Na sasa ni saa mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki, na sasa tunaelekea viwanjani. Emmanuel Makundi ndio kwanza amemaliza kupiga jaramba. <laughs> Sasa tuambie tunazia wapi? <laughs> <Na shanga, laughs> <laughs> abs <laughs> <laughs> Kulikuwa na mechi za ligi kuu uh, ya Uhispania La Liga hapo jana, na Atletico Madrid walifanikiwa kuchomoza na ushindi wa mabao manne kwa mawili dhidi ya Valladolid, magoli ya Alvarez kwa njia ya penalti dakika 25 na 71 pamoja na lela la Simeon na Sot katika dakika sabini na tisa yalitosha kuzamisha jahazi la Valadolid. Katika ligi kuu ya pale nchini Uingereza, Bournemouth wao walikuwa na kibarua dhidi ya Fulham katika mchezo e, ambao ulitosha kuzamisha jahazi la Fulham kwa bao moja kwa sifuri. Katika ligi kuu ya nchini Italia, Serie A, Napoli e, walifanikiwa kuchomoza na ushindi wa bao matatu kwa sifuri nilikuwa nakwambia kwamba nitakujuza no. kuhusiana na shirikisho la kabumbu wametangazwa wasimamizi <laughs> no. uh, wa mechi wa, wa wa za klabu bingwa ya dunia ambapo sasa hivi timu zimeongezwa zitakuwa katika mtindo wa ligi. nilikuwa no. e, nakufahamisha kwamba kwa wale waliolinda milango ambao wamezoea wakipata waki mpira na kaa nao muda mrefu zikizidi sekunde nane mm. no. FIFA imesema safari hii hakutakuwa na ule mpira pigo la moja kwa moja no. kwenye kumi na nane badala yake itaamr wa kupigwa kona. Kwa hivyo, kila mara mchezaji mlinda e, mlango atakapokuwa anapoteza muda mm, itakuwa inaamuriwa kuwa kona. Kwa hivyo, hii ina lengo la kuwafanya e, walinda mlango wasio wanapoteza muda, muda bila sababu mm, yoyote kwa hivyo waamuzi thelathini na tano waamuzi wasaidizi hamsini na nane na wale wa VAR ishirini na wanne watashiriki katika michuano ambayo itang'ua nanga Juni kumi na nne hadi kumi na tatu Lakini kubwa mm -hmm. ni kwa mara ya kwanza FIFA itawafanya waamuzi kutumia kamera maalum ambazo zitakuwa zinapachikwa katika eneo lao la kifua mm -hmm. kwa ajili ya kurekodi matukio ambayo eh, ni nadra kwa mashabiki eh, kuona uwanjani. Kwa hivyo inakuwa inamsaidia pia mwamuzi katika kufanya maamuzi yake e, pindi anapokuwa yuko mbali na eneo la tukio mm. Tuende kule nchini Rwanda. Unamkumbuka Robertinho Oliveira aliyewahi kuwa kocha, kocha wa Simba kule nchini Tanzania mm. Sasa alikuwa alienda baadaye akachukuliwa na Rayon Sport ya kule nchini Rwanda, uh, Rayo. Sasa imetangaza kuachana na Brazil huyu mwanzoni, ilisema kwamba e, imeamua kumpa nafasi ya kupata muda wa kujipatia matibabu kutokana na ugonjwa, lakini imefahamika kwamba Robertinho amefukuzwa baada ya timu hiyo kushinda mechi mbili tu katika mechi kumi ambazo Rano Sport imecheza katika ligi kuu ya pale nchini Rwanda. Tayari pia uh, uh, klabu imemfuta ime kazi Andre Mazimpanka ambaye alikuwa ni kocha wa walinda mlango. Kwa hivyo hii inamaanisha kwamba kocha wa timu ya wanawake Claudi Ruaka kutoka Rano Sport anachukua mikoba ya Robertinho. Nam, ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa habari za michezo, asante. Karibu Benson Wakoli na tumai uko vizuri. Naam, bila