Dakika arobaini baada ya saa mbili asubuhi ya Afrika Mashariki. Karibu tena, Vict Abuso na habari za michezo. Nam, asante sana mwenzangu LT. Tuanzie barani Afrika hivi leo, mechi za kundi bei kutamatisha hatua hiyo ya makundi kwa nia taji la soka kwa kwa mataifa Afrika kwa uchezaji usizidi miaka ishirini zinachezwa. Timu ya taifa ya Nigeria itacheza na Kenya a, katika uwanja wa Juni thelathini jijini Cairo a, lakini Tunisia itachuana na, na Moroko. Kenya imeshaondolewa katika mchezo hii kwa sababu ilipoteza mechi zake za, za, za kwanza aa, na sasa inatamatisha hatua hii ya makundi aa, kabla ya kurejea Nairobi. Lakini Tunisia wao wana nafasi ya kufuzu aa, kwa sababu wana alama tatu katika kundi hili. Lakini jana kulikuwa na, na michezo mingine miwili. Timu ya taifa ya Zambia iliishinda Tanzania bao moja kwa sifuri na matokeo hayo pia amedidimiza kabisa matumaini ya Tanzania kusonga mbele na hivyo wameondolewa katika mchono hii. A, Sierra Leone nayo ilifungwa na Afrika Kusini mabao manne kwa moja. Sierra Leone tayari imeshafuzu katika hatua ya muondoano, lakini a, wenyeji Misri nao pia walikuwa na matokeo mabaya katika mechi tatu ambazo wamecheza, wameshinda mechi moja tu, na wao pia wameshaondolewa katika mashindano haya. Kule barani Ulaya, leo hii kutakuwa na mechi ya uh, mwisho ya mzunguko wa pili kwa nia uh, uh, taji la klabu bingwa huko Ulaya, UEFA uh, nusu fainali ya mwisho kabisa kati ya uh, miamba wa soka PSG ambao watakuwa katika uwanja wa Parc de Prince jijini Paris kucheza na Arsenal. Uh, lakini mshindi wa mechi hii atacheza na Intermilan ambayo siku ya Jumanne usiku ilishinda Barcelona uh, kwa mabao manne kwa matatu, na hivyo kufuzu katika hatua hiyo ya fainali. Inter Milan mara ya mwisho kushinda taji hili ilikuwa ni mwaka elfu mbili na tisa elfu mbili na kumi na kumbuka wakati huo kocha klabu hii alikuwa ni Jose Mourinho. Je, tarehe thelathini na moja itafanya hivyo tena? Tusubiri tuone mm. Ila leo Arsenal wanahitaji kujitahidi kwa kweli, manake nyumbani walipoteza bao moja na, mkocha, yes, kocha, mm -hmm. Kocha amekala teta, amesema watakuenda na hasira mm -hmm. na kucheza kwa nguvu ili kubadilisha matokeo haya. Tutarajia labda watakuwa na hasira kama uh, uh, ile walionyesha Real Madrid, bila shaka <laughs> lakini kule Ulaya pia hivi leo ni maandalizi ya michuano ya nusu fainali ya pili kuwania taji ya Europa League, ambayo uh, mechi ambazo zitachezwa hapo kesho, Manchester United inajiandaa kucheza na Atletico Bilbao, uh, huku klabu ya Bodo nayocheza na Tottenham Hotspur na uh, katika mechi hiyo ambayo itachezwa hapo kesho. Na katika mchezo wa tennis ni kwamba bingwa namba moja kwa na upande wa wanawake Janik Sina anajiandaa kurejea tena katika mashindano kima ya kimataifa baada ya kupigwa marufuku na viongozi wa mchezo huo, na sasa hivi anajiandaa kucheza katika mashindano ya Italian Open. Naam, nikushukuru Victor Buso. Shukran. na msikilizaji, tupate uchambuzi wa magazeti Victor Moturi. Awamu hii ya pili tunaanzia wapi? Uh, tunaanzia nchini Ufaransa. Uh, gazeti la Le Figaro na magazeti mengine uh, kama vile Le Monde yanazungumzia kuhusu mchakato wa kumpata ama kumchagua papa mpya. Ni magazeti ambayo kwa kweli sasa hivi ndio yanagonga vichwa vya habari ama taarifa hizo ndio mm, zinagonga vichwa vya habari kule maeneo ya Ufaransa pamoja na eh, mataifa mengine eh, karibu kule Rwanda, ushuru mpya wa matibabu kuanza uh, kutumika Julai kulingana na gazeti la New Times. Vile vile kule DRC, Redio Okapi, mtandao sema kwamba familia kadhaa zimeachwa uh, bila makao kufuatia mafuriko. Gazeti la Le Potentiel uh, andika kuhusu polisi wa Boma uh, waimarishwa na kwa vyombo vya usafiri ili kukabiliana