Ni saa mbili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea michezo. Re, karibu, Emmanuel Makundi. Sijui tuliachia wapi <laughs> na mtuanzia katika tenis. Michuano ya Italian Open imeendelea kutimua vumbi ambapo kwa upande wa wanaume hapo jana Arthur Fils wa Ufaransa alimfunga Stefano Tsitsipas kwa seti mbili kwa moja wakati Alexander Zeverev akimfunga Vilus Gobas kwa seti mbili kwa bila. Kwa upande wa wanawake Aryna Sabalenka alimfunga Sofia Kenin kwa seti mbili kwa moja wakati Coco Gauff wa Marekani alimfunga Magda Linete wa Poland kwa seti mbili kwa bila. Katika NBA, mchezo wa mpira wa kikapu ligi maarufu kule nchini Marekani, katika um, eh, series ama mfululizo wa mechi za mtoano, Indiana Pacers walifanikiwa kuwafunga Cleveland Cavaliers kwa vikapu 129 kwa 119 na hivyo eh, kwenda mbele na uongozi kabla ya mechi za mar, mechi ya, mrudiano, ya marudiano ambapo ya sasa, uh, Indiana Pacers watakuwa wanasonga wana mbele wakiwa na alama tatu dhidi ya moja ya Cleveland uh, Cavaliers. Lakini Oklahoma City Thunders wao, eh, walifanikiwa kuwafunga Denver Nuggets uh, Denver Nuggets uh, kwa vikapu tisini na mbili kwa themanini na saba katika ile kanda ya magharibi ya NBA. Kule nchini Afghanistan, unafahamu kwamba kundi ta, la Taliban karo mm -hmm. Tangu limeingia madarakani limekuwa na mambo kwelikweli kuhusu mambo ya michezo. Kwanza lilipiga marufuku wanawake, kushiriki, kushiriki, kusoma eh, kusoma, kushiriki michezo kama mpira wa miguu, kriketi, hadi ile ambapo timu ya kriketi ya wanawake ilibidi kukimbilia kule Australia na kupewa hifadhi na sasa watakuwa wanaiwakilisha Afghanistan kutokea kule Australia. Sasa jana a, Taliban mm -hmm. imepiga marufuku mchezo wa chess ikisema kwamba mchezo huo unashabihiana kabisa na kamari na kama anavyojua Talibani na msimamo mkali. Kwa hivyo inasema kwamba kamari hairuhusiwi na mchezo wa chesu umesitishwa kwa muda, mpaka pale watakapokamilisha uchunguzi wao kubaini kama wachezaji wanashiriki vitendo vya kufanya mchezo wa kubaha, kubahatisha inasemana ni haram pia. Haram pia. Ingawa cricket kwa wanaume wameruhusiwa wanaendelea kucheza katika zile series za World 20. Kule nchini Tanzania kulikuwa na mechi moja ligi kuu ya soka hapo jana Simba walikuwa wanakamilisha viporo vyao ambavyo walikuwa navyo wakati wakiwa wakilisha nchi katika michuano ya kimataifa, na jana walifanikiwa kuchomoza na ushindi bao mawili kwa moja dhidi ya KMC. Hii ina maanisha nini? Kale ina maanisha kwamba sasa Simba wako alama moja nyuma ya Yanga, michezo ikiwa ni sawa ishirini na sita. Yanga wana alama sabini, Simba wana alama sitini na tisa. Yeyote atakayepoteza mechi eh, takribani nne zilizobaki inamaanisha kwamba Eh, kibarua chake cha kuchukua taji la ligi kuu ya Tanzania kitaota mbawa <laughs> na Simba wanasafiri wiki kwenda kule Moroko kwa ajili ya mchezo wa fainali ya raundi ya kwanza, kabla ya marejeano pale jijini Dar es Salaam uh, Tanzania. Nima asante sana Emmanuel Makundi. Asante. Sasa tupate uchambuzi wa magazeti. Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu Carol Korir. Nianze na magazeti ya nchini Ufaransa, huko gazeti la la Liberation le Figaro, miongoni mwa mengine, ameandika habari kuhusu wabunge kugawanyika kuhusu kupiga kura ya mswada wa sheria Uh, unaoruhusu haki ya kutoa huduma kumsaidia mtu kupewa kifo kwa utulivu. Wakati gazeti la uh, The Washington Post lenyewe laandika habari kuhusu uh, tangazo la Hamas uh, kule Israeli kupanga kumwachia mateka mwenye uraia wa Marekani na Israeli Edan Alexander Jumatatu hii. Nchini DRC magazeti karibu yote jijini Kinshasa, miongoni mwa magazeti yenyewe ni pamoja na Le Potentiel, Forum Desas, Le Phare. Magazeti haya yameandika habari kuhusu mafuriko huko Kivu Kusini, mashariki mwa nchi hiyo, eneo la Kasaza, wilaya ya Fizi, ambapo zaidi ya miili mia