Ni saa mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI, Kiswahili michezo na Emmanuel Makundi, karibu Emmanuel. Ulituahidi herkomu hii ya pili. Naam. Tuambie. Asante Ruben, nianzie na kumjuza msikilizaji mashindano ya Madrid uh, Open ya mchezo wa tenisi yamefikia ya patamu, ambapo katika robo finali hapo jana kwa upande wa wanaume Francisco uh, Cerundolo alimfunga Jacob Mensiki kwa seti mbili kwa moja wakati Casper Ruud yakimfunga ya Daniel Medvedev eh, kwa seti mbili bila, Jack Draper akimfunga kwa seti mbili bila na Lorenzo Musetti akimfunga Gabriel Dilo kwa seti mbili kwa bila, kwa hivyo anatinga hatua ya nusu fainali. Lakini katika nusu fainali upande wa wanawake, Ruben, Ariana Sabalenka mchezaji nambari moja Jana shirikisho la soka pale nchini Uingereza lilitangaza kwamba eh, wale ambao walizaliwa eh, wakiwa wanawake lakini baadaye wakajipambanua kama wanaume hawataruhusiwa, uh, kushiriki katika michezo uh, wa soka, na hii ni baada ya mahakama ya juu hivi karibuni pale nchini Uingereza uh, kusema kwamba hakuna mtu ambaye amebadili jinsia na kubadilisha kabisa namna ambavyo anatambulika. Utambulisho wako utabaki, wewe ni mwanamke, ni mwanamke kibiolojikali kibiolojia, lakini sio vinginevyo. Kwa hivyo imekuwa ni swala ambalo hata kule Marekani ni jambo ambalo Rais Donald Trump alivyoingia tu madarakani mm -hmm, akapiga marufuku wale transgender <misa> kuingia kwenye vyoo vya wanaume au vyoo vya mm. wanawake kama mm. wewe ni wa jinsia ya kiume nenda kwa kiume, kama ni wa kike nenda kwa kike. Okay. <laughs> Ni swala ambalo limeendelea kuibua mjadala. No, no, no. Uh, bila shaka utakuwa na mfahamu mwanamuziki wa eh, maarufu kule nchini Marekani, rapper Sean Combs mm. eh, PDD wanamuita. No. na alikuwa na kesi na mwaka tangu mwaka jana amekuwa kizuiliwa. Kesi yake inatarajiwa kuanza kusikilizwa Jumatatu, na ikiwa atapatikana na hatia ya makosa ambayo amebainika kuwa na ya kuwalawiti wageni waliokuwa wanamtembelea nyumbani kwake huenda akakabiliwa na kifungo cha maisha gerezani. Jana kule barani Ulaya kulikuwa na mechi za nusu fainali mkondo wa kwanza wa UEFA Europa League ambapo Tottenham Hotspur wakiwa nyumbani waliwafunga Bordo Glimt kwa bao tatu kwa moja wakati Athletic Bilbao wakiwa nyumbani walikubali kipigo kutoka kwa Manchester United, Manchester United cha mabao matatu uh, kwa buyu. Katika UEFA Conference League Real Betis walifunga Fiorentina mabao mawili kwa moja wakati Jugaden ya Usweden ilifungwa na Chelsea mabao manne kwa moja. Na hii inamaanisha mechi za mzunguko wa pili ya nusu fainali zitapigwa wiki ijayo. Na jana Tanzania Yango alikuwa ni mabingwa wa kombe la muungano muungano. Naam, ni kushukuru sana Emmanuel Makundi, nikutakie mwanzo mzuri wa mwishoni mwa juma. Asante. na sasa tugeukia aliopewa nafasi katika magazeti mbalimbali, mbali na mwenzangu hapa, Benson Wakoli. Karibu Benson, habari ya asubuhi. Salama sana bwana Ruben Kakule. mm -hmm. Lukumbuka tuanze kule Paris, Ufaransa na mm -hmm. gazeti lele Figaro limechapisha taarifa kuhusiana na Israeli kutekeleza shambulio katika eneo la Siria, karibu na ikulu ya rais. Uh, Israeli imetetea uamuzi huo bila shaka. mm -hmm. turejea hapa Afrika, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bwana, viongozi wa upinzani akiwemo rais Rais Mstaafu Joseph Kabila wamesema kwamba wako tayari kabisa kujiunga na mchakato ama mazungumzo kwa uh, mm. ya kuhakikisha kwamba matatizo mengi tu yanasuluhishwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ikiwemo tatizo sugu la utovu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Naam, nimekuwa napitia, naam nimepitia baadhi ya magazeti kama vile Le Potentiel, uh -huh. Actualite.cd uh -huh. yameandika kwamba wapinzani hao wamependekeza kuwa mazungumzo hayo yaratibiwe na Baraza la Maskofu wa Kanisa Katoliki Senko