shaka. Tunaanzia wapi? Na tuanze magazeti. Kule Pari <laughs> gazeti la Le Figaro limechapisha kwamba ni miaka sita sasa tangu moto kuteketeza uh, Notre Dame de Paris, na kathedral kubwa eh, kathedral kubwa kabisa pale Pari, na kumbukumbu kumbu ya miaka nyingi, lakini hadi sasa basi, miaka sita baadaye uh, uchunguzi haujafanikiwa uh, kupata nani alihusika kwenye moto huo hmm. ama moto ulitoka Kikotunia wapi kiongozi okay, wa mashtaka, kusema kweli, amesema haiwezekani kwamba mtu alienda akawasha moto, moto, moto huo na kwamba moto huo huenda kweli ulitokana na itilafu tu pengine ya umeme. Ni gazeti hili la Figaro nimeona limeandika lime, bila hapa shaka, bila shaka. Basi turejea Afrika bwana ambapo uh, kule nchini Uganda, gazeti Daily Monitor limechapisha kwamba safari ya kurejesha koti uh, uh, kesi zinazohusisha raia basi huenda zikarejea kwenye mahakama ya kijeshi miezi mitatu tu baada ya mahakama ya juu zaidi pale nchini Uganda kusema kwamba kesi za raia hazistahili kusikizwa katika mahakama ya kijeshi. Sasa ni kwamba wabunge wanaoegemea chama tawala cha NRM wanatunga sheria ili kuruhusu kesi ambazo zinahusisha raia zisikizwe katika mahakama ya kijeshi. Na unajua, ili Ruben Lukumbuka, ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Kiswahili na udimi wao kidogo tatizo, lakini kuna nguvu ambayo ni ya pamoja inayoshinikizwa na jumuia ya Afrika Mashariki kuboresha lugha ya Kiswahili katika taifa la Uganda. Na je, maana wataalamu na washtiti mbalimbali wa lugha ya Kiswahili mm, wanakutana jijini Kampala. Je, tutafanikiwa? Si mara ya kwanza yeah. mm -hmm. Ujue hivyo, Ruben Lukumbuka, makongamano kama haya kupelekwa nchini Uganda ili kuhakikisha tu kwamba raia wa Uganda wanakumbatia lugha hii adimu ya Kiswahili ambayo mataifa mengine Afrika Mashariki tayari yamekubali. Mwananchi kule nchini Tanzania limechapisha ukomo wa kanuni za maadili gumze nchini Tanzania, wakati Nipasha nalo limechapisha mvuto vifungu CCM Chadema, kutokana na kwamba chama cha upinzani cha Chadema kimefungiwa kushiriki kwenye uchaguzi. He, he, he, swala hili limeibua sana hisia mseto pale nchini tanzania. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limechapisha taarifa yenye kichwa Why is Kenya still in haiti? Yaani, kwa nini bado Kenya ipo nchini Haiti? Hii ni kutokana kwamba polisi wa Kenya ambao walipelekwa kule kusaidia kulinda uh, no amani bwana, wamekuwa wakishambuliwa baada hata wakiuawa, mmoja hajulikani alipo baada ya kushambuliwa majuma kadhaa yaliyopita. Nina muda ama nikome hapo kome, uh, hapo. Asante na sana Benson Wakoli kwa uchambuzi wa magazeti. Na sasa tupate makala siha njema Jambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Corir. Nchini Kenya, kumekuwa na baadhi ya malalamishi kuhusu ubora wa maziwa yanayouzwa kwenye maduka kadhaa ya umma yakiwemo maduka ya jumla. Baadhi ya watumiaji maziwa wamedai kupata maumivu makali ya tumbo, kuendesha au kuwa na gesi tumboni. Wapo walioripoti maziwa kuharibika kabla siku iliyochapishwa kama ya mwisho ya matumizi licha ya