moja na kumi yamepatikana, eh, huku zaidi ya watu arobaini wa wakiwa wamejeruhiwa. Gazeti la mtandaoni linalochapishwa kule Butembo, DRC, Eka News CD laandika habari kuhusu kuzaliwa kwa kitoto kipya cha soko milimani, ya milimani katika familia ya Humba kwenye misitu ya hifadhi ya kitaifa ya Virunga wakati gazeti la Le Volcan News pia limeandika habari kuhusu hatua ya wakazi wa kijiji cha Mugoto katika kisiwa cha Ijwi Upang, eh, kupinga ushuru mpya ambao umewekwa na waasi wa AFC M23. Kule Kigali nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeandika habari uh, kuhusu jiji la Kigali lapendekeza kutumia faranga za Rwanda kiasi cha bilioni mia mbili hamsini na moja katika kufanikisha mradi unaohusu ama unaohusu mipango miji kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano 2026. Na gazeti la Iwachu la Burundi laandika, uchaguzi wa mwaka wa 2025, mkuu wa nchi apendekeza kutoegemea upande wowote kwa wasimamizi na watekelezaji wa sheria na gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee Carol nalochapisha habari katika lugha ya Kiswahili, mm, laandika kwa wino uliokolea, Oburu aonya Ruto. Seneta huyu wa Siaya, Daktari Oburu amwambia Ruto asitarajie kuungwa mkono kwa urahisi na chama cha ODM iwapo hatatekeleza ahadi kwa raia wa Kenya. Asante likumbuka asante. Tumpishe Benson Wakoli, makala Jua Haki Zako. Jua haki zako na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu katika makala ya jua haki zako, makala ambayo siku zote hukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Leo msikilizaji, tunaangazia kwa kina suala la demokrasia hapa Afrika pamoja na haki za binadamu na hapa nazungumza na mwakilishi kutoka taasisi ya utafiti ya afrobarometa na mhadhiri katika chuo kikuu cha nairobi ili kufahamu zaidi mengi kuhusu demokrasia na haki za binadamu hapa barani afrika karibu kwenye makala haya jina langu mimi ni bwana benson wakoli uh, Tunafanya utafiti na utafiti yetu ina, u, inaangalia mambo ya human rights kidemokrasia, kidemo, na human right, na sana sana tunachambua maneno ya vile inaendelea kwa nchi mbalimbali. Kama kwa kisasa tumefika kama nchi 35 na, na kitu na kila kwa kila nchi tunajaribu kuona vile hii, eh, maoni yetu ile inatoka kwa utafiti ya, ya research inaweza kutumika kwa kama serikali, kwa wale wako wanaofanya kazi ya kibinafsi, umesema kwamba raia hawataki kuzungumzia mambo ya siasa, wakati siasa ndio inatuzunguka. Pengine ni kutokana na nini, maana wanaogopa kuzungumzia swali hili la kisiasa? Mambo ya siasa ina mambo mingi, huwezi kwenda pale kuanza kuchambua mambo ya siasa kabla hujajua au hujapata, uh, habari kutosha. So watu wengi, watu wengi wana, wa Afrika, wananchi wa kawaida hawana habari ya kutosha, na habari ya kutosha ukiwa unaweza kuwa nayo ni lazima uwe umepata hiyo habari. Hiyo habari inaweza kutoka kwa wanahabari, sometimes inaweza kut kwa serikali, nasaidia watu kuelewa na kufafanua. Kwa sababu saa nyingine kufafanua hakuna. Sasa ninaona watu wanashindwa kwenda pale kuchangia kwa sababu mara nyingi hawana habari ya kutosha, na kuwa na habari ya kutosha inahitaji ina, ina, ina, ina mtu awe na hiyo na nafasi kwanza kujitokelezea kwenda pale kutoa habari, na ya pili inataka huyo mtu awe amepata kusomeshwa ama kupata hiyo habari ya kutosha, na sio kila mwananchi ako na habari ya kutosha. Hata ukiingia kwa wasomi kama sisi wengi pengine saa ingine hawana habari ya kutosha. Uh, wacha tuseme tunataka kuenda kuchambua juu ya, ya ma, masomo education. Uh, lazima uwe umefahamu vizuri kabisa hiyo maneno kama sasa. Kenya sasa inafanya hii CBC njia, uh, mpya ya kuendesha elimu ya Kenya. Ukitaka kwenda kuchangia hiyo habari, itakuwa ume, umepata ya kutosha, umepata, umeelewa ume, ume, ya kutosha na tuna assume huwa tunafikiria watu, watu wameelewa ya kutosha na ya kuchangia, na wajaelewa