Na nam asante sana mwenzangu Minlet. Tuanzie barani Afrika kuangazia mashindano ya soka kwenye taji la shirikisho barani ya Afrika. Klabu ya Simba Sports Club ya Tanzania itakuwa ugenini kucheza na Almasri ya Misri katika mechi yake ya kwanza, lakini pia kutakuwa na mechi nyingine kati ya USM Alger na CS Constantine. Hizi ni timu zote kutoka Algeria. Uh, klabu ya ASEC Mimosas ya kule Cote d'Ivoire na RS Berkane zitachuana huku, uh, Stellenbosch ya kulafa kusini na Zamalek uh, zikicheza katika mechi nyingine ambayo imeratibiwa kuchezwa hivi leo. Mechi hizi zinachezwa nyumbani na ugenini na mshindi atafuzu katika hatua ya nusu fainali. Jana kulikuwa na michuano mingine ya hatua hii ya robo fainali, lakini kuwania taji la klabu bingwa barani Afrika mabingwa mara nyingi Alahli ya Misri walianza vizuri baada ya kuwashinda Al Hilal ya Sudan bao moja kwa sifuri. Uh, huku Pyramids pia Misri ikipata ushindi wa mabao manne kwa moja dhidi ya Asfar, na mabingwa wa zamani Mamelodi Sundowns nao pia waliishinda Espres de Tunis bao moja kwa sifuri. Uh, huku Orlando Pirates ikiwa timu pekee iliyopata ushindi ugenini baada ya kuishinda MC Algia ya kule Algeria bao moja kwa sifuri, kuelekea michwano ya marudiano utokao mchezo wa tarehe nane na tarehe tisa mwezi huu wa Aprili. Michuano ya soka kuwania kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wasiozidi miaka kumi na saba inaendelea kule nchini Moroko, lakini leo ni siku ya mapumziko kabla ya kurejelewa tena hapo kesho. Jana kulikuwa na michuano ya kundi C, vijana kutoka Tunisia wali funga wenzao kutoka Somalia mabao matatu kwa sifuri katika uwanja wa Ben Hamad El Abdi katika jiji la El Jadida. Lakini Senegal nayo ilishinda jirani zao Gambia bao moja kwa sifuri katika matokeo ya kundi D ni kwamba Mali ililemea Angola mabao mawili kwa moja huku uh, Cote d'ivoire nayo na ikipata karamu kubwa ya mabao sita kwa moja dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kesho Tanzania na Uganda zitamenyana katika mechi muhimu ya kundi la A. Timu zote mbili zilipoteza zili mechi yake ya kwanza. Uganda ilifungwa na Moroko mabao matano kwa sifuri ah, huku Zambia nayo na ikielemea Tanzania mabao manne kwa moja. Na tuzo ya Marc Vivian Foe inayotolewa kila mwaka na RFI na France 24 kumtambua mchezaji bora katika mchezo wa soka barani Afrika anacheza katika ligi ya Ufaransa itatolewa tarehe kumi na mbili mwezi wa Mei. Majina kumi na mawili yameshaorodheshwa na sasa tunasubiri mshindi ambaye atachukua nafasi iliyochukuliwa mwaka uliopita na Pierre Emerick Aubameyang kutoka Gabon, ambaye wakati walikuwa anacheza klabu ya Olympic de Marseille. Miongoni mwa wachezaji walioorodheshwa pamoja na Moses Simon, huu mshambuliaji wa klabu ya FC Nantes na raia wa Nigeria, na Lamine Camara kutoka Senegal na klabu Monaco. Asante Victo Buso, shukran nam. Um, msikilizaji, tunapata awamu ya pili ya uchambuzi wa magazeti. Karibu tena Ruben Lukumbuka. Asante sana mwenzangu. Uh, Minlet Ijai, nianzie kule DRC na magazeti ya huko hapa, naona karibu yote uh, actualite.cd, l'avenir, tempete des tropiques, miongoni mwa mengine, yameandika habari kuhusu mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23, wanaungwa mkono na Rwanda kufanyika Aprili tisa huko Doha, Qatar. Wakati gazeti la Le Volcan News linalochapishwa kule Goma DRC, laandika kuhusu mashirika kirai ya kiraia maeneo ya Kivu Kaskazini huko yametoa wito wa kufuatwa kwa ahadi zilizotolewa na uh, wakuu wa majeshi ya Uganda na DRC. Uh, kuhusu operation shujaa. Lakini habari nyingine ambayo imechapishwa hapa na gazeti la Le Potentiel ni kuhusu yule polisi wa usalama barabarani aliyeuawa katika