikushukuru sana Emmanuel kwa habari hizo za michezo. Asante. Saa 2 dakika 43 kwa saa za Afrika Mashariki. Tugiokia aliopewa nafasi katika magazeti na mwenzangu hapa, Carol Corir, habari za asubuhi. Asante karibu. Awamu ya pili, Ruben, naona tuanzie kule Ufaransa, gazeti la Le Figaro, wabunge Ufaransa wa Ufaransa wameanza mjadala wa mswada ambao unaruhusu mauaji ya kusaidiwa, yani kwa lugha ya Kiingereza tunasema ni mercy killing mm -hmm. Kwa mfano, mtu ameugua muda mrefu na na hakuna matumaini, wataalamu wa afya yapumzishwe kwa utulivu mm -hmm. Gazeti la Limon, kuachiwa kwa mateka wa Marekani ambaye ana asili pia ya Israel Edan Alexander, pia ripoti ya watu milioni themanini na tatu ambao wamelazimishwa kuwa wakimbizi kutokana na mizozo katika maeneo tofauti ulimwenguni, uh, Gaza na Sudan ikichangia idadi kubwa Gazeti la New Times la kule Rwanda limeangazia kuhusu marais watatu ambao walizungumza hapo jana kule, uh, katika kongamano kuhusu uh, wa viongozi wa Afrika kule Abijan, mazungumzo kati ya Rais Paul Kagame, Mohamed Ol Gazwani wa kule Mauritius na Alassane Ouattara wa Cote d'Ivoire. Na kule DRC, Ruben, uh, mtandao wa Radio Kabi, shirika la kimataifa la Greenpeace limepinga uamuzi wa, wa serikali ya Kinshasa kuhusu uh, majimbo mapya hamsini na mbili ya mafuta. Na magazeti mengine Ruben, sijui kama umeangalia magazeti kama Les Prosperite, Eco News yameangazia kuhusu, kuna mpango maalum ambao umeitwa jina vijana, ambao unalenga kuwapa fursa zaidi vijana kupitia ujasiria mali, mali. Uh, gazeti la The Standard la nchini Kenya utawala inayokandamiza ni habari ambayo inahusu Umoja wa Mataifa ambao umekashifu utawala wa Rais William Ruto kwa ukiukaji wa haki za binadamu, mauaji ya kiholela kutoweka ria na ukatili. Gazeti la Daily Nation limeangazia habari kuhusu mkurugenzi wa idara ya intelijensia ya Nurdin Aji, ambayo amesema Kenya inabidi kujua ukweli kuhusu tishio la ongezeko la makundi yenye silaha, usalama mdogo katika mipaka ya Kenya, Uganda na Somalia. Nam, nikushukuru sana Carol kwa uchambuzi wa magazeti na nikuache studioni hapa utuletee makala Afya ya siha njema nitakusema, hmm. Afya njema. <laughs> Msikilizaji, Afrika bado ina changamoto kubwa kutokomeza malaria. Mapambano haya dhidi ya malaria yakiendelea kuwa magumu kutokana na kupungua ufadhili kutoka mashirika ya kimataifa, usugu wa mbu na chumi za Afrika ambazo bado haziruhusu kila nchi kuwa na mgao mkubwa unaotengewa juhudi za kupambana na malaria. Karibu katika makala ya Siha Njema. Mimi ni Carol Korir, na leo kwenye makala yako pendwa tunaangazia nchi ambazo zimefanikiwa kumaliza malaria kuelewa ni nini tofauti walifanya na vipi mbinu zao zinaweza kukopwa na nchi zingine za Afrika. Oktoba mwaka 2024 shirika la afya duniani WHO lilithibitisha Misri kufaulu kuangamiza malaria, ikijiunga na mataifa sita ya Afrika ambayo yamefaulu katika hili. Nchi hizi ni pamoja na Algeria, cabo Verde, Libya, Morocco, Tunisia na Mauritius. WHO katika ripoti yake ya mwaka 2022 inasema katika ukanda wa Afrika kuna mataifa kumi ambayo bado yanabeba mzigo mkubwa wa malaria na hayo ni Nigeria, DRC, Uganda, Msumbiji, Niger, Bukina Faso, Ghana, Tanzania, Angola na Mali. Tunaungana na balozi Mohamed Egazi anayesimamia Muungano wa Miji na Serikali za Mitaa katika ukanda wa Afrika, UCLG Africa. Anasimamia ukanda wa Afrika ya Kaskazini. Anatutajia nini kilifanya kazi Misri hadi kufikia hatua ya kuangamiza malaria. Anaeleza imekuwa ni safari ya karibu miaka mia moja ambapo serikali imekuwa kwenye mstari wa mbele ikishirikiana na wadau wengine. Uh, sheria hapa Nairobi ni