ni saa mbili na dakika 40, kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji mwenzangu, Benson Wakoli atakujia na makala ya jua haki zako, lakini kwanza tupate habari za michezo. Habari za michezo. Bila shaka, msikilizaji, wikendi imekuwa na michezo mingi tu. Uh, miongoni mwa michezo hiyo ni katika safu mbalimbali mbali kule Ulaya, lakini pia uh, maeneo mengine ya Afrika ambapo tayari mwenzangu uh, Emmanuel Makundi yuko hapa studioni kukujuza. Karibu, Emmanuel <laughs> asante, asante sana <laughs> uh, Ruben, nilikuambia nitakujuza kuhusiana na mnada ambao jana ulikuwa unafanyika katika jiji la Paris. mm -hmm. uh, walikuwa wanauza uh, mbalimbali mbali vya michezo vilivyotumika katika michezo ya Olimpiki na nimesubiri kwa ya hamu na gamu, nijue pesa taslimu. Ule mwenge mmoja m... uliuzwa kwa kati ya yuro elfu kumi na mbili hadi elfu ishirini. Mm -hmm. Lakini pia zilikuwepo jezi ambazo zilitumiwa na wanamichezo mbalimbali, lakini pia mavazi ambayo yalivaliwa na wanamuziki ambao walisherehesha sherehe za ufunguzi mm -hmm. na kufunga mm -hmm. uh, michezo ya Olimpiki ya Paris na zilitengenezwa kiasi cha jumla za euro laki mbili na oh, na elfu ishirini na nane mia tano hamsini na sita. Najua kuna pesa watu kule wenzetu barani Ulaya mm. huwa wanapenda kuhifadhi eh, vitu kama, kama, hivi. Eh, eh, vitu kama <laughs> hivi ambavyo baadaye wanakuja kuwahadithia wajukuu na vitukuu kwamba mm, eh, nilishiriki michezo Olimpiki naam. na nilinunua nguo iliyokuwa imevaliwa na Ruben Lukumbuka wakati akiwa anakimbia kuonesha ufahari naam, naam. naam na katika tennis michuano ya Monte Carlo Ruben ilimalizika wikendi hii mm. ambapo mchezaji nambari tatu kwa ubora wa mchezo huo duniani Carlos Alcaraz alifanikiwa kutoa taji la Monte Carlo Masters kwa kumfunga muitaliano Lorenzo Museti kwa seti mbili kwa moja kwa matokeo ya tatu, sita, sita moja na sita sifuri lakini utakumbuka kwamba takriban miaka miwili imepita sasa tangu mm, wanajeshi wa Marekani waondoke kule nchini Afghanistan na waliondoka wakaacha vurugu kubwa sana, mm. Na sasa kamati ya kimataifa ya mchezo wa kriketi imeanza mchakato wa kuwasaidia wanawake ambao walikuwa wanacheza mchezo wa kriketi raia wa kule Afghanistan, kama unavyokumbuka kwamba tangu Taliban wameingia madarakani, mm, walipiga marufuku wanawake kushiriki michezo na wakati wa utawala uliopita wanawake walikuwa narushu, wanaruhusiwa hata walikuwa na timu ya mpira wa miguu ya wanawake. Ndiyo. lakini tangu kundi la Taliban limeingia madarakani marufu. Piga marufuku marufuku. Sasa kamati mm -hmm. ya mchezo um, wa kriketi inafikiria kuwasaidia, na wengi walikimbilia kule Australia mm -hmm. na Australia huenda ikawapa uraia uh, wanawake hao kutoka kule Afghanistan, na nimalizie yetu na ratiba ya mechi za ligi kuu ya pale nchini Uingereza, hasa kwa wale wapenzi wa Manchester United. Jana haikuwa siku nzuri mm -hmm. eh, kwa sababu walikula kipigo cha mbwa mwizi cha mabao manne kwa moja kwa Newcastle uh, United na hili linazamisha kabisa jahazi la Manchester United. Ni hayo mm -hmm. tu katika michezo Ruben. Asante sana Emmanuel Makundi kwa habari za michezo. namna sasa tupate yaliyo yaliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali. mbali na Benson Wakoli, karibu tena Benson. ni kushukuru sana Bwana Ruben Kakule, alikumbuka