Ni saa moja na dakika arobaini maeneo ya Ngengere kule Butembo, mashariki mwa DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo nam. Karibu, ulituahidi mazuri Emmanuel. <laughs> Makundi tunaanzia wapi? Na tuanzie hapa barani Afrika, ambapo leo kutakuwa na mechi za a... Kufu, za fainali kumradhi ya vijana chini ya umri wa miaka ishirini ambazo imengoa nanga kule nchini Misri, Afrika Kusini majira ya saa 12 jioni, watakuwa eh, na kibarua dhidi ya Tanzania, wakati Sierra Leone watakuwa na kibarua dhidi ya Misri wenyeji wao. Mchezo wao utapigwa majira ya saa 2 usiku kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Lakini kule nchini Uganda leo kutakuwa na mechi tatu za ligi kuu, baadhi tu lakini zipo zaidi ya tatu. Kitara FC watakuwa na kibarua dhidi ya Kiso Giants na Bright Stars watakuwa na kibarua dhidi ya Express na URA dhidi ya Sports Club Villa katika Kombe la Mapinduzi Zanzibar ambalo linaendelea. Kombe la Mapinduzi huwa ni mwendelezo wa maadhimisho ya kumbukizi tangu Tanganyika kuungana na Zanzibar uh, <laughs> <Kabisa. laughs> na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na katika volleyball klabu ya APR ili ndoto zake za kuwa timu ya kwanza kutoka Rwanda kush, kufika hatua ya fainali ya michuano ya kombe la mchezo wa volleyball kwa bara la Afrika ilizimwa hapo jana baada ya kufungwa na vijana kutoka Libya wasolei kwa uh, seti um, tatu kwa moja. APR sasa watatafuta mshindi wa tatu wakisubiri mchezo kati ya Esperance Sportif de Tunis dhidi ya Al Ahly Sport e, ya kule a, nchini Misri. Katika tennis uh, Ruben uh, mashindano ya Madrid Open uh, Grigor Dimitrov alimfunga Jacob Fenley kwa seti mbili bila, wakati Lorenzo Musetti akimfunga Stefano Tsitsipas kwa seti mbili bila Daniel Medvedev akimfunga Brandon Nakashima kwa seti mbili kwa moja, wakati kwa upande wanawake Ariana Sabalenka akimfunga Peyton Stens kwa seti mbili bila. Wakati huo huo mchezaji um, nambari tano na, eh, na bingwa mara sita wa, wa mashindano ma, ma ya Roma Open Novak Djokovic ametangaza kujiondoa katika mashindano ya Italian Open ya mwaka huu uh, kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo mbali uchovu eh, lakini pia anahisi anabidi ajiandae vizuri kwa sababu anaamini mashindano yanayokuja ya, ya Hohanga, Mm -hmm. yatakuwa ni mashindano yake ya mwisho e, e, na atastaafu kucheza mchezo uh, wa tenis kule nchini Italia. Ruben, mashindano ya baiskeli ya Giro Italia yanatarajiwa kung'oa nanga e, na sasa wanatarajia kwamba hatua ya kwanza ambayo itaanza mwezi Juni ama Juni mosi, itaanzia katika uh, mji wa Roma na pale ni Vatican katika kumwenzi eh, marehemu uh, Papa Francis. Nam ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa habari za michezo, asante. Wakati inapotimu saa moja na dakika arobaini na tatu kule Bujumbura, Burundi, na sasa tupate ya, magazeti mbalimbali mbali. Uchambuzi wa magazeti na e, Victor Moturi na tabasamu nyingi. Uh, sana, sana <laughs> Ruben Lukumbuka. Tuanze kule Ufaransa, gazeti <laughs> la Le Monde laandika wabunge wa Ufaransa watwarambirambi eh, za kwa muumini mumi, wa Mali Abubakar Sise aliwa, katika msikiti wasema, kwamba hali hiyo imeweza kusababisha mshtuko. Kule DRC, eh, Ruben ni kwamba kwenye mtandao wa redio Kapi, wanajeshi wa sadiki waondoka Goma kupitia pamoja na vifaa vyao kupitia uh, kule mpakani Rwanda. Vile vile lazungumzia masaibu wanayopitia uh, waalimu mashariki mwa nchi hiyo kutokana na hali mbaya ya usalama. Vile vile uh, gazeti la Le Potentiel laandika mamlaka ya