na ukosefu wa usalama. Vile vile kule Uganda, gazeti la New Vision lasema NRM yatekeleza uchaguzi wa mashinani huku watu wakijitokeza vijijini kushiriki. Kule Tanzania, magazeti mengi tu yazungumzia kuhusu taarifa uliokuwa nayo ya, uli ya Tundu Lissu, kama vile gazeti la Mwananchi, vilevile gazeti la Nipashe na gazeti la Raia Mwema sema kwamba Warioba ba fichua ya Tundu Lisu. Kwa hivyo magazeti kule yanazungumzia sana hali ya kesi, kesi ya mwanasiasa huyo upinzani Tundu Lisu. Naam. Mm -hmm. Vile vile kule nchini Kenya, eh, gazeti la Taifa Leo eh, lazungumzia kuhusu Ruto anavyobomoa Raila Odinga. Kumbuka kwamba vile tupoangazia, awamu ya kwanza ni kwamba eh, mrengo wa ODM umepasuka. Raila kuonekana kujiunga na William Ruto rais kidogo kuonekana kupasua Chama cha ODM. Chama cha ODM. Kuna wale ambao wanaonekana kuegemea upande wa serikali sasa, lakini kuna wale ambao wana chama mm -hmm. cha ODM lakini wameendelea kuikosoa serikali. Naam, naam, lakini wanasema kwamba wao a wa, wa kuingia kuweza kushirikiana nao ila tu kusaidia. Kusaidia. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> ndivyo ilivyo. Gazeti la People Daily lazungumzia kuhusu eh, yale matarajio ya wafanya kazi yaani, ajira kazi ya aj, e, yani, e, kubuni kwa kwa ajira miongoni mwa vijana huku wengi wakimkosoa tu Rais Ruto kwa kutotekeleza ahadi hizo, ambazo kwa kweli vijana wamekuwa kiswaswa pale, akisema kwamba jamani, hatuoni lolote kuhusu hilo. Vilevile gazeti la The Standard zinalo lazungumzia kuhusu E, wale, wa, aska, wale polisi ambao wako kule Haiti, mm -hmm, no? wa Kenya bila shaka mm -hmm. Ni kushukuru Victor Muturi, tupate makala wimbi la siasa. Kwenye makala ya wimbi la siasa, mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunajadili harakati zinazofanywa na Marekani kusaidia kupatikana kwa suluhu ya amani ya kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjumbe maalum wa Rais Donald Trump Masad Bulus amethibitisha kwamba nchi hiyo imepokea mapendekezo ya rasimu ya mkataba wa kusitisha vita toka kwa Rwanda na DRC. Kamati maalum imeundwa ikiongozwa na Marekani, Qatar, Ufaransa na Togo, ambayo inawakilisha umoja wa Afrika, ili kupitia mapendekezo hayo. Baada ya wiki tatu, mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi hizo mbili watakutana kwa ajili ya mazungumzo zaidi. Je, Marekani itafanikiwa katika harakati zake? Kwa njia ya simu unaungana naye Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Paris. Bwana Mali Ali, karibu sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Asante sana ndugu mtangazaji kwa kunikaribisha. Asante sana. Na tunaungana naye pia Andre Biadunia, yeye ni mmoja wa viongozi wa mashirika kirai ya kiraia akiwa nchini DRC. Karibu sana. Asante, nimekaribia ndugu, na namsalimu mwenzetu ambaye tunakuwa naye kwenye studio. Tuanze nawe ya, Andre Bedunia, ukiwa hapo DRC, unazungumzia vipi hizi harakati za Marekani kusaidia kupatikana kwa mkataba um, wa amani kuhusu machafuko ya muda mrefu kule mashariki mwa DRC? Marekani imejitokeza na ikaonyesha kwamba inaweza kusaidia kupitia waziri wa mambo ya nje ya Marekani, lakini imeonekana kwamba ni dili, ni dili, ni mazungumuzo ma, ambayo yamefanyika labda sio ki, kinaga ubaga kati ya serikali ya Kongo ambayo haikuhusisha wananchi wa Kongo kwa sababu katiba inasema katika mambo yote ambayo yanaweza kuleta amani, mambo ambayo yanaweza kutafuta namna gari ya kufanya uh, kubadilishana kwa sababu hiyo dili kati ya Marekani na Kongo ni Kongo inataka kununua amani yake kupitia madini ambayo yanatoka Kongo ambayo yataenda Umarekani. Bwana Mali Ali, wewe unatathmini vipi uh, unafikiri ni serikali ya DRC ndio imeitafuta Marekani au ni nini