kuhifadhiwa ipasavyo, na haya ni pamoja na maziwa ya kudumu muda mrefu kama siku 90 ambayo hupitia michakato zaidi ili kuweza kudumu. Je, kulikoni? Tunaangazia haya katika makala ya siha njema juma hili. Kwa kuanzia makala haya niliwasiliana na bodi ya kudhibiti maziwa nchini Kenya kufahamu kama pia inafahamu kuwepo tatizo hili. Kwa majina, mi naitwa Margaret Kibogi, managing director ya Kenya Dairy Board. Sisi ndio tunasimamia uh, uh, maziwa Kenya mzima kuangalia usafi. Kazi yetu ni ku test maziwa. Tuko na laboratory hapa Nairobi uh, yenye inaangalia maziwa. Pia tuko na mobile laboratories kwa branches zetu zote. Aa, Kenya nzima tuko na branches 27 yenye inaangalia usafi ya maziwa. Kwa wale wenye wamepata shida tunasema pole, lakini tunataka kuambia watu na mafamilia wakunywa maziwa yenye, e, imeprosesiwa kama maziwa. Aa, unataka kwenda kununua uhakikishe kuwa maziwa yenye inanuliwa ni kwa wenye wamekuwa license na Kenya Dairy Board. sana sana shida ni handling ya maziwa, kama mtu anaweza nunua maziwa yenye iko hooked, yenye haiko license hapo, basi inaweza pata shida hapa na pale ya tumbo, na huwa tukipata shida kama hizo, tunaenda kuchukua sample ya hiyo maziwa, tunaangalia ni nini inaweza kuwa ilisababisha hiyo shida. Maziwa yote yenye iko process, either iko long life, iko pasteurized, kwa maziwa yote yenye unapata kwa supermarket yenye iko kwa pakiti, imekuwa actually certified, iko mzuri kwa sababu all processes. Sisi kama Kenya Dairy Board tumewapea license na pia tuna sample maziwa yao, inaenda through laboratory pia tunahakikisha kila processor ako na uh, laboratory pia kuangalia ya maziwa before waanze ku process na after processing, pia wanaiangalia ni maziwa mzuri. Maziwa yote Kenya, naweza kuhakikisha kuwa maziwa yenye imeenda through processing ni iko sawa na iko salama kama iko na shida lolote, tunafanya ile inaitwa recall, tunatoa kwa shelves, alafu angalie ni nini inaweza kuwa ilisababisha uh, shida yenye inaweza kuwa. Lakini kila mara hiyo maziwa yenye iko either long life, iyo fresh, ile pasteurized, maziwa yote yenye iko kwa shelf inakwanga mzuri, tumetest na tunaangalia kila mara, tunafanya random sampling na tunaipeleka kwa lab yetu kuangalia kama wame meet your standards, because tuko sisi ndio tuna set standards ya milk and milk products yote Kenya mzima. Pia tuna set na East Africa region na pia globally through ile inaitwa Codex. So maziwa yetu yenye iko kwa supermarket yenye iko kwa soko inakuanga maziwa safi na inakuanga bora. Tunataka kuomba wote wenye wako na shida kama hilo wakuje, watupigie simu, watutumie ile barua ya email wanaweza kukuja kwa ofisi yetu kulalamika kama kuna shida lolote, kutuambia ndio tuangalie ni maziwa gani ndio iko na shida, kama liko na shida kweli ama shida ilikuwa chakula ingine, labda mtu alikula saingine tu, tu, tukipata hiyo mashida wanasema hawakukunywa hata maziwa, walikuwa ma, wamekula chakula ingine. Hivi majuzi tulipata lalamiko kama hilo mahali, wakasema ni maziwa. Sa zile tulienda mahali pale tukapata tu