ni saa mbili na dakika arobaini jijini Kampala, Uganda. Hivi punde tunapata habari za mchezo zinaletwa kwako na Emmanuel Richard Makundi. Bwana, hujambo na karibu nam. Asante, nilikuambia tutaanzia hapa nchini Kenya. Shirikisho mm. la soka nchini Kenya, F, FKF, limetangaza kuanzisha uchunguzi dhidi ya mlinda mlango wa timu ya taifa ya Kenya, Patrick Matasi, ambaye kama unavyofahamu uh, jumaa hili kuna picha yake uh, ya video Uh, ilivuja katika mitandao ya kijamii ikimwonyesha anafanya mazungumzo na mtu ambaye hakufahamika, wakikubaliana uh, kutengeneza matokeo. Sasa bado uchunguzi utabaini uh, matokeo ambayo alikuwa wanapanga. Je, ni ya wakati anachezea timu yake ya taifa ama wakati anavyochezea mmoja ya vilabu ambavyo alikuwa anavitumikia, eh, hapa nchini Kenya. Na FKF inasema kwamba imemsimamisha kucheza kwa muda mpaka, um, pale, uh, mamlaka ikiwemo FIFA na CAF pamoja na idara za usalama nchini Kenya zitakapokamilisha uchunguzi wao. Nimemuona Matasi mwenyewe katika mtandao X anasema kwamba watu walitumia uh, akili mnemba kutengeneza kanda ya video ili kumwaribia jina <laughs> Sasa tutajua kwa sababu ukiangalia bado uwezi kusema ni akili mnemba, lakini lolote uh, lina, linawezekana na kama unavyojua watu wanaopanga matokeo huo wanapenda kutumia walinda mlango uh, ama mabeki wa kati kwa sababu ni rahisi sana kumrubuni, kumwambia tutakupa kitita, fanya vile fanya hivi. Na nikisalia hapa hapa nchini Kenya, shirikisho la kimataifa linalopinga matumizi ya dawa za misuli WADA limesema linaguswa na kashfa ambazo zimeendelea kuikumba uh, nchi ya Kenya hasa kwa wana michezo wake ambao umebainika kwamba wanatumia dawa za kusisimua misuli. Uh, mwezi Aprili mwaka 2023 WADA litangaza uh, kutoa kitita cha dola za Marekani milioni 25, uh, kwa ajili ya kuisaidia Kenya kukabiliana na wachezaji ambao wanatumia dawa za kusisimua misuli. Karibu wa, eh, wachezaji wa Kenya mia moja na thelathini, wengi wakiwa na kiuwa ambia mbio ndefu wame shushu wa rungu na wada tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba kwa kujihusisha na matumizi ya dawa za kusimua misuli. Kwakuwa nimetaja dawa za kusimua misuli, shirikisho la Paralympic eh, wale shirikisho la wachezaji wenye ulemavu mm -hmm, alimetangaza kumnyang'anya medali zote alizotwaa mwaka elfu mbili kumi na nne wakati wa mashindano ya baridi ya kule Sochi, Urusi. Nikolai uh, Pulkin, baada ya kubaini kwamba alikiuka taratibu za ufanyaji wa vipimo vya kujua kama alitumia dawa za kusimua misuli au la. Hapa yeah, nchini Kenya leo kutakuwa na mechi za ligi kuu ya soka. Talant FC watakuwa na kibarua dhidi ya Sofapaka, Madhare dhidi ya Mara Sugar, kule Uganda Wakiso Giants watakuwa na UPDF. Jana katika kombe la ligi ta nchini Tanzania, Simba waliwafunga Bigman FC kwa mabao mawili kwa moja. Leo ni Tabora United dhidi ya Kagera Sugar na kesho Yanga dhidi ya Songea United. Kule nchini Ufaransa Benson ulitaja katika moja ya habari nafikiri wiki hii kuhusiana na lile yeah, uh, tamasha la kuonyesha umoja na wakongomani liliokuwa lifanyike Paris tarehe saba sasa limeahirishwa, baada ya polisi kuwataka waandaaji kuahirisha kutokana na siku yenyewe ya tarehe saba ni Rwanda inakuwa inafanya makumbukizi uh, ya mauaji ya kimbari bwana. Ni kushukuru sana kwa habari za michezo, wikendi njema, asante Benzon. na msikilizaji, baada ya kupata uchambuzi na habari za michezo, sasa tupate uchambuzi wa magazeti yale yaliyochapishwa kwenye magazeti mbalimbali. mbali na Ali Bilali nam ni kushukuru sana mdogo wangu Benson Wakoli. Sitaki maneno mengi bwana, tuende kufanya kazi moja kwa moja sasa. Unaogopa nam ni kweli, nianzie uchambuzi wa magazeti na, na yaliyopewa uzito kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jeshi la Kongo la watuhumu waasi wa M23 kwa kuimarisha ulinzi katika uh, maeneo ya Walikale. mm -hmm. uh, mbali na taarifa hiyo gazi, magazeti yameipa uzito taarifa ya, ya Bintu Keita atoa wito kwa juhudi zote kuelekezwa kwenye suala la kulazimisha uhusitishwaji wa mapigano mm -hmm. bila masharti. Uh, hali