Nam, saa moja na dakika arobaini jijini Nairobi nchini Kenya na Dar es Salaam. Na sasa punde tunaelekea kwenye uh, wasaa wa michezo Mwajako, moja kwa moja Victor Buso, karibu nam. Asante sana mwenzangu Bilali. Tuanze kuangazia yale yatakayotokea hivi leo. Tuanze na riadha. Kutakuwa na mbio ama mashindano ya riadha ya Boston Marathon kule nchini Marekani na bara la Afrika limewakilishwa na riadha mbalimbali akiwemo uh, bingwa mara mbili kwa upande wa wanawake Helen Obiri kutoka nchini Kenya, lakini Sisan Lema uh, kutoka Ethiopia pia atakuwepo katika mashindano hayo ya siku ya leo. Na katika tenis, ni kwamba bingwa nambari moja kwa upande wa wanawake Ariana Sabalenka uh, atacheza na Jelena Ostapenko katika jiji la Stuttgart, Stuttgart kule nchini Ujerumani kwa nia taji la kimataifa la WTA mechi ya fainali ambayo itachezwa hivi leo. Na kwa wapenzi wa soka kule nchini Uingereza kutakuwa na mechi kati ya Tottenham Hotspur na Nottingham Forest, huku Atletico Madrid na Valodolid ya kule Hispania zikicheza katika La Liga, lakini kule nchini Italia. Uh, Torino itacheza na Udinese huku Cagliari akicheza uh, na Fiorentina uh, katika mechi nyingine, lakini Parma itachuana na Juventus ama uh, Juventus katika mechi ambayo itacheza usiku wa leo nam um, msikilizaji wetu pendwa kule Butembo, Valeri Mumberi anasema bado anau, anauguza jeraha la kwa kufungwa na Arsenal, timu yake ya Real Madrid, na bila shaka ndio ndio mambo ya soka hayo, mm -hmm. Kule nchini Ufaransa jana kulikuwa na mechi kadhaa za kwania ligue. Uh, klabu ya St Etienne ilishinda Lyon mabao mawili kwa moja huku Lille nayo uh, ikifunga Ogzea mabao matatu kwa moja na kule nchini Uingereza uh, Arsenal ilifunga Ipswich Town mabao manne kwa sifuri huku uh, Liverpool wakiendelea kuchanja mbuga. Uh, kwa dalili zote zinaonekana kwamba watanyakuwa tajiri la ligi ya soka kule nchini Uingereza baada ya kushinda mm -hmm. Leicester City bao moja kwa sifuri. Uh, mpaka sasa wana alama 79 mbele ya Arsenal ambao wana alama 66 mm -hmm. Uh, tofauti ni kubwa sana, tofauti ni kubwa sana mm -hmm. Alama 13 inakuwa ni muujiza kujaribu kufikia Liverpool. inasubiri kupata alama tatu tu ili kuweza kutangazwa kwa tayari uh, bila shaka msimu mm, huu, na kule nchini Ufaransa tayari Paris Saint-Germain walitawala mabingwa, bila shaka mm -hmm. katika soka bara Afrika ni kwamba Simba Sports Club ya Tanzania uh, ilibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Stellenbosch FC ya Afrika Kusini katika mechi ya mzunguko wa kwanza hata nusu fainali kuwania taji la shirikisho bara Afrika mm -hmm. kuelekea mechi ya marudio ochezwa uh, siku ya Jumapili mm -hmm na tukisalia barani Afrika. Ni kwamba jana, timu ya taifa ya wasichana wasiozidi miaka kumi na saba ya Kenya ilifungwa na Cameroon bao moja kwa sifuri uh -huh, katika mechi muhimu ya kufuzu katika michuano ya kombe la dunia uh -huh, uh, itakaofanyika kule Moroko kati ya mwezi Oktoba na Novemba. Ni kushukuru sana bingwa Victor Buso, shukran. Na tuangazie sasa yaliyopewa uzito magazetini na mizleti ijai kule nchini DRC, magazeti mengi nchini humo yameangazia kupigwa marufuku kwa chama uh, cha rais wa zamani Joseph Kabila kufuatia ripoti za uh, kwamba uenda alikuepo katika mji wa Goma kitokea jijini Kigali. Ni taarifa ambayo imepewa uzito na magazeti nchini DRC. Na ukizingatia kwamba Mkanganyiko, mm -hmm. Alikuwa hakuwepo, mm -hmm. Lakini nchini Kenya gazeti la Taifa Leo limeandika eCitizen ni shimo hatari Kauli hii ya wabunge. Mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali na kamati ya bunge washangazwa na mianya hatari katika mtandao um, wa eCitizen ambayo wakenya wengi wanatumia kupata huduma mbalimbali mbali za serikali. Lakini gazeti hili pia lina taarifa, rais usiende China kukopa tena kiholela. Rais Ruto anatarajiwa kuzuru China hivi