Ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Georgia Joy, saa mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Na sasa tunaelekea viwanjani. Karibu Jorja Joi na habari za michezo. Tunaanzia wapi? Ningependa ni tuanzie kule Uhispania, jiji la Madrid, ambapo mchuano ama mchezo wa tenisi wa Madrid Open hiyo jana ilisitishwa baada ya hitilafu kukumba mitambo inayozalisha umeme nchini Uhispania na taifa jirani la Ureno. mm -hmm. Waandalizi walilazimika kusimamisha mchezo huo kutokana na uh, kile ambacho wanasema ni ukosefu wa usalama mm -hmm. na na vile vile giza kukumba jiji la Madrid na taifa nzima la Uhispania, lakini taarifa taarifa ambazo zimechipuka ni yeah, kwamba leo mchuano huu unaendelea baada ya itilafu hiyo kutatuliwa, na ni kwamba raundi ya kumi na sita upande wa kinadada utaendelea hii leo na raundi ya thelathini na mbili upande wa wanaume utachezwa vilevile hii leo mm. Tusalie barani Ulaya, lakini kule Uingereza, ambapo usiku wa leo kuna mechi ya klabu bingwa barani Ulaya, hatua ya nusu fainali, mkondo wa kwanza ambao utachezwa nchini Uingereza, katika uwanja wa Emirates, ambapo Arsenal itakuwa mwenyeji wa PSG ya, uis, ya um, Ufaransa. Itakumbuka kwamba PSG tayari imeshashinda ligi kuu nchini mwao, lakini Arsenal ambayo inashikilia nafasi ya pili katika ligi ya Uingereza vilevile itakuwa inatafuta taji lake la kwanza msimu huu kwa sababu haijashinda taji lolote katika msimu huu ambao unaenda kukamilika baada ya E, mwezi ujao, lakini PSG pia iliondoa timu mbili za Uingereza, timu ya Liverpool na timu ya Aston Villa. Swali ni je, mm -hmm, wataweza kupenya ngome ya Arsenal? Nimemsikia hata shabiki moja hapa mm -hmm. Mm -hmm. kindakindaki anaitwa Hilary Ngati aseme je, mambo mm -hmm. yatakuwaje leo. Basi tuwatakie mema, naam, uzuri ni kwamba wanacheza mikondo miwili, mkondo Nkwai, wa kwanza unachezwa Uingereza, mkondo Nkwai, wa pili utachezwa wiki ijayo kule Ufaransa. Tunawaambia kila laheri timu hizi mbili. Kule Uganda kutakuwa na mechi tatu za ligi kuu nchini Uganda, ambapo Bull itapambana na Lugazi. Kampala City ialike polisi nyumbani, kisha UPDF awa ni wanajeshi watakuwa ugenini kupambana na Vipers e tuelekee Libya ambapo leo kuna mechi nane za mashindano ya klabu barani Afrika voleibali upande wa wanaume, ambapo timu kadha wa kadha kutoka ukanda wa Afrika mashariki zitakuwa zinawakilisha ukanda huu. GSU ya Kenya itapambana na Alnasra ya Libya, Cameron sportive ipambane na Kelpa ya Rwanda, Alhali ya Misri ipambane na APR ya Rwanda, KPA ya Kenya ikabiliane na PAD ya Cameroon, kisha Orange Club ya Mauritius ikabiliane na Club Castel kutoka Algeria. Na, ni baada ya, e, vilabu kutoka DRC kubanduliwa, na DRC ilikuwa na timu nyingi tu. Ni kweli kabisa. Na sasa tugeukie uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel. Nam, asante uh, Ruben. Nianzie na magazeti ya kule uh, barani Ulaya, Ruben. yeah. Nianzie pale nchini uh, Uingereza, gazeti la The Independent lenyewe limeandika, Mark Carney ndiye waziri mkuu mpya mm. wa Canada baada ya uchaguzi, lakini mm. hapa inaonekana E, raia kuna picha inaonyesha raia wa kule Uhispania uh, uh, uh, pamoja na Ureno wakiwa wanaangaika kupata usafiri baada ya usafiri wa treni ya umeme kukwama kutokana na katika kwa umeme, lakini sasa hivi ripoti zinaonyesha kwamba tayari baadhi ya maeneo umeme umeanza kurejea. The Guardian la Uingereza limeandika Mark Carney pia ni waziri mkuu mpya wa Canada. Na gazeti la The Washington Post la pale nchini ni Marekani lenyewe limeandika eh, Namna gani Donald Trump ataingia katika mzozo na Canada baada ya uteuzi wa Macan kama waziri mkuu mpya wa Canada, unakumbuka kwamba Trump alikuwa anasema anataka kuifanya Canada kuwa sehemu