ya kutosha. Suala lingine ambalo umeligusia ni kuhusiana na kwamba hatuwezi kuwa na perfect democracy, yani demokrasia ambayo ni halisi kabisa, wakati tumekuwa tukitolewa mifano kwamba demokrasia ya Ulaya imekuwa unahisi pengine kuna demokrasia ambayo tunaweza iga sisi kama Afrika? Hakuna demokrasia ya kuiga. Demokrasia ni ya kuunda. Unaunda demokrasia chako, ile inakuwa inafananana ama inatoshana ama inaingiana na kule upo kila nchi iko na njia yake. Of course kuna hizo inaitwa mzingi, kuna mzingi ya demokrasi, kwa sababu sana sana tunasema sheria ichunge binadamu, binadamu ichungwe, e, hali ya maisha hiyo, environment ichungwe. Tukishachunga hizo, sasa unapanga demokrasia yako vile unataka. Unajua hii, ukisema hii good democracy, hii demokrasi nzuri hii, tumekuwa tuna promote ile iko kwa hii ya wilaya, wila, western democracy ina emphasize hiyo accountability na political, hiyo ni mzuri. Hiyo kuwa mtu anaweza kusimamia aseme nilitenda hivi, maana yake hivi na vile na pale, unaweza kusema hivyo, lakini ya kwanza iwe ni kitu unaelewa inakufaa yaani Afrika haiwezi tu kuchukua demokrasia kwa wengine na iwafae, iwa lazima utaiunda kidogo, utaiweka uipange, iwe inaingiana na, na vile unataka kwa nchi, kwa sababu demokrasia ni tu njia ya, ya kuunda maendeleo. Unaunda maendeleo namna gani? Unachunga wananchi namna gani? Na kuchunga wananchi utatumia njia gani? Sasa ukisema utatumia njia ya kidemokrasia, hiyo njia unatumia lazima iwe ni kitu unaielewa na inakusaidia kwa hiyo nchi yako. Tumeona wanaharakati na mashirika raia yakilalamika sana kwamba na hata mchango wao kidogo siku hizi umeonekana kupungua katika kuimarisha demokrasia katika mataifa yetu hapa ya Afrika. Pengine unahisi ni kwa nini sababu? Ukiangalia miaka ya tisini, miaka ya themanini, mashirika ya kiraia pamoja na wanaharakati walikuwa mstari wa mbele sana kuhakikisha kwamba demokrasia inaendelea kukua, lakini sasa wengi wamefifia. Unahisi ni kwa nini? Unajua, uh, mara mingi watu wakizungumza mambo ya demokrasia tunasukuma kichwa sana, tunataka kufikiria kitu ingine hata tuijui. Lakini demokrasia tu ni vitendo, ni vile tutatenda ni vile tutatenda vile tutapanga nchi na vile tunataka kuendesha nchi. Hiyo ndiyo demokrasia. Tukiendesha nchi kwa njia ile ina, inaoneka ina, inafaa binadamu na inafaa vile vidhaa zinaendelea kwa nchi, inakuwa tuko sawa. Lakini unajua sa mara mingi tuna, tuna emphasize mambo ya demokrasia na hata watu waelewi unasema nini ukisema demokrasia. Demokrasia ni vile tunataka kuendesha maisha ya wananchi iwe ni sambamba, iwe kila mtu ana, anapata kile anahitaji hatuwezi kusema ati kila mtu atapata vile mwenzake anapata, lakini kila mtu apate kile anahitaji. Tusiwe na watu wanalala njaa kama saizi Afrika na hata ulimwengu nzima. Uh, tunaambiwa ati chakula imekosekana na imekosekana karibu ulimwengu nzima, lakini kwingine Afrika pengine ni kubaya sana. Floods pia ziko, umeona Nigeria, watu wamekufa wengi sana. Sasa demokrasia iwe kitu inakusaidia kuendesha maisha, jua haki zako na Benson Wakoli kwamba tukiwa na uongozi mzuri kila kitu tu kitaonekana kwamba kiko hata sawa, sawa. Demokrasia halitakuwa swala la kujadiliwa. Pengine unahisi tuko wapi sasa kama Afrika Mashariki ama Afrika? Uh, tumejisukuma tume, tume, tuko mbele tuko mbele lakini hatujafika kule tunataka kuwa na, tena pia vile nilikuwa ninazungumzia inakuwa kwa maendeleo. Maendeleo huwezi kuua ati unaendelea tu mbele saa yote. Saa nyingine unaendelea mbele, unapata kitu imekugonga kidogo, umerudi nyuma ama umeteleza kidogo, lakini tunataka watu wakiteleza kwa maendeleo unarudi tena pale pale kwa laini kuende, kuendesha yaani. Demokrasia iko ndio, lakini kuna shida saa ingine na wengine, kwa sababu nchi zingine hawafuati mambo ya sheria sana, na hiyo tena inalingana na, na uongozi because