kutambulisha kwa miji mingine uh, ya Afrika simulizi uh, za ushindi na mikakati ambayo uh, so inaweza kuwa na manufaa kwa maeneo mengine kama vile malaria. Misri uh, imefanikiwa kuangamiza malaria kutumia mkakati ambao umedumu kwa miaka kadhaa: uh, ushirikishi uh, mafunzo, uchomaji chanjo, matibabu, vifaa na uhamasishaji. Mkakati huu nt pendekezea mamlaka zinazosimamia mapambano ya malaria katika bara hili. Tunapofahamishana kuhusu mikakati, tunatoa njia ya kupatikana suluhu. Uh, to the mfano wa Misri pia unapendekezwa kwenye Muungano wa Falme za Kiarabu ijumuishwe kwenye mikakati ya kitaifa WHO. Like, uh, WHO inasisitiza tuambatanishe pendekezo na vifaa, pia taaluma ya teknolojia. Tunaunga mkono, tunapendekezea mradi huu muungano wa falme za Kiarabu. Tukifanikiwa basi, tutafanya hamasisho kubadilisha ujuzi, nasi tutafaidi kutokana na kutoa vifaa na dawa zinazohitajika na, na huu ndio mpango tulio nao kuhusiana na malaria na, amini, kama ma Misri tu ulishinda malaria, tunaweza kushinda malaria Afrika nzima. Lazima tujitume, tutumie ujuzi na tujifunze kutoka kwa kila mmoja wetu we na kufahamu zaidi kuhusu umuhimu wa cheti hicho kinachotolewa na WHO kuthibitisha ushindi juu wa ugonjwa, nimeungana na daktari Juma Maleve akiwa katika hospitali ya rufaa ya Mombasa, eneo la pwani ya Kenya. Mombasa ni miongoni mwa maeneo yenye idadi kubwa ya wagonjwa wa malaria. Wakati ule WHO inapeana hiyo certification kwa nchi kwamba ugonjwa fulani umeweza kudhibitiwa, inamaanisha kwamba hiyo nchi imepitia a very strict criteria ambayo inajaribu ina kuangalia kama hiyo nchi inaweza pata hayo magonjwa kutoka kwa nje ama within hapo ndani ya hiyo nchi. Kwa hivyo kama imehitimu kwamba inaweza inaweza dhibiti ule ugonjwa ndani ya nchi ama kama huo ugonjwa kwa mfano utatoka nje ya nchi basi eh, WHO inaweza eh, tangaza kwamba hiyo nchi imeweza kudhibiti ule ugonjwa. Lakini hii huwa ni kwa muda. Kwa mfano kama eh, nchi kwa mfano itafika mahali, iwapo ilikuwa isha to hiyo certification na WHO na kwamba ianze kuona apsama yale magonjwa yanaanza ku kurudia tena, huwa hiyo certificate ina, ina kuwa revoked, ama inachukuliwa tena na, na nchi ina inarudi ina kuwa haijakuwa certified kwamba ule ugonjwa umeweza kudhibitiwa. Uh, lakini cha muhimu ni kwamba hiyo nchi lazima iwe ime at least ime kwa miaka mitatu hawajaona ile kesi ya ule ugonjwa either kutoka nje ya hiyo nchi ama ndani ya ile nchi. Namba two ni kwamba lazima ile nchi iwe na very strong surveillance system. Ee, ama njia ya kuweza kufuatilia ule ugonjwa kwa kini na kuripoti iwapo e, kumeonekana na dalili za ule ugonjwa au la. Kwa hivyo kama nji haina surveillance system iko ambayo iko strong vizuri, haiwezi eh, pewa hicho, hicho, hicho, hiyo certificate na WHO. Namba tatu kwamba ni lazima kuwe na very effective prevention and response measures in case yule ule ugonjwa utapatikana kuwe kuna response ambayo ni very effective, na ya, ya kuweza kudhibiti iwapo uta, uta, utapatikana. Na namba mm -hmm, four ya mwisho kabisa ni ile inji iwe na ule uwezo wa kufanya verification, inaweza verify. Kwa hivyo inji iwe imejisimamia kwa hayo mambo manne. Moja ni kwamba hawaja ripoti kesi yoyote kwa miaka mitatu. Namba two ikuwe na very strong surveillance ama njia ya kufuatilia ule ugonjwa. Namba three ikuwe na njia mwafaka ya kuweza kuweza kuzuia haya magonjwa iwapo itatokea, na namba four iwe na either maabara ama njia yoyote ile ya kuverify kwamba hakuna ugonjwa ule ambao ulikuwa wanajaribu ku kudhibiti nama ni kupe tu. Mfano hai, Misri mwaka jana ilipewa cheti kama hicho cha kuweza kufaulu kuangamiza