leo, lakini suala kuu katika ziara yake ni kuhusu uh, miundo mbinu ya barabara, uwekezaji katika miundo mbinu ya, ya barabara na reli. Gazeti la The Standard nchini Kenya limeandika uh, kuundwa kwa dikteta, lina picha ya rais uh, William Ruto. Uh, uongozi wa Ruto wazua hisia, wakosoaji wa, wa mshtumu kwa kujilimbikizia madaraka, huku pia wapinzani wakisema kwamba uongozi wake umekuwa ukiwanyanyasa wapinzani. Lakini gazeti la Daily Nation liko na taarifa kuhusiana na mtandao wa eCitizen, maswali mengi kuhusu mianya hatari katika mtandao huo. Kule nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika, askofu mkuu wa Kampala, uh, Paul Semo Gerere asema matajiri wamewezesha kuenea kwa matumizi ya dawa za kulevya miongoni mwa vijana, akitaja hili kuwa janga la kitaifa. Lakini kule nchini Tanzania gazeti la Habari Leo limeandika li rais Samia ataka taifa liombewe. Nipashe likiandika askofu Uh, Wolfgang Pisa sema maabusu siasa waachiwe, asisitiza amani, wakati gazeti la Mwananchi likiandika maaskofu wa pasua uh, ni ikifuatiana ni na ibada ya Pasaka. Kule nchini Ufaransa, gazeti la Le Figaro limeangazia ziara ya rais Macron, uh, uh, kisiwani Mayotte akitarajiwa kutangaza mipango ya kujenga upya kisiwa hicho baada miezi minne baada ya kimbunga uh, Chido. Alibilali nam mm -hmm. Ni kweli kabisa ni kushukuru sana minzileti ijai na sasa, nimkaribishe Benson Wakoli anatujia na makala ya jua haki zako. Jua haki zako na Benson Wakoli. Hujambo msikilizaji, na karibu kwenye makala ya jua haki zako juma hili. Siku zote makala haya hukuelimisha kuhusu haki zako za kimsingi. Katika makala leo, msikilizaji, tunajikita kujadili namna gani mazingira yamechangia kukosekana kwa haki za kimsingi za mtoto, tukirejelea zaidi ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za watoto UNICEF pamoja na mkutano uliofanyika nchini Kenya kuhusu mazingira. Karibu, jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, andamana nami hadi tamati ya makala haya. Ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa inayoshughulikia watoto UNICEF imesema watoto wa, wa kiafrika wameathirika zaidi kutokana na mabadiliko ya tabia nchi na kwa kiasi kikubwa hili limesaulika na dunia. Kwa mujibu wa UNICEF, mataifa ya Chad, Nigeria, Guini, Guini Bisau, Somalia na Sudan kusini ni miongoni mwa nchi ambazo watoto katika mataifa hayo wameathirika zaidi kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, hili likiathiri haki yao kupata chakula maana hakuna shughuli za kilimo zinazoendelea kutokana na kiangazi au mafuriko, wazazi wakilazimika kukimbia makwao, huku baadhi ya watoto wakipotea. Watoto wa kike nao wakilazimika kuingia katika ndoa za mapema, hili likiongeza kutokuwepo kwa usawa wa kijinsia katika jamii. Kitika Goyulo ni mkuu wa UNICEF kanda ya Afrika mashariki na kusini. Physically. Children kimwili, watoto hawana uwezo wa kustahimili hadhari za mabadiliko ya tabia nchi. Miongoni mwa hadhari hizi ni pamoja na mafuriko na ukame tunaoshuhudia katika jamii yetu hii leo. Kiakili, watoto wapo katika hatari zaidi inayotokana in na sumu ambayo tumekuwa tukishuhudia hivi karibuni katika hewa, mchanga na maji. of death from diseases, watoto wapo katika athari zaidi ya kufariki kutokana Some na magonjwa kama vile malaria na virusi vya dengue Mateso haya wa ambayo watoto hupitia kwenye maisha yao ya mapema husalia katika maisha yao, na hili huwafanya kuwa watu dhaifu kwa jamii na licha ya kwamba bara la Afrika lichangi kwa kiasi kikubwa uchafuzi wa mazingira, haki za bara hili zimekiukwa kutokana na kwamba ndilo limeathirika zaidi kutokana na uchafuzi wa mazingira. Watoto wanaotoka kwa jamii maskini wametajwa kuwa ndio wanaoathirika hata zaidi na mabadiliko ya tabia nchi, kwa mujibu wa shirika la UNICEF. Hapa Bwana goyulo anatoa ufafanuzi watoto kutoka jamii maskini ndio wanaobeba mzigo mkubwa, maana hawana uwezo wa kukabili adhari inayotokana na, na mabadiliko ya tabia nchi, kutokana na kukosa maji safi, kukosa huduma za matibabu Africa. Na maswala kama hayo, kihistoria bara la Afrika linafahamika kuwa mwenyeji wa jamii nyingi. Leo bara hili ni moja ya bara ambalo alichangia pakubwa kwa uharibifu wa mazingira ambayo tunashuhudia, ila ni kinaya kwamba ndilo linaloathirika zaidi. By the consequences of climate change. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Na msikilizaji, baada ya kupata ufafanuzi huo kutoka kwa Bwana Gawilo kutoka shirika la UNICEF, sasa naungana kwa njia ya simu na Bwana Ibrahim Alubala, afisa wa maswala ya uongozi katika shirika la kimataifa la kutetea haki za watoto la Save The Children nchini Kenya. Nam, Bwana Ibrahim, kongamano lililofanyika nchini Kenya la mazingira limegusia athari zinazomfikia mtoto moja kwa moja kutokana na uchafuzi wa mazingira. Kwa mtazamo wako, ama kwa kauli yako, hili huwa unalizungumziaje? mabadiliko ya hali ya hewa yameathiri sana aa, haki za watoto aa, kwanza kabisa kuna lile suala la afya, utapata kwamba Um, mabadiliko ya hali ya hewa yamechangia pakubwa kuwepo kwa mkurupuko wa maradhi ambao mara nyingi watoto ndio wa wanaathirika wana pakubwa vitu kama floods. Uh, mvua ikinyesha nyingi utapata kwamba kuna floods, utapata kuna ma maradhi fulani ambayo ya yanaweza tokana na na na na ile maradhi mengi tu, kwa mfano eh, bilhazia ama kichocho, maradhi kama ah, malaria na wakati hiki kinafanyika Jinsi nilivyosema watoto ndio wanaathirika pakubwa. Sijui unahisi kwamba serikali zetu hapa Afrika, hapa nchini Kenya, Uganda, Tanzania zinafanya vya kutosha kuwakinga watoto kutokana na yale masuala ambayo yanatokana na mabadiliko ya tabia nchi, mafuriko, ukame, kwa mtazamo wako? Naweza sema kwamba serikali zimejaribu, e, jinsi zinaweza kuhakikisha kwamba e, madhara ambayo yanatokana na mabadiliko ya hali ya hewa na mchango wao kwa kwa, kwa masuala ya haki za watoto uh, serikali zimejaribu. Kwa mfano nikizungumzia Kenya kwa mfano e, utapata kwamba kuna zile miswada ama zile sheria ambazo e, zimetengenezwa maarufu Climate Change Act, ambazo zinazungumzia, zina masuala ya ya mabadiliko ya hali ya hewa e. Na hizi sheria ukiziangazia kwa undani, utapata kwamba zinajaribu kutenga fedha uh, right climate change fund ambayo um, kwa kawaida tumesema 2% ya mgao ama budget ya ya kaunti inafaa izingatie masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa kitu ambacho pia kimeendelea kujitokeza ni kuna mbinu yoyote ambayo mataifa yetu yanaweza fanya ili kuhakikisha kwamba yanamkinga moja kwa moja mtoto asiathirika na mabadiliko ya tabia nchi uh, mbinu ambayo uh, sisi kama mashirika ya kijamii kwanza wache nianze na mashirika ya kijamii tumeweza kuja na zile tunaita contingency plans ama e, mipangilio ambayo inafaa e, ya ihakikisha ya kwamba e, tunachangia tuna pia kuhakikisha kwamba tunapambana na haya majanga ambayo yanatokana na mabadiliko ya hali ya hewa, na serikali pia zinafaa zije na e, mipangilio kabambe kama hiyo kuhakikisha kwamba e, haya masuala yanazingatiwa. E, yana tumeona, nimezungumzia ni juu ya sheria ambazo e, zimetengenezwa e, ka, e, na serikali ya kitaifa na pia serikali ya kaunti, na jambo la muhimu ni kuhakikisha kwamba hizi sheria ambazo zinatengenezwa lazima zitekelezwe, kwa sababu ni jambo moja kutengeneza sheria, kwa mfano zile climate change acts ambazo nimezungumzia zimetengenezwa na kila kaunti, lakini e, jambo ambalo ni la muhimu si kutengeneza sheria tu, lakini kuhakikisha kwamba ile sheria ambayo imetengenezwa inatekelezwa ipasavyo, hivyo hivyo pia na ile sheria ya kitaifa e, uki, ukiangalia kwa mfano em, hapa Afrika Mashariki pia masuala ya eh, climate change yanaangaziwa pakubwa, na tuna mikataba ambayo