Ni saa mbili na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili michezo na Victa Abuso. Karibu tena Victa. Asante sana mwenzangu Ruben. Leo ni siku ya pili ya mashindano ya Afrika kuwania taji la soka kwa vijana wasiozidi miaka 17 ambayo inaendelea kule nchini Moroko. Uh, baadaye leo Tanzania itacheza na Zambia, lakini jana katika mechi ya kundi A wenyeji Moroko walianza vizuri baada ya kuishinda Uganda uh, mabao matano kwa sifuri, lakini pia leo hii kuna mechi nyingine ya kundi be kati ya Bukina Faso ambayo itacheza na Cameron, na Afrika Kusini watachuana na Misri katika mashindano haya makubwa kwa vijana barani Afrika. Kule nchini DRC jana klabu ya soka ya a Simba ilifuzu katika hatua ya mwondoano kutafuta ubingwa wa ligi kuu ya soka nchini humo baada ya kuifunga TP Mazembe bao moja kwa sifuri. Na leo kutaku, kesho kutakuwa na mechi uh, mbili katika mzunguko wa ishirini na ishirini na moja. uh, klabu ya Malole itacheza na us Panda uh, huku sanga Balende nayo ikichuana na Don Boscozamaku. Nafikisha kwamba <laughs> Sangabalende ni klabu yako ya soka? Nilijua utaniuliza hilo zamani, sina klabu yoyote huko ama popote. Wewe <laughs> ni bingwa wa kufuatilia <laughs> mashindano <laughs> no, ya kukimbiza baiskeli nchini Kenya mchuano wa soka kwa nia likuu soka nchini humo kati ya watani wa jadi FC Lepas na Gurmahia ulimalizika jana kwa timu zote mbili kutofungana kwenye uwanja wa taifa wa Nyayo hapa Nairobi. Mechi hiyo ilivutia idadi kubwa ya mashabiki walijitokeza kutazama mechi hii maarufu kama mashemeji dabi, dabi. Matokeo haya sasa ameiacha Gurmahia katika nafasi ya tatu kwa alama 43. Huku FC Leopards wakiwa nafasi ya tano kwa alama 37. Viongozi wa ligi kwa sasa ni Polisi FC ambayo, uh, mwishoni mwa wiki iliyopita walipata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Posta Rangers, ushindi ambao umewapeleka katika uh, nafasi hiyo ya kwanza kwa alama 48 na kule Burundi kulikuwa na michuano mitatu yaliokua soka nchini humo. Klabu ya Vitalo iliifunga Ngozi CTFC mabao mawili kwa moja A, na sasa hivi a, ligi ya kule Burundi inaongozwa na Anglenoi kwa alama hamsini na tano. Katika tenis ni kwamba Jakub Mensir mwenye umri wa miaka 19 kutoka Jamhuri ya Cheka amemshangaza bingwa wa dunia katika mchezo wa tenis kwa upande wa wanaume, Novak Jokovich, kwa kumshinda katika fainali ya kuwania taji la Miami Open. ni kushukuru sana Victor Abuso kwa habari hizo za michezo. Shukran. Wakati huu msikilizaji, ni saa moja na dakika arobaini na tatu maeneo ya huko Kalemire jijini Butembo DRC. Hivi punde Nam karibu tayari tena, karibu <laughs> Minzlet ijai tupate habari ambazo zi zimepewa nafasi katika magazeti mbalimbali. Nam asante Ruben, tuanzie awamu ya pili kule nchini Tanzania. Gazeti la Habari Leo limeandika kanuni za wekwa kuilinda shilingi Serikali yataja makosa malipo yanayoruhusiwa kwa fedha za kigeni. Gazeti la Mwananchi limeandika viongozi wa dini waonya mgawanyiko wa kisiasa watako, wataka mambo manne uchaguzi wa amani, umoja na utulivu, wakati gazeti la Nipashe likiandika Chadema yaitisha maandamano tena yawakaribisha CCM kushiriki. Gazeti la Sudan Tribune limeandika kuhusiana na kauli ya kiongozi wa kijeshi kwamba atahakikisha kwamba jeshi limechukua maeneo yote yanayodhibitiwa na RSF. Lakini kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika mkataba kuhusu usafishaji wa mafuta uingia katika hatua za mwisho Wakati nchini Kenya gazeti la Taifa Leo limeandika Gashagwa achafua ground, maagizo aliyekuwa naibu wa rais wasisitizia, wakazi wamuulizi Ruto kwa nini anawaadhibu ilhali waliompigia kura mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Aidha, amewataka wasimpe rais zaidi ya dakika ishirini za kuhutubu. Sijui kama ni swala ambalo litawezekana, mm -hmm. kumpimia rais muda