Afrika Mashariki ni saa mbili na dakika 40. Muda wa kuelekea viwanjani umewadia na tayari Victor Buso yupo hapa kutujuza yaliyojiri viwanjani. Karibu sana Buso. Naam, asante sana mwenzangu Joja Joy. Tuanze kuangazia kitakachotokea leo barani Afrika. Mashindano ya soka kuwania taji la mchezo huo kwa vijana wasiozidi miaka ishirini inaendelea leo kule nchini Misri. Jamhuri ya Afrika ya Kati itachuana na Congo DRC kuanzia saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki, lakini Ghana nayo itacheza na Senegal. Jana kulikuwa na michezo miwili. Uh, timu ya taifa ya Tunisia ilishinda Kenya mabao matatu kwa moja matokeo ambayo sio mazuri sana kwa vijana wa Kenya. mm -hmm. Ina maana kwamba wameaga mashindano haya mapema sana. a vijana wa Kenya hakika katika mm -hmm. mechi mbili ambazo wamecheza hawajapata ushindi hata mmoja. mm -hmm. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu sana kupiga mahesabu ili wasalie kule nchini Misri. Lakini Moroko nao na Nigeria walicheza, lakini timu zote mbili hazikufungana katika uh, mechi hiyo kundi hili linaongozwa uh, na Moroko ambao wana alama nne sawa na Nigeria Nigeria uh, lakini Kenya hawana alama hata moja, lakini Tunisia wao wana alama tatu na matumaini ya kusonga mbele yapo nchini Kenya. Shirikisho la soka nchini humo linachunguza tukio la mashabiki wa klabu ya Gormahia na Shabana FC ku uh, kabiliana vikali na kusababisha mkanyagano kwenye uwanja wa Gusii wakati wa mechi ya ligi kuu ambayo ilitamatika kwa Gurma ya kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri. Ajh, ulitazama mechi hiyo, nini kilifanyika kikasababisha mashabiki wa klabu hizi mbili kukabiliana? Nadhani hata kabla ya mechi hii kulikuwa na hisia kwenye mitandao ya kijamii na cheche za maneno na, na vile vile e, kuchochea mechi katika hali kama hii lakini kwangu ukiniuliza, kwamba mechi ile kwanza iliwekwa katika uwanja ambao ukilinganisha idadi ya mashabiki ni mdogo, mdogo sana, sana. Ungeletwa katika uwanja mkubwa kama kwa mfano Kasarani ama Nyayo. Kisha jambo la pili, katika mkondo wa kwanza, kulikuwa na hali kama hii ilishuhudiwa lakini safari hii ilikuwa ni kama njia ya kulipiza kisasi. Kwa hivyo mashabiki wanafaa kutulia, waone kwamba mchezo ni njia moja tu ya kuweza kutagusana, isiwe ni vita. Nah, bila mm -hmm. shaka katika mechi mm -hmm. nyingine ni kwamba uh, Mara Sugar nao walitoka sare ya bao moja kwa moja na Ulinzi Stars, lakini leo uh, kutakuwa na mechi moja tu, Homeboys watacheza na Posta Rangers. Kule barani Ulaya, mechi moja ilikuwa soka nchini Uingereza. Uh, Crystal Palace itachuana na Nottingham Forest. Uh, kule nchini Hispania, uh, Girona nayo na ita chan na maloka katika mashindano kukimbiza magari aendao kasi maarufu kama Formula One. Jana kulikuwa na mzunguko wa sita wa mashindano hayo kule Miami, nchini Marekani, na Oscar Piastri alibuka na ushindi akimaliza mbio hizo kwa muda wa saa moja dakika 28 na sekunde hamsini na moja, akifuatwa na Lando Norris kutoka uhum. Uingereza. Ni Abuso anampisha Ijai kutujuza yaliyojiri magazetini. Karibu sana Ijai. Asante. Awamu hii ya pili tuanzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nianze na gazeti Actualite.cd, limeandika wadau wa kijamii na kisiasa watoa wa wito wa kuunganishwa kwa mipango ama mikakati mbalimbali inayoendelea