tuanze wapi? Tuanze Jamhuri ya Kidemokrasia, bila shaka tuanze <laughs> na gazeti magazeti ambayo yamechapishwa huku. Nianze na gazeti la kichwali che prinsed limechapisha taarifa ya e jeshi la serikali FARDC kuwatuhumu wapiganaji wa M23 kwa kuendelea kutekeleza mashambulio, wakisema kwamba hii ni mbinu ya wapiganaji hawa kuendelea ku o, kwe, kwe, ni vikwazo ili mazungumzo yanayoendelea kutafuta amani yasifanikiwe, kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. no, no. Kule nchini Rwanda, gazeti la New Times Rwanda limechapisha maadhimisho ambayo yanaendelea kufanyika ya kumbukumbu ya miaka 31 tangu kufanyika kwa mauaji ya kimbari yaliyofanyika mwaka 1994 ambapo viongozi wa tabaka mbalimbali pamoja na wasanii wanaendelea kuweka shada la maua katika eneo la makumbusho kukumbuka wale ambao walifariki kutokana na vita hivyo vilivyodumu kwa zaidi ya miezi mitatu kule nchini Rwanda. Kumbuka kuivuka inachukua hmm. muda wa siku mia moja nam siku mia moja kuanzia tarehe saba Aprili nam, nam. miezi mitatu hiyo, ndugu <laughs> kule nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limechapisha taarifa kwamba drug cartels huku university students kwamba walanguzi wa dawa za kulevya sasa wameelekeza nguvu zote uh, kuuza dawa zao katika vyuo vikuu, na kwamba tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na, na mwaka elfu mbili na ishirini na nne zaidi ya wanafunzi elfu kumi na moja bwana Ruben mm -hmm, waliathirika kutokana na matumizi ya dawa za kulevya hasa mm -hmm, aina ya cocaine. Pigo sana Tari. kwa uh, kizazi kijacho na kule nchini Tanzania, gazeti Mwananchi pamoja na Nipashi amechapisha taarifa kuhusiana na kwamba ni kizungumkuti wanasiasa pamoja na wadau mbalimbali waibuka na mitazamo tofauti kuhusiana na kufungiwa nje kwa chama cha Chadema kushiriki katika uchaguzi wa mwezi Novemba baadaye uh, mwaka huu kule nchini Tanzania. Gazeti la The Standard nchini Kenya li limechapisha taarifa kwamba dhahabu na pesa ndio sasa mtindo unaofanyika kati ya kiongozi wa, kije, kiongozi wa kundi la RSF nchini Sudan, Hamdan Daglo, rais wa Kenya William Ruto, pamoja na kiongozi wa falme za Kiarabu uh, Sheikh Mohamed, kwamba taifa la Kenya sasa ndilo linatumika basi kusafirisha uh, dhahabu kutoka Sudan kuelekea katika taifa la falme za Kiarabu hmm. Gazeti la Daily Nation limechapisha taarifa kwamba kulikuwa na pesa ambazo zilipotea katika benki moja ya Uswizi. Sasa gazeti hili linauliza maswali, pesa hizi ambazo ni pesa za Kenya bilioni 6.5 zilienda wapi, wapi? maswali ya balagha. mm -hmm. ni kushukuru sana Benson Wakoli na nikuache studioni hapa utuletee makala ya Jua Haki Zako. Nikushukuru, Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala juu haki zako, makala ambayo siku zote bila shaka hukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala leo, msikilizaji, shabaha yetu inalenga wapi? Inalenga taifa la Kenya. Mjadala mkali bado unaendelea baada ya serikali kudaiwa kuzuia wanafunzi wa shule ya upili ya Butere kuwasilisha mchezo wao wa Echoes of War kwenye ngazi ya kitaifa kwenye mashindano ya kuigiza. Kisa na maana ni kwamba mchezo huu unaikosoa serikali na kwamba uliandikwa na mwanasiasa ambaye alikuwa katibu mkuu wa zamani wa chama tawala UDA Bwana Cleofas Malala. Karibu kwenye makala ya leo, msikilizaji, tujaribu kuangazia