Mbili na dakika 40 Afrika Mashariki, wakati wa kupata habari za mchezo. Zinaleta kwako na Emmanuel Richard Makundi. Tunaanza wapi bwana? na mtuanzie hapa ukanda wa Afrika Mashariki kesho, yeah. Kutakuwa na mechi za klabu bingwa barani Afrika, Champions League, CAF Champions League, ambapo Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini watakuwa wanawakaribisha Al Ahly ya Misri. Orlando Pirates ya Afrika Kusini watakuwa nyumbani, uh, pia kuwakaribisha Pyramids ya Misri. Timu mbili kutoka Misri zinaenda Afrika Kusini kukutana kutana na, na timu mbili, mbili kutoka Afrika Kusini mm -hmm. uh, lakini katika vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba, kombe la mataifa ya Afrika kesho ni fainali Moroko watakuwa na kibarua dhidi ya Mali, lakini siku ya Jumaapili kutakuwa na mchuano wa nusu fainali kombe la shirikisho raundi ya kwanza, ambapo Simba ya Tanzania watakuwa nyumbani kuwakaribisha Stellenbosch ya Afrika Kusini, na Berkane FC Berkane watakuwa na kibarua dhidi ya CS Constantine. Na kila la heri kwa vilabu kutoka ukanda wa Afrika Mashariki especially Simba peke yake ambao walikuwa wamesalia katika kombe la shirikisho. Watu wanasubiri kuona ikiwa Simba watatinga fainali kama ambavyo Yanga walifanya. Naam. Lina, linawezekana lifanya linaweze kweli katika kufuzu robo fainali. Uh -huh. Na kwa kuwa nimetaja klabu bingwa jana, kamati ya nidhamu ya shirikisho la soka barani Afrika CAF ilitoa mm, taarifa kutoa adhabu mbalimbali kwa timu nakumbuka, katika mechi zilizopita za juma lililopita kulikuwa na vurugu baada ya mechi, kwa mfano ile ya Orlando Pirates, Mamelodi Sundowns na kadhalika. Kwa hivyo Mamelodi Sundowns ni klabu ambayo mtoto wa Patrick Motsepe, rais wa CAF, ndio anaimiliki lakini imeshushiwa rungu la kutakiwa kulipa dola za Marekani laki moja na elfu arobaini, laki moja kwa mradhi, wakati klabu ya Molodia ya Algeria imetozwa faini ya laki moja na elfu arobaini dola ya Marekani. Esperance de Tunis wao wametozwa dola laki moja na elfu hamsini baada ya mashabiki wake kufanya vurugu vilabu vingine kama orlando pirates nimekuambia afrika kusini wametozwa dola elfu sabini uh, usm alger na cs constantin wao wametozwa dola elfu ishirini na tano fc rabat ya moroko dola elfu ishirini na piramid ya misri dola elfu kumi na tano kafu ina pesa kama ilivyo kwa fifa na lazima, lazima pesa hizi zilipwe kabla mechi, mechi za kesho mm -hmm. Kwa hivyo uh, lazima wazilipe, na hii inatoa funzo kwamba, eh, lazima vilabu viwe na usimamizi mzuri. Uwanjani walinzi lazima wahakikishe wanatoa usalama kwa wachezaji, kwa sababu mashabiki wakiingia uwanjani waweze kujua wameingia na nini. Wengine wanaweza wakaingia na kisu wakakudunga kisu, bila shaka katika kuelekea fainali ya michuano nusu fainali ya michuano ya Peace Cup kule Rwanda klabu mm -hmm. ya Mukura sasa imepata ahueni baada ya shirikisho la soka kule Rwanda kusema kwamba mechi yao na Rayon Sport itabidi irudiwe, eh, April uh, irudiwe eh, kwa sababu ya mechi ya awali ilikuwa imeahirishwa na Mtunisia mwogeleaji Ahmed Afnu ameshushiwa rungu na shirikisho la kimataifa linalopinga