jiji la Kinshasa huko, baada ya uh, kupigwa na uh, walinzi wake waziri mkuu Suminwa Judith. Gazeti la Yuachu linalochapishwa kule Burundi limeandika habari kuhusu kupanda kwa bei za vyakula, wauzaji na watumiaji watoa wito kwa serikali kuingilia kati. Gazeti la New Times la huko Rwanda limeandika habari kuhusu namna ambavyo waziri wa hazina ya kitaifa Godfrey Kabera alielezea bunge uh, kamati ya bunge Jumanne jana, kwa nini Rwanda bado inahitaji bidhaa za petroli licha ya ongezeko la magari yenye kutumia umeme nchini. Kenya, hapa mikononi mwangu gazeti la The Standard, gazeti ndilo hili hapa limeandika habari kwa mtindo wa aswali Rais Mwongo unaona hapa pembeni picha ya Rais William Ruto, na chini hapa uh, kiongozi wa Sudan Abdel Fatah al Burhan. Lakini gazeti la Daily Nation minslet lenyewe laandika siasa za hundi. Umeona, sijui mm -hmm. Hapa linamaanisha nini? siasa za hela, hela zinahusika uh, ushuru wa Wakenya mm -hmm, kutumika uh, kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa wanasiasa wakuu. Tunakumbuka kwamba katika kipindi cha rais Uhuru Kenyatta mm -hmm, kulikuwa na tetesi kwamba Raila Odinga alilipwa ili kufanya <laughs> ba, siasa, siasa za handshake, siasa za Kenya. Bila uh, shaka naona uh, muda umeturuhusu kuona hayo. Ruben, karibu, asante. Tupate makala, wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Mkuu wa majeshi nchini Kenya, Jenerali Charles Kahariri, na mkuu wa idara ya ujasusi Nurdin Haji wameonya dhidi ya kampeni inayoendelea mtandaoni na kwenye mikutano ya hadhara ya Ruto must go, au Ruto lazima aondoke, wanayosema inatishia hali ya kisiasa katika taifa hilo. Jenerali Kahariri amesema serikali iliyochaguliwa kwa njia ya kidemokrasia inaweza kuondolewa tu madarakani kikatiba. So wakati watu wanaamua kwamba atumechoka na hii serikali, na mulichagua wenyewe, alafu mnasema must go, must go, that must go must be done according to the constitution, si ni kweli? Kauli hii imeshutumiwa na wapinzani wa serikali ya rais William Ruto, wakionya jeshi kuacha kuingilia masuala ya kisiasa kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo. Kuna wengine wanaona kwamba ni vitisho kwa wakosoaji wa serikali. Kujadili kauli hii na maana yake, naungana naye Alenga Terostod, yeye ni mchambuzi wa siasa za Kenya. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana lakini, pia Chris Otieno, yeye ni mtaalam wa maswala ya usalama karibu sana. Asante sana, nimekaribia. Naam, nianze nawe bwana Chris kwanza, unafikiri nini ambacho kilimsukuma mkuu wa majeshi wa Kenya kutoa matamshi hayo? Kuna vitu vingi ambavyo vimekuwa vimemsukuma hadi akafika hapo mahali pa kusema kwamba si vyema jambo kama hili kuendelea katika nchi yetu ya Kenya. Ya kwanza tunajua kwamba majeshi yetu ya Kenya na polisi na vitengo vyote vya, vya, vya usalama wa nchi yetu ya Kenya vinahusika sana na, na kulinda usalama wa nchi yetu usalama wa nchi waweza kuharibiwa kwa njia nyingi sana. Ya kwanza kile tunaita incitement. Tunaona kwamba hii neno ya ruto must go ni neno ambalo limeanzishwa na Gen Z hapo mbeleni kidogo, na ikiendelea kuwa hivi, tunaona kwamba itakita mizizi sana kwa wananchi wengi sana wa Kenya, na hili ni jambo ambalo linaweza kuendelea hadi likafika katika stage nyingine ambalo inaweza fika likawa uncontrollable. Ndiposa tunaona kwamba mkuu wa majeshi na wale ambao wana, wanasimamia ujasusi wametoka mbele na kuwashurutisha ku, ku, ku, ku, ku, watu kuambia kwamba ni vyema tu na ni njia nzuri ya kidemokrasia kwamba serikali ambayo imechaguliwa na wananchi yaweza kuondolewa mam, ku, mam, mamlakani iwapo tu njia ya kidemokrasia inaweza kufuatiliwa. Alenga, huo