mashirika ya kiraia wakaribisha wajibu wa uwepo wa wanajeshi wa Indonesia na Bangladesh, Bangladesh, Bangladesh, chini ya MONUSCO. mm -hmm. Uh, vile vilevile gazeti kule Uganda, gazeti la The Monitor laandika kuhusu wa wanawake wa Uganda kuzindua manifesto yao, ni taarifa ambayo uliokuwa nayo mm -hmm. uh, kudai haki na usawa uh, katika vyama mbalimbali vya kisiasa pamoja na nyadhifa muhimu nchini humo. Naonekana kwamba wanawake pia wameanza kuamka nchini Uganda, kwasa kwamba wapate nyadhifa mbalimbali katika ulingo wa kisiasa. Ni Vision nalo naandika vyama upinzani nchini Uganda vyataka usawa wakati wa kampeni, vikisema kwamba jamani, e, uchaguzi ni mwaka ujao, lakini chama kikuu kimeanza kampeni. Je, jccvp vile vile laandika kuhusu mpango wa serikali kuanzisha kampeni ya mazisho kukabiliana na ugonjwa wa ukimwi kule Tanzania. Bwana Ruben, ni kwamba gazeti la Mwananchi laandika anayetaka kutushinda akaribia uwanjani Oktoba. Hiyo ni CCM imeweza kusema hivyo. Vilevile gazeti la Citizen laandika jinsi simu wateja, ben, wateja wa benki walipoteza mabilioni ya pesa kupitia kwa njia ya ulagai kwa wateja hao wakipoteza zaidi ya shilingi bilioni tano mwaka jana. Kuhusiana na ripoti hiyo, kule nchini Kenya, eh, bwana Ruben eh, gazeti mm, la Taifa Leo ambalo, kwa kwamba, unalipenda sana Taifa Leo, gazeti hilo lio, eh, nya, lasema kwamba wampangia kwa wino uliokolea, <laughs> wampangia Ruto mm, kwamba ni katika harakati ya wanajeshi, wanasiasa wana, wana kundadhi kuweza kujipangapanga pale kuweza kuona kwamba jinsi ya kuweza kumtoa yeah, uh, Ruto katika ulingo wa uongozi naam. Ni kushukuru sana Victor Moturi kwa uchambuzi wa magazeti, na sasa ni mpishe mwenzangu Victor Abuso. Wimbi la siasa nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2027. Wanasiasa wa upinzani wanaonekana kuanza kujipanga kwa lengo la kupambana na rais William Ruto anayetarajia kutetea nafasi yake. Siku ya Jumanne, wanasiasa watano wa upinzani wakiongozwa na aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagwa, kiongozi wa chama cha waipa Kalonzo Musyoka, waziri wa zamani wa usalama Fred Matiangi, miongoni mwa wengine, walikutana jijini Nairobi ili kuunganisha nguvu kuelekea uchaguzi huo. Je, wanasiasa hawa watamteua nani kupeperusha bendera ya muungano wao na je, wanaweza kumtikisa Rais Ruto? Kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii, mimi ni Victor Abuso. Kwa njia ya simu naungana naye Terostod Lenga, yeye ni mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana. Lakini pia tunaye Edwin Kegoli, mchambuzi wa siasa na masuala ya uongozi. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante. A, nianze nawe bwana Terostod, nini ambacho unafikiri kimewaleta pamoja wanasiasa hawa wa upinzani? Ni jambo ambalo kila Mkenya analizungumzia kwa sasa, maanake kila Mkenya amesongwa na mambo mengi sana. Uh, kuna matatizo ya makato ambayo yameongezeka, kuna matatizo ya hali ngumu ya maisha ambayo inazidi kumsumbua kila mwananchi wa kawaida hapa nchini Kenya. Basi mambo hayo yote yameweza kubuni mirengo ambayo lazima ijaribu, uh, kwa kujizatiti tu kuweza kuing'atua hii serikali mamlakani. Bwana Edwin, kwa mtazamo wako unafikiri uh, hizi ni dalili kwamba Uh, tutarajie muungano mpya wa wanasiasa wa upinzani wakija pamoja, uh, Kenya inapokaribia uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Naam, ni ishara tosha kwamba viongozi hao wanajaribu kubuni muungano ambao utaweza kubwaga Rais William Ruto katika uchaguzi mkuu ujao. Ni