Saa mbili dakika arobaini, Afrika Mashariki. Punde tunashuka viwanjani, viwanjani na Victor Buso tayari yupo nami hapa studio. Karibu nam, asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanze na riadha. Wa Kenya, John Korir na Sharon Lokedi ndio mabingwa wa mwaka huu wa mashindano ya mbio ndefu ya Boston Marathon yaliyofanyika jana nchini Marekani. Korir aliibuka mshindi kwa upande wa wanaume baada ya kukimbia kwa muda wa saa mbili dakika 4 na sekunde 45, huku mtanzania Alphonce Felix Simbu akimaliza katika nafasi ya pili na mkenya mwingine Cyprian Kutut akiwa watatu. Kwa upande wa wanawake, Sharon Lokedi alimshinda bingwa mtetezi mkenya mwenzake Helen Obiri kwa kumaliza mbio hizo kwa muda wa saa mbili dakika kumi na saba na sekunde ishirini na mbili, huku Ethiopia yale saf uh, Helulo akimaliza katika nafasi ya tatu. Sijui Bilali, mara ya mwisho kukimbia mbio hizi ilikuwa lini? <laughs> Uh, mwaka wa kwanza tu nilipotua Nairobi ndo ilikuwa mara ya mwisho, ni kama miaka mitano iliyopita. Uh, inabidi urejee tena ili kufanya mazoezi, huenda uenda ukawa miongoni mwa wanariadha riadha bora katika siku zijazo. Nafanya mazoezi lakini sio kuingia katika uh, mkondo wa kuwa mwanariadha, lakini nakimbia kila siku asubuhi. Sawa kabisa, mm -hmm. Katika soka kule Tanzania jana, kulikuwa na michoro miwili ya uh, kuwania ligi kuu ya Tanzania bara uh, mabingwa watetezi na vinara wa ligi Young Africans waliibuka na ushindi wa mabao manne kwa sifuri dhidi ya Fountain Gate uh, huku Coastal Union nayo ikishinda Kengold mabao mawili kwa moja. Bilali, bila shaka Yanga inaonekana ina nafasi nzuri sana ya kutetea ubingwa huu kabisa. Yanga ukipiga hesabu imebaki mechi tatu ili waweze kutangazwa washindi na kule barani Ulaya leo hii kuna michuano miwili katika ligi ya La Liga kule nchini Hispania. Barcelona itachuana na Real Maloka, huku Valencia ikicheza na Espanyol. Kule nchini Ufaransa, Nantes itacheza na Paris San Jema, miamba wa soka kule Ufaransa. Lakini Manchester City na Aston Villa watachuana leo. Katika tenis ni kwamba leo ni siku ya pili ya mashindano ya wazi ya Madrid na kutakuwa na wachezaji uh, maarufu kama Naomi Osaka ambaye uh, um, atakuwa anacheza na Lucia uh, Bronzetti katika awamu ya kwanza ya mashindano haya. Na jana, nakumbusha, kulikuwa na mechi moja ya soka kule nchini Uingereza uh, kati ya Tottenham Hotspur na Nottingham Forest, na Nottingham Forest walibuka na ushindi wa mabao mawili kwa moja. Nam ni kushukuru sana Victor Abuso, shukran sana mm -hmm. Nam saa mbili na dakika 43 tayari. Miziliti Jai yupo nami hapa studio kutujuza aliopewa uzito magazetini karibu. Na masante Bilali, tuanzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Magazeti karibia yote nchini humo yameangazia kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. Tempede Tropic likiandika salamu za rambirambi rambi za Rais Felix Chisekedi kufuatia kifo cha Papa Francis, ambaye maisha yake yalikuwa ni ushuhuda fasaha wa imani, unyenyekevu na kujitolea kupigania amani, haki na utu. La Prosperite limeandika rais asema wa Kongo haswa wataweka kumbukumbu ya urithi wa, wa maalum DRC. ACP limeandika kanisa katoliki nchini DRC limetangaza siku tisa za maombolezo ya ya uh, uh, safari yake Kwen Roma a Jumanne hii kuhudhuria mazishi ya Papa Francis pamoja na kongamano la uchaguzi wa Papa mpya. Ukizingatia, okay, kwamba naye pia ni miongoni mwa mm -hmm watu ambao wamewekwa kwenye orodha kuweza kukumrithi bila shaka mm. Le Potential imeandika