Kule Khartum nchini Sudan. Msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na dakika arobaini vipunde tunapata habari za michezo. Habari za mchezo asubuhi zinaleta kwako ni Emmanuel Richard Makundi. Bwana, tuanzie wapi? Nam, asante. Nilikuwa na nakujuza na na kuhusiana na timu eh, katika ukanda wa Amerika, Asia na Ocean, ambako mm, uh, zimefuzu tayari kwenda kwenye fainali za kombe la dunia Marekani eh, anafuzu eh, kama mwenyeji pamoja na Canada na Mexico kwa sababu eh, kombe hili safari hili litaandaliwa katika mataifa matatu kwa mpigo uh, Marekani kwa hivyo, Canada na Mexico ni mm, kama wenyeji kwa hivyo wanafuzu moja kwa moja. Ukanda wa Asia tayari, Japani na Irani zenyewe zimekuisha kata tiketi. Kule Amerika Kusini aa, ni Argentina ambao ndio mabingwa watetezi wamekuisha kata tiketi. Ocean kule New Zealand wao wamekuisha kata tiketi ya kuelekea kule Marekani. Wiki iliyopita nilikuwa na mjuza Ruben kuhusiana na kuanza kwa kesi ya Diego Armando Maradona, uh, nguli wa soka aliyefariki kule nchini Argentina, na kesi ilikuwa imefunguliwa kuangalia kama kulikuwa na uzembe wa wauguzi pamoja na watu wake wa karibu ambao walisababisha uh, kifo chake. Na jana mahakama ilitoa uh, agizo la kukamatwa kwa bodyguard wake ambaye anadaiwa kwamba alitoa ushahidi wa uongo mahakamani kuhusiana na kifo cha Maradona. uh, madaktari takriban saba na wauguzi wanahojiwa na mahakama uh, kubaini ikiwa walizembea mpaka Mm-hmm. Maradona akafariki dunia baada ya kufanyiwa upasuaji wa moyo. Katika tenis um, mashindano ya Miami Open yameendelea na hatua ya robo fainali imekwisha tinga, ambapo kwa upande wa wanawake Yasmin Paulin alimfunga Magda Linit kwa seti mbili bila, wakati Ariana Sabalenka akifunga Zeng Quinn kwa seti mbili kwa sifuri. Kwa upande wa wanaume Novak Djokovic ametinga hatua ya robo fainali baada ya kumfunga Lorenzo Musetti kwa seti mbili kwa bila, wakati Francisco uh, Kerundolo akimfunga Casper Ruud pia kwa seti mbili kwa sifuri kule nchini Rwanda, Benson. Mm -hmm. zaidi ya vijana wa Kiafrika hamsini wanatarajiwa kushiriki mashindano ya Junior Tour du Rwanda ambayo anatarajiwa kuanza Julai 24 mpaka 28. Rwanda imekuwa sasa hivi ni kitovu cha michezo katika ukanda wa afrika mashariki, si kwa basketball, si kwa Tour du Rwanda ambayo ni mashindano makubwa ya baiskeli. Na sasa wameandaa mashindano makubwa ya baiskeli kwa vijana ambayo yatafanyika tarehe 24 na 28 kule Kigali, Rwanda. Hii ni katika kuwatengeneza vijana wazoefu katika mashindano baiskeli. Nzuri sana maana, mm -hmm, sifurahi wakati wote mashindano haya yakiandaliwa, watu U, kutoka Ulaya ndio wanashiriki <laughs> he, kwa hivyo inabidi kuandaa vijana Namu, mapema ili baadaye tuje tuwaone wakishiriki tu, de France na kadhalika na kama ni mpenzi wa mpira wa kikapu ama basketball basi, shirikisho la mchezo huo kule Marekani NBA limeanza kufanya mazungumzo na chama cha mchezo wa basketball kule barani Ulaya kuangalia uwezekano wa kuandaa michezo ya pamoja kama ligi ya ligi ya Marekani pamoja na kule Ulaya. Na nikimalizia tu ni kwamba jana katika mechi za