Ni saa mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. RFI Kiswahili, michezo na George Ajoi. Tunaanzia wapi George? Karibu. Kwanza ni kushukuru sana mm, ndugu Ruben, na ningependa tuanzie na ndondi mm -hmm, kule Ulaya ambapo eh, Daniel Dubois atapambana na Alexander Usyk katika pambano kubwa la dunia la uzani wa juu, katika pambano ambalo litaandaliwa Julai tarehe kumi na nne eh, katika maeneo ya Wembley kule Uingereza. Kwamba itakumbukwa Dubois ndiye bingwa wa IBF huku eh, Alexander akishikilia mikanda ya WBA, WBO na vilevile WBC. Aidha, pia eh, katika pambano lake ambalo aliweka historia huyu raia wa Ukraine Alexander, eh, itakumbukwa kwamba Mei mwaka 2024 aliweka historia baada ya kumshinda Tyson Fury katika pambano ambalo pia lilivutia umati mkubwa E, katika ulingo wa ndondi. Na bila shaka lilikuwa lenye ushindani mkali. mm -hmm. Bila shaka niliifuatilia, ujuavyo mimi zamani nilikuwa sina mfano um, wangu kwenye mm -hmm. masumbwi kwa hivyo nikimsikia tu kwamba Daniel Dubois, mm -hmm. eh, anapambana na huyu uh, Alexander Yusk kule kutoka Urusi ni jambo ambalo bila shaka linifurahisha, sababu siku zote mm -hmm. wawili hawa ni wabishi mno mm, unapemba, unapenda mambo ya kweli kabisa ukisubutu tu hapa, basi kuwa makini nam. Tuende kule Italia, ambapo ligi kuu nchini Italia inazidi kushika kasi, lakini jana kulikuwa na mechi mbili ambazo zilikuwa zinaangaziwa kwa karibu sana, mechi kati ya Napoli na Torino na mechi kati ya Inter Milan na Roma. Na ni kwamba Napoli ilishinda Torino mab mawili kwa bila na Scott McTominay aliweza kufunga mabao yote mawili na kupanua pengo la alama tatu katika ligi ya Serie A, zikiwa zimesalia mechi nne katika ligi hiyo. E, Ruben na... ligi hii inavutia kwa sababu gani? Kwa sababu hadi kufikia jana, kabla ya pambano hili, mechi hizi mbili mm, Napoli na Inter Milan zilikuwa zinashikilia alama sabini na moja kwenye jedwali la ligi kuu nchini eh, Italia mm, baada ya mechi thelathini na nne. Lakini jana mechi zote thelathini na nne, mechi thelathini na nne zilichezwa jana kati ya timu hizi mbili ikamaanisha kwamba e, Napoli imepanua pengo la alama tatu ina maana kwamba ina alama sabini na nne ilhali Inter Milan na alama sabini na moja huku zimesalia mechi nne ligi hii kamilike, na iwapo mm -hmm, timu zote zitamaliza katika e, alama sawa katika ligi hii mm -hmm, basi timu hizi mbili zitaweza kukutana katika mechi ambayo itaamua mshindi ni nani katika ligi hii ambayo bila shaka inavutia huwa, yeah, ina hisia nyingi kwa mashabiki mm -hmm, na vilevile vile kwa wachezaji kwa, kwa jumla. Naam, ni kweli naam, kule Uingereza tulitaja, lakini tungependa turudie kwamba eh, Liverpool ndio mabingwa wa ligi kuu nchini Uingereza baada ya kushinda taji hilo eh, baada ya kuishinda Tottenham Hotspurs mabao matano kwa moja. Ni kushukuru sana Georgia Joy kwa habari hizo za michezo. Shukran. Wakati ni saa moja na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika ya Kati, tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali. Karibu Emmanuel Makundi. Nam, nianzia kule nchini Marekani, gazeti la The New York Times lenyewe limeandika watoto wawili wa, wa Marekani ni miongoni mwa waliotumwa kule Honduras pamoja