Dakika 40 baada ya saa mbili asubuhi ya Afrika Mashariki, mm -hmm. Karibu tena Jojajo na, na habari za michezo. Naam, shukran sana Minslet, na ningependa tuanzie kule Roma nchini Italia, ambapo leo mashindano rasmi ya tenisi ya Italia Open yanang'oa nanga, na ni makala ya themanini na nane na cha kufurahisha ni kwamba eh, yani, sina huyu anaorodheshwa wa kwanza duniani atakuwa anashiriki mashindano haya baada ya kumaliza marufuku yake ya miezi, miezi mitatu baada ya kupigwa marufuku kupatikana na dawa kwa, ametumia dawa za ku E, ongeza misuli mwilini na afueni ni kwamba a, atakuwa anarejea katika mashindano haya na atakuwa na rejea nyumbani e, kule Italia, na alizua gumzo baada ya kupatikana na makosa haya ya kutumia dawa ambazo zimepigwa marufuku. Mechi yake ya kwanza itakuwa siku ya Jumamosi, e, ambapo atapambana na raia wa Argentina, Merino Noveno katika mechi yake ya ufunguzi. Kwa hivyo tunamtakia kila la heri wakati ambapo atakuwa anashiriki mashindano haya. Bila shaka, joja joy, wachezaji wengi, sio tu kwenye mchezo wa tenisi mm -hmm, wanapatikana kutumia hizi dawa za kusisimua misuli mm -hmm, na baadhi yao wanasema hawajui ni vipi mm -hmm. Eh, tatizo ni kwamba dawa hizi eh, baadhi yao zinapatikana katika maduka haya ya kuuza dawa za, za, mm -hmm. za kupunguza Eh, maumivu kwa hivyo, unapopata maumivu ukienda kununua anu. labda dawa ya kupunguza maumivu ya ya kichwa unapata kwamba yana zile chembe chembe za hizi mm -hmm. eh, izi, izi dawa ambazo zimepigwa marufuku. Tusalie barani Ulaya, ambapo klabu bingwa barani Ulaya mkondo wa pili hii leo utakuwa unangwananga nchini Italia, ambapo Inter Milan itakuwa mwenyeji wa Barcelona ya Uhispania. Na kumbuka mechi ya mkondo wa kwanza ambayo ilichezwa Uhispania, mechi ilisha sare ya mabao mawili kwa mawili kwa hivyo leo usiku international ama ukipenda inter Milan itakuwa inatafuta nafasi ya tatu ya kuingia fainali ya mchuano huu, ilhali Barcelona itakuwa inatafuta kushiriki katika fainali kwa mara ya sita katika mashindano haya. Najua utakuwa unafuatilia mchezo huu Minlet. Bila shaka nitakuwa nafuatilia, lakini siku hizi ninaona kama nimekuwa mvivu kidogo. Kwa nini? Na sasa fainali, majukumu majukumu yamekuwa mengi. Jojajo inaruhusiwa Minlet, usiwa ijali. Tusalie kule Uingereza ambapo usiku wa leo kuna usiku wa jana, kumradhi, kulikuwa na mechi moja ya ligi kuu nchini Uingereza ambapo Crystal Man City vile vile wana, naf, wanawania nafasi ya nne bora na iwapo timu nne bora nafasi ya nne na bora basi zitanyakulia tikiti ya kushiriki klabu bingwa barani Ulaya msimu ujao lakini wote pia wanacheza ligi kuu nchini e, Ufaransa, na watatu hawa ni Habib Diara kutoka Senegal, ambaye anachezea timu ya Strasbourg na Hakimi wa Moroko ambaye anachezea PS, PSG na Evan mm-hmm. Wisand wa Ivory Coast anayechezea Nice. Naam, nakushukuru Georgia Joe, shukran Victor Abuso, karibu tena Nam, asante sana mwenzangu. mnslt kwenye magazeti, tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Uh, tovuti ya Actualite Poisede na redio Kapi zinaandika kuhusu kushuhudiwa kwa mapigano mapya siku ya Jumatatu kati ya wasi wa m ishirini na tatu na wapiganaji wa Wazalendo katika maeneo ya Tongo na Kabizo kule wilaani na Rushuru lakini pia magazeti anaandika kuhusu mapendekezo ya rasimu ya mkataba wa amani ambayo yamewasilishwa