na kusawazisha haki ya kujieleza, demokrasia pamoja na usalama wa kitaifa. Jina langu kama ada ni Bwana Benson Wakuli, nchini Kenya, katika shule ya upili ya wasichana ya Butere, kauli ya wanafunzi kupitia mchezo wa kuigiza Echoes of Doom, yaani mwenge wa vita, imeibua maswali mazito kuhusu uhuru wa kujieleza, demokrasia na usalama wa taifa. Wanafunzi wa shule ya upili ya wasichana ya Butere walitumia sanaa kujieleza lakini kile kilichoanza kama onyesho la sanaa imeibua hisia mseto baada ya madai kwamba serikali iliwazuia wanafunzi hao kuonyesha sanaa hiyo kwenye ngazi ya kitaifa. tumekuja shule wana kwa mujibu wa mwandishi wa mchezo huu, katibu mkuu wa zamani wa chama tawala Cleophas Malala, serikali inaogopa kukosolewa. Young generation kuna matako ambayo wanataka ifanyike Kenya, wanataka good governance, hawataki mambo ya corruption, wanataka healthcare mzuri e, na wanapigana na wale elderly generation, wanasema kwamba hawataki kwamba haki zao zinyanyaswe kila wakati. Mimi ni mwandishi wa michezo ya kuigiza. Mchezo huu wa Echoes of Doom ni mchezo wangu wa themanini na mbili tangu nizaliwe. Imesemekana kwamba hawawezi enda kwenye Nationals kwa sababu mchezo huo ni wa siasa na unaharibia viongozi fulani ajina na hautaruhusiwa kuperformia e, e, masuala kama haya, na ilhali ni haki ya wanafunzi kuperform. Leo asubuhi nimeuliza makosa yangu ni nini, hawajaniambia makosa yoyote, na nikaambiwa kwamba nimeachiliwa unconditionally. Mimi ningependa kusema kwamba mtu ambaye ako nyuma ya tendo haya yote, mtu ambaye ako na shida na huu mchezo ni William Samoei Ruto, sababu huyu ni jamaa ambaye anaogopa kuambia ukweli. Na mchezo huu rais, ni mchezo ambao utakusaidia wewe, rais wa jamhuri ya Kenya. Ni mchezo ambao unakufundisha jinsi vile ya kufanya kazi kwa wengine. Huu ulikuwa ni ujasiri wa kisanaa, lakini kwa baadhi ya viongozi huu ulikuwa uchochezi. Serikali ilichukua hatua kufungia mchezo huo, hatua ambayo imeibua ukosoaji mkali nchini Kenya. Wanasiasa wa tabaka mbalimbali pia wameibuka kukosoa hatua ya serikali kufungia mchezo huo. Mheshimiwa Rais, wanasema Waswahili, mwiba wa kujidunga hauambiwi pole. Kuna watu kwa serikali yako kazi yao ni kushika handball kila siku. Sasa kama hii drama yote tumeona Nakuru, ati watoto wanakatazwa kufanya mchezo, sijui wanapigwa tear gas, sijui wanafukuzwa, hiyo ni mwiba wa kujidunga, Mheshimiwa Rais, wale ambao wanahusika na kufanya kazi yako ikuwe ngumu. Read them the riot act, kwa sababu tunajua kazi yako ni ngumu zaidi, wasifanye ikuwe ngumu zaidi. Jua haki zako na Benson Wakoli na msikilizaji kwenye laini ya simu basi, naungana na, na mtaalam wa maswala ya elimu nchini Kenya, bwana Tom Kim Baraza, ili tu kufafanua na kuweka wazi, je, sanaa inastahirii kutumiwa vipi katika ngazi ya shule ya upili nchini Kenya, ukiangalia upande wa wanafunzi na pia yule ambaye alioandika, e, bwana Cleofas Malala ambaye pia alikuwa ni seneta wa Kakamega, tunaweza sema kwamba ulikuwa unaangazia tuseme, moja kwa moja, maswala ambayo yanaikumba serikali, yakiwemo uongozi mbaya, ufisadi, ukabila na maswala na afya yanisha namna imefeli. Waliona kwamba ikiweza kuigizwa mbele ya hadhira kutoka taifa nzima itaweza kuzua malalamishi ama gumzo mtaani, na pili mchezo wenyewe ulikuwa umejulikana kwamba umekatazwa na watu