kufuzu hapa Afrika kucheza kombe la dunia, Rwanda ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Lesotho, wakati Burundi ikifanya kweli kwa kuwafunga ushirishi <coughs> kumradhi kwa mabao tano kwa sifuri. Bwana nikushukuru kushukuru sana, nikutakie siku njema, asante. Na sasa tupate yale yaliyochapishwa yali katika magazeti mbalimbali mbali. na bwana Ali Bilali, hujambo na karibu nami. Sijambo bwana Benson Wakoli. E, nianza uchambuzi wa magazeti na magazeti ya kule barani Ulaya, hususan pale nchini Ufaransa mm. Gazeti la Le Monde lao limefanya uchambuzi kuhusiana na ile taarifa tuliokuwa nayo hapa kwamba kulikuwa na uvu, uvujaji wa taarifa za siri za usalama wa Marekani. mm -hmm. Kwamba Marekani uh, viongozi wa usalama walikuwa wakijadiliana namna kuishambulia Yemen, e, na kujikuta kwamba kwenye mjadala walimuweka mwanahabari bila kujua na baadaye uh, taarifa hizo zikavuja. Rais Donald Trump ameonekana ku kukwepa kuonyesha kwamba si kweli, lakini wakati huo huo uh, yule muhusika mm -hmm, sasa hivi anafuatiliwa mahakamani e, <laughs> inasikitisha sana lakini, inakuwaje, aliwekwa bila kufahamu, ndio atuelewi. mm -hmm. Nielekee kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor mm -hmm, lao limeandika kuhusu tatizo ambalo linagusa maswala ya umeme pale nchini Uganda ambapo gazeti hili limefanya uchambuzi hasa kuhusiana na vifaa ambavyo eh, vinatengenezwa kwa ajili ya kusambaza umeme katika maeneo mbalimbali, huku ikiwekwa pia gharama ambazo zinatumika kwa ajili ya shughuli hiyo. Eh, kule nchini eh, Kenya gazeti la Daily Nation la limeandika, imefichuliwa kwamba kashfa ya ada za kisheria katika kaunti mbali mbalimbali kama unavyojua, uh, serikali imekuwa ikitoa uh, fedha kwa ajili ya kuendeleza shughuli katika kaunti. Kwa hiyo sasa kumekuwa na kashfa juu ya fedha hizo, namna ambavyo zimekuwa zikitumika Naam. Lakini gazeti la Taifa Leo Daima la nchini Kenya limeandika, "Gachagwa akanyaga breki mm -hmm. Washirika wadai ni hatua ya kimkakati, wapinzani wasije wakamtumia hotuba zake kama silaha kumwangamiza. no. Kama unavyojua, ni naibu wa rais wa zamani huyu ambaye amekuwa akizungumza zungumza kila wakati, lakini sasa hivi inaonekana kwamba labda amepata ushauri bwana hebu tulia kidogo Nam. ili mambo mengine yaendelee. Gazeti la Daily e, New Times la kule nchini Rwanda leo limeandika kuhusu kauli ya Rais Paul Kagame kwamba wasiwasi wa Rwanda Nam. lazima ushughulikiwe pamoja na masuala ya DRC. Naam, alikubali sana kwa uchambuzi wa magazeti tutafanya zaidi hapo kesho. Shukrani basi moja kwa moja tumpishe Victor Buso na makala gurudumu la uchumi kwele. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunaangazia kinachojiri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Siku ya Jumatatu, Angola ilitangaza kujiondoa kama mpatanishi wa mazungumzo ya mzozo wa mashariki mwa DRC. Nayo na serikali ya Kinshasa imeanzisha mchakato wa mazungumzo ya kisiasa, ili kuunda serikali ya umoja kitaifa, inayoamini kwamba itasaidia kutatua mzozo um, unaoendelea Rais Paul Kagame, rais wa Rwanda, na mwenzake Felix