na kudai mazungumzo ya kitaifa jumuishi chini ya uwezeshaji wa CENCO ECC. Lakini magazeti mengine nchini humo yameandika kuhusu tangazo la kesi ya kisheria dhidi ya Joseph Kabila. FCC inashtumu kiukaji wa katiba. Hii inafuatia hatua ya rais huyu wa zamani kuomba ombi la hatua ya rais huyu wa zamani kuondolewa kinga akiwa ni seneta wa maisha. Sudan Tribune limeandika Misri mataifa ya laani mashambulizi ya ndege zisizo na rubani ya RSF kwenye bandari ya Sudan na mji wa Kassala. Lakini kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika TSC. Uh, TSC ni shambulio la maneno matamu, askofu Nzigilwa ayataja mbele ya makamu wa rais kwenye hafla ya kusimikwa askofu wa Bagamoyo. Daktari Mpango asema serikali imepokea rai yao, asisitiza serikali na wasaka wote waliomshambulia daktari Kitima. Lakini gazeti hili pia limeandika Zito ajitosa tena ubunge Kigoma, wakati gazeti la Habari Leo limeandika serikali yatoa pole kwa Kitima. Yalaani. Mpango wa toa pole pia kwa kanisa, atahadharisha uchochezi. Wakati gazeti hili pia limeandika mitihani kidato cha sita kuanza leo. Taifa Leo la nchini Kenya limeandika hatutengani ng'o, ni kuhusiana na msimamo wa upinzani. Wanasema utakuwa usaliti mkubwa kwao kutengana, na hivyo wakaapa kudumu pamoja hadi watakapoteua mwaniaji mmoja Kukubaya, kukabili Ruto mwaka elfu mbili ishirini na saba jujajuu mm -hmm, kawaida nchini Kenya. Mm -hmm. baada ya uchaguzi bado ni mzunguko wa siasa Onaaza hadi kampeni. Kampeni za mapema mapema na upinzani wamesha jipanga lakini sura ni zile zile, akiwemo naibu wa rais mm -hmm. aliondolewa Rigadhi Gashagwa, lakini Daily Nation limeandika sakata la bilioni 22 ya miradi ya ajira kwa vijana mm -hmm. gazeti. Ni kushukuru sana Minsley kwa uchambuzi huu wa magazeti na sasa tupate makala juu ya haki zako <muchilio> Hujambo wa msikilizaji na kujambo, msikiliza, karibu kwenye makala leo ya juu haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Kwenye makala leo msikilizaji, tunajikita kuangazia haki ya mfanyakazi baada ya maadhimisho ya Mei Mosi ya siku ya wafanyakazi duniani. Karibu kwenye makala leo, jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli. Kazi inaendelea vizuri vizurini Maonyesho ya siku ya wafanyakazi yaliyofanyika nchini Kenya, wafanyakazi wa msikilizaji, wametajwa kuwa ndio wanaoinua majengo, kufundisha watoto, kwa wahudumia wagonjwa, pamoja na kuendesha uchumi kwa jumla wa mataifa yetu. Lakini je, haki za wafanyakazi kazini zinalindwa? Kila mwaka Mei Mosi, dunia huadhimisha siku ya kimataifa ya wafanyakazi, na kwenye makala haya tunaangazia kilio na matumaini ya wafanyakazi wa Afrika Mashariki wanaopigania haki zao za msingi kazini. ano Kima wa kimataifa wa wafanyakazi ILO unatambua haki kadhaa muhimu kwa kila mfanyakazi duniani. Moja ni haki ya kupata mshahara wa heshima haki ya kufanya kazi kwa saa zinazokubalika haki ya kujiunga na vyama vya kutetea maslahi ya wafanyakazi haki ya usalama kazini haki ya kutobaguliwa na haki nyinginezo lakini katika jiji la Kampala Dar es Salaam Nairobi Kigali Bujumbura Kinshasa Juba na Mogadishu je haki hizi ni halisia au ni ndoto kwa wafanyakazi Wafanyakazi kutoka Kenya wanasema hali ya maisha imekuwa ngumu, na matarajio yao kwa serikali kuimarisha hali ya kimaisha inazidi kudidimia. Tukiwa na hii serikali, sioni