unasemaje? Bila shaka ulimsikiliza mkuu wa majeshi. Je, kauli zake wewe kama mchambuzi wa siasa ulizielewa vipi? Kwangu mimi sioni, kwa mujibu wa katiba na sheria za nchi hii, hapana makosa yoyote mtu yoyote kusema a, fulani lazima aondoke. Hiyo ni kauli tu ambayo inasisitiza kwamba tuna uhuru wa kujizungumzia kama wananchi wa Kenya. Anapozungumza hivyo mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kenya, inatia wasiwasi, manake Mkenya wa kawaida anafikiria kwamba kama ni mkuu je wa majeshi yote ya nchi hii amechukulia fursa hii kuzungumzia hili swala, ni kaambe basi hili swala limemsumbua yeye kibinafsi kama mtu, manake hatuwezi kusema kwamba alitumwa na rais menda akaseme hivi, maanake jeshi ina kanuni zake na inafuata hizo kanuni au kuna mambo fulani ambayo utaratibu fulani wanaofuata, basi anapokiuka huu utaratibu na akazungumza vile, basi Mkenya wa kawaida anaona kwamba amesumbuka AM na sehemu hizo kama yeye mtu binafsi. Na kwa nini asumbuliwe na sehemu hizo? Kumekuwa na wakuu wa majeshi wengi sana, lakini hatujawahi kumwona mmoja ambaye alijitokeza akazungumza wazi hisia zake za kisiasa kama alivyozungumza Kahariri, basi hapo alitia Wakenya wasiwasi. Crisa, je, katiba ya Kenya inasemaje kuhusu wakuu wa vyombo vya usalama a, kujihusisha na masuala ya ya siasa? Na kwa mtazamo wako unafikiri kwamba huyu mkuu wa majeshi ya Kenya kwa kauli yake amezungumza ya siasa, huyu jemadari Kahariri? Hajabadilisha sheria ya Kenya na kusema kwamba kuanzia leo hamna mwananchi yeyote wa Kenya ambaye anaruhusiwa kusema ruto must go. Hajasema namna hiyo na, na tunaona kwamba ni kazi ya wale ambao wanafanya kila security ama usalama wa nchi kuhakikisha kwamba wanatoa ushauri wakati ambao, na jambo ambao linaweza tusumbua amani na umoja wa nchi yeyote katika dunia hii. Tunajua vyema kwamba jeshi na siasa ni kama maji na mafuta, hawapasi hizi mbili hazipasi kabisa e, kupatana mahala popote right? Kwa hivyo wakati Kahariri alisema alikuwa anatoa ushauri, na sio Kahariri peke yake, amewahi toa ushauri, majemadari wengi pia wametoa ushauri katika nchi ya Kenya, nchi zingine za ngambo, na hii jukumu lao halijakuwa ni kwamba washurutishe wananchi, imekuwa ni bali watoe ushauri kwamba hii barabara ambayo tunachukua tukielekea si barabara nzuri, na si vyema pia wanyamaze, na ndiposa watoke mbele waje waseme kile wamesema, lazima iwe kwamba ile ujasusi wamepata imefika kiwango ambacho wameshurutishwa na jukumu la ile mamlaka wanashikilia katika nchi kuja mbele na kusema kwamba hii ndo inafanyika na sio vyema. Naona pia wametoa ushauri nzuri sana, kama wanataka kupindua Njia ya kupindua ni kurudi kwenye debe na kuchagua wale ambao mngepaswa, uh, mnapenda kwamba washikilie viwango. Na wanasiasa hasa wa upinzani, nao pia katika majukwaa mbalimbali wamekuwa wakizungumzia matamshi ya mkuu huyu wa majeshi wa Kenya, wakiongozwa na aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua aliyeondolewa madarakani mwaka uliopita. Majeshi kazi yao ni kulinda Kenya. So wewe usiingizwe kwa mambo ya siasa ya William Ruto. Hata ukijaribu kusaidia William Ruto pahali mambo yake imefika saa hii jeno uwezi kusaidia nam. Huyo ni Rigathi Gachagua, aliyekuwa naibu rais wa Jamhuri ya Kenya lakini aliondoa madarakani mwaka uliopita. Bila shaka Bwana Alenga umemsikia vizuri hapo na semi zake. Kuna wale ambao pia wamekuwa na mtazamo kama huo. Unasemaje, una lazima tuelewe kwamba kimsingi, jeshi la nchi yeyote siyo jeshi la kulinda serikali ama kuhifadhi serikali. Jeshi huwa ni la kulinda mwananchi wa kawaida. Kusema kwamba kahariri haja zungumzia siasa ni labda tu kukataa kuona yaliyo wazi, kwamba