na DRC na Rwanda kwa Marekani. Habari hii pia imeandikwa kirefu na The New Times la Rwanda, ambalo pia linaandika kwamba ugonjwa wa akili unasababisha vifo vingi vya kwa wanaume nchini humo. Tovuti ya SOS media ya Burundi inaandika kuhusu maandamano ya wakimbizi kutoka DRC ambayo yaliyofanyika hivi karibuni katika mkoa wa Rutana. Wakimbizi hao wana, wameandamana wakishtumu wizi wa misaada ya kibinadamu ambayo iliyotolewa na serikali za Burundi na DRC aa, kwa ajili ya ku, kuwasaidia, lakini sasa msaada hiyo haionekani iko wapi. Nile Monta la Uganda naandika kuhusu vifo vya abiria kadhaa baada ya basi la kampuni ya waiwai wai kuanguka na kuteketea moto katika eneo la Makindu katika barabara ya Kisoga kwenda Nyenga. Uh, gazeti hili pia linaandika kuhusu kuzuiwa kwa mlinzi wa kiongozi wa upinzani Bobi Win Edi Mutwe ambaye sasa yuko katika gereza la Masaka. Ameshtakiwa kwa makosa ya uvamizi wa mabavu na uharibifu wa mali. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi habari kubwa ni kuhusu uhusiano wa polisi raia, wazua hofu wananchi. walishtumu Uh, jeshi la polisi kwa kukithiri kwa matukio ya utekaji na watu kushambuliwa. Uh, lakini gazeti la Majira linaandika kwamba ujenzi ni bajeti ya kazi na utu mwaka elfu mbili na ishirini na tano elfu mbili na ishirini na sita Habari uh, hii pia imeandikwa katika magazeti mbalimbali nchini humo. Daily Nation la Kenya, habari kubwa ni kwamba ofisi ya Rais William Ruto itapata shilingi za nchi hiyo bilioni mbili nukta tatu kwa ajili ya ukarabati. Na Taifa Leo linaandika kwamba waziri wa mambo ya nje Musalia Mudavadi atishia mlima. Mlima ni eneo a, la katikati ya nchi ya Kenya ambalo kisiasa linawapiga kura wengi. Nami nikushukuru. mm -hmm. Karibu katika makala ya siha njema, ukiwa nami Carol Korir, juma hili tunazungumzia suala la usugu vimelea, wa vimelea vinavyosababisha magonjwa mbalimbali. Licha ya kuwa ni tatizo kubwa katika sekta ya afya, kwa nini hakuna uwekezaji wa kutosha? Nini inachangia kasi ya shida hii, na nini mataifa ya ulimwengu yanafanya kuikabili? Sirawit Brook Lende, mshauri wa maswala ya afya katika ubalozi wa Ufaransa, ukanda wa Kenya na Somalia akizungumza kwenye kongamano la mataifa ya Afrika mashariki na pembe kujadili suala hili, ameanza kwa kutupa taswira ya tatizo hili. Ni uh, tishio kwa Afrika mashariki na bara Afrika kwa jumla, kwa sababu asilimia hamsini uh, ya vimelea vinavyopatikana ni sugu, kumaanisha mtiani kwenye sekta ya afya na kuwa watu wengi hawatibiwi, hivyo idadi kubwa wanapoteza maisha, na ina maana pia ni mzigo kwenye na wataalamu wanaofu changamoto hii imepata kasi wakati huu, kukiwa pia na mlipuko wa magonjwa yanayohusishwa na wanyama. Mimi naitwa Jane Loyero. Uh, nafanya kazi katika shirika Ulimwengu Afya ya Mifugo uh, kwa kimombo tunaita World Organization for Animal Health. Hivi ukubwa wa tatizo hili ukoje tukiangazia Afrika mashariki pembe katikati? Hili jambo limekuwa shida kubwa ulimwenguni, hasa tukiangalia, sio Afrika peke yake, kwa sababu zile dawa tumekuwa tukitumia kutibu magonjwa tofauti tofauti katika afya ya binadamu na ya wanyama kadhalika, imekuwa madawa yanakosa kuwa na nguvu za kuua vimelea vinavyosababisha magonjwa. Kwa hivyo, ni jambo ambalo linatakana kushughulikiwa kwa haraka. Tatizo hili limeongezeka kwa sababu gani? Na ni kwa