ishara kwamba basi wameanza kuweka mawazo pamoja na kutafuta mbinu ambayo watakayotumia ili kumteua mgombea ambaye atamenyana na Rais William Ruto. Na ijulikane kwamba baadhi ya viongozi hawa wamekuja pamoja, si kwa maana wanaunganishwa na sera ama wana ruwaza ya kupeleka Kenya mbele, na sisemi kwamba hawana, lakini ukibaini kama lengo ni kumtoa Rais William Ruto, basi itawalazimu kuweza kuweka ubabe wa kisiasa tofauti zao za kisiasa na kubuni sera kabambe ambazo zitanadiwa kwa Wakenya na kuweka kampeni ambayo itakuwa ya kiasi cha haja kuweza kumngatua uh, William Ruto naita bainika ama itakuwa ya muhimu kuweza kujua ni wapi haswa Raila Odinga atasimama. Bwana Lenga uh, Kegoli ameibua swala moja hapa ambalo pia ningependa kupata mtazamo wako uh, uh, je, unafikiri kinachowaunganisha wanasiasa hawa ni kile ambacho wangependa kuwafanyia wananchi wa Kenya uh, au wanataka tu kumwondoa Rais Ruto madarakani ambaye wengi wamekuwa wakimkosoa namna anavyoongoza nchi. Nafikiri bwana Buso, sasa hivi ni watu kuweza kubuni tu muungano ambao utaweza kumwondoa mamlakani ya uh, Rais William Ruto. Uh, baada ya hapo basi Wakenya wana fursa kubwa kuweza kukarabati taifa lao kwa jinsi yoyote wanavyotaka, manake kumbuka kwamba kuweza kulikarabati uh, taifa si hatua ya siku moja. Uh, si hatua ambayo inaanza ina leo na inakamilika leo, bali ni, ni safari ni safari, na safari hiyo uh, sasa hivi chanzo chake ama mwanzo wake utakuwa tu kuweza kubadilisha kwanza hatamu za uongozi, na um, tunapoweza kubadilisha hizo hatamu za uongozi, basi masuala mengine madogo madogo yatashughulikiwa hapo mbele tunavyozidi kusonga. Uh, basi hawa walipokutana ukiwaangalia ni watu ambao hata falsafa zao za kiutawala zinatofautiana pakubwa sana, lakini sasa hivi lile ambalo linawaleta pamoja ni kuweza kubadilisha mfumo wa uongozi kegoli. Jina Fred Matiangi linakodolewa macho sana, kila mmoja anamwangalia na hivi karibuni alirejea nchini. Huyu alikuwa ni waziri wa zamani wa usalama wakati wa uongozi wa Rais mstafu Uhuru Kenyatta. Unafikiri kwa nini kila mmoja anamwangalia yeye ni kwa sababu ya utendakazi wake. Wakati alipokuwa waziri wa elimu, alileta mageuzi si haba katika wizara hiyo ya elimu. Tuliona um, maswala ya udanganyifu katika mitihani ya kitaifa ikiweza kupunguka. Tuliona akiweza kuwatoa kijasho walimu wakuu uh, na bodi simamizi za shule wakiweza kupatiwa kibarua cha kuweza ku stahimili um, majukumu ya kuweza kuendesha shughuli za shule na elimu. Uh, katika maeneo mbalimbali na wakati ambapo pia alipochukua hatamu za uongozi katika Wizara ya Usalama vilevile vile, uh, tuliona kazi yake katika usimamizi ama kuendeleza maswala ya usalama katika taifa. Anajulikana kama kiongozi ambaye ana msimamo dhabiti na asiyeogopa na mchapakazi yule ambaye, uh, hakai tu afisini bali anachukua muda kuenda mahali ambapo anahitajika kuwa uh, ili kutazama um, yeye mwenyewe jinsi maswala yanavyofanyika katika uh, maeneo mbalimbali. Nam labda kwa kifupi sana uh, sanaos, labda unaweza ukasema uh, neno kuhusu hilo, uh, kwa nini anaangaziwa sana? Lazima tuangalie kwa pande mbili. Upande wa kwanza ni hali yake katika utawala, amekuwa amechangia vipi katika Uh, nyadhifu ambazo wameshikilia hapo awali, aliwajibika ama hakuwajibika. Pili ni yeye mwenyewe kama mwanadamu ama kama mtu anavyoendeza mambo yake na vile anavyofanya mambo. Uh, kuna wengi sana ambao wamegusia jinsi vile alivyokuwa na ukali uh, katika uh, wakati ambapo walikuwa wanashikilia hatamu ya uongozi katika kama waziri