malaria. Ni kumaanisha kwamba kwa sasa hivi Misri haina mgonjwa wowote wa malaria ama o fulani, ambapo tunaweza kusema kwamba ni kiwango kwama ni ugonjwa wa ma matatizo kubwa la kiafya, haimaanishi kwamba watakosa mgonjwa mmoja wawili ambao wako na malaria, lakini kama vile nimetangulia kusema ni kwamba wako na apparatus ama wako na system ambazo zinafanya kazi mzuri kiasi cha kwamba hata ugonjwa wa malaria ukipatikana hauwezi kuwa tisho wakazi ile nchi, kwa sababu tayari wako na vifaa vya kuweza kudhibiti mambo. Ya chanjo imeweza ime, kukamilika na surveillance system iko sawa, na wanaweza verify, eh, in case kuna magonjwa mengine ambayo yanakaribiana yana na ugonjwa wa, wa malaria pale wanaweza verify. Yani, wana wanasayansi wao wamehitimu kiasi cha kwamba ha, hakuna vile eh, ugonjwa wa malaria utakuwa ni tisho tena kwa hiyo nchi. Kwa hivyo haimaanishi kwamba kweli hati hawezi pata malaria moja mbili, lakini hata ikipatikana si tisho. Na daktari, wakati sasa umefikia kiwango kama hicho, kuna faida ambayo nchi inapata kutokana na kuwa na cheti kama hicho? Bila shaka, kwa sababu WHO ingependa ijue e, ni kitu gani mlifanya kama nchi ili ziweza kuweza kudhibiti ule ule ugonjwa, ili muwe mfano mwema kwa jirani e, nchi jirani ambazo pia wanaweza kaa wanang'ang'ana na, na, na, na ugonjwa ule kwa nchi yao. Kwa hivyo e, si ati kuna manufaa fulani ati mna, mnapewa, lakini huwa hiyo uh, uh, support iko kwamba msije e, e, inchi ka, ikaendelea ku, ku, kuteseka katika kuna kuumia kwa sababu ya ule ugonjwa uka, uka, uka, sababu uko. Na kwa sababu bado huko na cha muhimu ni hiyo kutambulika kwamba kwa mfano, nchi yako imeweza kupewa hiyo certification na WHO. e, ina attract hata ile trade e, e, biashara katika nchi moja hadi nyingine, ili watu wanapokuja kufanya biashara trade ipo, wasiwe na wasiwasi kwamba watapata ule ugonjwa. Kwa hivyo nchi ina, ina grow, na kwa hivyo naweza sema ni jambo mzuri, na WHO upongeza sana nchi kujidhibiti, ama kuji, no, kujitoa ama kuji, kuji eh, kujisukuma kiasi cha kwamba wanaweza tumia maabara zao, wanaweza tumia wafanyikazi wao, wanaweza tumia wanasayansi wao kuapli ile ile akili ili waweze kudhibiti ule ugonjwa. Basi kufikia hapo tunatamatisha makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri. Msikilizaji, maeneo mengi ya ukanda wa Afrika mashariki na pembe Afrika yanaendelea kushuhudia mvua kubwa katika baadhi ya nchi kama vile DRC, Uganda na Somalia, ambapo tayari kumeripotiwa maafa na uharibifu. Je, umeridhishwa na mikakati ya serikali ya nchi yako kukabiliana na hali ya mafuriko? Wewe unachukua tahadhari gani kujilinda kipindi hiki cha mvua? Kushiriki maada, tuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 2541142 na sasa msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na Amnesty International yaitaka Kenya kushirikiana na Saudi Arabia kusaidia wafanyakazi wake wa ndani; kundi la raia wa Afrika Kusini waliopewa hifadhi na Marekani la wasili Washington; na Papa Leo wa 14 ahimiza kuachiliwa huru kwa waandishi wa habari wanaoshikiliwa kwa kutafuta ukweli. Anaitwa Lady JD na wimbo wake Popo kutoka Tanzania. Aliye so nipenda mimi kanifikisha mimi mpaka pa Lady JD msikilizaji kutoka Tanzania na wimbo wake huo muru. Asante sana Bukuru Muhigire Adolfu ukiwa Sange huko DRC. Shukran za dhati pia Valeri Mumber ukiwa Butembo, DRC. Mmekuwa wengi, nimepata jumbe zenu kupitia Facebook, YouTube na hata TikTok. Asanteni sana msikilizaji. Naitwa Ruben Lukumbuka. Matangazo mengine jioni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Shukran kwa timu nzima. Kwaheri kutoka Nairobi.