maziwa yenye watu walikunywa ni watatu watatu, lakini wenye wamepelekwa hospitali ni wengi. Sangine inaweza kuwa chakula ingine, na labda sio directly maziwa. Lakini tunataka ku encourage mtu yoyote mwenye amepata shida aa, kwa tumbo ama kwa familia yake watupigie simu mara moja, tutakuja pale tuchukue hiyo samples tupeleke kwa lab, tuangalie shida liko lini na kama tukipata shida tuna withdraw hiyo maziwa, lakini tunataka kukuhakikishia kwamba maziwa ya Kenya ni bora, ni safi na ni mzuri, na encourage watu waendelee kukunywa maziwa, wamekisha wakunywa maziwa yenye iko packet na iko process. Kama kuna mtu ako na shida atuambie, na mara moja tutachukua action kuangalia ni nini pia imeleta hiyo shida, labda ni chakula ingine, kama ni maziwa tutaangalia pia kama hiyo ndio iko na shida. Lakini tunataka kuhakikishia Kenya mzima na wenye nchi kuwa maziwa yetu iko bora na tunaiangalia kwa makini. Pia nimemtafuta mtaalam wa wanyama kutoka Tanzania kutuelezea zaidi kuhusu zao hili linalotokana na mnyama ng'ombe. Nini kinaendelea kwa sasa ni kwamba bidhaa hiyo iko na shida, tukiweka kando mambo ya lactose resistant, lakini kumekuwa na lalama zingine kwamba maziwa ya sasa, usalama wake hakuna uhakika kiukweli. Kumekuwa na kulegalega, nadhani katika katika karibu bara zima la Afrika kwenye ufuatiliaji wa wa uzalishaji wa maziwa. Kwa kawaida, uzalishaji unatakiwa uanze kufuatiliwa kutoka kwa mnyama anayezalishwa, lakini pia kwenye yale maziwa yakishazalishwa, katika zile hatua za kuyachakata, wanataaluma pia wa vetenari huwa wanakuwepo pamoja na wanataaluma wengine wa, kuna kitu wanasema nini, ni kwa kimombo wanaita contamination, ambapo unakuta maziwa mara nyingi yanakuwa yamekutana me, ya na vimelea kama salmonela au ecoli ambavyo ni, ni, ni, ni, ni matokeo tu ya zile ile michakato wakati wa kuchakata maziwa vimelea ambavyo huwa vinakuwa kwenye kama vinyesi vya, vya wanyama, na kitu ambacho ni cha kawaida, lakini katika ku process kule, kuna hatua ambazo huwa zinasaidia kupunguza vimelea hivyo. Kwa hiyo kama ile kazi ikiwa imefanyika kwa ufasaha na usahihi kabisa, huwa inasaidia eh, kuongeza kwanza ile tunaita muda wa maziwa kukaa kwenye shelf au wa wanasema ni shelf life kwa kimombo. Kwa hiyo kama zile hatua hazikufanyika barabara, na kama wakaguzi hawakufanya kazi yao kwa umakini, ndio unakuta haya yanakuwa yanajitokeza, na maziwa yanakuwa hayawezi kukaa kwa ule muda ambao ulikuwa umependekezwa, yanapokwenda kuwekwa kwenye, kwenye shelf. Lakini pia wakati mwingine uhifadhi nao inaweza ikawa changamoto. Kwa hiyo wale wakaguzi wakipita na kufanya uh, kaguzi zao inavyopashwa, mara nyingi watabaini. Inapotokea tatizo lolote kama hilo, ni rahisi sana kubaini kwamba eh, chanzo ni nini, kwa sababu ukichukua yale maziwa ukienda kupima yatakuonyesha tatizo lilikuwa wapi. Je, tatizo lilikuwa kwenye mfumo? Na bahati nzuri eh, mifumo ya kufuatilia kutoka kuz, eh, kwa mzalishaji kiwandani mpaka kwa mlaji ipo na inafahamika hivi. Basi kwa nini lalama ambazo uh, tunazipata kwa sasa ni maziwa ambayo