kufuatia kifo cha Papa Francis, Kardinali Kevin Farrell mwenye umri wa miaka 77 amechukua nafasi ya kusimamia shughuli za kila siku za Vatican na aliteuliwa kwa nafasi hiyo na Papa Francis mwenyewe mnamo mwaka 2019 uh, Februari 14 na sasa ana jukumu uh, kadhaa muhimu katika kipindi hiki cha mpito, lakini mm -hmm. kwingineko duniani uh, magazeti karibia yote duniani amekuwa akifuatilia kiangazia uh, kifo cha Papa Francis kule nchini Tanzania. Nipashi limeandika kwaheri Papa Francis. nchini Kenya gazeti uh, eh, bado Tanzania Habari Leo likiandika, dunia yamlilia Papa Francis, Samia omboleza, aeleza alivyogusa maisha ya wengi. Mwananchi likiandika, mwisho wa enzi, afariki siku moja baada ya Pasaka, Rais Samia, viongozi duniani waomboleza, kukumbukwa kwa misimamo yake. Makadinali saba watajwa kuvaa viatu vyake. Hivi ndivyo atakavyozikwa. Daily Monitor pia limekuja la kule nchini Uganda, la kule nchini Uganda limekuja na taarifa kuhusiana na kifo chake, eh, Papa Francis, kwenye ukurasa wa mbele likiwa limechapisha picha ya kiongozi huyo wa kanisa Katoliki, sawa na gazeti la The Standard la nchini Kenya picha ya Papa Francis kwenye ukurasa wa mbele likiandika pumzika kwa amani. A, Taifa Leo la nchini Kenya limeandika papa apumzika. Papa Francis atakumbukwa kwa kupigania wanyonge. Nam ni kushukuru sana na nimkaribishe mwenzangu hapa, anakujia na makala siha njema karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Kwa mujibu wa uongozi wa tume ya Afrika kitengo cha kupambana na malaria, bara Afrika inahitaji dola bilioni 5.8 kukabiliana na malaria katika mwaka wa kifedha wa 2025/2026 wakati huu ufadhili wa mipango ya kupambana na malaria ukiwa umepungua mno, na Afrika likikumbwa na tishio lingine la ufadhili kufuatia hatua ya hivi punde ya Marekani kusitisha misaada kwa nchi za kigeni. Je, Afrika ifanye nini kuishinda changamoto hii kuelekea kutamatika kwa makataa ya Afrika kumaliza malaria kufikia mwaka elfu mbili thelathini ndilo swala tunaloangazia kwenye makala ya siha njema wiki hii. Ripoti ya hivi karibuni iliyowasilishwa katika kikao cha 38, 38 cha Umoja wa Afrika na muungano wa nchi za AU wa kupambana na malaria Africa Malaria Alliance ALMA imesema Afrika inaweza kuongeza mapato ya kitaifa ya dola bilioni 127 ikiwa itafanikiwa kutokomeza malaria kufikia mwaka 2030. Ni habari nzuri, lakini hata hivyo, AU inakiri kuwa mapambano dhidi ya malaria yameanza kurudi nyuma kutokana na uhaba wa fedha kufadhili mipango ya malaria. Ni kutokana na hatari hii, Rais wa Botswana ambaye amechaguliwa kuongoza kampeni ya kupambana na malaria barani Afrika, Duma Boko, amezitaka serikali za Afrika kuchangia fedha kujaza pengo la ufadhili ambao umetokana na Marekani kutangaza kusitisha misaada kwa nchi za kigeni. Uamuzi wa hivi karibuni wa Marekani kusitisha ufadhili, si siri kwamba wametupata pabaya, hasa ikikumbukwa hatukuwa na muda wa kujipanga kuhusu vifaa vya dharura, na hii ina maana kuwa kutakuwa na ucheleweshaji wa vifaa na dawa. Kupata ufadhili mbadala ya kujaza pengo hili ni muhimu. Mataifa ya Afrika sharti kukubali changamoto hii kwa haraka, kwa kugharamia mapambano ya malaria, kwa mfano kutoa fedha kwenye hazina ya dharura na kuongeza bajeti zao kwa afya. Joy Bumafi, mkurugenzi mkuu wa ALMA, anasema kando na ufadhili, kuna haja pia ya viongozi wa Afrika kulitazama suala hili kama la kisiasa takwimu zinatia hofu ila kuna matumaini you know, wajua silaha yetu ya siri katika kupambana na malaria imekuwa ni