no. wa kuzungumzia wananchi ni siasa tu <laughs> lakini gazeti hili pia limeandika kuhusiana na matunda zaidi ya handsheki wakazi wa Nyanza wasema wameanza kuona matunda ya ushirikiano wa Ruto na Raila. Gazeti la Daily Nation limeandika nimekuja uh, na taarifa kuhusu tofauti kati ya utawala uh, wa Ruto na aliyekuwa rais uh, Kibaki marehemu, huyu miaka ishirini uh, baadaye, wanasema matatizo mm -hmm. ni yale yale na, mm -hmm. Ni kweli kule DRC, meanslet, forum des as lakini pia le potentiel na magazeti mengine kama vile actualite.cd ameandika habari kuhusu kuongezewa mishahara ya wanajeshi FRDC kule DRC, mm -hmm. lakini pia gazeti la Uragan pia limeandika habari kuhusu tahadhari aliyoitoa mkuu wa MONUSCO Bintu Keita dhidi ya kile anachoeleza kwamba AFC M23 wanaendelea na mapigano kwa kilenga Chopo na Manyema. Na ni kushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti Asante. Na sasa tupate makala jua haki zako, na Benson Wakoli, jua haki zako Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya juma hili ya Jua Haki Zako, makala ambayo siku zote bila shaka hukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala ya leo msikilizaji, tunajikita na kuzama kuangazia tofauti iliyopo kati ya haki, sheria na dhuluma dhidi ya wanawake. Haya yote ni kutokana na familia moja nchini Kenya, eneo la Narok, ambayo inalilia haki baada ya msichana wao kutendewa vitendo vya kinyama kutokana na tamaduni za jamii ya Abagusi kumtaka mwanamke amwage mchanga ndani ya kaburi la aliyekuwa bwanake, kinyume na matakwa ya mwanamke huyo. Jina langu msikilizaji, ilivyo ada, ni Bwana Benson Wakoli. Karibu kwenye makala ya leo. Hivyo ndivyo hali ilivyokuwa kwa Melan Mogaka. Melan Mugaka ambaye sasa ni mjane alipewa kichapo cha umbua na kufanyiwa vitendo vya ukatili kutokana na msimamo wake wa kukataa kumwaga mchanga ndani ya kaburi la aliyekuwa mumewe. Kwa mujibu wa jamii ya Abagusi, kufanya hivyo kunamuunganisha mwanamke na familia ya marehemu mumewe, ili mjane asiweze kuolewa tena na kusalia kwenye boma hilo la marehemu mumewe. Hapa Melani Mugaka anasimulia kilichojiri katika tukio hilo. penye nilifanyiwa CS juu, nimefanyiwa mara mbili, ni hapo nimekanyagwa, nimefura mwili mzima, nilienda hospitali. Nataka tu serikali nisaidie juu sina uwezo wowote. Kuna mama mwenye alinifunua nguo mpaka kwa nguo yangu ya ndani ilikuwa mchanga tupu, wakanieka mpaka masikio mchanga, kila mahali, nywele yote nilijaa mchanga. Wazazi wa Melan ambao walikuwa wameandamana na naye pia hawakusazwa kutendewa vitendo hivyo vya ukatili. Sasa niambie, ni njia gani inafanya hiyo kimira yake mtoto anarambishwa mchanga ya kaburi, anaokoa kwa mdomo, anamwagiwa maji kunywa, piatu yake nasikwa inaruswa kwa kaburi, hata ile nguo ambao niko naye nilikuwa nafaa brownish eh, kaunda suti ikawekwa mchanga, nikarushwa katingiswa hapo kwa kaburini, akatupa mtoto yangu ndani. Baraza la jamii ya Abagusi limejitokeza kutetea uamuzi wa kitendo hicho cha kikatili msikilizaji, na kusema sharti mila iheshimiwe. Kwa hivyo msikilizaji, hapa kwenye laini ya simu nasema naye Bi Caroline Situma, ambaye ni mtaalam wa maswala ya kijamii, kupata tu mtazamo wake kuhusiana na vitendo hivi ambavyo vimeendelea kuripotiwa kwenye jamii zetu. Bi Caroline Situma, pengine kwa kwanza tu tueleze tukio hili, kwako ulilichukulia kivipi? Unajua, katika taifa letu la Kenya tuko tunapigana na hivi vita dhidi ya dhuluma za wanawake. Wanawake wengi wamedhulumiwa kijinsia, kimapenzi, kutokana na mambo kwamba ni tamaduni zetu, mwanamke afai kufanya hivi, mwanamke anafaa Unajua, kuna kuna ile submissive ambayo ile kuna submissive kimapenzi, na kuna submissive ile, yani ile ya kujitolea, kwamba huyu ni mume wangu unafaa kumheshimu. Lakini kile kitendo kimashiria kwamba kuna jamii