Na msikilizaji Afrika Mashariki pale Dar es Salaam, Tanzania, hivi sasa ni saa mbili na dakika 40, wakati wa kupata habari za mchezo. Habari za michezo zinalitokwa na Emmanuel Richard Makundi. Bwana, hujambo na karibu tena nam. Asante Benson, nilikuambia ntakumalizia kisa cha mfamasia mkenya James Cheruyot Kipsanai ambaye e, kwa mara nyingine amefanikiwa kuwatoroka polisi kule Rift Valley. Mfamasia huyu anatuhumiwa mm -hmm. ah, kwamba alikuwa anaendesha famas, maduka ya dawa ambayo alikuwa anayatumia, eh, kuwapa wanamichezo ama wanariadha dawa za kusisimua misuli, eh, tangu Januari mwaka uliopita alikuwa anasakwa na shirika la kupambana na dawa za kusimua misuli hapa nchini Kenya, ADAK, pia idara ya ujasusi pamoja na bodi ya wafamasia kumhoji kuhusiana na madai hayo, lakini kwa nyakati zote ni ama alikuwa anaamisha kufungua duka la dawa sehemu nyingine, ama alikuwa akiwaona polisi anawatoroka kwa namna ambayo polisi mpaka sasa bado hawajaweza kubaini namna gani anafanikiwa kutoroka, licha ya kwamba wanampata akiwa katika famasia yake ama duka la dawa alilokuwa anatumia. Kenya ni miongoni mwa nchi ambazo hivi karibuni zimeonywa na shirika la kimataifa linalopinga matumizi ya dawa za kusimua misuli michozoni kwamba huenda kashushwa rungu huenda ikashushiwa rungu, rungu, baada ya wanariadha kadhaa kubainika kwamba wamekimbia ama wamekwepa kupimwa damu ili kubaini kama wametumia dawa za kusimua misuli au lata la. Kwa sababu tayari kuna wanariadha kadhaa mm. wamekwisha fungiwa na kupewa adabu mm hapo -hmm. Jana uh, jioni katika ikulu ya Nairobi, Benson Rais mm -hmm. William Ruto aliwakabidhi bendera ya taifa vijana wa timu ya taifa uh, ya vijana chini ya umri wa miaka 20 ambao sasa wanaelekea kule Cairo, Misri, kwa ajili ya kushiriki mashindano ya Kombe la Mataifa Afrika kwa vijana walio na chini ya umri wa miaka 20. Rais Ruto amelitaka shirikisho la soka nchini Kenya FKF kuachana na migogoro. Utakumbuka kwamba kwa muda uh, wakati wa Nick Mwendwa kumekuwa mm -hmm. na migogoro mingi, na hata mara kadhaa serikali uh, kufungiwa baada ya kujihusisha na maswala ya soka kama ambavyo FIFA inapinga. Nilikuambia kuhusu kisa cha Diego Armando Maradona. Sasa mtoto wake Maradona jana alikuwa anatoa ushahidi katika mahakama ya kule Buenos Aires mm -hmm. E, kuhusiana na mazingira ya namna baba yake alifariki dunia mwaka e, baba yake alifariki dunia baada ya kufanyiwa upasuaji mwaka elfu mbili na ishirini e, wa ubongo kuondoa damu ambayo ilikuwa imeganda kwenye ubongo. Lakini baadaye ilikuja kubainika kwamba kilichosababisha kifo cha Diego Armando Maradona ni kujaa maji kwa mapafu, lakini pia mshtuko um, wa moyo na mtoto wa Maradona anasema kwamba madaktari waliomruhusu kutoka hospitali waliwadanganya familia kwamba atakwenda nyumbani, atakuwa anatibiwa akiwa nyumbani, atapewa matibabu akiwa nyumbani. Sasa madaktari saba pamoja na wauguzi, jumla saba, wameshtakiwa kwa makosa ya kuua bila kukusudia. Taha. Kwa hivyo inaonekana walifanya uzembe katika kutoa matibabu ya nguli huyu wa soka ambaye kwa Argentina, mm. alikuwa anaonekana kama mungu mtu eh, kutokana na bao lake la mkono katika fainali za <laughs> kombe la dunia da. Da. kule barani Ulaya. Jana kulikuwa na mechi za UEFA Champions League, klabu bingwa barani