ambacho kimesukuma Marekani kuingilia katika swala hili hilo? Ah, liko wazi kwamba ni serikali ya Kongo ndio imeitafuta Marekani na kama ndugu yangu alivyozungumza ni kweli, kama mzozo chanzo chake ni, ni, ni mali za Kongo e, kwa kweli mali hizo hizo ndizo ambazo leo zinataka kuonyesha kwamba amani ina inataka kupatikana kwa sababu tayari kuna yule mbabe mwenye nguvu ambaye sasa eh, ameweka mkono kwenye mali hizo za Kongo, kwa hiyo amani hii ya Kongo bado inazungumzwa tu, lakini kivitendo inakuwa si amani ambayo wakongomani wanahitaji wana, wana kwa kweli, kwa sababu yale ambayo yote yaliyopitika Luanda na Nairobi yote ilikuwa ni unafiki wa kisiasa ambao e, watu wanauona wenye akili zao lakini hawana maamuzi katika hilo. Na rais wa DRC Felix Tshisekedi amesema kwamba serikali yake haina mpango wa kugawa kiholela rasilimali zake licha ya kuhusika pakubwa kwenye haya majadiliano yanayoendelea. Tumsikilize hapa, alafu nitakuja kwako bwana Andre Bedunia. Baadhi ya hotuba zinazotolewa bila hata ya vyombo vya habari kufanyia uchunguzi zinaelezea mpango wa kuuza rasilimali zetu. Kimsingi, madai hayo hayana ukweli wowote, na yanatolewa kuwa ni kampeni za kudhoofisha kujitawala kwetu kiuchumi na hivyo ni kuharibu juhudi za mipango mikakati ya nchi yetu katika nyanja za kimataifa. Na hapa mbele yenu, nataka kuthibitisha kile ambacho siku zote ninatetea kwamba hata siku moja na hakuna hata siku nitauza utajiri wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nimeapa hili mbele ya taifa, nami nitasimama hadi mwisho. Ah, bwana zungumzia vipi kile ambacho amekisema Rais Tshisekedi, tumeshazoea uh, mazungumzo ambayo anaifanya rais wetu, mara nyingi huwa anazungumza, lakini hayatafanyika na, na, na mengi na hayata ambayo anaifanya uh, inaenda kinyume kabisa na watu ambavyo wanaviwaza, kwa sababu rais, nakumbuka wakati mmoja alisema kwamba yeye atakuwa tayari hata kusaini mkataba na shetani ili amani ya Kongo ije, na hii ya kusaini kutafuta amani ya Kongo kupitia mali na madini ya Kongo si jambo la kujiuliza tena, kwa sababu limeshasemekana. Hata mawaziri wanaisema, hata mwenyewe wanaisema, na inaonekana wazi, kwa sababu ni yeye binafsi ndiye ametafuta hii dili kati ya nchi ya Kongo na Umarekani ili atafute amali, na ilisemekana kweli kweli kwamba anakuja kutafuta amali. Lakini sasa tatizo ni kwamba kwenye ile eh, ile wanaita deklaratio de prinsipe hizi zile pwenti sita ambazo zimezungumzwa pale ndizo zile zile pwenti ambazo zilizungumzwa tangu mwaka wa elfu moja na tisini na sita. nam mali hali sasa, kinachoendelea kinaweka wapi mikataba kama ya Luanda, Nairobi, lakini pia mazungumzo kati ya M23 na Uh, serikali ya Kigali, serikali ya, ya DRC, ha, samani lekepea. Haya ambayo yanaendelea hivi sasa ni ni mlolongo tu, ni mwendelezo wa yale ambayo yaliyoanza Nairobi, Luanda. Kwa hiyo yamekusanywa na kuweza kupata mfadhili ambaye ni Marekani anayasimamia sasa kwa faida zake sasa mwenyewe, jambo ambalo ukitizama halitoki kabisa katika nyoyo za wakongomani au za wale wadau wanaogombana mashariki ili waweze kuwa na moyo kabisa uliokunjuka wa kusema sasa, tuna nia ya kuleta amani Kongo, lakini ni amani ambayo inakuja katika dili, katika biashara, katika mikataba ambayo ni, ni, ni, ni ya kuendelea kupora mali ya Kongo. Lakini hili kama lingekuwa kwa kweli limetoka katika tatizo, katika chimbuko la tatizo lenyewe na likaleta amani, basi tungesema kabisa kama hii ni amani ya kudumu. Lakini mikataba hii kama alivyozungumza ndugu yangu ni mikataba ambayo haikubaliki, haieleweki, haitekelezeki kitaifa kwa heshima za taifa lolote lile. Mikataba hii haiwezi kutekelezeka kwa sababu kwanza, mikataba kinyume kabisa na utaratibu