wakatukatukua wakajua nini kiko ndani yake. Ndio labda sasa ikasemekana kwamba eh, labda ikiigizwa mbele ya rais ama viongozi wakuu serikalini italeta fedheha kwa serikali iliyopo, na labda aweze kusambaa pia katika vyombo vya kimataifa na iweze kuangaziwa hapo. Hivyo pia wao kuweza kuzuiliwa kutokuwa na hadhira ile kuzuiwa hadhira na pia askari ama vyombo vya dola kuweza kuja kuzuia watu wasiingie. Natumai hapo pia tulikuwa na tatizo, ndio ikaweza ku watu wakauza huu mchezo uko na na nini ndani yake na. Mwalimu Tom Kim Baraza, huyu ni mtaalamu wa maswala ya elimu. Je, ni na haki kuwatumia wanafunzi kutuma ujumbe kama huu mzito kwa serikali? Haya mambo yamekwepo, na maanake hata ukiangalia vitabu vya fasihi vya fasihi na pia oral literature haya maswala ambayo yanaikumba jamii, wajua fasihi ni kio cha jamii, yamekwepo kwa kupitia vitabu mbalimbali hata mbali, haya ambayo yana igiza hapo. Hivyo unaona katika kitabu cha Kithaka wa Mberia, mbere ya Kifo Kisimani yalikuwepo mara nyingi, utapata labda wanasema kwamba kiwango ama umri wa wanafunzi ingekuwa ni kama wa shule uh, wa vyuo vikuu ama vyuo anuai, ingekuwa bora zaidi ikilinganishwa na wale ambao wako katika shule za, za upili, lakini amekuwa ameigizwa. Ukiona hata kuna michezo kadhaa pia ambayo ameigizwa ambayo inaangazia maswala ama matatizo ambayo yanakumba serikali ambazo zimekuwepo kuanzia kitambo, si mara ya kwanza. Na mwalimu Tom Kimbarasa, kwa hivyo tunaweza hivo sawazisha hii hali kwamba sanaa ndio inatumika na wakati huo pia demokrasia ipo. Tunawezaje sawazisha kati ya sanaa, demokrasia na pengine kile ambacho serikali inalia kwamba haitaki uhuru wa kujieleza kupita kiasi, labda tu kuweza kudhibiti kuanzia viwango vya chini, tuseme sub county hapo, hivyo tuwe na warsha ambazo zinaelekeza wale ambao wanaandika hii mchezo ya kuigiza na kuelekeza waseme kwamba kufikia kiwango fulani ambacho tunaweza igiza mambo fulani hii, e, iwapo e, e, yanaikumba serikali ama yanataka ku ujumbe fulani weza kuisikia serikali, waelekeze ni viwango vipi ambavyo vinahitajika, na pia waelekezi maanake, tunaona pia wanasema kwamba yule ambaye anatakana kuelekeza lazima awe amesajiliwa na Tume ya Huduma kwa Walimu. Wao wanatoa yale masharti mwanzoni waweke mambo maruanja mwanzo, isije tu ikatumika kwa mtu mmoja ama muhusika mmoja, kwa sababu labda kuna sababu zingine ficha ambazo zina mwandama. Umekuwa mumekuwa mtaalamu wa elimu kwa kipindi kirefu sana, mbona tu na shule ya mb... Butere shule ya Butere ilijipata katika hali pia mwaka elfu mbili na kumi na tatu nafikiri. Mbona shule ya Butere tu ndiyo inayolengwa katika maswala kama haya? Na sababu naamini kwamba kuna shule nyingine pia ambazo zimeandika michezo ambayo ina ujumbe Nandika mzito, yule ambaye anaelekeza yeah ni mwanasiasa, mwanasiasa na ukiona Kleofas Malala hivi karibuni, pia ukiona hajakuwa na uhusiano mzuri na na serikali. Kwa hivyo labda kuna mambo ambayo sisi, ambayo wakenya wa kawaida hatuyajui, tunastahili kuyajua, maanake ukiona hata sehemu zake labda mara nyingi zimekuwa zikiingilia e, serikali ama ikikosoa kwa mambo ambayo inafanyafanya, so labda ililengwa kwa yeye binafsi e, binafsi na maudhui ambayo pia labda ilipitia kwenye ule mchezo tuseme kama Shaka Of doom, ile ya uh, 2013 na huu mchezo wa Echoes of War labda wanaona kwamba