Ulaya, ambapo Borussia Dortmund waliofunga Barcelona, licha ya ushindi wa mabao matatu eh, kwa moja dhidi ya Barcelona, lakini Barcelona walisonga mbele katika hatua ya nusu fainali. Ni kushukuru sana bwana kwa habari za mchezo na sasa tupate uchambuzi wa magazeti mbalimbali yaliyo namna yalivyochapishwa kote duniani. Studioni yuko Ruben Lukumbuka. Nam, asante sana Benson. Nianze uchambuzi wa magazeti na gazeti la Le Potentiel kule DRC. Gazeti hili limeandika kuhusu mkutano unaofanyika mjini Brazzaville. Kule Kongo ni nchi jirani na DRC, mkutano wa mabunge ya Afrika kujadili demokrasia. Wakati La Guardia magazine lenyewe limeandika kuhusu kesi nne za polio zilizothibitishwa mnamo mwaka wa 2024 katika mkoa wa Tanganyika gazeti la ywachu la burundi limeandika habari uchaguzi 2025 vijana na wanawake katika wilaya ya buganda wanasalia kuwa na mashaka juu ya ahadi ambazo hazijatekelezwa mm -hmm. tuje sasa nchini kenya gazeti la Daily Nation laandika ruto atarajia kupoteza kesi mahakamani wakati The Standard laandika majeneza yenye kuruka. bila shaka na, na, Kutokana na ajali <laughs> za ndege ambazo zimekuwa zikifanyika mara kwa mara. Naam, wakati gazeti pekee linalochapisha habari katika lugha ya Kiswahili la Taifa leo lenyewe laandika kwa wino uliokolea miradi inayochomea Ruto. Naamu. Kule Tanzania gazeti la Mwananchi laandika Chadema INEC panachimbika. Mwanasheria wa Chadema wataka watendaji wa tume kujitathmini, asema kuna njama za kukidhoofisha chama. Mwenyekiti INEC ajibu mapigo, asema ni tafsiri yao, aitaja a, mahakama a, huku no reforms ya tinga pwani. hmm. Gazeti la Nipashe huko huko Tanzania Benson no. laandika mwanasheria CHADEMA, sheria haituzuii kushiriki uchaguzi, ataka tume huru ya taifa ya uchaguzi INEC ifute kauli ya mkurugenzi wake wa uchaguzi dhidi ya chama hicho. Gazeti la uh, New Times la huko Rwanda laandika, wataalamu wanawadokezea vijana wa Rwanda kuhusu kukabiliana na kukaa na mauaji halaiki mtandaoni. Gazeti la The Monitor la huko Uganda laandika, WHO yasema nchi wanachama zinafikia makubaliano ya kukabiliana na janga la siku zijazo. Naam. Naam ni kushukuru sana Ruben Likumbuka kwa uchambuzi wa magazeti lakini, fonde mitambo alikuwa anasema kwamba tuna muda na alikuwa tunataka kuangazia uh, kichwa cha gazeti la The Standard kwamba uh, majeneza yanayopaa ni kutokana kwamba utendakazi wa kufanyia marekebisho ndege za kijeshi umekuwa chini sana nchini Kenya, ubovu wa ndege za kijeshi nchini Kenya KDF, kwamba ndege zake ni ndege ambazo bila shaka ndo zinaitwa majeneza yanayo yanayo pa. Nikushukuru sana bwana, kwa uchambuzi wa magazeti. Shukran. Asante sana. Moja kwa moja basi tumpishe Victor Abuso na makala Wimbi la Siasa. Karibu kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunaendelea kukita kambi nchini Tanzania, ambako wiki iliyopita kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema, Tundu Lissu, alifunguliwa kesi ya uhaini baada ya kukamatwa mkoani Ruvuma. Kabla ya kukamata kwake, Lissu amekuwa katika kampeni ya nchi nzima ya hakuna mabadiliko, hakuna uchaguzi, akishinikiza mabadiliko kwenye mfumo wa uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Katika hatua nyingine, tume ya uchaguzi Jumamosi iliyopita ilitangaza kwamba Chadema kutosaini kanuni za