na, na vile vile ma, uh, viongozi wa SSC ambao ni yeah. Kanisa la Kiprotestanti itasaidia sana Ruben mm -hmm. kupata suluhu kule mashariki mwa DRC na. Kule Sudan wapiganaji wa RSF bwana wameondoka katika eneo la West Korodofani, lakini wanatuhumia kwamba walitekeleza sana vitendo ambavyo ni ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu, ikiwemo kuiba mali raia na pia kwa ua raia, kwa mujibu wa taarifa ambayo imechapishwa na gazeti hili la Sudan Tribune. Mm. Tukiingia nchini Uganda, gazeti Daily Monitor hili limechapisha taarifa uh, zikieleza sababu gani wanajeshi waliovamia wa wakuu ama makamanda mbalimbali mbali wa polisi na basi kuwapa kichapo. Rais Mseveni naye amesema kwamba ameweka mikakati ya namna ya kuimarisha sekta ya umma pale nchini uh, Uganda na gazeti hili pia limechapisha namna gani vijana ama wanafunzi wa vyu wamejiingiza katika uh, matumizi ya mihadarati ikiwemo ile e, sigara kubwa, <laughs> yani bangi baa Ruben Lukumbuka nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limechapisha taarifa kwamba wafanyakazi kicheko, Rais Tanzania Samia Sulu Hassan aliongeza nyongeza mshahara na hofu ya tanda pad katima akishambuliwa polisi. Wanasema wakati wa kushambuliwa basi alikuwa anapata kinywaji kikali, lakini taarifa hii baadaye ikakanushwa polisi. Walikuwa wanadai kwamba huenda alishambuliwa na wanywaji wenzake. Nikamilishe na taarifa kwamba nchini Kenya, basi wakenya wa wamechoka baada ya mbunge mmoja kuuawa, wanasema hawataomboleza maana wabunge pia walikata kuomboleza vifo vya vijana. Na ni kushukuru sana, uh, mwenzangu Benson Wakoli kwa uchambuzi huo wa magazeti. <tipos> Ijumaa iliyojehewe, shabiki wa kipindi hiki muziki jumaa, ni kitumai usalama ulipo, unapoendelea kusikiliza idhaa hii ya Kiswahili ya Radio France International. Aliyesukani leon ni mimi e Victor Muturi. Kutufungulia kipindi hiki ni mwanamuziki Falipupa, ambaye amependelewa sana kwenye kipindi cha leo the king, the genius, the professor na akina dada wamekuwa wakilalamika kuwa tunawasahau sana kwenye kipindi hiki. Kilio chenu kimefika, na hebu tupate wimbo It's all coming to me now, wimbo wake Celine Dion. Petre Mutada, jambo RFI Kiswahili, natokea Moba Kirungu, mtaa wa Bora. Napenda mnipigie muziki wake Awilo unaitwa Maisha, na wimbo huu utampendeza sana babangu Mzee Katele pale Mlonde kwa Manda Posco. Asante sana RFI Kiswahili. Na hebu sasa tugeukea agizo lako kupitia laini zetu za simu. Jambo ERF Kiswahili kipindi de mziki juma kwa majina naitwa Malipo Juma napatikana nchini Burundi napendelea mngilie wimbo ya Mario na Bernaba inaitwa Mermi This is when Hapo ndipo unakamilisha kipindi cha leo. Natumai umeburudika vya kutosha. Kipindi kingine cha muziki Ijumaa ni wiki ijayo. Mimi ni Vikta Muturi, kwa heri. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_sw na katika kutamatisha ungu hii ya pili ni kukumbushe baadhi ya vidokezo tumekuletea miongoni. Pamoja na wanasiasa wa upinzani nchini DRC kujiunga ili kusaka suluhu na utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Na magavana wa Nigeria walitaka jeshi la nchi yao kufikiria upya mpango mkakati wa kupambana na wanajihadi. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski asema mkataba wa madini kati ya nchi yake na Marekani ni wenye kuzingatia usawa. Jo Ville, wimbo wake Joy Like akimshirikisha Demba wote kutoka DRC wake Joy Like akimshirikisha Demba mnyama mkali kule Beni wote kutoka DRC. Namna hiyo, ni kushukuruni sana wasikilizaji kuwa nasi asubuhi ya, ya leo. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo. Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo. Vital Mugisho upande wa mitandao yote ya kijamii ya Facebook, YouTube, TikTok ni George Maina. Msikilizaji, matangazo mengine atakujia jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka Nairobi.