Naam, saa mbili dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunashuka viwanjani. Nam, viwanjani na Emmanuel Makundi, karibu. Nam, asante Bilali. Nilikwenda kujuza kuhusu kuachiwa kwa mashabiki wa soka mm -hmm. saba ambao walikamatwa katika jiji la Paris uh, Ufaransa, wakati wa mechi uh, ya kufuzu kutafuta tiketi ya kucheza fainali za kombe la dunia uh, Ufaransa walikuwa wanacheza na Korasia na walikamatwa wakihusishwa na kutoa zile ishara za kinazi za kibaguzi, lakini sasa wameachiwa huru kule nchini Italia. Bilali, waamuzi ambao watachezesha mechi za nusu fainali za kombe la ligi sasa watalazimika, ikiwa aa maamuzi kupitia VAR ile teknolojia ya kumsaidia mwamuzi, watalazimika kueleza sababu ya kuchukua hatua iliyochukua kwa mashabiki wa soka, ili kuondoa tashwishwi, kwa sababu mm -hmm. kumekuwa na baadaye kuja mechi kumalizika, na baadaye ndo wanatoa taarifa ya kwa nini alichukua maamuzi, wakusema ile ni penalty, ile ni faulo na kadhalika. Kwa hivyo sa safari hii pale pale uwanjani atasimama, ataeleza kwa nini amezawadia ame timu fulani penalti ama faulu ama re, eh, kadi nyekundu. Tatizo hilo lili uh, wakumba Yanga naam mwaka jana, yeah, wakati wanashiriki mm. -hmm. katika finali za kombe la mm -hmm. shirikisho unaweza mm. ukaona -hmm. kwani teknolojia inakuja, lakini bado kwa hata kule Ulaya ambako imeanzia na yenyewe bado bado maamuzi na ina changamoto mm -hmm. katika tennis, Miami Open imeendelea na imetinga katika hatua ya mtoano kwa upande wa wanawake jana, Emma Raducanu alimfunga uh, McCartney Kessler, wakati Amanda Anisimova akimfunga Mira Andreva, uh, Paula Badosa akimfunga Clara Tauson. Wakati kwa upande wa wanaume Gael Monfils akimfunga Jaume Muna, na Novak Djokovic yeye akitinga hatua inayofuata baada ya kumfunga Kamilo Ugo, na Grigor Dimitrov yeye akisonga mbele baada ya kumfunga Karen Khachanov. uh, na nikimfahamisha tu msikilizaji kwamba leo kutakuwa na mechi kadhaa za hapa barani Afrika za kutafuta tiketi ya kucheza fainali za kombe la dunia, na wengi wanatazama mechi kati ya Tanzania na Moroko. Tanzania watakuwa kule ugenini, mchezo utapigwa maajira ya saa sita manake usiku wa kuamkia kesho Jumaatano, lakini pia watakuwa natazama mchezo kati ya Intamba Murugamba ambao na wenyewe watakuwa na kibarua dhidi ya Ushelisheli na Uganda watakuwa na kibarua dhidi ya Guini. E, Algeria watakuwa na kibarua dhidi ya Msumbiji, lakini Rwanda wao watakuwa na kibarua dhidi ya Lesoto katika mchezo mwingine ambao unatazamwa sana. Lakini mchezo mwingine ambao unatazamwa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki ni ule kati ya Mauritania ambao watakuwa nyumbani kuwakaribisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mechi nyingine ambayo mashabiki wa soka wanasubiri kuitazama. Na ratiba ya mechi za jana, matokeo ni kwamba eh, katika kundi H, Namibia walitoka sare ya bao moja kwa moja na Equatorial Guinea wakati Liberia waliofunga sao Tome mabao mawili kwa moja. mm -hmm. Mechi kati ya Congo Brazzaville na Zambia, Nige pamoja na Eritrea zenyewe ziliahirishwa kwa sababu ya kiteknikali, lakini katika mm -hmm. kundi A Gine e, walifungwa na majirani zao Burkina Faso kwa mabao mawili kwa moja na, ni kushukuru sana Richard makundi. nam tukiachana na makundi sasa, namuona bonge la mtu eh, Bensoni Wakule ameungana nami hapa kutujuza yapi yaliyopewa uzito magazetini kutoka jumuiya magazeti magazeti ya, ya Afrika Mashariki na ulimwengu kwa ujumla. Naam, Ali Bilali, tuanze kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Magazeti