maadili ya uchaguzi imejiondoa kwenye uchaguzi huo. Chadema kwa upande wake imesema haikutia saini maadili hayo kwa sababu tume hiyo ilipuuza malalamishi yake kuhusu mchakato wa maandalizi ya uchaguzi huo. Mgeni wetu wiki hii kutusaidia kuchambua kinachoendelea nchini Tanzania na hatima Chadema kisiasa ni Alois Mchunga. Karibu sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Asante sana. Kwanza tuangazie kukamatwa kwa Tundulisu na kufunguliwa kesi ya uhaini. Kabla sijaja kwako Alois, tumsikilize hapa Rugemeleza Nshala ambaye ni mwanasheria mkuu wa Chadema. Anatuhumiwa kwa, kwa kosa la uhaini, kwamba maneno aliyosema e, kwamba kuna kutakuwa na harakati ambazo Chadema itafanya za ku, kupinga mfumo mzima wa uchaguzi ilikuwa ni kuchochea uasi na kusababisha kufanya kwamba uasi dhidi ya jamhuri ya muungano ya, ya Tanzania. Sasa kwa kuwa mahakama hii ya, ya, ya kimkazi wa kisutu haina mamlaka hayo, kwa sababu kesi hiyo inatakiwa isikizwe na mahakama kuu, basi swala hilo tu limetajwa lime, lime kwa, kwa kuwa mahakama haina mamlaka na kwa sababu hilo alidhamana mwenyekiti wa Chadema ndugu Lisu hajapata dhamana na kuweza kusema lolote kuhusiana na mashtaka hayo naam aloys mchunga ulishangazwa na hatua ya tundulisu kukamatwa na kufunguliwa kesi uhaini kusema ukweli sio jambo ambalo limekuwa la kushangaza kwa wengi ni kama jambo hilo lilitarajiwa hata kama isingekuwa kukamatwa kwa tundulisu lakini mzozo uliokuwa unaendelea baina ya chadema na upande wa serikali na chama tawala ilionekana kabisa kwamba huenda kungetokea jambo lolote ambalo ngiashiria upande mmoja kuingia katika matatizo, kwa sababu tumefahamu Chadema tangu wazindue kampeni yao ya bila mageuzi hakuna uchaguzi, wakiita kwa kimombo no reforms, no election, ni kama imeingia kwenye mtego na vyombo vya dola. Na kwa mara nyingi eh, wamekuwa wakijaribu kuhojiwa ku, ku, ku, ku, ku, kwamba ni kwa namna gani watauzuia uchaguzi, swali ambalo kusema ukweli mpaka sasa bado ni kitendawili nam. Mbali na hilo sasa, kumeibuka na wasitofahamu kuhusu ushiriki wa CHADEMA kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba baada ya mkurugenzi wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Ramadhan Kailima kusema kwamba CHADEMA kutosaini kanuni za maadili ya uchaguzi kunaifungia nje kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba. Chama cha Demokrasia cha na Maendeleo chadema hakijasaini kanuni za maadili hayo, maana yake kwa mujibu wa sheria na kanuni ni automatiki kwamba hakitaweza kushiriki uchaguzi kwa sababu chama chenyewe hakitaweza kupata fursa kuteua wagombea kwa sababu ya kusaini kanuni za maadili hayo. Na hata wagombea wao, ukisoma kanuni namba ishirini na kanuni namba ishirini na sita na kanuni namba thelathini na moja ya kanuni za uchaguzi wa rasimu na madiwani ambazo zimeshachapishwa, ni kwamba inasema mgombea wa chama cha siasa inagombea nafasi ya kiti cha rais, anagombea nafasi ya ubunge, anagombea nafasi ya udiwani, atapaswa kabla ya kuteuliwa kujaza fomu namba kumi ambayo ina, inaonyesha kukili na kuyatii kanuni za maadili ya uchaguzi, ambayo kama chama hakikusaini maana yake mgombea wake okay, hawezi kupewa hiyo fomu namba 10 kwa sababu chama chake kitakuwa bado hakijakubali kanuni hizo. Hata hivyo, Chadema inasema