na sina matarajio, sababu unasikia kila siku, kila siku unaona watu wakilia, wakilalamika Si hakuna matarajio ya kuongezwa mishahara, ni ngumu, itakuwa ngumu na hakuna katika mataifa ya Afrika Mashariki, wafanyakazi kukumbana na mikataba hewa, kufukuzwa bila sababu, uonevu kazini na kuwaajiri watoto. Hawa hapa ni raia kutoka nchini Tanzania, wanaosimulia matatizo wanayopitia wakati wa kusaini mikataba yao kazini mkataba halali unamwenyesha mteja mteja na tajiri kumana, kwa maana yanakuwa malinganisho kwamba bwana, hapa ikitokea tofauti utafanya hivi, hapa ikifanyika hivi itafanyika hivi sawa. Lakini mkataba hewa, kwa maana wote, unakudidimiza wewe mfanya kazi. Asilimia kubwa ya Watanzania tunasaini mikataba lakini, bado tunashindwa kuelewa, kwa sababu ta mikataba hiyo imeandikwa kwa lugha ya Kiingereza, na hilo ndio tatizo kubwa. Sema kwa sababu ya shida ambayo tunazokuwa tunazipata, inabidi tusaini. Lakini asilimia kubwa, ukipewa mkataba wewe usome, mara nyingi huwezi kuelewa, kwa sababu mkataba unaendana na sheria na maneno ambayo yanatumika mle sio marahisi. Kwa hiyo kulingana na matatizo, kulingana na shida, tunalazimika tusaini mkataba ila kama right tungeweza kuwa na uwezo zaidi hata sisi watu wenyewe binafsi tungekuwa tunaweza kupata wanasheria ambao kule ungekuwa wanatuelewesha hii ingeweza kutusaidia. Vyama vya wafanyakazi vimekuwa mstari wa mbele kupaza sauti, kutetea haki za wafanyakazi, lakini sauti hizo mara nyingi hugonga mwamba, zikiupuzwa na serikali husika. Kwenye maadhimisho ya mwaka huu, katibu wa KOTU ambao ni muungano wa wafanyakazi nchini Kenya Bwana Francis Atuli ameitaka serikali kufanya makato kwa mshahara halisia, wala sio ule mshahara wa jumla ambao wafanyakazi wengi wamekuwa wakilalamikia ili kuhakikisha kwamba wafanyakazi wanapata mapato mazuri mwisho wa mwezi. Hizi vitu tunakatwa housing, nini, taxation, it should not, it should, haistahili iwe kwenye mshahara wa jumla salary. Hizi vitu tunataka ni viwe on basic So that gross, umefanya overtime, umefanya nini? All makato so that yote ya serikali yanastahili kuwa kwa mshahara halisi sio ule wa jumla ambao wafanyakazi hufanya kazi, kazi kwa bidii kwa muda wa ziada ila mwisho wa siku hakuna matimu. Jua haki zako. Na Benson Wakoli <laughs> Maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya wafanyakazi duniani, msikilizaji, alishuhudia viongozi wa mataifa ya Afrika Mashariki wakitoa ahadi mbalimbali kwa wafanyakazi wake. Nchini Uganda Rais Yoweri Kaguta Museveni hatimaye aliridhia shinikizo za wafanyakazi kutaka kutimiza matakwa muhimu ya wafanyakazi ikiwemo kuwekwa kwa kima cha chini cha mshahara wa wafanyakazi. Tumekuwa na mazungumzo na miungano ya wafanyakazi, ila baraza la mawaziri litajadili swala hili pia, swala la mikataba mifupi, kuajiriwa kwa kipindi kifupi tutamaliza, pia swala la mikataba ya muda na pia tutazifunga taasisi zinazozua uhasama kati ya waajiri na wafanyakazi. Taifa la Uganda halikuwa na kiwango cha chini cha kuwalipa mshahara wa wafanyakazi na wengi hawana mikataba ya kazi nchini. E, Tanzania rais Samia Suluhu Hassan aliwafurahisha wafanyakazi na kugusa mioyo yao kwa kutangaza nyongeza ya mshahara kwa wafanyakazi wa umma kwa kuwa Mcheza kwao hutunzwa. Wafanyakazi oye! Oh, na baada ya kuangalia uchumi ulivyopanda, na