ya Marekani. Wote <laughs> wabishi, wabishi. <laughs> The New York Times limeandika Macan ashinda uchaguzi kule Canada siku 100 madarakani za Donald Trump, zikitimia eh, leo. Zimetimia. Hmm. Na Le Parisien, gazeti la kule nchini Ufaransa, limeandika umeme umeanza kurejea katika baadhi ya maeneo ya Hispania. Hmm na kule Ureno, unajua wenzetu Ulaya wanatumia sana treni za umeme na hivyo umeme uko katika ni shida, ni shida kweli tunawambia huku Afrika mm. Tushazoea. <laughs> lepiga o limeandika siku mia moja za Rais Trump madarakani, utata mtupu mm. kutokana na sera zake. the magazeti ya le phare na eco news ya kule nchini DRC yameandika kuhusu mjadala unaoendelea kwenye mitandao ya, ya kijamii na yeah. hata katika vijiwe mbalimbali kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya makubaliano yeah, ya mwisho wa juma na mwisho uliopita, the New, York, uh, the new times kumradhi, la Rwanda lenyewe limeandika sekta ya kilimo ndio ilikuwa mwajiri mkubwa mm-hmm, wa vijana katika robo ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Daily Monitor la Uganda lenyewe limeandika vyama vya siasa vyaanza kupata homa kuelekea uchaguzi mkuu ujao. <laughs> Gazeti la The Standard lenyewe limeandika wauaji walio katika sare, na hapa kuna picha unaonyesha polisi na ini, mara baada ya makale iliochapishwa Jumaa hili ikielezea namna ambavyo polisi walikuwa wanashiriki kuwa raia walikuwa wameandamana wakati wa maandamano ya vijana maarufu kama Gen Z. Gazeti la Daily Nation lenyewe limeandika mm -hmm. Eh, uhusiano ama utulivu uliodumu kwa muda mfupi zaidi kati ya William Ruto na rais wa zamani uh, Uhuru Kenyatta. Majira ya kule nchini Tanzania, gazeti hili limeandika Rais Samia azindua benki ya ushirika, atoa maelekezo serikali ya ishukuru sinoso kwa udhamini wa kipande cha tano cha SGR. Nimalizie na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania lenyewe limeandika polisi Chadema bado kinaumana, askari wakwama kupekua nyumba nyumbani kwa Lisuda Heche awekwa e, aweka defender kumzingira nyumbani kwake. Nam ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi wa magazeti, na sasa tupate makala ya siha njema. Karibu msikilizaji, kwa makala mengine ya siha njema. Jina langu ni Carol Korir. Kwa kawaida, unapotajiwa neno veterinari, mara moja mawazo yako yanakwenda kwenye mifugo kama ng'ombe, mbwa, farasi au kondoo. Usichojua basi ni kwamba taaluma ya veterinari ina umuhimu kubwa kama tu taaluma ya udaktari wa binadam. Katika makala haya wiki hii, tunaangazia mchango wa taaluma ya veterinari katika afya kwa wote, wakati huu dunia ikiwa imeadhimisha siku ya kimataifa ya veterinari inayoadhimishwa kila Jumamosi ya mwisho wa Aprili mwaka huu ikiwa ni tarehe 26. Kutusaidia kuchanganua swala hili, nimeungana na mtaalamu wa wanyama kutoka Dodoma, Tanzania. mimi naitwa Daktari Daniel Mdetere, ni daktari wa wanyama hapa nchini Tanzania. Aa, kama ulivyosema kwenye kuelekea siku ya kilele aa, cha taaluma ya vetenari hapa duniani ni kwamba tunaoma tunaona taaluma hii ya vetenari ni taaluma muhimu sana hapa duniani, kwa ustawi wa watu, lakini pia kwa maendeleo ya kiuchumi ya, ya dunia. Na katika kuelekea kuadhimisha kilele hicho, tutaangalia zaidi namna ambavyo taaluma hii ya vetenari imekuwa na mchango mkubwa sana katika kuyatambua na kukabiliana na magonjwa ya milipuko ambayo kwa mara nyingi yamekuwa na athari kubwa kiuchumi na kijamii uh, kwenye maisha ya kawaida ya, ya, ya, ya binadamu. Ulimwengu sasa unaelekea ama unapigia chapuo ule mpango ambao unaitwa one approach. Tuseme kwa uchache tu, magonjwa yote kama yalivyo yanasababu ni aidha, yanasababishwa na virusi au yanaweza yakawa yanasababishwa na bakteria na fangasi na yamekuwa