Tshisekedi walikutana wiki iliyopita jijini Doha katika kikao ambacho hakikutarajiwa. Na wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC wamekutana siku ya Jumatatu usiku kwa njia ya mtandao kujadili namna ya kutatua mzozo huu. Na kutusaidia kutathmini kinachoendelea huko DRC na mambo haya yanayoendelea ni Uh, François Alwende yeye ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa uh, Nairobi nchini Kenya. François, karibu sana. Asante, ndugu mtangazaji. Na kutoka jijini Paris tunaungana naye uh, Mali Ali yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa lakini uh, pia katika eneo la Maziwa Makuu. Mali Ali karibu sana kwenye wimbi la siasa. Asante, asante, asante. Naanza nawe Bwana Mali Ale, ukiwa hapo o Paris. Uh, unazungumzia vipi haya maendeleo tunayoshuhudia uh, kule DRC? Angola inajiondoa kwenye nafasi ya kusuluhisha mzozo huu uh, nafasi ambayo imekuwa ikishikilia mpaka wiki iliyopita. Kwa kweli bado tunapoteza imani ya kupatikana kwa amani ya kudumu nchini Kongo kwa sababu eh, diplomasia lazima iwe na mwongozo na mazungumzo ni diplomasia ya hali ya juu lakini kwa hali ambayo inaonekana hata wapatanishi wenyewe hawaaminiwi na hawaaminiki. Kwa hiyo hii ni hatua moja ambayo tayari inavunja matumaini ya kupatikana amani nchini Kongo. Bwana Lwende we unasemaje? Asante uh, sana, nafikiri ntazungumza uh, mawili matatu niki kama vile mwenzangu anavyosema, la kwanza, matumaini yanaendelea kupotea ni kweli, lakini pia um, ni jambo ambalo lazima ingewezekana kuanzia, lilionekana hapo mwanzoni kwamba rais Lorenzo alishindwa kupatanisha marais wawili na upande moja, tuseme, upande wa Rwanda unaonekana kana kwamba eh, rais Lorenzo anapendelea upande wa, wa serikali ya DRC. Na pia upande wa serikali ya DRC unasema kwamba East Africa Community inapendelea upande wa Rwanda, lakini pia i, ijulikane kwamba uh, wale ambao wanaathirika zaidi ni wananchi wa Kongo, na mwishowe shida ya Kongo itaisha katika mazungumzo. Mali, hali unafikiri kwamba labda hatua ya Rais Kagame na Chisekedi kukutana kule uh, Qatar huenda ilimkwaza Rais Lorenzo na akaamua kuachana na kazi hii ya upatanishi. Ni kweli, ni moja ya tukio ambalo limemthibitishia kuwa eh, haaminiki na wale wa ambao wanaogombana ambao ni Bwana Kisekedi na Bwana Kagame. Hilo ni uwazi, licha ya kuwa kabla ya hapo eh, kama alivyozungumza mwenzangu eh, kulikuwa kila upande hauamini mpatanishi ambaye anashughulikia swala hili. Kwa hiyo ikaonekana eh, kwa kweli jambo la ghafla likawa limetokea huko Qatar ambayo ni nchi hivi sasa imejitokeza ime, ime katika kubobea kuhusu upatanishi wa matatizo duniani. Na pia Qatar ni nchi ambayo pia e, ni mwekezaji mkubwa nchini Rwanda. Kwa hiyo e, kuna faida kubwa ye, kwa Qatar kuingilia kati katika swala la mzozo huu kati, kati ya Kongo na, na, na Rwanda. A, alwende, sasa unafikiri DRC ina Uh, hitaji msuluhishi wa namna gani baada ya Angola ya kujiondoa, uh, ukizingatia kwamba tuliona Qatar pia ikiwaita viongozi hao wawili, lakini pia Jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC pia zinaonekana kuingilia kwa