ambazo bado tunaishi miaka ya kale kabisa. Kuna tamaduni, tunafaa tuangalie hizi tamaduni zinatusaidia nini sisi kama jamii? Siwezi taka hata binadamu yeyote akafanyiwa, kumlazimisha akamwage mchanga kwenye kaburi la mumewe, kupigwa kumwagiwa mchanga kwenye sehemu zake nyeti, kulishwa ile mchanga, viatu vyake vitupwe kwenye lile kaburi, ye mwenyewe atupwe kwenye lile kaburi, atolewe, apigwe ati kwa sababu amekataa kufuata tamaduni. Mimi nitasema hilo ni jambo tunakataa kabisa. Wacha hizi tamaduni zifanywe, ndio, lakini kuna namna tusipitize kitu pengine tu. Wengine wanafanya hivyo kwa ajili nini, manamuke, unasema, ya kufanya nini? Kumwadhibu yule mwanamke. Pengine wanasema yeye ndiye aliyefanya nini, yeye ndiye aliyemuua ndugu yake yule dada. Haki ya anafaa atafutiwe. Bicaroline Situma, sijui unazungumziaji. Wengi wamejificha kwamba mwacha mila ni mtumwa, wengine ni wasomi. Bicaroline Situma, tutawezaje yes. kusawazisha hali hii, uh, tamaduni kuna utumwa na kuna haki. Tuitishe mikutano tuweze kusensitize jamii zetu, tuweze kusensitize wazee wetu, lakini kuna mambo mengine tusiyafanye. Yule dada aliumizwa, walikuwa namlazimisha. Mbona lazimishe mtu kumwaga mchanga kwenye kaburi? Kama sitaki sitaki, mnanilazimisha. Miaka ya themanini tisini kulikuwa na shinikizo watu wapate elimu. Kizazi cha sasa kimepata ndio elimu, lakini bado kuna changamoto hii. Watu wamekosa kuelewa kwamba kuna baadhi ya vitu ambavyo vimepitwa na wakati. Sijui tutatumia mbinu gani kuelimisha jamii kwamba kuna baadhi ya maswala ambayo yalikuwa anafanyika zamani lakini kwa dunia sasa haiwezekani. Jambo la muhimu ni kupata watu wawili watatu watakaosema kwamba ni sawa, tumesikia, tumedhulumu mabinti zetu, nimefika wakati tuache wale wazee. Ndio wataenda kueneza hii taarifa katika kwenye vikao vyao vya wazee pale vijijini. Jua haki zako na Benson Wakoli baada ya kusema naye Bi Karoline Situma, kwenye laini ya simu pia anaungana naye Wakili Joseph Ole Shangai kutoka Tanzania kupata mtazamo wake kuhusu mwingiliano wa sheria na tamaduni zetu kwa ujumla, kuna masuala kadhaa ambayo yanaingiliana, lakini kwa mujibu wa sheria, mila mbalimbali mbali na desturi ambazo ni nzuri kwa ujumla, sisi wengine tunahimiza ziwepo, ila zisikiuke sheria za nchi. Kwa Tanzania kwa mfano, e, kumeshawahi kutokea kesi i, ambayo inahusiana na masuala ya kimila, hasasa ndoa. Ndoa ilivunjika, ilipovunjika kwamba mtu amefariki, alafu ndugu wa mama wanataka kuja ku chukua madai ya mahari na ndugu wale wakasema kwamba inalipwa na mjane ng'ombe kumi na tano. Sasa mahakama ya rufaa ilitoa tafsiri nzuri sana kuhusu eh, masuala ya mila yanapopingana na katiba. Kasema sheria za kimila ni sheria nzuri na sheria ambazo zinapaswa kuhimizwa na kuheshimiwa, lakini ikipingana tu na sheria za nchi na katiba, basi hizo mila ni batili. Ukikuta kwa mfano kwenye masuala ya mirathi, kuna mila ambazo mke ambaye alifiwa na mume wake hawezi kurithi chochote. Jaji Mwalusanya, marehemu kwa sasa, kipindi hicho alisema hiyo mila ime pitwa na wakati, kwa hiyo ile sheria local customary law local declaration order ikafutiliwa mbali kifungu inachomkataza mke kurithi. Kwa hiyo ndio ikatolewa tafsiri kwamba ikipingana na haki za binadamu, ikipingana na katiba, ikipingana na sheria, basi hiyo mila ni batili. E, simaanishi kwamba mila au tamaduni za kiafrika ni mbaya. Mwanamke ndio anakuwa anazulumiwa mara nyingi, kwa sababu aina za mila za kiafrika nyingi ni matrilineo, yaani ile kwamba ambazo zina base na masculine ni chache sana kama Makonde Makua wale wa kusini kusini, ndio unakuta kwamba anafuata ule nani wa mama, lakini kwa ujumla nyingi sana zinakuwa zinakuwa zinabezi kwa upande wa mwanaume, na ndio maana wanawake wengi wananyanyaswa. Lakini kwa ujumla wanaume pia wamekuwa wakijikuta