ambayo wa kisheria wa kikatiba, ambayo mikataba mikubwa kama hii ingeweza kuku kupitishwa na kuheshimika. Olivier Nduhungiehe uh, waziri wa mambo ya nje ya Rwanda, amekuwa akihusika pakubwa katika uh, mkakati huu na alikuwa na kauli hii kuhusu mikataba: tumetia saini mikataba mingi, na tatizo tunalokabiliana nalo ni ukosefu wa dhamira ya kisiasa toka upande wa DRC. Kuhusu mkataba huu tunaona ulazima wa kutekelezwa hatuwezi kushiriki katika mazungumzo ya kwenda Doha, Washington, Luanda, Nairobi na sijui wapi, wakati wenzetu wanayo dhamira ya kuendeleza kusaka suluhu kupitia kijeshi. Yaani, tuna taarifa kwamba serikali ya Kinshasa imeendelea na dhamira yake ya kusaka suluhisho la kijeshi ambalo halijawahi kuzaa matunda. Nam, huyu ni waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduhungirehe akizungumzia Uh, kinachoendelea. Muda wetu kwa kweli umeyoma sana, labda nikupe kwa sekunde chache tu, bwana Andre. Uh, biadunia, umemsikiliza hapo, uh, huyu waziri wa mambo ya nje ya Rwanda, unasemaje kuhusu alichokisema na labda unaweza kuongezea um, tathmini yako ya mwisho tunapofikia tamati. Wao wao wenye Rwanda, kila siku tumeshawazoea kwenye maswala yao, kwa sababu kila siku ni kutulagai na kusema mambo ya wa uongo. Wakongomani wabaki imara, rahisi kama atatusikia tumeshazoea mazungumzo yake ni mazuri sana, lakini vitendo havionekani kama itawezekana. Alisema tuingie jeshi tusaidie nchi atupatie ambayo vinasaidiwa sisi. Tunataka hayo mazungumzo kama yatafanyika yafanyike, lakini tuone kwamba Wakongomani wamepata amani, na amani itakuja kupitia sisi wenyewe. Amani ya nji hatuitegemei kabisa amali yali huu unamalizia vipi? Amani ya Kongo itapatikana pale Kongo itakuwa na serikali yenye kuwajibika. Amani ya Kongo itapatikana pale ambapo Kongo itakuwa na jeshi ambalo litaweza kuiokopesha nchi jirani na, na hususan Rwanda. Lakini kwa hatua hii Rwanda bado ina nguvu, Rwanda bado inabebwa na mataifa. Kongo isitegemei kupata amani, ikubali kuporwa mali zake kwa vita kumalizika, ili watu waishi bila vita, lakini kuziwia pia kupora mali hilo litawaletea kwa ngomani vita, kwa sababu hawajawa na uwezo na nguvu ya kutetea mali zao na kuhifadhi mali zao. Hilo wafahamu kwamba vita zinazowakumba wao ni kwa sababu ya utajiri wao, na kabla hawajawa na nguvu na usimamizi wa kutosha, basi jirani na wenye nguvu watakuja kupora mali hizo, na wakikataa, basi watawaletea vita. Kumbe kabla hujawa na nguvu, kuwa mpole, acha watu wachukue mali zako ili upate amani. Utakapopata nguvu, wewe ndio utaweza kuwafukuza. Mali yali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa hapo jijini Paris, na kushukuru sana na pia nakushukuru kwa kipindi hiki. Naam, Andre Bia Dunia, mmoja viongozi wa mashirika ya kiraia, ukiwa mashariki mwa DRC, asante sana kwa muda wako. Nashukuru kwa mwaliko na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa. Hadi wiki ijayo, kwa heri. Serikali ya New Zealand sasa inapendekeza marufuku ya matumizi ya mitandao kwa watoto walio chini ya umri wa miaka 16 lengo likiwa kuwakinga dhidi ya athari za mitandao. Msikilizaji, tunakuuliza njia gani wazazi wa, wa kiafrika wanaweza kuwalinda watoto na mitandao ya kijamii, na unafikiri ni umri gani sahihi kwa watoto kuruhusiwa kutumia simu? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu mitandao ya mitandao WhatsApp 254 110 420 Kumbuka, ukituma maoni yako, rekodi sauti penye maeneo ambalo lina utulivu. Tutamatishe matangazo na kibao cha Papa Wemba kishirikiana na Diamond Platnumz shaa Hivyo tumekamilisha matangazo asubuhi. Shukran kwa wote waliofanikisha matangazo haya. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni Afrika Mashariki. Kwa heri.