nini kuna umuhimu wa ushikamano kati ya sekta mbalimbali mbali, ili kuweza kupambana na tatizo hile? Jambo hili linaongezeka kwa sababu ya mazingira yale tuko nayo. Mambo ambayo tumekuwa ambayo hatukuwa tunazingatia kitambo kwa sababu ukiangalia kama utumizi wa madawa ya, eh, kwa kutibu magonjwa tumekuwa tukiyapata kiholela bila uh, idhini ya daktari. Kwa hivyo, tumeendelea kutumia haya madawa vibaya, na kwa hivyo yameendelea kukosa nguvu ya kuua vimelea vinavyosababisha magonjwa. Tukiangalia, vimelea vinavyosababisha magonjwa katika miili ya binadamu ni vile vile vinavyosababisha magonjwa katika wanyama na pia tuki tusipotupa taka vizuri kutoka shambani na taka kutoka hospitalini vizuri, tunajaza haya madawa katika mazingira yetu, hivyo tunapeana nafasi ya hivi vimelea kuendelea kuwa sugu. Na vimelea vikiwa katika mazingira yetu pia, vina vina uwezo wa kusababisha magonjwa kwa binadamu vilevile, vile kwa wanyama. Sasa, nafasi ya usalama wa chakula katika swala hili Chakula vile umetaja ni njia moja ya kusambaza vimelea sugu. Kwa hivyo chakula kile tunatakana tule, kinatakana kiwe safi na salama kwa afya ya binadamu. Kinachouzwa kiwe safi kulingana na vile kimepandwa, vile kimetayarishwa kabla kifike soko. Ni kwa nini kuna uwekezaji mdogo katika tatizo hili? Bado tuna changamoto ya kuweza kubaini ama kuripoti visa vya usugu wa vimelea katika mataifa yetu hivi. Ni kwa nini? Kwa majina anaitwa um, Evelin Wesangula. Mimi ni mfamasia nafanya kazi katika East Central and Southern Africa Health Community ambayo iko Arusha, Tanzania. Katika kazi zangu za kila siku naangazia mambo ya antimicrobial resistance au na katika harakati ya kufanya kazi zetu tunapata changamoto sana, kwa sababu tunapata maabara ambayo hayana uwezo wa kubaini ni, ni, um, ni vimelea vipi vinaonyesha usugu kat kwa dawa ambazo zinatumika, na mara nyingi utapata changamoto hizi zinatokana uh, na kukosa uh, fedha za kutosha za kuweza kukimu mahitaji ya maabara haya, kwa mfano supplies ambazo zinahitajika au reagents ambazo zinahitajika ili maabara yaweze kufanya kazi yao kwa njia ambayo ina, inafaa. Hivi kwa nini kuna uwekezaji mdogo katika swala hili la usugu wa vimelea? na unapotaja kwamba maabara zipo lakini, bado hazina uwezo, unamaanisha nini? Kwamba ni majengo tunayo, ni nini tunakosa katika maabara hizo? Nitasema kwamba uwekezaji haujaweza kufikia kiwango ambacho tulikuwa tunatarajia na kwa ku kulingana na, na information ambayo tumepata kutoka kwa mataifa mbalimbali mbali. Ukikosa kujumuisha ukubwa wa shida au mambo ambayo yana changamoto katika sekta ya afya itakuwa ni vigumu sana kumshawishi yule ambaye anahusika na mambo ya kuwekeza kuwekeza katika sekta hiyo. Kwa hivyo jambo la kwanza ni kuweza kukusanya takwimu ili tuweze kuangazia umuhimu wa uh, usugu vimelea na pia tuweze kuangazia ni impact ipi Uh, usugu wa vimelea imeweza ku, kukuwa nayo katika uchumi wa nchi katika maisha ya wanadamu katika matibabu ambayo wagonjwa wanapokea mara kwa mara. Bila takwimu itakuwa ni vigumu sana kumshawishi mtu yeyote aweze kuwekeza kwa jambo ambalo hajaelewa umuhimu wake au hajaelewa ukubwa wake katika sekta ya afya. Na nikisema sekta ya afya, sizingatii tu afya ya wanadamu. Pia kuna afya kwa wanyama ambao pia wanatumia dawa hizi hizi ambazo zinatumika kwa, kwa wanadamu. Maarifa