um, ile semi mwanzo tu kwamba fulani must go ni semi ya kisiasa basi mwanajeshi mkuu anapoishiriki hiyo semi kwa njia yoyote ile amejiingiza katika hicho kidimbwe cha siasa ambacho hapaswi kuwa ndani na mda wetu unakwenda kwelikweli uh, labda kwa muda wa mfupi uliobaki wa sekunde chache bwana Chris uh, uh, sasa kwa namna suala hili limeeleweka uh, kwa mazingira ya siasa za Kenya uh, unafikiri baada ya wito huu au uh, onyo hili labda huenda suala hili likapungua kasi au matarajio yako ni nini? Suala hili litapungua kasi kwa, kwa nini? Mwenzangu ambaye ameongelea wanasiasa amesema perception. Wale ambao ni wanasiasa wa Kenya sasa wataleta perception tofauti kwamba yule jenerali anaingilia siasa. Ni vyema wanasiasa waelewe katiba ya Kenya kusema kwamba wanajeshi wafai kuongelea siasa ndani ya nchi wanasahau kwamba wanajeshi, mwongozi wa wanajeshi, commander in chief ni mwanasiasa, na wakati ambao wanajeshi wanaongelea jambo kama hili, hawaongelei hawasemi kwamba hii ndio ndio mwelekeo wetu. Polisi uh, wa, wa siasa hasemi namna hiyo. Katiba pia inaruhusu wale wanajeshi kulinda nchi ya Kenya, na nimesema kwa wazi wazi kwamba ulinzi wa, wa nchi yetu ya Kenya ni katika fronts mingi sana. Ule generali hakuingilia siasa kabisa, lakini alitoa ushawishi wa, wa, wa, wa, wa wale ambao wanalinda usalama wa nchi hata mimi ningekuwa katika hiyo mamlaka, ningesema jambo lilolivyo vivyo hivyo, ni washaishi wananchi, msifanye hivi, naweza kutuharibia nchi yetu ama tishia usalama na amani wa nchi yetu. na Alenga, unamaliziaje kwa sekunde chache, anapotuambia msizungumze um, mambo kama haya, tunafikiria kweli tunatishiwa, na hiyo inazidi kuondoa ule uaminifu ambao tulionao katika majeshi yetu ya kuweza kujitenga na mambo ya kisiasa na kuiacha katiba iweze kuwatawala Wakenya, katiba iweze kuelekeza kwa wa, Wakenya, na pia mkondo wa sheria nao pia uweze kueleza Wakenya, Uh, mahakama na vitengo vingine kueleleza Wakenya jinsi ambavyo takavyokwenda nam. Asante sana Alenga Terostod, mchambuzi wa siasa za Kenya na za kimataifa kwa kuungana nasi kwenye wimbi la siasa hivi leo. asante sana pia ni kushukuru sana Chris Otieno, uh, mchambuzi na mtaalam wa masuala ya usalama. Asante sana kwa mchango wako kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii, asante sana kana karibu. Na mimi ni Victor Abuso, hadi wakati mwingine tutakapokutana tena kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana na kwa heri. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Msikilizaji, kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii ni kukumbusha miongoni mwa yale tumekuwa nayo, mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 kufanyika Aprili 9 jijini Doha, Qatar. Nisa ya wache huru karibu watu hamsini wa wakiwemo waliokuwa mawaziri katika serikali ya kiraia iliyoondolewa madarakani mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Na jeshi la China la fanya mazoezi ya kutekeleza mashambulio yanayolenga kisiwa cha Taiwan. Tunatamatisha matangazo haya na kibao bring it on kutoka kwa kundi la wasanii P-Square akishirikiana na Dave Scott. Tunatamatisha matangazo kwa namna hiyo. Namwona Almasi Kambale ukiwa Butembo, DRC, unasema unafuatilia matangazo vilevile. Mumbere Bwana Pua, mbunge wa taifa, unasema unatupata vema, tano kwa tano, ukiwa Kinshasa. Mie nimekamilisha matangazo. Shukran kwa waliofanikisha matangazo haya. Vitali Mugisho amekuwa kwenye mitambo akishirikiana na Boldrin Ambali kuhakikisha unapata matangazo haya mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii bila kumsahau Victor Buso, msimamizi wa matangazo, Ruben Lukumbuka na Hilary Ingati. Mimi Minletijai no