mengi tu ya Afrika Mashariki kwa ushirikiano uh, majina ya wapatanishi wa ambao wataongoza sasa mchakato wa kupatanisha na kutafuta suluhu ya kudumu mashariki mwa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Awali unakumbuka, rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta, aliyekuwa rais mstaafu wa Nigeria Olusegun Obasanjo na aliyekuwa waziri mkuu wa Ethiopia Almeriam Deslem ndio ungeongoza mazungumzo, lakini jina la Almeriam sasa limeondolewa na badala yake aliyekuwa rais wa Ethiopia uh, ambaye ni Salewak Zawadi ndiye amejaza nafasi ya Almeriam Deslem, na watu wengine wawili wameongezwa, akiwemo raia wa Afrika Kusini na mtusemi wameteuliwa raisi watano wa, tano, wa nam, zamani nam, ambao wao pia watano watamtiua ni nani ambaye atakuwa msuluhishi uh, mm-hmm. ataongoza jopo lao, bila shaka nam. Tukitoka kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tuingie nchini Burundi ambapo gazeti la Iwachu limechapisha taarifa kuhusiana na kutekwa kwa aliyekuwa inspekta mkuu wa polisi katika mji wa Giteka, bwana Emmanuel Mufitie ambaye alitekwa katika uh, soko moja pale uh, Gitega, wakazi wakisema kwamba ilikuwa ni kama drama hivi wakati kitendo hicho kikitendeka. mm -hmm. kule nchini Sudan, Sudan Tribune limechapisha taarifa kuhusiana na hatua ya serikali ya Sudan Kusini kumwita balozi wa Sudan kutoa maelezo ni kwa sababu gani mmoja wa majenerali kule nchini Sudan ambaye ni Yasir Al-Atta alitoa makauli ambazo Sudan Kusini nasema kwamba ni za kupotosha na pia zinachangia aa, mzozo wa Sudan Kusini ambao unaendelea ukihusisha wapigana aje wa White Amin nchini Uganda gazeti Daily Monitor limechapishwa kuhusiana na bei ya umeme, ambapo raia wanalia sana kwamba matumizi yao yandamani na kila ambacho wanapewa kwamba walipia umeme huo gharama ni ya juu zaidi kushinda matumizi yao. Gazeti hili limechanganua taarifa hiyo kwa kina. Nchini Tanzania gazeti la Mwananchi limechapisha kauli ya bomoabomoa mkazi, wanasema kwamba makazi duni kutikisa mikoa. Na ni kushukuru sana na nimkaribishe Tijai na makala ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho. Ni kushukuru Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Siku chache zilizopita ulimwengu uliungana kuadhimisha siku ya kimataifa ya maji ambao huadhimishwa kila Machi ishirini na mbili, wakati huu ripoti kadhaa zikieleza hofu ya ongezeko la watu wasio na maji salama. Hii imechangiwa na ongezeko la migogoro, athari hasi ya tabia nchi na pia uwezo wa kifedha kumudu gharama ya maji. Ndiyo mada yetu leo katika makala siha njema, kwa nini Mwengu unalia kiu ya maji? la afya duniani katika ubashiri wake linasema mwaka huu nusu ya watu ulimwenguni wanakabiliwa na ukosefu wa maji safi. WHO inataja mabadiliko ya tabia ya nchi kama swala kubwa linalochangia. Na kwa mujibu ya ripoti ya hivi punde ya shirika la kimsaada la Oxfam, hali hii ni mbaya zaidi, kwani ukosefu wa maji unatajwa kuchangia ongezeko la balaa njaa. Joe Odongo, afisa katika Oxfam ukanda wa Afrika, anatupa picha halisi ya maswala hayo wili ambayo pia ni tishio kubwa la kiafya haswa katika nchi za Afrika watu ambao wanaathirika uh, wana na ukosefu wa maji umepanda na takribani asilimia themanini ukiangalia miaka mm, mitano iliyopita elfu mbili kumi na tisa hadi elfu mbili na ishirini na nne uh, ukiangalia takwimu um, karibu watu milioni hamsini na tano kwa wakati huu ambao wameathirika hawana maji maji safi ya kunywa maji safi ya kupika nayo, na ni changamoto sana. Ukiangalia uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa watu kama milioni thelathini na moja peke yake ndio walikuwa wana changamoto ya maji. Hilo ni ongezeko kubwa, idadi kubwa sana ukiangalia miaka mitano peke yake. Lakini pia uh, ukiangalia wanajaribu kutabiri na kusema kwamba mwezi huu hadi mwezi unaokuja ama unaofuata, yaani Machi na Aprili, kuna uwezekano wa kuwa na lanina tabia nchi mabadiliko ya tabia nchi tunaoita lanina, ambayo pia itachangia zaidi ya mambo kama haya, kama ukame ama jilali, mafuriko, kuleta shida kubwa katika maisha ya e jamii hizi barani Afrika. Uh, lakini pia kuna changamoto kubwa zaidi, kwa sababu ukiangalia pia uh, kwenye Afrika uongozi mbaya ambao pengine uh, wakubwa wetu ama wao ambao wako katika nyanja hizo za u-za uongozi pia unachangia hilo umaskini pia unachangia hakuna umaskini mkubwa sana na pia ukosefu wa uwekezaji wa rasilimali katika sekta ya maji katika Afrika imekuwa ni changamoto sana. Tuko na serikali ambayo pengine haiweki pesa ya kutosha katika sekta ya maji inakuwa kwamba watu hawawezi pata uh, maji safi, watu hawawezi kusaidika. Kuna pia uh, ukosefu wa usawa inequality. Kuna takriban watu chache tu ambao wana rasilimali kubwa, lakini watu wengi hawana rasilimali kwama, tuseme kama Kenya kwa wakati huu, wanasema karibu elfu moja thelathini na sita elfu ya shamba mashamba hayo yamezidi kwa kame zaidi. Ukiangalia hivyo ni kwamba watu wengi hawawezi kupanda uh, mimea hawawezi pata chakula. Na pia ukiangalia kukosekana kwa maji safi inafanya wasichana na wamama wanatembea njia refu sana, wakitafuta maji takribani kilomita kumi, na wakitafuta maji hivyo kilomita kumi, ukifikiria ama ukikadiria ni kwamba watatembea karibu nusu, karibu ni nusu siku ama karibu wengine hata siku nzima, na ni wamama wa wengine, ni wazee wako na njaa, wengine wamebeba watoto, na inakuwa ni changamoto kubwa sana. Pia kwenye barabarani unapata kwamba kuna shida zingine kama uh, wanaweza dhulumiwa. Kadri mizozo inavyoongezeka barani Afrika ndivyo majanga zaidi ya kibinadamu na afya yanavyozidi kuongezeka. Nchini DRC ambapo kumeshuhudiwa mzozo unaohusishwa na mapigano ya waasi na vikosi vya serikali, hali ya kibinadamu imezorota pakubwa, kutokana na mapigano ambayo yameathiri huduma za maji na afya. Mariam Fafi ni kiongozi wa ujumbe wa kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu ICRC, eneo la Goma. Vilipuzi vilivyotumika vilikuwa vizito na vilisababisha madhara makubwa. Ukatwa viungo vya watu wengi na kuathiri miundombinu na utoaji huduma za kimsingi. Mwezi uliopita, wakimbizi wengi walihama tena, wengine mara ya pili au ya tatu, na kila wanapohama inawafanya wawe na mahitaji zaidi. Wengine pia wameamua kurejea makazi yao asili, na huku pia kuna mahitaji mengi ambayo hayawezi kutimizwa. Can have for instance, um, on the border of, uh, angalia mpaka wasake uh, kwenda Minova to, to hakuna maji uh, like pia hakuna makazi sababu water, makazi ya zamani yalitelekezwa like, kwa miezi miaka, kwa hiyo watu hawana mahali um, pa kukaa sasa. Uh, nchini Sudan ambapo kumekuwa na mapigano ya karibu miaka miwili kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF, huduma za maji zimeathirika na kudhoofisha kudofish na pia hali ya raia. Philipa anakureta ni mratibu wa huduma za maji nchini Sudan katika ICRC. There been, um, kumekuwa na mashambulizi yanayolenga miundombinu ya maji moja kwa moja: mabomba, vituo na tenki, ila pia mekuwa na vizuizi visivyo vya moja kwa moja kumaanisha kutokana na usalama mdogo wadau wanaotoa huduma hawawezi kufika vituo