kina swala hili la mzozo wa mashariki mwa DRC. Uh, nafikiri ni vizuri pia kutambua kwamba um, serikali ya Kongo ama wakongomani na majirani zake serikali ya Rwanda, ambayo sio siri ndio ambayo inasapoti waasi hao ama kwa miaka 30 sasa, hao ndio wanachangia kwa kiwango kikubwa ukosefu wa amani katika eneo hilo la mashariki. Lazima wenyewe wawe tayari kujenga amani e, ikiwa hawako tayari kujenga amani, nafikiri hata wakileta mpatanishi wa wapi, itakuwa vigumu, kwa sababu mpatanishi anakuja kujenga amani kwa watu ambao wako katika eh, katika mgogoro fulani. Na, na viongozi wa jumuiya Afrika Mashariki na SADC walipokutana siku ya Jumatatu jioni waliongeza idadi ya wasuluhishi wa mzozo huu. Rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, uh, kama tulivyotaja, Ulisi Gunobasa Nje wa Nigeria. Uh, sasa hivi uh, kuna Kathrin Samapanza wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, uh, lakini pia rais wa zamani wa Ethiopia Sahle Wak Zewede na Motlante Angalema Motlante, Afrika Kusini. Unafikiri bwana Malial, unafikiri kwa nini jopo hili limeongezwa? Kwa kweli, kuongeza jopo ni katika jitihada za kutafuta nguvu za kuweza ku, ku, kufikia suluhisho, lakini tija siyo kuongeza orodha ya wapatanishi. Tija haswa kitambuliki kinachojadiliwa. Nadhani kwamba madaktari hawawezi kuwa wengi wakaongezwa kabla hapajajulikana ugonjwa unaoleta shida mtakusanya wa daktari ambao labda sio maspeshalisti. Kumbe kwanza kutafutiwe tatizo, kwa sababu Rwanda hadi sasa inakataa kwamba yao haihusiki na huo mzozo. La ajabu ni kukubali kushiriki katika mazungumzo hayo bila wale M23 wanaopigana uwanjani, ambao hata rais wa Congo alikuwa kawakataa kabisa kuwakubali, na alivyowakubali kuzungumza nao, kikao hicho hakikuwepo. Kwa hiyo hapa unaona kama tunaweza kufikiria kwamba ni tatizo la Congo na Rwanda Kumbe ni tatizo la watu wawili, marais hawa wa mawili kabila, mm, Bwana Kagame na Chisekedi wana tofauti zao katika maslahi yao ambayo bado hawajayaweka dhahiri na ambayo hayawezi kuwekwa dhahiri labda na wao wenyewe. Lakini mimi ningependekeza kidogo, kwa sababu mzozo huu umeshashukua miaka thelathini kiakili, kwa ulimwengu wa leo ambao umestaarabika, haieleweki na haikubaliki mzozo huo kiini chake kinaweza kufanya mzozo udumu miaka thelathini. Kumbe kunahitajika wapatanishi ambao wanaweza kutumia nguvu katika mazungumzo, wapatanishi ambao wanajitegemea na sio hawa wetu wa Afrika ambao ukiwaona ni kama na wenyewe wanatumwa, nendeni mkapatanishe, lakini hawana fimbo ile ya, ya, ya kadhi au fimbo ya, ya, ya, ya jaji ya kupiga chini na kuhukumu. Nam, muda wetu kwa kweli umeyoma sana, lakini uh, Francois Luende, nikupe uh, nafasi ya mwisho uh, uzungumze pia kuhusu uh, hizi jitihada za kisiasa ambazo sasa tunaziona kule uh, DRC. Wiki hii tumeona uh, uh, kukizunduliwa majadiliano ya kisiasa kujaribu uh, kuona iwapo kutakuwa na uwezekano kuundwa kwa uh, serikali ya umoja kitaifa kama alivyokuwa amesema uh, Rais Tshisekedi uh, mwezi uliopita. Hatua hii unaizungumzia vipi na ina nafasi gani kwenye kutatua mzozo huu wa mashariki? kwa sekunde