ina wanaingilia serikali moja kwa moja, ndipo wakaweza kuzuia. Bwana Tom Kimbaraza, je, unahisi kwamba sasa serikali inaingilia uhuru wa kujieleza kupitia ngazi ya chini zaidi? Hauoni kwamba kuna tatizo enzi za usoni? Ndipo nimesema kama wamesema kwamba manake, nimeona kuna barua kutoka kwene tume ya huduma kwa walimu ikisema kwamba yule ambaye anaelekeza si mwalimu, serikali jitokeze, ama tume alafu iweke yale masharti na iweze kutumika kwa shule zote isiwe e tu ni kwamba kuna baadhi tu waelekezi pekee ndio wanazuiliwa, alafu kuna shule zingine pia zina zinaajiri e, watu kutoka nje ambao wanafunza au wanafunzi kuigiza. Bwana Tom Kimbaraza ni kushukuru sana bwana, kutenga muda na kusema nasi, asante sana. Jua haki zako, na Benson Wakoli. Katika taifa la demokrasia, kujieleza ni haki, si zawadi. Kulingana na baadhi ya wanasiasa, kuzuia mchezo huu wa echoes of doom ni kurejesha nyuma hatua za demokrasia ambazo taifa la Kenya tayari imezipiga. wetu unazidi kuongezeka kwamba Wasichana wa shule ya upili ya Butere walifanya kilicho sahihi na kutoa taswira kamili ya kile kinachoendelea katika jamii. Walizungumuza, walichora taswira halisi ya uhalisia wa mambo wa kile kinachoendelea nchini Kenya, na sasa taifa lina nafasi ya kujifunza kupitia sauti za wasichana hawa wa shule ya upili ya Butere katika kusawazisha haki ya kujieleza, demokrasia na usalama wa taifa, maswali yanabaki: je, tunaogopa sanaa au tunaogopa ukweli uliopo ndani ya sanaa? Ndiyo tu maswali ya balha, msikilizaji na msikilizaji. Basi kwa maswali haya ya balha, naomba kuhitimisha makala leo ya jua haki zako, ilivyo ada kama ibada. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili juma lijalo, msikilizaji, kwa heri. Makala jua haki zako msikilizaji, unaweza kuyasikiliza tena kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Na sasa nipitie jumbe, nipitie tena, aa, nikukumbushe baadhi ya habari zetu za dunia asubuhi hii. Miongoni ni pamoja na mashirika ya kiraia ya Togo yapinga uteuzi wa Rais for Nyasimbe kuwa mpatanishi wa mzozo kati ya DRC na Rwanda. Kiongozi wa kijeshi wa Gabon Oligi Ngema ashinda uchaguzi wa urais na mashambulio ya anga ya Israeli ya haribu hospitali ya pekee inayofanya kazi kwenye ukanda wa Gaza huko Israeli. Mwisho wa habari. Atoti Atoti ni wimbo wake Gidigidi Gidi Majimaji kutoka Kenya. Aneno nyako moro kae nyinge ng'a Atoti To bende onyalo miel ngoma nyinge ng'a Atoti To be onyalo miel koda nyinge ng'a Atoti Atoti sudi kae mondi miel koda Ya Atoti sudi kae monda miel kodi Atoti lovely deadly nyakoni ni Iromo we ya Atoti kiss me kiss me nyakoni Iromo miel ko Atoti mix me mi fix me nyakoni Iromo pa Atoti take me take me nyakoni Iromo miel ko Sudi miel koda Maji, maji na wimbo wake atoti namna hiyo. Erokamano <laughs> kwenu wasikilizaji wote mlioko huko magharibi mwa Kenya namna hiyo. Asanteni sana huko Kisumu, Homa Bay na mahali pengine Vihiga huko. Namna hiyo, msikilizaji, ndio nasi tunafikia tamati ya matangazo yetu awamu ya pili hapa RFI Kiswahili. Asante sana kwako, uh, mwenzetu Mumbere, uh, kule Butembo, DRC. Naitwa Ruben Lukumbuka, msikilizaji. Matangazo haya yamesimamiwa naye eh, eh, Manuel Makundi fundi wa mitambo; Vital Mugisho, upande wa mitandao ya kijamii, George uh, Maina. Asante sana pia kwake Ben son Wakoli. Kwaheri kutoka Nairobi.