tunatengeneza katika Afrika na katika Afrika Mashariki, lakini jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba hizo sheria ama mikataba ambayo eh, tunakubaliana ama tunatengeneza lazima tuitekeleze, mukihusisha wananchi pia, watoto wahusishwe, kwa sababu huwa tunasema kwamba watoto ambao wanapata hatari e, kubwa sana ya haya majanga na pia hao ndio wako na watapoteza pakubwa iwapo tutakuwa na majanga kama haya. Kwa hivyo e, ba, mbali na kuhakikisha kwamba tunatengeneza, tuna hizo contingency plans, lazima pia tuhusishe watoto na tuhusishe wananchi kwa ujumla na umma kwa ujumla kuzitengeneza. Ah, nyimbo nyingi sana zimeimbwa kuhusiana na wakati umewadia mabadiliko kufanyika na kutekeleza sheria hii. Unadhani mkutano huu wa Nairobi na maazimio yaliyotolewa, yatakuwa na hatua zote zitakazochukuliwa kinyume na mikutano ambayo imefanyika pale mbeleni. Unadhani mkutano huu wa Afrika ukiwa wa kwanza utakuwa na mchango wowote kuhakikisha kwamba mabadiliko ya tabia nchi ambayo yamechangia kwa athiri haki za mtoto yanatekelezwa? Tuna matumaini ya kwamba haya yatatekelezwa. Uh, kwa sababu tumeona uh, ile tunaita political will uh, ni kubwa sana. Uliona uh, viongozi wengi wa mataifa ya kutoka kwa bara la Afrika walihudhuria na pia wakatoa hotuba zao na wakatoa mchango wao, wakisema kwamba uh, hili ni jambo ambalo wanataka kutilia mkazo. Kwa hivyo, uh, mara nyingi mambo mengi huwa hayatekelezwi kwa sababu hamna ule uh, ile tunaita kwa kimombo political will ama uh, uh, ule msisimuko wa kisiasa ambao unaweza changia kuhakikisha kwamba haya masuala Tekelezwa. Kumbuka, wanasiasa wana wana mchango mkubwa sana wa kuhakikisha kwamba haya mambo yanatekelezwa. Kwa hivyo kama watakuwa e, wanayatilia mkazo basi itafanyika. Jambo la pili ni, e, ambalo ni la muhimu ni kwamba bara la Afrika kwa mara ya kwanza limekuja pamoja na kuwa na sauti moja e, bad, n, n, kupitia kwa hiyo tunaita Nairobi Declaration. Haya maazimio ambayo tumeweka kwenye huo mkataba yatatekelezwa Kwa kaulio msikilizaji, ya Bwana Ibrahim Alubala kutoka shirika la Save the Children nchini Kenya, ndipo nahitimisha makala leo ya Jua Haki Zako. Hadi juma lijalo, ndani ya makala haya ya Jua Haki Zako. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakuli. Kwa heri. Namni kushukuru sana Bwana Benson Wakoli kwa makala jua haki zako, na ni mkumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na mkanganyiko wa ibuka baada ya serikali ya DRC kuchukua hatua ya kutangaza kusitisha shughuli za chama cha rais wa zamani uh, PPRD kutokana na taarifa huenda alikuwa kule Goma, mashariki mwa DRC. out of here <laughs> <tune fizo> Remember, eh? na mtuhitimishe matangazo yetu na kibao chetu hiki kutoka kwa msanii Big Fizzo kule nchini Burundi. wapambe nukti wenzako wapirikishe. Lakini hayo yote uliona kwamba yana maana. Nilishangaa sana uliyosema hapo jana. Alinambia siri maskioni, mwanangu, kwenye penzi lazima uwe makini. Mapenzi ya sasa si kama yale ya zamani, kina dada wa sasa si kama wale wenzi zetu siku hizo. Pendi mtu kama hauna kitu, kwa hiyo mwanangu, nakuusia sisubutu. Mama sikumsikia nikafanywa gararisi, bila kuchelewa nikajidumba ndani na penzi Mm, kibao kutoka kwa msanii Big Fizo kutoka kule nchini Burundi kinaitwa Leave Me Alone. Kibao hiki bila shaka kimburudishe Valerie Mumbere ambaye yupo hewani muda, hebu kupandisha mkono juu tuone, bila kukusahau Etienne pamoja na Tresor akiwa pale Bujumbura nchini Burundi. Mimi ni Ali Bilal ambaye nikuwa nawe katika matangazo ya asubuhi, na chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Busofu. Ni mitambo alikuwa ni Vital Mugisho Kulembwa. Ni mshukuru Misleti ijaba alitujuza habari za magazetini, lakini shukran na dhati kwa George Maina ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara Facebook, punde na kupeleka Paris.