uh, mara mingi watu wanasema wa Afrika wana uongozi bora uh, leaders are bad eh, lakini tunaweza kulialia saa yote ati leaders are bad. Uongozi hakuna uongozi, iko lakini tunauliza, uongozi hiyo ni aina gani? Hiyo uongozi unayo ni uongozi ile nasaidia binadamu, na kama ni binadamu ni kila mtu ama ni wachache ndio wanasaidika? kwa hiyo uongozi sasa, yani, uongozi iko, lakini iko na aina mbalimbali ya uongozi. Na wengi sasa tumeona wameingia kwa demokrasia ile, wanashikilia uongozi kwa, kama kwa miaka tano, alafu wanawachilia. Miaka kumi maximum wanawachilia. Wengine wachache kama Uganda bado wana insist wanataka kuwa maisha Uda, kwa sababu tunaamini pia watu wanazaliwa watoto, vijana wanazaliwa, watu wako na kichwa ile iko timami kabisa, wako na akili. Sasa inatakiwa tukichange kama tuna change leadership, unapata wengine profesa kabla ni kuachilie. kuna umuhimu gani kwa raia kuendelea kuzungumzia masuala ya siasa pengine na demokrasia? Kuna umuhimu wote pengine, kujenga demokrasia ya wananchi, lazima waunde wa, wa, waendelee kuzungumza juu ya demokrasia, kwa sababu demokrasia is for them. Demokrasia tunaipanga iwe ina, inasaidia bina binadamu. Sasa kama umewapangia wananchi wawe wanafaulu kwa sababu umepangia. Na demokrasia sasa ndio tunasema, ukitaka demokrasia ifanye kazi, kwanza sikiza vile watu wanasema. Ukishaskiza vile una, wanasema ndio utapangia hata sheria. Sheria itakuwa inalingana na vile wanafikiria, vile wanafanya. Watu wakichangia unakuwa na shida sio mingi, shida ikui kubwa sana ya kufaulu. Wengi wakizungumzia utakuwa na kidogo ya kuendelea mbele. Umeguzia swala la chakula kanda ya Afrika Mashariki, hivi kuna uhusiano gani kati ya siasa haki za binadamu na chakula? Haki ya kibinadamu na chakula, chakula ndio namba one kwa hizi rights zote tunazungumuza chakula, na chakula ndio health, na chakula ndio watu. So usipolisha watu, watu wawe wanaweza kula. Si unasikia Kenya sasa, hata watu wameshindwa kwenda shule Kutu, kuna mali watoto waendi shule, wakienda wanaenda shule ile iko na chakula, wakishapewa uji wanarudi nyumbani. Inahitaji chakula kwanza ikue. Ukisha kuwa na chakula utazungumuza hii mambo yingine, sijui industrialization. Watu wakishiba na wamekula vizuri na nutrition ni sawa, they are also capable. Ni wanakuwa na uwezo, wanakuwa na uwezo ya kuchangia, wanakuwa na uwezo ya kazi, kwa sababu inchi pia ni kazi. Sasa kama wajakula vizuri na wajalishwa na nutrition sio mzuri, hata akili inakuwa undermined. So chakula ni muhimu kabisa kwa hizi vitu yote ya rights, chakula inakuwa namba 1, sio kitu kingine. Shukran. okay, muda wako anikuta hiyo. Basi msikilizaji, makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, kwa heri <coughs> Msikilizaji, wiki iliyopita kanisa Katoliki lilipata papa mpya Leo wa 14, ambaye katika ibada yake ya kwanza hapo jana alitoa wito wa kukomesha vita duniani kuanzia Ukraine hadi Gaza. Unaamini ushawishi wake utasaidia kwa amani ya dunia, na unazungumziaje uteuzi wake? Kushiriki, tuma ujumbe wako kwa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumulisha 254 110 000 420 Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa nazo. Watu zaidi ya mia moja wapoteza maisha kutokana na mafuriko nchini DRC. Wanajihadi washambulia kambi ya kijeshi ya Jibo pamoja na miji ya kaskazini mwa Bukina Faso. Na rais wa Ukrain Volodimir Zelenski asema yuko tayari kukutana kwa mazungumzo na rais mwenzake wa Urusi Vladimir Putin. ni kibao mpishi cha kwake matata akimshirikisha bn wasanii hawo wanatoka nchini Kenya. Kikitamatisha matangazo ya asubuhi kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi, shukrani msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, mafundi kwenye mitambo Boldrin Ambale Collins Kadambi, mwenzangu Ruben Likumbuka, mimi naitwa Carol na kutakia siku njema.