tamko hilo la tume uchaguzi ni kinyume cha katiba, kupitia mwanasheria wake mkuu Rugemeleza Nshala, ambaye siku ya Jumanne alikuwa na kauli hii: kile ambacho kimefanywa kinakiuka katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haki ya kikatiba haiwezi kupokwa kwa nini? Kwa kanuni zizotungwa na nini? Na tume ya nini? Ya, ya uchaguzi. Kwa hiyo tunasema tume imejielekeza vibaya, imefanya hivyo kwa nia ambayo sio sahihi. Kumekuwa na ajenda ya siri ya serikali ya CCM na tume ya uchaguzi kufanya nini kumomonyoa msingi wa uchaguzi wa uhuru na wa haki. Na mwisho wa siku, tuna kasha la mfumo ambalo limetengenezwa kuhakikisha kwamba Chama cha Mapinduzi kinabakia madarakani kama walivyosema, alivyosema e, Stephen Wasira, mpaka Yesu atakaporudi. Alois, unatathmini vipi mvutano huu ambao sasa umeibuka kati ya tume ya uchaguzi na Chadema? E, ni kama ni, mtaza, ni kama ni, ni swala ambalo lina mtego kidogo, ni kama kuviziana, tunaweza kusema hivyo au kama mtego, kwa sababu kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ni kwamba e, chama ambacho hakijasaini e, kandarasi hiyo ya kanuni za uchaguzi ni kama kimejiengua chenyewe, hakitothibitishwa kushiriki uchaguzi. Lakini upande wa Chadema wanasema swala la kusaini halina muda maalum, hakuna muda ambao umetajwa katika katiba au katika sheria kwamba ni lazima usaini kwa kipindi fulani, ili mradi tu uchaguzi haujafika ndio unatakiwa usaini. Kwa hiyo Chadema wanasema kwamba kusaini inaweza kuwa kwa wakati wote kabla ya uchaguzi, si kwamba wanatakiwa wasaini kwa sasa. Kwa hivyo, sema kweli bado e, ni mjadala, ni mjadala ambao ni mzito, lakini upande mwingine Chadema kupitia msimamo wao wa bila mageuzi hakuna uchaguzi, bila shaka inaonekana wazi kwamba ni kama hawana, hawana mpango wa kushiriki uchaguzi huo, kwa sababu upande wa serikali umesema mageuzi ambayo yamefanyika yanatosha na hakutakuwa na nafasi ya mageuzi mengine na sasa unafikiri hatma ya kisiasa Chadema ni nini, na inaweza ikafanya nini katika mazingira kama haya? Nafikiri kwa sasa wanatafuta uunguaji wa mkono wa makundi mbalimbali mbali. Tunaona viongozi wa Chadema wanafanya jitihada kubwa kukutana e, na asasi ambazo sio za kiraia, wanakutana na viongozi wa dini, walikutana na mabalozi wa mataifa mbalimbali pamoja mbali mbali. na jumuia ya kimataifa, ili kujaribu kuonyesha kwamba chama hiki kina e, hoja ambazo inabidi zisikilizwe na kinajaribu kuonyesha kwamba bado ni chama chenye ushawishi mkubwa katika siasa za Tanzania na hata baadhi ya wabunge kupitia chama tawala wamesema wazi kwamba ikiwa Chadema hawatoshiriki uchaguzi bado uchaguzi hautakuwa na mvuto ama na ushindani kama ilivyotarajiwa. Ni kusema ukweli kwa sababu bado tuko katika mwezi Aprili, bado kuna nafasi ya mazungumzo kuendelea kufanyika na bado wengi tunaamini kwamba huenda Chadema watarejeshwa katika mchakato wa kushiriki uchaguzi, lakini sasa swali linabaki hilo hilo ni kwamba mageuzi wanayoyataka ni kwa kiasi gani yatatiliwa maanani na serikali? Hilo ndo swali ambalo bado kwa kweli linatusumbua tulio wengi, lakini pia kuna swali jingine la kwamba wanasema watazuia uchaguzi. Haijajulikana mpaka sasa watatumia mbinu gani ili kuzuia uchaguzi usifanyike. Kwa hiyo nadhani bado tusubiri tuone, kwa sababu fursa ya mazungumzo