marais wa nchi, kwa sababu tunachokiona ni kuwa rais akijitolea kuchukua hatua hitajika, huwa tunaona maambukizo ya malaria yanashuka. Tunahitaji utashi wa kisiasa. Na maswala gani mengine ambayo yanarudisha nyuma harakati za kupambana na malaria? Nilizungumza na mkurugenzi wa ALMA of za Tanzania kuhusu changamoto hizo na nini kifanyike. Mimi naitwa Dr Abraham Mzava, ni mkurugenzi wa ALMA ofisi za Tanzania, lakini mshauri um, mwandamizi kwa masuala ya malaria Wakuu wa nchi za Afrika. Tumepata changamoto nyingi sana hadi kufikia hapo. Tulipata maendeleo mazuri kati ya elfu mbili na kumi kufikia elfu mbili na ishirini lakini ilipofika elfu mbili na ishirini hali ya malaria katika nchi mbalimbali mbali za Afrika imesimama. Hakuna maendeleo yaliyoonekana licha ya juhudi mbalimbali ambazo zimefanyika. Sababu zilizochangia uh, uh, kusimama kwa maendeleo ya malaria katika bara la Afrika ni nyingi. Baadhi yake ni masuala yanayohusiana na upungufu wa rasilimali fedha, hasa rasilimali fedha katika kutekeleza uh, ile mikakati ambayo imejitengenezea katika kutokomeza malaria. Hiyo ni sababu mojawapo na nikiri kwamba katika nchi nyingi za Afrika uh, asilimia, karibu asilimia 47 ya bajeti walioiweka kutekeleza ile mikakati yao haijafikiwa. Kwa hiyo kuna, kuna pengo kubwa la asilimia 47, hiyo uh, ni sababu moja. Sababu ya pili ni matatizo yanayohusiana na usugu kwa, kwa mbu wanaoeneza malaria, lakini pia katika vile vimelea vya malaria. Ya, ya tatu ni mabadiliko ya tabia ya nchi. Kwenye nchi mbalimbali, kuongezeka kwa joto au mvua zinasababisha pia malaria kuu kuongezeka. Nyingine, of course, tunaelewa changamoto ya matatizo ya wakimbizi kwenye nchi mbalimbali. Kumekuwa hakuna amani kwenye baadhi ya nchi, ile imechangia pia kuongezeka kwa, kwa malaria. Lakini nikiri kwamba kuna eneo moja mtangazaji, um, labda niseme kwamba ambalo ni, ni, ni kipaumbele kwa Alma lakini bado hatujafanikiwa kufanya kama ambavyo tungetamani. Hili ni kuhakikisha kwamba tunatengeneza bidhaa hizi za kupambana na malaria hapa Afrika. Tumepata somo zuri wakati wa COVID 19 kiasi kwamba ucheleweshaji wa bidhaa zile kufikia maeneo ya husika kumefanya sisi kama Alma tufanye kazi na wadau wengine kuhakikisha kwamba kwa hizi bidhaa muhimu za malaria zinatengenezwa hapa Afrika. Mojawapo ni utengenezaji wa viandarua ambavyo vina dawa zaidi ya moja aa, na ni, hizi hizi, ni viandarua ambavyo vinasaidia kupambana na mbu ambao umeota usugu. Mbu mwenye usugu kwenye dawa moja anauawa na dawa ile ya pili. Kwa hiyo viandarua vyenye dawa hizi mbili imekuwa ni, ni kichocheo kikubwa katika mapambano dhidi ya malaria. Niulize, bila shaka, hatua ya Marekani kusema kwamba itasitisha ufadhili itakuwa na changamoto. Pengine mnakisia tutakuwa na upungufu wa ufadhili wa kiasi gani, na nini ambacho tunahitaji kufanya ili kuhakikisha kwamba pengo hilo halitarudisha nyuma juhudi ambazo zimeshafanywa tayari? Hatuna hesabu kamili kujua kwamba hii itachangia kwa kiasi gani, lakini eh, ni, ni jambo ambalo liko wazi, wazi. Ni dhahiri kwamba uh, kusitishwa huko kutachangia uh, ucheleshaji wa kupatikana bidhaa muhimu katika kupambana malaria, lakini pia uh, maeneo mbalimbali ambayo tumekuwa yalikuwa ya ushirikiano na, na taasisi zile za, za, za Marekani, hiyo kidogo inatia hofu lakini binafsi na watu wengi wanaamini kwamba hii ni kengele ya kutuamsha sisi uh, sisi kama bara la Afrika na, na wananchi wetu. Ni muhimu kwamba tuone kwamba hili tusilichukulie tu kama kitu hasi. tukichukulie