dawa za kusimua misuli michezoni, na sasa amefungiwa kwa muda wa miezi ishirini na moja kushiriki michezo yoyote eh, baada ya kubainika kwamba alitumia dawa za kusimua misuli. Na weekend hii Bwana Wakori, yeah. kutakuwa na Saudi Arabia uh, Grand Prix na dereva Lewis Hamilton, Max Verstappen wanatarajiwa kuendeleza ama kuonyesha ikiwa watafufua matumaini ya kuwa mabingwa wa dunia katika mbio za langalanga. Ni kushukuru sana bwana kwa habari za michezo. Pasaka njema. Asante nawe pia. Ikiwa ni Juma Kuu, tupate yale yaliyochapishwa kwenye magazeti mbalimbali mbali duniani na Ruben Lukumbuka. Asante sana mwenzangu Benson Wakoli. Nianzie kule Ufaransa, naona magazeti karibu yote, miongoni mwa magazeti yenyewe la Liberation, uh, Le Monde, uh, Les Echos, Le Parisien, Le Figaro. Magazeti haya yameangazia mkutano wa uh, rais Emmanuel Macron, ni rais wa Ufaransa bila shaka, na maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wanajadili eh, swala zima la mazungumzo uh, kuhusu kumaliza vita vya Ukraine. Sudan Tribune laandika vita vya Sudan vinavyozidi kudorora, ah, asema mjumbe wa Umoja wa Mataifa Nicolas Haysom ambaye ni mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu nchi ya Sudan Kusini, asikitika na hali inavyojiri kule Sudan. Gazeti la Le Phare kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo laandika Kinshasa, serikali kuendelea kubomoa na makazi Eh, makazi ya watu na majengo yaliyoko kwenye maeneo ya hatari ili kuepukana na mafuriko. Actualite.cd lenyewe laandika kuhusu kauli ya Rais Felix Chisekedi mpango wa serikali kuwapa ajira vijana ni kauli ambayo alitoa hapo jana kule Lubumbashi. La Guardia Magazine ni gazeti linalochapishwa kule, eh, limeangazia uh, kauli hii katika Expo Beton eh, toleo la tisa la maonyesho ya kimataifa ya biashara ya Expo, Bet, Ex, Expo Beton eh, DRC kuwa tayari kuwekeza katika njia Uh, za, uh, kufungua njia mbalimbali mbali kwenye majimbo katika mradi wa DRC Sadek asema Felix Chisekeli. Nam kule Burundi, uh, gazeti la Iwachu limechapisha mahojiano maalum na katibu mkuu wa wizara ya mazingira, kilimo na mifugo, Emmanuel Ndorimana, ambapo anasema kuharibu mazingira ni sawa na mtu anayekata tawi analo kalia na. Gazeti la New Times lakini pia Rwanda today ni magazeti ya huko Rwanda. mm -hmm. yameangazia habari kuhusu wamiliki wa, wa ardhi iliyoko uh, maeneo ya maegesho ya umma mm -hmm. ya Nyabugogo kuharibu kuhama watakiwa kuhama wakati huu mradi wa kukarabati na kuboresha kituo cha mabasi cha Nyabugogo ukikaribia. ni kushukuru sana bana kwa uchambuzi wa magazeti. Asante sana. Tumkaribishe Douglas Omariba anatusakatia rumba ndani ya mziki jumaa nam. Msikilizaji natumai hujambo, popote unapotegea RFI Kiswahili. Siku zote Ijumaa bila mziki, Ijumaa haijakamilika. Karibu katika makala ya leo. Niliyeshika usukani ni mie Douglas Omariba, fundi wa mitambo ni Vital Mugisho. Leo nataka nitoke na mpenzi wangu Sea, ujue Sea na kupendaka sana. Msikilizaji, ikiwa ni siku ya Ijumaa na jua, ni siku ambayo baadhi ya watu wanajipa raha na wapenzi wao, na ndiyo maana hapa studio papikocha na nguza