wa mambo ya ndani. Um, lakini kwa muktadha mkuu ni muhimu kwamba watu kuelewa kwamba uh, wakati mwingine serikali ina wahudumu wake na hawa wahudumu lazima wanapata maagizo kutoka kwa rais na mambo wanayoyafanya wakati mwingine labda yanakiuka uh, yale yaliyo katika moyoni mwao. Nam, muda wetu umeyoyoma kwelikweli, lakini kwa sekunde chache zilizosalia uh, Bwana Edwin Uh, Rigadhi Gachagu alikuwa na ibrais anasema kwamba hawa uh, wanasiasa waliokuja pamoja basi ndio watakomboa uh, nchi ya Kenya. Uh, kwa mtazamo wako, unafikiri kwamba wanaweza kumtikisa rais William Ruto katika uchaguzi ujao? Naam, italingana jinsi watakavyojiandaa katika mchakato mzima na jinsi nilivyosema hapo awali, ikiwa wata shikana na kuweza kuweka tofauti ama ubabe wa kisiasa kando na kuweza kuchukua kiongozi ambaye anaweza kukubalika kwa wakenya kisiasa, na waweze kupata um, usaidizi wa kifedha kuweza kuweka kampeni ambayo itamtikisa William Ruto, basi watafaulu. Nam Bwana Trostod unamaliziaje wale ambao wame sasa, wamesimama upande mmoja kuweza kumpinga William Ruto. Wana ni viongozi ambao wanatajriba katika uongozi wa nchi hii, ni viongozi ambao wamekuwa katika serikali mbalimbali mbali, wanaelewa mambo mengi sana, na mwenye kuweza kumtoa mamlakani William Ruto lazima awe mtu ambaye anaelewa serikali vizuri, anaelewa jinsi mambo yanavyopangwa, ili aweze kumwondoa katika ile hali ya kujipanga vizuri kabisa. La pili ni kwamba tunapoelekea elfu mbili ishirini na eh, saba kila mwananchi anaelewa kwamba, ama wale ambao wanakusudia kumpinga William Ruto mruto lazima waelewe kwamba hii ni mtu ambaye anapenda siasa za mashinani na siasa za kuweza kuwafikia watu moja kwa moja katika matabaka mbalimbali mbali. Basi hawa wakijipanga kwa upande mmoja na pia wao wakaanzia siasa zao mashinani, wakija juu, wataweza kumpata pale na waweze kusaidia wananchi kubainisha kati yake na wao nani aliye na ruwaza ya manufaa kwa ajili ya mwananchi wa kawaida. Na kumbuka kwamba mambo ambayo serikali hii imejiingiza ndani ni mengi sana hapa nchini, ughaibuni na hata kwa majirani zetu wa kando kando. Basi kama kuna wanasiasa ambao watachukulia hayo yote, um, yale makosa ambayo serikali hii imefanya na wakaweza kuyazingatia katika kampeni zao, basi watazidi kuishushia hadhi hii serikali na kuweza kui kumaliza katika uchaguzi wa elfu mbili ishirini na saba nam. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa wiki hii. Asante sana Alenka Trustod, mchambuzi wa siasa, ukizungumza nasi ukiwa jijini Nairobi. Asante sana, ni kushukuru pia Edwin Kegoli, mchambuzi wa siasa na masuala ya uongozi, pia ukizungumza nasi ukiwa jijini Nairobi. Asante hadi wakati mwingine kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri. Msikilizaji, um, um, ukipata nafasi sikiliza makala wimbi la siasa kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfi kiswahili.com. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuletea ni pamoja na Rwanda ya wasindikiza wanajeshi wa SADEC kutoka Goma huko DRC hadi maeneo huko Tanzania. Vyama kadhaa vya upinzani nchini Ivory Coast vyatoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa. Shukran za dhati kuwa nasi kupitia YouTube na Facebook. Na hiyo msikilizaji, ndio tunatamatisha matangazo yetu asubuhi hii. Matangazo mengine yatakujia jioni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa Emmanuel Makundi, mitamboni Vital Mugisho, upande wa mitandao ya kijamii Boldin Ambale, tumekuwa naye Victor Moturi pia. Kwa heri kutoka Nairobi.