umepanda kwa sababu ya nguvu zenu, wafanyakazi, ninayo furaha ya kuwatangazia kwamba katika kuzidi kuleta ustawi kwa wafanyakazi, mwaka huu serikali itaongeza kima cha chini cha mshahara kwa watumishi wa umma. Wafanyakazi oye! Solidarity. Rais wa Kenya William Ruto, kwa upande wake, akizungumza wakati wa maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani, aliwataka wananchi kujiunga na kuunga mkono serikali yake, huku akiahidi maboresho ya maslahi ya wafanyakazi na waajiri kupitia mswada wa mwaka huu wa kifedha. Muswada huu umetungwa kwa makini ili kuchochea ukuaji wa uchumi, kutoa ufanisi na kuongeza ushindani. Namna umetungwa unatoa nafuu kwa wafanyabiashara na wafanyakazi, ili kuimarisha malipo ya wafanyakazi. Waajiri sasa watahitajika kuomba msamaha wa kodi wa moja kwa moja wanapofanyia kazi malipo ya mfanyakazi kuyapeleka nyumbani, hatua ambayo ni mabadiliko makubwa kutoka kwa mfumo wa sasa ambapo nafuu hiyo inaweza tu kudaiwa kutoka kwa mamlaka ya kutoza ushuru wa hapa Kenya. Wafanya biashara wadogo pia watanufaika na mfumo mwepesi wa kodi uliorahisishwa kwani sasa wataruhusiwa kutoa kikamilifu gharama za vifaa vya kila siku katika mwaka wa ununuzi. Hivyo basi, kuondoa ucheleweshaji usio walazima wa kupata msamaha wetu wa kodi. Haki ya kazi si sani ni msingi wa utu. Afrika Mashariki yenye haki kazini ni Afrika yenye heshima, maendeleo na amani ya kweli. Leo tunasimama na kila mfanyakazi anayedai haki, anayekataa kunyanyaswa na anayetamani mkataba wa haki. Waziri wa Leba nchini Kenya Dr Alfred Mutua alikuwa na ujumbe huu kwa waajiri nchini Kenya. kuko na shida kidogo. I get a lot of reports in my office about sexual harassment. Nataka kuwaambia Wakenya kwamba mrembo akiandikwa, our sister Our children, our daughters, akiandikwa kazi, usianze kumpangia, unaanza kumnyemelea, na akikukataa, unamfuta kazi. Unaanza kumuharasi. Soko ni kubwa Kenya hii, angalia kila mahali. Soko ni kubwa, wachana na wafanyikazi wanaofanya kazi na wewe. Waswahili walisema ya kwamba ujano kama moshi ukienda haurudi. Tuwalinde wafanyakazi, tuwawezeshe na tuwaenzi wafanyakazi, kwani ndio msingi wa taifa lolote kuendelea na kuimarika. Msikilizaji, basi kwa nukta hiyo, makala ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, ambaye nimekuwa msimulizi na mtayarishi wa makala ya leo. Hadi juma lijalo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili. Ya msikilizaji, kwa heri. Na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu asubuhi hii, tupate muktasari. Vikosi vya Afrika Kusini vinavyojiondoa mashariki mwa DRC vimeanza kuwasili nchini Tanzania, wengi wao wakitarajiwa kurejea nyumbani kufikia mwishoni mwa mwezi huu. Maandamano makubwa yamefanyika nchini Mali kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Na rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai kuwa anafikiria kuwania urais kwa Msikilizaji, matangazo haya ukiwa Nairobi umekuwa ukiyapata kupitia 89.9 FM, ukiwa Mombasa 105.5 FM. Aidha, matangazo haya pia yamekujia mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube na kupitia redio wa shirika na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa moja Msikilizaji, wimbo clebwa wa msanii Kofi Olomide kutoka DRC unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni George uh, Ajowi.