wanatufungulia makala ya leo na wimbo sea wa mivalo. katika mtandao wa Facebook ukurasa wa RFI Kiswahili, Jairas Elio unasema, naomba wimbo wa msanii Jose Kamilion kutoka Uganda. Unasema wimbo huo uwaendee baba mkwe Tipe Nicolas akiwa Kiliba na shemeji Masi Mungula. Nami naachilia wimbo wa mama mia. Wewe watoto wa nani? Sasa wani acu sema umechoka na mimi masikini. Sasa wanitupa niende wapi na nifanye nini? Watoto wanalia huko nyumbani, lakini hizo mambo za duniani meweka raha mbele bado hapo mtandaoni, Maneti Magongo kione kutoka Iringa, Tanzania, unasema nichezee wimbo wowote ule wa msanii Javarei, spesho yake Miraju, Njiwa, Golgota, Magabe, Mokono na wengine. Nami nakuchezea Nico Bize wake Javarei kutoka Bongo. naenda na, na, endalesi, na menga iko ya dunia hii, nafanya kazi na unisitiri, nipate kazi za kukachi. Kwenye hali ngumu sionekani, la kwa promise tu. Kama sitiri, basi kwangu mimi ni juu kwa juu, si madharau. Basi kazi tu tua, sababu sionekani uswazini, hata maskani kuonekana kwangu siku tu siku tu. Najua mna ni miss washikaji mnao nijua, utasamea baga chua Msanii Jabari akisema yuko bize, msimtafute. Mimi na fundi wangu wa mitambo Vitali Mgisho hatuko bize, mnaweza tutafuta kwa simu, tuwachezee ombi lenu. Na moja kwa moja nageukia simu. Jambo RFI, ni yule yule Faraja naongea, anaongea mziki jumaanataka mniburudishe mziki wa ie burudishe wa jama zangu wajirani Mziki wavuaze, asante sana. Na nami sina budi kuachilia kibao cha vwase naye msanii Madilu System kutoka DRC. Msikilizaji kumbuka kwamba mapema miaka ya 60 na kule 80 Madilu alikuwa ni mmoja wa wasanii katika kikundi maarufu sana cha TPOK Jazz. avuase chake msanii Madilu System ndicho kinatukamilishia makala yetu leo ya mziki Ijumaa. Siku zote nasema mziki ni dawa. Naitwa Douglas Omariba, kwa heri. Madelume The System ndani ya mziki juma. Ndivyo hivyo, Douglas Mariba anaondoka na rejea. Nimalize matangazo, msikilizaji, kwa kukumbusha taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Kenya imetangaza marufuku ya biashara ya figo baada ya ufichuzi. Rais wa Ghana John Mahama amewalika viongozi wa kijeshi kuhudhuria mkutano wa ECOWAS, wakati wanahistoria wa Ufaransa na Haiti watachunguza kiasi cha pesa Paris ililazimisha Haiti kulipa. Kuzisoma na kuzielewa taarifa hizi, msikilizaji, tembele tovuti Kiswahili. Tupo pia kwenye mtandao wa TikTok. Usikose pia kutufuata kwenye Instagram na mtandao wa X ili kufahamu mengi tu yanayoendelea kote duniani. ya msikilizaji, gwiji <muchas> wa muziki kutoka Afrika Magharibi Salif Keita anaingia mitamboni na, na kibao chake kinayefahamika kama Madan Salif Keita msikilizaji, anatufungia juma kuu na kibao mada kutoka nchini Mali. Niseme shukrani za dhati msikilizaji, ni kutakia Pasaka njema. Sisi hapa kwa ushirikiano na Emmanuel Richard Makundi, Vital Mogisho Kulembwa, George Maina, Hilari Ngati na mimi Benson Wakoli, tunafunga juma hivyo. Msikilizaji, taratibu, ukijaliwa na si pia tujaliwe juma lijalo tunana. Ndani ya matangazo mengine wenzetu wa Paris sasa so wanaendeleza matangazo haya kwa lugha ya Kifaransa. Kwa heri msikilizaji.