na mama yao ambao alikuwa hana nyaraka halali za kuishi Marekani, kama unavyojua mm -hmm. Tangu Rais Donald Trump ameingia madarakani amekuwa akiwafurusha watu ambao wa hana nyaraka halali vya, ama vibali vya kuishi mm -hmm. Nchini Marekani kihalali. Na gazeti la The Guardian eh, la kule nchini Uingereza lenyewe limeandika tukio la Vancouver ambapo jamaa mmoja aliendesha gari kugonga watu walikuwa katika tamasha no. la lapulapu -lapu, eh, la watu wa wenye asili ya Filipino lakini ni raia wa Canada, ambapo watu kumi na moja wamepoteza maisha. Waziri mkuu eh, Carney anasema kwamba ni tukio ambalo halikubaliki na wanalichunguza kujua kama kulikuwa na chembechembe eh, -chembe za ugaidi, ugaidi. Ni habari ambayo imepewa nafasi pia kwenye gazeti la The Independent, pia la pale nchini uh, Uingereza. Le Figaro la nchini Ufaransa lenyewe limeandika wiki ya aina yake kule Vatican ambapo makadinali wanakutana eh, katika lile baraza lao la siri makadinali takriban mia moja na thelathini na tano ambao wana haki ya kupiga kura mm, safari wataamua tarehe ya lini wataanza kukutana ili kuanza kupiga kura kuchagua papa mpya kumrithi Papa Francis ambaye alizikwa mwishoni mwa juma lililopita. Le Parisien eh, gazeti la kule nchini Ufaransa limeandika mauaji eh, katika msikiti eh, mamia ya eh, watu wajitokeza kuandamana katika eneo eh, la la grand Combe eh, kule nchini Ufaransa kupinga mauaji Abubakari Cisse. Gazeti la Sudan Tribune la kule nchini Sudan limeandika wanaharakati wa kutetea haki za binadamu walishutumu kundi wa wapiganaji wa RSF kwa kutekeleza mauaji ya halaiki katika mji wa Omdurman. Ni habari ambayo imepewa nafasi kwenye gazeti hilo na magazeti no. mengine ya Sudan. uh, aitd tovuti yeah. ya kule nchini DRC, DRC. ruben mm. imeandika kuhusiana na ugonjwa wa kipindupindu kule Kabare, watu ishirini wapoteza maisha, maisha. No. Gazeti tovuti kumradhi, ya Radio Kapi ya kule nchini DRC imeandika kuhusu eh, M23 kutuhumiwa eh, kupora baadhi ya vifaa kutoka katika ofisi za seni. mm -hmm. Sasa watu wanajulizana, wanapora wanapeleka wapi? <laughs> labda wanataka kuandaa uchaguzi wao wa ndani, haieleweki. <laughs> <laughs> mazito mazito kabisa. Gazeti <laughs> la The New Times la kule Rwanda limeandika serikali katika mazungumzo na YouTube kuangalia namna gani uh, watengeneza maudhui kwenye wakum, wakum, mtandao wanaweza wakawa wanalipwa uh, kupitia kwenye YouTube. Gazeti Daily Monitor limeandika, Daily Monitor la Uganda limeandika benki, makampuni ya mawasiliano ya simu yanaficha pesa mm -hmm. za watu waliofariki, hawazirudishi kwa wanafamilia <laughs> Taifa Leo lenyewe limeandika <laughs> usicheze pico na WhatsApp, baadhi ya hatia zinazochongea wengi ni pamoja na matusi, uzushi na usambazaji wa picha za utupu. Majira la Tanzania limeandika, Rais Samia apokee ujumbe wa hayati Papa Francisco. Naam, nikushukuru sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi wa magazeti. Na sasa Tupate makala, jua haki zako. Jua haki zako. Nchini Tanzania, wafuasi na wanasiasa wa chama kikuu cha upinzani Chadema walikamatwa na kupigwa na maafisa wa polisi walipokwenda mahakamani jijini Dar es Salaam kusikiliza kesi ya uhaini na uchochezi inayomkabili kiongozi mkuu wa upinzani Chadema Tundu Lissu, ambaye anazuiliwa gerezani. Leo katika makala juu ya haki zako tunaangazia haki ya kusikiliza kesi ya viongozi mahakamani na kwa nini mataifa mengi barani Afrika yanazuia raia kusikiliza kesi kama hizi mahakamani. Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. Kuelekea kesi ya kiongozi mkuu wa upinzani Chadema Tundu Lissu, kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Jumanne Muliro alitoa onyo kwa wafuasi wa upinzani waliopanga kujitokeza mahakama ya hakimu mkazi Kisutu. Jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es Salaam pia limekuwa likifuatilia kwa karibu sana matamko mbalimbali na mipango ya baadhi ya viongozi wa chama cha Chadema, ambao chama hicho kimekuwa kikihamasisha watu kukusanyika tarehe 24 eneo la mahakama ya Kisutu, huku katika mipango yake kikilenga kufanya vurugu kwa lengo la kushinikiza mamlaka za kisheria kumwachia mmoja wa mtuhumiwa ambaye anafahamika kwa jina la Tundulisu, ambaye atapelekwa mahakamani, na jeshi linatoa onyo kali kwa wale wote ambao wanapanga, ambao watajaribu kutekeleza mpango huo, kuwa watashughulikiwa vikali sana, lakini kwa mujibu wa sheria za nchi. Siku ya Jumanne tarehe 25, Rais Samia Suluhu Hassan katika hotuba yake kwa taifa alisema hakuna aliye juu ya sheria katika nchi hiyo, hakuna aliye juu ya sheria, na wote tunatakiwa kuendesha shughuli zetu za kisiasa tukizingatia kuwa amani na usalama wa nchi ndio kipaumbele cha kwanza. <tabu> tarehe 24, wafuasi wa CHADEMA walikaidi onyo la polisi na kujitokeza kushuhudia kesi hiyo, lakini kiongozi wao Tundulisu hakufikishwa wa mahakamani na kukataa yake kuendeshwa kwa njia ya mtandao. Waliofika mahakamani wakiwemo wanachama na viongozi wa Chadema walizuiwa kuingia na wengine kupigwa na kujeruhiwa na polisi. Boniface Jacob ni mwenyekiti wa hicho kanda ya Pwani. tuna nane ambao ni majeruhi wamekimbizwa e Mwananyamala na wengine wamepewa rufaa kwenda Mwimbili, na sasa hivi zoezi linaloendelea ni kutafuta wengine wako wapi. Tuna taarifa tu kwamba makamu iko Oysterbay, lakini dereva yake ajulikani alipo ya na tuna taarifa ya katibu mkuu na baadhi ya makamanda wanasema wako polisi, au tuna taarifa nao. Makamu mwenyekiti John Heche ni miongoni mwa wanasiasa na viongozi wa CHADEMA waliokamatwa hata kabla ya kufika mahakamani. Tunawaomba jeshi la polisi na vyombo vya dola vya Tanzania wasifanye fujo kwa mtu yeyote, kwa sababu Makusudi yetu ya kuja kwenye kusikiliza kesi ya kiongozi wetu ni makusudi ya amani, kwa sababu hii ni kesi iko kwenye mahakama ya wazi na sheria zetu, kifungu cha 186 tumemsikia ndugu Charamira mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam anaongea anapiga kifua. Nimemsikia RPC Mlilo anapiga kifua, mahakama sio sehemu yao, hawezi kuipangia mahakama nini ifanye. E, mtakumbuka kesi ya kina Mandela ya Livonia trial, hata makaburu weupe waliruhusu watu weusi wasikilize kesi ya viongozi wao. Haiwezekani nchi yenye uhuru miaka sitini na tatu, leo viongozi weusi wenzetu wamkamate wa, mtu wamwekee kesi ya bogus, kesi ya uongo, kesi atizo kujaribu kumnyamazisha kwa misimamo yake ya kisiasa alafu wazuia hata wanaompenda kuja kuisikiliza kwa... Haki ya kunyima raia