moja kidogo kabla niongee hilo, nafikiri nitakubaliana na mwenzangu kwamba wanaoweza kuchangia <coughs> kwa hali ya juu e, kupata amani ni ukweli ni kwamba ni nchi zenye nguvu, nchi za magharibi na nchi zingine kama kataa tulivyoona, lakini nchi zetu za Kiafrika hizi bado ni matatizo, kwa sababu tunajua kinachoendelea katika bara letu, yale ambayo yanapitika e, katika nchi ya Kongo we, wapinzani wenyewe wameanza kukataa tayari serikali hiyo ambayo Rais Tshisekedi alifikiria kuunda kwa sababu kuna kosa uaminifu kati yao, na pia ni wale ambao wanashtakiana huyu hapa yule, lile linafanya kana kwamba wananchi wa Kongo wasiongee sauti moja, ama wafanya siasa wasikuwe na msimamo moja. Nafikiri uh, sina matumaini sana na mchakato wa ndani ama serikali ambao Rais Chisekedi anataka kuunda, kwa sababu eh, shida ni kubwa. Wana, wanasiasa wa Kongo tunavyowajua ni watu ambao hawana msimamo kabisa. Hilo linaleta huzuni, lakini ndio ukweli. Hawana msimamo, hawapendi nchi yao, na wengi wao ni watu wanaona masilahi yao peke yao, na ni jambo ambalo halileti matumaini sana, hata kwa wakongomani wenyewe kuona kwamba mchakato wa ndani unaweza kuleta suluhisho kwa tatizo ambalo linasumbua nchi hiyo. na Mali Ali, nikupe sekunde kama ishirini hivi, nayo pia umalizie. Ni aibu, ni huzuni, ni udhalili kwa wakongomani na nchi yao, kuona bado wanashindwa kuelewana ndani, alafu wanatafuta kuelewana na nchi jirani. Kwa kweli, hili linashangaza kwa wakongomani ni watu ambao wanatakiwa wajirudi, emo, wamkumbuke hata Mungu, basi labda ndiyo anayewapoteza kwa yale ambayo hawataki kuelewa nini kawazawadia. Na asante sana Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa na eneo la ukanda wa mazua makuu, ukizungumza nasi ukiwa hapo jijini Paris. Asante sana. Shukrani sana Francois Luende, mchambuzi wa siasa za DRC ukizungumza nasi ukiwa jijini Nairobi. Asante ndugu mtangazaji, nashukuru pia. Mimi ni Victor Abuso. Hadi wakati mwingine kwenye makala ya wimbi la siasa. Kwa heri. <coughs> Wanahabari katika nchi za DRC, Uganda na hata Bukina Faso wameendelea kujipata katika mazingira magumu ya kufanya kazi zao kwa uhuru, huku wakikamatwa na kudhulumiwa na maafisa wa usalama. Hali hii imesababisha baadhi yao kuyakimbia mataifa yao kwa kuhofia usalama wao. Unadhani nini chanzo cha ongezeko la matukio haya? Nini kifanyike kulinda uhuru wa wanahabari? Na nchini mwako, je, wanahabari wana uhuru wa kufanya kazi zao? Kushiriki, tuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 1 Kukamilisha matangazo yetu basi, msikilizaji, ni ruhusu ni kuletee kibao shakini chake aa, kilichokuwa kundi Peace la P-Square kutoka nchi Nigeria. Msikilizaji, kibao shekin chake lililokuwa kundi la pis kutoka Nigeria ndio unaokamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukran za dhati kwako uliotegemea matangazo yetu asubuhi hii. Usikose kuungana nasi tena jioni saa kumi na mbili Afrika Mashariki na saa kumi na moja Afrika Kati kwa matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili. Jina langu ni Benson Wakoli. Msikilizaji, nikutakia siku njema.