bado iko na mpaka sasa hakuna ubalozi wote uliotoa tamko wala jumuia za kimataifa kutoa tu, mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu ndo yamelaani kushikiliwa kwa Tundu Lissu, lakini wanaonekana kwamba bado meza mazungumzo ipo na huenda kukawa na maridhiano hapa katikati kabla ya kufikia mwezi Oktoba. Naam, muda wetu umeyoma sana, lakini uh, uh, kwa sekunde zilizosalia, una tathmini vipi mazingira kisiasa ambayo yapo nchini Tanzania, na unaona yanaweza uwezesha kufanyika kwa uchaguzi huru na haki? Kusema kweli, bado kwa, ku, kwa kuangazia uchaguzi ambao umefanyika mwaka jana, uchaguzi wa serikali za mitaa kumeonekana bado kuna masuala ambayo kwa kweli inabidi yarekebishwe kama ambavyo upinzani na wadau mbalimbali wa demokrasia wanataka, masuala kama ya kuenguliwa kwa wagombea upinzani, masuala ya kukosea kujaza fomu na mtu anatolewa, masuala kama ya mawakala wa vyama vya upinzani kupata misukosuko anapokuwa kwenye vituo, lakini ustahamilivu na kura zenyewe, ukweli wa kura zenyewe ambazo zinatangazwa kwa washindi bado kidogo ni mambo ambayo nadhani yanahitaji kurekebishwa ili kutengeneza uwanja sawa. Kwa hiyo ukiangalia walichokisema CHADEMA, ACT Wazalendo, e, wanasema hicho hicho, na vyama vingine vinazidi kushinikiza kwamba kuna mambo ambayo kwa kweli yabidi yarekebishwe ili tuende katika uchaguzi katika mazingira sawa, kwa sababu inaonekana kama bado uchaguzi unaofanyika si wa kuaminika sana, ingawa upande wa tume wanasema kwamba wamejipanga kuhakikisha mwaka huu dosari zote ambazo zimelalamikiwa kwa muda mrefu hazitajitokeza katika uchaguzi wa mwaka huu. Alois Mchunga, mchambuzi wa siasa za Tanzania, asante sana kwa kuungana nasi wiki hii kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Asante sana kaka, tuko pamoja hadi wiki ijayo tutakapokutana tena. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri. Bingwa bingwa Victor Abuso anaondoka mitamboni hivyo taratibu, na makala wimbi la siasa basi msikilizaji, usikose kuungana naye tena kwenye makala mengine ya wimbi la siasa juma lijalo. Basi kuondoka kwake Victor Abuso kuna nipa fursa mimi Benson Wakuli ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo. Ni pamoja na kwamba Ikulu ya Marekani imeripotiwa kufuta mfuko ufadhili wa operesheni za kimataifa, ikiwemo operesheni ya kulinda amani kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika ya kiraia na vyama vya kisiasa nchini Mali vimetumu utawala wa kijeshi kwa kujaribu kuaminya, wakati Donald Trump akisema ni jukumu la China kuanzisha mazungumzo ya kibiashara na Marekani, wala sio Marekani. Tembele tovuti ya RFI Kiswahili kuzisoma na kuzielewa taarifa hizi, msikilizaji. Red, red ni kundi la UB40 na kujia, msikilizaji na kibao red wine, msikilizaji watamu sana asubuhi kama hii. Red kibao cha UB40 msikilizaji, kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Usimamizi wa matangazo haya, kumbuka, amekuwa ni Emmanuel Richard Makundi, bila kumsahau Vital Mogesho Kulembo, ndiye fundi mitambo. Ruben, likumbuka, alikuletea nini uchambuzi wa magazeti. Jina langu ni bwana Benson Wakoli, ukijaliwa nami nijaliwe, basi tutaonana tena kesho kwenye matangazo mengine ya Arifa Kiswahili, kwa lugha ya Kiswahili. Wenzetu wa Paris wanaendeleza matangazo haya kwa sasa hivi.