ya kibinadamu inazidi kuzorota katika eneo la Fataki kufuatia mapigano kati ya UPDF na waasi wa Codeco ni habari ambazo zimepewa uzito na magazeti kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukitoka huko tuelekee kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi: vigogo sita wakutwa na hatia baraza la maadili uh, ripoti za CAG takukuru shughuli bado nzito Uh, Habari Leo limeandika Samia tuwajibike, ahimiza uadilifu uwazi uzalendo, aridhishwa ufanisi ripoti ya CAG, utendaji Takukuru ni habari ambayo imechapishwa na gazeti la Habari Leo kule nchini Tanzania. Nalo gazeti la Zanzibar leo la kule Zanzibar lao limeandika pia, ripoti ya CAG Takukuru kufanyiwa kazi, kauli ya Dr Samia Suluhu Hassan. Tukitoka huko Tanzania, sasa tuelekee nchini Kenya, ambako gazeti la Taifa Leo lao limeandika kuhusu wakuu wa usalama waonya dhidi ya njama zozote za kutaka kuipindua serikali kwa njia zisizo za kikatiba. Wakati huu kauli ya Ruto must go imekuwa maarufu katika mikusanyiko ya umma kama ishara ya kutoridhishwa na utawala wa Rais William Ruto. Mm -hmm. Gazeti la Daily Nation daima la nchini Kenya limeandika polisi aliyeuawa Haiti ilikuwa imesalia miezi minne ili arejee nyumbani nchini Kenya. Kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor lao limeandika nah. kuhusu mbunge wa manispaa ya Kira Ibrahim Semunyu. Mm -hmm. awasema kile ambacho serikali inawasilisha kama bajeti ni orodha tu ya matumaini na mwalimu Bilali, ni kushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti. Shukrani sana, weekend njema. Najua Jumatatu tukikutana, hali itakuwa imebadilika kabisa kabisa. Asante sana, basi tupate <laughs> uh, muziki Jumaa. <laughs> Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unatusikiliza, karibu katika kipindi cha muziki Ijumaa. Siku zote mie nasema Ijumaa bila muziki, Ijumaa haijakamilika, na hodha wako leo ni mimi Douglas Omariba, karibu wa kwanza kabisa ambaye anatufungulia kipindi chetu leo ni kundi la wasanii kutoka nchini Kenya ambao wanafahamika kama Sauti Sol na wimbo wa Suzana. Mskilizaji → msikilizaji niangalie, upande wa Facebook ukurasa wa RFI Kiswahili, Omar Jospin Kingombe kutoka Goma kule mashariki mwa DRC unasema, naomba kibao chake Lucky Dube remember me. Bila shaka ni msanii huyu wa Afrika Kusini ambaye sasa ni marehemu, anatamba hewani Simu upande wa jambo RF, jambo RF Kiswahili. Kwa majina naitwa 4 x 4 Kamuza nikiwa mtarure Kongo. Napenda mchezee kibao chake falipupa medei, kifurahisha wapendelevu wote wa radio RF Kiswahili. <muchilio> ya nani hapa, ambayo inatukamilishia kipindi chetu leo. Jambo RF, jambo RF Kiswahili. Mimi ni Zabloni Mayongezo kutoka DRC. Eh, kwenye mziki, Juma alikuwa natana mpige umba wake alikiba mahaba. Asante. Sina kumbukumbu ine, kwa mbali nilikosha, no. Manzako mimi nilikufa, nikazikwa, nikaoza. Mapenzi yananitesa, yalinitupa, nimefufuka yeah. Mimi nilikufa, nikazikwa, nikaoza. Mapenzi yananitesa, nimefufuka. wengine wakisema hakuna mahaba, najua kuna wengine ambao wakati huu wanatabasamu sababu ya kupendwa vizuri mm. <laughs> Haya, siku zote nasema mziki ni dawa. Yamekuwa ni makala mziki Ijumaa. Naitwa Douglas Omariba, kuwa na wikendi ya baraka. tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo kwenye matangazo yetu asubuhi hii, ambapo tumekuletea tu habari nyingi, ikiwemo ni kwamba chama kikuu cha upinzani nchini Sudani Kusini, SPLIO, kimesema makubaliano ya amani ya mwaka 2018 yamevunjika rasmi baada ya kukamatwa kwa kiongozi wake. Siku tano za juma hili, msikilizaji, zinakamilika kwa wimbo wa mambo matano wake Lady JT kutoka matano chake Ledi JD kutoka Tanzania ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwenu nyote msikilizaji uliyejumuika nasi kwenye matangazo yetu juma hili. Ali Bilali alikuletea uchambuzi wa magazeti. Manuel Makundi alikuwa msimamizi wa matangazo. Fundi mitambo ni Kwanza Kadambi. Jina langu Benson Wakoli. Ukijaliwa nami nijaliwa, msikilizaji juma lijalo tena tukutana kwenye matangazo ya RFI Kiswahili, mambo matano.