yakisambaa kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu hususan yale magonjwa ya mlipuko, na hata ta, tafiti zinaonyesha kwamba takriban asilimia sabini na tano ya magonjwa yote ya mlipuko yana asili yake ni kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu. Labda tukirudi tuangalie kidogo historia ya dunia namna ambavyo imekuwa ikikabiliana na milipuko hii mikubwa kabisa ambayo imekuwa ikitokea. Tukirudi nyuma sana kwenye historia, takriban miaka ya elfu eh, moja mia tatu huko, ukiangalia kwenye historia ya miaka elfu moja mia tatu mpaka elfu moja mia tatu na hamsini utakuta dunia ilishawahi kupata pigo kubwa sana la ugonjwa maarufu uko ukiitwa ugonjwa wa tauni, au kwa kizungu, kwa kimombo unaitwa bubonic plague ambayo inakadiriwa kwamba watu takriban milioni ishirini na tano mpaka hamsini barani Ulaya walikufa kutokana na, na, na, shida hii. Lakini pia miaka ya elfu moja mia tisa na kumi na nane e, kulitokea ugonjwa maarufu sana ukijulikana kama Spanish flu ambao inakadiriwa kwamba iliua takriban watu moja ya tatu, ya ya, ya, ya watu duniani. Lakini si hilo tu ambao chanzo chake huo pia unadhaniwa kwamba ulitokana na Uh, ma, mafua ambayo ni asili yake ni kuu kwa ambao wa kufugwa. Lakini katika karne ya ishirini tumeshuhudia ugonjwa kama hizi HIV AIDS, ambao na wenyewe umeendelea kusumbua. Uh, hivi karibuni tumekumbana na changamoto ya ugonjwa kama COVID-19 na magonjwa mengine kama ebola. Vilevile tumezungumzia magonjwa kama Marburg hapa Tanzania ulitokea, na nchi zingine pia, lakini ukiangalia, uh, ni kwamba Taaluma ya vetenari huioni ki, ikizungumzwa sana katikati ya matukio haya yote, utaona dunia imekuwa ikiangalia zaidi kupambana na ma, na matokeo, lakini haiangalii sana a, kwenye chanzo, ambapo nadhani kama taaluma hii ya vetenari ingekuwa inaangaliwa kwa karibu zaidi, kupewa e, usaidizi ule unaotakikana, kungekuwa na kukabiliana chanya zaidi kwa haya magonjwa kuliko ilivyo sasa. Japo juhudi zipo ambazo zinaendelea za kusaidia katika kukabiliana na magonjwa haya, ili kupunguza athari zake, ambazo ni kama vile vifo ambavyo tumeshuhudia wote, vimekuwa yamesababisha vifo vingi, lakini pia kiuchumi na kijamii, tumeona athari za magonjwa kama ilivyotokea ambayo, ambayo tunaweza tukasema tuna kumbukumbu nayo ya karibuni kabisa, kama Covid 19 ambapo mifumo yetu ya, ya afya tuliona ililemewa sana lakini pia kusimama kabisa kwa uchumi wa dunia. Kwa hiyo, juhudi kama hizi zikiendelea na zikiongezeka kwa ukubwa zaidi kwa kupata majengo, vitendea kazi zaidi na wataalamu wao kujengewa uwezo wa kutosha, naamini kabisa uh, tutakuwa kwenye nafasi nzuri sana ya kuweza kukabiliana na magonjwa haya laki, ili tu, tu, tupate mazao yaliyo bora na salama na ambayo yanaweza yakafanyika, uh, yakatumika katika biashara za mifugo au za maz, wanyama na mazao ya wanyama, basi taaluma hii ni muhimu sana, na kama tunavyofahamu sote kwamba mazao ya mifugo kama nyama, maziwa na <coughs> eh, mayai. Ni muhimu sana katika afya za binadamu, ili watu wasipate maradhi, ili watu wawe na sia iliyo njema zaidi, ni vizuri wakapata kutumia mazao hayo. Magonjwa haya yote ya milipuko inahusishwa na pengine mwanadamu kutagusana na wanyama, ama kula chakula ambacho kinahusishwa na wanyama. Sijui shida iko wapi kwamba saa hii bidhaa za chakula ambazo zinatokana na wanyama ndio zinaonekana kuwa na hatari zaidi. Hapana, si kwamba kwa sasa bidhaa zinazotokana na wanyama zinakuwa na hatari zaidi, isipokuwa tu ni kwamba ili hizi bidhaa zote ziweze kutumika na wanadamu, kuna hatua au majukumu kadhaa ambayo wanataaluma wa vetenari huwa wanafanya ili tupate ma, mazao ambayo yanaaminika na yana ubora unaotakikana kwao. Uh, mazao ya mifugo au mifugo yenyewe