pia katika wale ambao wanafanya kazi katika maabara maarifa yapo, lakini tunasema mara kwa mara tuna changamoto. Kwa mfano kama hizo supplies na reagents hazitapatikana wakati ambapo zinafaa kupatikana, unaona, pia italeta changamoto kwa sababu yule ambaye ako pale kwenye maabara atafanya kazi yake, lakini wakati wa kuenda na, na, kujaribu labda kuitambua au kuangalia ni haezi kumpa daktari ripoti nzuri ile ambayo daktari anaweza kutumia kuchagua dawa inayofaa kumtibu mwanadamu, au kama ni yule daktari wa mifugo kutumia kuwatibu mifugo um, uh, katika sehemu mbalimbali. Daktari Jen anasisitiza mataifa ya ulimwengu kuwa na muunganiko katika kupambana na tatizo hili, na pia kuzingatia mwongozo ambao umetolewa na taasisi za afya za kimataifa, vilevile kuoanisha na mikakati ya kila taifa. Na kuhusu mpango huu wa pamoja kati ya mataifa mbalimbali mbali, katika kuyakabili baadhi ya matatizo ambayo yanazidi kuripotiwa katika sekta ya afya. Okay, ulimwenguni sasa kuku. Kumetengenezwa uh, Umoja wa Mataifa umetengeneza mwongozo wa kuongoza mataifa uh, jinsi gani wanavyoweza kukabili haya madhara yanayotokea uh, ambayo yanachangia kuwa na uh, usugu wa vimelea na majanga yengine duniani kama magonjwa yanayosambazwa kwa binadamu kutoka kwa wanyama na hali nyingine za kimazingira ki yale yanaweza yakasababisha magonjwa kwa binadamu. Kwa hivyo tunahitaji kufata mwongozo huu ili tuweze kulinda ha, uh, afya ya binadamu, afya ya wanyama, afya ya mazingira yetu ili kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa. Kila taifa linafaa kushikamana, kuangalia wadau wote, wale wanahitajika kuchangia katika kupunguza madhara ya, ya afya katika hizi sekta tofauti. Wa, wa wataalam wakae pamoja, wawe na mwongozo mmoja ili waweze kufanya kazi pamoja kupunguza magonjwa ambayo tunapata kutoka kwa haya mazingira. Shirika la Afya Duniani limeonya kuwa ukubwa wa tatizo hili ni miongoni mwa matatizo kumi yanayotishia sekta ya afya ambayo bado ina changamoto za kifedha na rasilimali. Kwa nukta hii tunatamatisha makala Siha Njema. Shukrani kwa wageni wangu waliofanikisha kipindi hiki. Mimi ni Carol Korir, kwa heri. kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wameendelea kuonyesha kutokuwa na imani na tume zao za uchaguzi, hasa wakati huu mataifa ya Tanzania na Uganda yakijiandaa kwa uchaguzi mwezi Oktoba na Januari mwakani. Unafikiri nini kifanyike ili kuwe na tume huru zinazoaminika na raia wote? Tuambie, nchini mwako tume ya uchaguzi ni huru? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari 254 110 000 420. Nikukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo asubuhi hii. Nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda za wasilisha rasimu ya mapendekezo ya mkataba wa amani. Watu 19 wameuawa wa kaskazini mashariki mwa Nigeria baada ya kushambuliwa na wezi wa mifugo. Na nchi ya Israeli kuzidisha operesheni yake katika ukanda wa Gaza itakayosababisha raia katika ukanda huo kuondolewa kwenye makazi yao kwa nguvu. Kanya wimbo kutoka kwa Keli K akishirikiana na Yo Maps na, na pressure, yeah. I'm falling, falling base, Go Prince Love Okay, ndivyo tumekamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani kwa wote waliofanikisha matangazo haya. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni majira Afrika Mashariki, kwa heri.