kwamba ni kitu kizuri kwa sababu kitaongeza uwajibikaji wetu na kuona umuhimu wa sisi wenyewe kwa sababu tatizo hili ni letu, na hakika tukijipanga vizuri tutaweza kuzalisha hizo resources zinazotakiwa kwa ajili ya kuziba pengo hilo ambalo sasa hivi baadhi ya taasisi mbalimbali ikiwa pamoja na Alma zinajaribu ku, ku, kutafuta hizo takwimu za uhakika kwamba hili eh, hi uh, ma, usemi huo kutoka Marekani utachangia kiasi gani na hakika, kwa muda si mrefu tutapata ma, majibu yake. Na kama taasisi za kikanda, sijui mnafanyaje ili kuhakikisha kwamba tunatanua zile mikakati ya chanjo ya malaria. Kumbuka kuna baadhi ya nchi ambazo tayari zinafanya chanjo ya malaria. Chanjo ya malaria ni tool mojawapo ya, ya kupambana na malaria, lakini sio peke yake kwamba tuitegemee hiyo peke yake. Aa, lazima chanjo ya malaria itumike kule ambako inapo inapowezekana kutumika, lakini tuelewe kwamba ile mikakati yetu ambayo tulikuwa tunaitumia huko nyuma tuendelee nayo kwa sababu hii ni nyongeza tu. Na ndio maana katika baadhi ya maeneo ambayo taasisi yetu ya Alma ina, inaweka mkazo ni kuhakikisha kwamba tu, tunakuwa, uh, tunakuwa tunafanya kazi na wale watu wenye technology ili innovation katika research na, na, na maendeleo ziweze kutumika katika kuzalisha bidhaa zitakazoweza kupambana na, na malaria. Joy Pumafi anaamini pia iwapo swala la Afrika kutumia vizuri utajiri wake wa madini inaweza kulijaza pengo hili la ufadhili. And we are lazima tupate fedha hizi kutoka bara Afrika. Afrika ni tajiri, ina utajiri wa madini, ila tu rasilimali zetu zimekuwa zikitoroshwa so nje, no na tumeruhusu. So hili tunahitaji kushirikiana na kampuni zinazochimba madini ili tusiwe tunatoa tu mali ghafi na bidhaa zenyewe zinatengenezwa nje ya bara have tunanunua dawa zetu zote we kutoka nje. Kwa nini, kwa nini tusiwe na na viwanda vyetu hapa, na viungo vinavyohitajika kutengeneza dawa vinapatikana bidhaa moja inayotokana One na utakatishaji wa mafuta ni polyethylene, kiungo muhimu cha kutengeneza neti. Tuna mali ghafi, tuzalishe neti hapa, badala ya kuuza ili China watutengeneze. To China so that China can produce the nets. Hivi karibuni shirika la afya duniani WHO lilitangaza Kabfad na Misri kama nchi za hivi karibuni kufanikiwa kumaliza malaria. Hata hivyo, mwaka 2023 nchi za Afrika zilichangia maambukizi milioni 250 za malaria ambayo ni sawia na maambukizi asilimia 95 ya maambukizi yote ya kidunia, vilevile vifo vile karibu laki sita. Ni matumaini kuwa bara Afrika litazingatia changa moto hii na kuja na mikakati zaidi kufikia lengo la kuangamiza malaria kufikia 2030. Mimi ni Carol Corer. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Nam ni kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi. Nam tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki tushe kutoka kwake games na comme comme avant Tout On ne ne se doit plus rien je garde que le bien, suis bon putain. Nam kibao tushe kutoka kwake Gims ambayo shirikiana na K Black wote kutoka kule nchini France, ndicho kibao kinautamatishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nao katika matangazo haya chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Abuso. Fundi mitambo ni Vital Mogisho Kulembwa mwana Beke. Shukrani na dhati kwa Mizleti ijaye ambaye ilitujuza habari zilizopewa uzito magazetini. Mshukuru pia George Maina ambaye alisababisha matangazo haya kujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook na hivi punde tu nitakupeleka kule nchini Paris nchini