yanaitwa long life, ambayo hupitishwa kwenye michakato ambayo inastahili kuwa inaweza kuhifadhiwa kwa muda mrefu? Tatizo hapa nadhani inawezekana ikawa ni e, either ni mchaka ile pro, pro, ile processing, lakini pia inawezekana tu ni yale maziwa kutoka kwenye chanzo chake. Ni, ni, ni, ni kwa wataalamu sasa kukaa na kuanza kuangalia kutoka kwenye uzalishaji mpaka hapa kwa inapofika kwenye e, sehemu ya distribution ya usambazaji. Nafikiri kuna haja ya kuipitia hiyo mifumo yote na kujua kwamba tatizo liko wapi, na tatizo litaanza kujulikana tu, hata kwa kujua ni aina gani ya vimelea vilivyosababisha mpaka eh, ile maziwa yashindwa kukaa kwenye eh, shelf kwa ule muda ambao ulikuwa umetarajiwa. Wakishafanya pale, ambapo kazi kubwa huwa inakuwa ni kuotesha wale vimelea, wakishaotesha aina ya vile vimelea, wakivipata aina ya vimelea, watajua tatizo limeanzia wapi. Aidha, limeanzia uh, uh, kiwandani au limeanzia shambani au pia inawezekana ni maziwa ambayo yameingia sokoni. Lakini eh, dini tunasema ni counterfeit product, product inawezekana tu ni maziwa CR ambayo yamepitia kwenye mchakato halisi, isipokuwa kuna watu wengine, sio kwa si nia njema, labda wame mimi kwa kuona labda aina ya eh, product ina soko sana, wakaingiza sokoni na kwa kutokufuata zile hatua ambazo zina zinatakikana. Kwa hiyo hilo nadhani ni muhimu kwa mamlaka kuanza kuona mazao yanayolalamikiwa kwa kweli hapa Tanzania, ni kitu ambacho mara nyingi, lawama kama hizo zikishatoka tu, haraka sana, kwanza ile product hutolewa sokoni, na ikishatolewa sokoni, ufuatiliaji huanza mara moja na majibu hutolewa kwa umma. Nafikiri ni mchakato kama huo ukifanyika, basi utakuwa na msaada mkubwa sana kwa walaji. Baada ya kuwasikiliza wataalam hao, tunatia kikomo makala ya siha njema. Kumbuka, usalama wako afya yako i mkononi mwako. Kuwa makini unaponunua maziwa yako, namna ambavyo unahifadhi, na ukiwa na shaka, mamlaka zipo tayari kufanyia kazi malalamishi yako. Mimi ni Carol Coril, kwa heri. Na ndivyo anavyoondoka mwenzangu Carol Corir. Ni fursa kwangu msikilizaji ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na jeshi la DRC FRDC la kanusha madai ya waasi wa M23 kuwa lilihusika katika shambulio la mjini Goma wikendi iliyopita. Algeria yawataka wanadiplomasia wa Ufaransa kuondoka nchini humo, na raia wa Ukraine waomboleza waathiriwa wa mashambulio yaliyofanyika na Urusi mjini na Jean-Jacques Goldman kutoka Ufaransa. Msikilizaji, asante sana Paluku Sibendire Roger, ukiwa Kasindi, huko Lubiri hadi DRC, Justin Zembo wa Rakobi, huko Musienene, asanteni sana, nimepata jumbe zenu kwamba mpo nasi, tano juu ya tano, asante ni sana, zenu, kwa nasi, 5, 5, asante ni sana mmepu, mmekuwa wasikilizaji wengi eh, kuwa nasi asubuhi hii. Msikilizaji, naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo, mmekuwa ni Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo avital uh, vi, <laughs> Vital Mugisho naye uh, George Maina upande wa mitandao ya kijamii. Matangazo mengine jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri <muchan>