wakinyanyaswa. Lakini kwa ujumla, mimi katika uzoefu wangu huwa naona ni matatizo mengi yanatokea kama hayo, lakini wanaume wanaendelea kukalia kimya tu, lakini sheria ipo wazi, sheria haiwanyanyasi, mlango huko wazi kwa mtu yoyote ambaye anakuwa anadhulumiwa ama na mke ama mume inakuawji kwamba wengi tulifikiria kwamba iwapo elimu itatolewa kwa kila mmoja A, pengine masuala kama haya yangesaulika. Kama mila hizi ambazo tunasema kwamba zinakandamiza mwanamke katika jamii, elimu imekuwepo, watu wengi sasa ni wasomi ukilinganisha na enzi zilizopita, lakini bado tuna hii changamoto kwamba kuna mila ambazo zinatekelezwa na baadhi ya jamii. Kukwetu kuna jamii ya Kisomali inatekeleza sheria ya watoto wanaolewa wakiwa na umri mdogo sana, miaka kumi na saba, kumi na nane, mtu anaozwa kwa mtu mzee miaka hamsini na tano. Kwa mtazamo wako tu kama wakili sasa, mbona m, sasa hatujaweza kujitoa katika m, ile hali ya kwamba elimu imeweza kutukomboa na tuache baadhi ya mila ambazo bado zinakandamiza mtoto wa kike ama wa kiume pia? Kwa bahati mbaya sana, hizi hata zinafanywa na serikali. Naweza nikatolea mfano, kwa sababu unakuta sheria za kimila unakuta jamii, mtoto anakuwa na mume hajazaliwa tumboni, yaani mama tu kwamba ni mama anaweza akazaa, tayari anaambiwa kwamba ukimzaa tu mtoto mwanamke au msichana, mtoto wa kike atakuwa mke wangu. Kwa hiyo mtoto anakuwa na bwana kabla hata hajazaliwa. Hivyo hivyo, kuna dini zinaruhusu mtoto kuozeshwa akiwa chini ya miaka kumi na nane. Kwa mfano, natolea, mfano wa, wa sheria ya Tanzania, sheria ya ndoa ya Tanzania inasema kuna mto, mtoto anaweza akaolewa chini ya miaka kumi na tano kwa ruhusa maalum ya wazazi wake ama mahakama. Mahakama ikasema hicho kifungu ni unconstitutional, ni batili, kwa sababu inakiuka haki ya mtoto na inakiuka mikataba mbalimbali ambayo inampa mtoto haki. Na mpaka leo, mbali na kwamba mahakama ya rufani ya Tanzania ambayo ndio mahakama ya mwisho imesema ni batili na hiyo sheria ni batili lakini mpaka leo haijaundwa sheria nyingine na watoto wadogo wanaendelea kuolewa. Ni ngumu sana kuwa na changes ambazo zinaweza zikasaidia jamii kuprogress kama hiyo, mfano ambayo nimetolea ya kesi ya Rebeka Gyumi ya Tanzania. Naam, Bwana Wakili, ni kushukuru sana umetenga muda na kusema nami wakati huu, niseme asante sana okay. Nashukuru sana Kwa kauli hiyo, msikilizaji, makala leo ya Jua Haki Zako yanafika kikomo, ilivyo ada kama ibada. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakuli, hadi makala ijayo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili juma lijalo, kwa heri. Nam, ndivyo anavyoondoka mwenzangu Benson Wakuli na makala ya Jua Haki Zako. Na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na mashauriano kuhusu kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa DRC yaanza tena hivi leo ama yarejelewa tena. Mashirika ya kiraia nchini Guini yamtaka kiongozi wa kijeshi kutangaza msamaha zaidi kwa wafungwa baada ya kumsamehe mtawala wa zamani wa kijeshi Musa Dadis Kamara. Naye Rais Trump akerwa na rais wa Urusi, Vladimir Putin kuhusu mazungumzo ya kusitisha mapigano na Ukraine. Mwisho wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Loa Hippodrome na Kofi Olomide kutoka oiolomida <coughs> namna hiyo, msikilizaji, ndipo ndio wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Lijo de Lijo, huko Butembo DRC, asante sana kwa nasi, lakini pia Mumbere Valerie, asante ni sana, nimekuwa wengi kwa nasi, nimepokea jumbe zenu kupitia Facebook na YouTube, shukrani za dhati. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo Victor Abuso, mitamboni Vital Mugisho na Upande wa mitandao ya kijamii George Maina, shukran za dhati pia kwake. minlet ijai, msikilizaji, matangazo mengine jioni saa 12 kamili kutoka Afrika Mashariki.