kufuatilia kesi hii mahakamani ilizua gumzo nchini humo na katika nchi jirani. Mbunge wa viti maalum Anatropia Theonest alizungumzia kilichotokea bungeni. Na mheshimiwa mwenyekiti, tumia nafasi yako uieleze, umwegeze, mwagize waziri wa mambo ya ndani atueleze kuna kosa gani la watu kwenda mahakamani? Jana Chadema wameenda mahakamani kuhudhuria kesi ya rais ya mwenyekiti wa chama lakini wamezuia, wamepigwa, wameumizwa. Kuna kosa gani la kisheria, la kisheria watu kwenda mahakamani? Kwa sababu tunachokitaka ni kuhakikisha muungano uko salama. Watu kwenda mahakamani wamekosea wapi? Ni kifungu gani cha sheria kinazuia watu kwenda mahakamani? Mambo kama hayo ambayo yanakuwa na ukakasi tukiyaruhusu yakajitengeneza kwenye maeneo yetu ya muungano, ndo baadaye Mwalimu Nyerere aliwahi kusema, ukianza ukianza mimi mzanzibari na huyu mzanzibari, ukitoka utasema mimi mkerewe na huyu nini. Kwa hiyo tukitoka kwenye muungano tukaanza kupambana huko ndani, CCM Chadema, itakuwa ni shida. Mwanasheria mashuhuri na mwanasiasa mkongwe kutoka Kenya, Martha Karua, naye alikwenda Dar es Salaam kushuhudia kesi hiyo na alielezea alichokiona. Mimi nataka kuambia viongozi wetu wa Afrika Mashariki, inaonekana muungano wa jumuiya si wa kusaidia wananchi, munajisaidia kudhulumu haki za kibinadamu za wananchi. Tunawapatia notisi, sisi kama wananchi wa jumuiya, pia tutaungana kukataa kata katakata, kuacha haki zetu kudhulumiwa ovyo. Tunadai ya kwamba nchi zetu zote zizingatie mfumo wa kisheria, zisimamie haki zetu za kibinadamu. Jua haki zako. Je, Watu wana haki ya kwenda mahakamani kusikiliza kesi? Suba Churchill ni mwanaharakati na mwangalizi wa uchaguzi barani Afrika. Akiwa jijini Nairobi, anaanza kwa kutathmini alichokishuhudia. Kuenda kusikiliza kesi ni haki ya kila mwananchi, manake utawala wa kisasa inastahili iwe ikishirikisha wananchi na katika kusikizwa kwa kesi ambayo ina uzito kama ile ya Tindo Lusu, inastahili kwamba ili wananchi pia waweze kujihusisha e, na kuona kwamba haki sio tu kwamba imetendeka lakini imeonekana kwamba imetendeka. Wananchi pia wanastahili kwa sababu kuna ile tunaita kwa lugha ya kimombo court of public opinion. Kwa hivyo wananchi wanaweza kuwa tu na opinion hiyo ikiwa wao wenyewe watakuwa wakihudhuria, wanaona upande wa mashtaka wakileta ushahidi wao, wanaona upande wa, wa ya wale ambao wameshtakiwa wakijitetea waki na wao wenyewe eh, kwa kwa, kwa, kwa kuhudhuria makesi kama hizo, wataweza kusema wenyewe eh, ingawa mwenzetu ama mw, eh, kiongozi wetu amepatikana ame, ame na hatia, tuliweza kuhudhuria na tukajionea kwamba haki litandika, sio tu kesi ya Tundu Lissu, lakini kesi yoyote ile, na ndio sababu katika mahakama kuna sehemu imetengwa ya, ya, ya mshtakiwa, ya majaji, ya, ya, ya hakimu na kadhalika, ya wakili wao, pande upande zote mbili, na sehemu ya watu raia wa umma. Na ikiwa watakuwa wengi, ni jukumu la serikali kuhakikisha kwamba ni kesi kama hiyo imesikizwa kwa mahali iko nafasi kubwa kama stadium, na ninahakika kwamba kule mjini eh, Dar es Salaam ama eh, Tanzania kama nchi kwa jumla ina nafasi na na viwanja na, na, na, na, vikubwa ambazo kesi kama hiyo inasikizwa ili kila mwananchi ambaye anaweza kuwa na hamu ya kwenda