au wanyama wowote ili wafanyiwe biashara, ni sharti uh, wataalamu hawa wa vetenari Uh, watoe ithibati kwamba uh, kulingana na hiyo hizo kaguzi zinazofanyika na taarifa zote walizokusanya, basi wanatoa idhini kwamba mnyama huyu anaweza akafanyiwa biashara ndani, au anaweza akafanya biashara na mataifa mengine ambayo mara nyingi mataifa yamekuwa yakitizamana. Tunafanyaje ili kuvunja ama kuangusha ukuta ambapo upo kati ya taaluma ya matibabu ya binadamu na sasa taaluma ya kivitenari? Kwa sababu tumeona kwamba hawa wataalamu wote wawili wanahitajiana kila mmoja, lakini ni kama kwamba kuna ukuta katikati. Sasa kwa kuliona hilo, uh, dunia imekuja na ile uh, inaitwa afya moja au One Health concept ambapo uh, wataalamu wa afya ya wanyama, wataalamu wa afya ya binadamu, lakini pia na wana mazingira wote kwa pamoja, uh, tunaunganishwa na mashirika yetu manne ya kidunia yale kwa maana ya World Organization for Animal Health na hii la, la, la, la mazingira kwa wote kwa pamoja wamekuja na hiyo na hiyo concept ambayo inaitwa One Health. Sasa kwa nyakati hizi ndio tumeanza kufanya kazi kwa pamoja ili kwenda vizuri zaidi. Tumekuwa kila mmoja pamoja na kwamba kila mmoja ana mfumo wake wa ufuatiliaji wa magonjwa, lakini kwa namna moja au nyingine ile mifumo imeunganishwa na katika kuunganisha ile mifumo basi, zile taarifa ambazo zinatuhusu wote, kwa mfano eh, magonjwa yale yanayohusu wanyama na binadamu ambayo yametambuliwa upande mmoja yanaingizwa kwenye mfumo, basi wale wa upande, kwa mfano sisi wa vetenari tukiona, tukiweka kwenye mfumo wetu, kadhalika wale wa afya ya binadamu wanaona kwamba kuna eneo fulani kuko na shida hii na hii, wao wanaweza wakaongeza nguvu kwenye eneo lile ili kukabiliana na hilo. Lakini sio hapo tu, pia tumekuwa na mashirikiano makubwa sana kwenye maeneo ya tunaita uh, matumizi haya ya antibiotiki, kwa sababu matumizi ya antibiotiki yanavyokuwa makubwa kwa wanyama yanasababisha usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa za jamii ya antibiotiki, na kwa hali hiyo tunajaribu kushirikiana kusaidia kwa pamoja kuelimisha jamii namna bora ya matumizi ya dawa hizi za antibiotiki. Tunahimiza zaidi matumizi ya chanjo ili kupunguza matumizi ya antibiotiki, ili kupunguza, tukipunguza matumizi ya antibiotiki, maana yake ni kwamba tutaongeza, tuta ufanisi wa dawa za antibiotiki kwa binadamu, kadhalika kwa wanyama. Kufikia hapo, tunahitimisha makala ya Siha Njema kwa kauli kuwa mpango wa One Health Approach unaonadiwa kwa sasa kwa mataifa ya ulimwengu unahimiza kuipa kipaumbele afya ya wanyama ili kuchangia siha njema, usalama wa chakula na maendeleo endelevu. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri. Msikilizaji, na sasa ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia baada ya kusikiliza makala ya siha njema. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuletea ni pamoja na mapigano yanaendelea kushuhudiwa mashariki mwa DRC licha ya ahadi za mikataba iliyotiwa saini huko Doha na Washington. Upinzani nchini Mali wasusia mazungumzo yenye lengo la kusaini mkataba wa kanuni za maadili. Naye rais Donald Trump wa Marekani atia saini ya mpya inayolenga kushughulikia miji ambayo itapinga sera kuhusu uhamiaji. Anaitwa Angelique Kidjo na wimbo wake wewe. Angelike Kijo huyo na wimbo wake wewe kutoka Benin. Asante sana Joseph Kizabi Kaski aa, ukiwa huko Lubumbashi DRC, lakini pia Rajabu Abdala ukiwa Bujumbura Buterere Burundi huko. Asante sana kuwa nasi msikilizaji. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa Emanuel Makundi naye eh, Georgia Joi ametuletea habari za michezo mitamboni Konaye nitasema Vital, kam uh, Vital Kamere, Vital Mugisho. Matangazo mengine jioni saa 12 na kamili.