kuhudhuria anapata nafasi ili aweze kujionea. Tunahitaji hii kesi iwe wazi kwa kila mtu, vyombo vyetu vya dola vikae pembeni, na tunaiomba mahakama itoe spika nje, watanzania wapate nafasi ya kusikiliza, watakaokosa nafasi wasikilize kinachoendelea ndani ya mahakama. Aidha, Tanzania siyo taifa la kwanza kuzuia na kuwakandamiza raia na wafuasi wa upinzani kufika mahakamani na kushuhudia kesi kama hizi. Hali kama hii zimeshuhudiwa katika mataifa ya Uganda, Tanzania na vilevile vile Rwanda. Hofu ya mash, maserikali kama hayo ni kwamba huenda wananchi wakafanya maandamano kiasi ya kwamba wanaweza amua kuvamia vituo na maafisi wa serikali na kupindiwa serikali. Kwa hivyo hofu ya, ambayo inachangia katika vitendo. Kama hizo ni, ni kwa sababu serikali hii nyingi barani ya Afrika e, zimepoteza imani kwa wananchi ambao ndio waliwaweka ofisini walipokuwa wanataka kuingia, lakini sasa baada ya kuingia na kuongoza kwa njia ya kiimla, kwa njia ya kimabavu, sasa wana, wana, wana, wanaendelea kwa ofisi hizo wakiwa na hofu kila wakati, wakiangalia pembeni kwamba huenda jambo kama hilo kama kuhudhuria mahakamani na kuonyesha umoja na na viongozi ambao wafuasi wao wanafikiria wanaonewa eh, kwamba huenda ikachangia katika mapinduzi ya serikali. Katika karne hii ambayo demokrasia imeenea kote, ni vigumu sana kuwakandamiza raia mchana peupe. Aidha, ipo haja ya kupata suluhu aswa wakati mataifa yanapojiandaa katika uchaguzi mkuu wa taifa. Njia zao ni kutia hofu kwa wananchi ili wasiweze kusukuma ili nchi kama Tanzania, Uganda na kwingineko wawe na katiba ambayo ina ngatia uhuru wa kila mwananchi kushiriki katika uchaguzi. Kule nchini Rwanda tuliweza kuona chana mdogo alipojaribu alipotangaza tu kwamba at, atawania urais e, pia akifungiwa akifunguliwa mashtaka e, na ba baada uchaguzi, ya uchaguzi aliweza you know, kuachiliwa huru. Tundulisu atafikishwa mahakamani hivi karibuni. Dunia inasubiri kuona iwapo wafuasi wake wataruhusiwa kufika mahakamani. Na kufikia hapo, mie George Ajowi na tamatisha makala ya leo ya jua haki zako kutoka kwangu, kwa heri. Kwa heri Georgia, Joy na msikilizaji, makala hayo unaweza kusikiliza kwa mara nyingine kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com. Nikukumbushe, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni ni pamoja na Ubelgiji yataka kuimarisha jukumu lake katika michakato ya amani kwenye ukanda wa maziwa makuu. Mwenyekiti wa chama cha ANC asema Afrika Kusini itatetea uhuru wake, kauli ambayo ametoa wa wakati huu mvutano kati ya nchi hiyo na Marekani ukiongezeka nayo, na mwisho makosa nae Manu Dibango kutoka Kamerun hmm. Soko tunawe nawe Serge Mayaba, pia Valeri Mumbere, mkiwa Butembo, asanteni sana kwa jumbe zenu, kwa mnatupata tano juu ya tano. Msikilizaji, hivi ndivyo tunafikia uh, tamati ama mwisho wa matangazo yetu ngwe ya pili hapa RFI Kiswahili studioni umekuwa nami Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo ya Emmanuel Makundi, mitamboni uh, Vital Mugisho na upande wa mitandao ya kijamii, Facebook na YouTube George Maina, naye Georgia Ajoi amekuletea habari za michezo. Matangazo mengine katika lugha ya Kiswahili ni jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka Nairobi.