vyao ili kuwapa wanajamii maji. Na katika mantiki ya Sudan, ambayo imeathirika pia na mabadiliko ya tabia nchi, magonjwa ya mlipuko kama kipindupindu, upatikanaji wa maji ni muhimu, sababu usalama wa jamii kwa ujumla unaathirika kama hakuna maji, na vituo vya afya haviwezi kufanya kazi kama hakuna maji hali hii ni zaidi ya, ya, maji ya maji tu ni jinsi gani ambavyo jamii inaathirika kwa kila upande kama hakuna maji kama hamna maji miradi ya kilimo cha umwagiliaji maji haiwezi kuendelea. Kwa hiyo uchumi wa raia unaathirika, na hii ni jamii ambayo tayari imepigika kutokana na mzozo ambao umedumu karibu miaka miwili. Na Dukas Wangu, msimamizi wa huduma za msaada katika Oxfam eneo la Goma, anatupa taswira ya tishio kubwa la kiafya mashariki mwa DRC kutokana na ongezeko la magonjwa ya milipuko. So tangu kwanza kwa mzozo mwaka huu uh, DRC imekabiliwa na vikwazo vikubwa katika kudhibiti kipindupindu, uh, kwa vile nchi haina vituo vya kutosha vya kupima na hospitali zinazofanya kazi ziliweza kuharibiwa wakati huu ambapo kuna hii uh, conflict, uh, na pia uharibifu wa kambi za wakimbizi wakati wa gazia imeendelea ku eneza huu hii uh, mripuko wa uh, kipindupindu. Kwa hivyo vile tunaona ni kuwa hili linageuka kuwa janga kubwa la kibinadamu, kwa maana watu wanakunywa maji moja kwa moja kutoka kwenye mito na chemichemi ambazo zimechafuliwa tayari, kwa sababu matangi ya maji na vifaa vya vio zishaharibiwa. Ukichanganya hii na mfumo wa afya ulioporomoka, haya magonjwa yanaendelea kusambaa. Uh, na tunaona kuwa itaendelea kuwa uh, mbaya na mbaya zaidi. Kama watu hawana maji ya kutosha, inamaanisha kuwa kuosha mikono si jambo ambalo wanaliweka kipao, wanalolipea ki, kipao mbele, na kwa hivyo hii inafanya watu waendelee kuambukizana. Unaweza kuzungumziaje uhusiano kati ya changamoto hizi za magonjwa haya na ukosefu wa maji? Sababu ya hizi ghasia zinazoendelea mahali nyingi ambayo ambapo maji inatolewa ziliweza kuharibiwa, na kama unavyojua kolera uh, inahitaji kuwa watu wanakuwa na uh, you know, tabia nzuri ya kuweza kuosha kuweza kudhibiti uh, huu ugonjwa kwa sababu ya ukosefu wa maji kwa sasa, uh, watu wanaenda kutafuta maji ambayo saa zingine ni ni chafu, na kwa hivyo hii inaongezea uh, transmission ya yeah. Pia kwa sababu ya ukosefu wa choo uh, watu wanaenda mahali ambapo hakuna choo na maji ikishapitia kwa hii uh, kwa hizo choo zao bado inaweza, inaendelea kueneza uh, huu ugonjwa. Ugonjwa ugonjwa wa mpox pia unahitaji kuwa watu wako na maadili mazuri, kuangalia vile watu wanavyoishi, kuhakikisha wanaosha uh, mikono vizuri, lakini pia kuwaelezea njia zingine. Watu wengi wamekaa pamoja uh, magonjwa haya yanaendelea kuenea kwa kasi sana. Baada ya kuona namna lengo nambari sita katika orodha ya malengo ya kimaendeleo endelevu, huduma za maji safi inavyofungamana na mambo ya kimsingi ya kila mwanadamu, ni matumaini yangu kuwa serikali za dunia zitafanya kadri ya uwezo wao kumaliza mizozo, kuwekeza katika miradi ya kukabili athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Vilevile zihakikisha kuwa hitaji hili la kimsingi maji, linapewa kila mwanadamu, kwani maji ni huhai. Mimi ni Carol Corer. Hadi wakati mwingine, kwa heri. <tipos> Nchi ya Angola imejiondoa kama mpatanishi katika mzozo wa mashariki mwa DRC baada ya rais Joao Lorenso kuteuliwa kuwa mwenyekiti mpya wa Umoja wa Afrika miezi miwili iliyopita. Lorenso amesema mpatanishi mpya atapatikana hivi karibuni. Unazungumziaje hatua hii ya Angola? Unadhani Angola ilifanya vya kutosha katika kutafutia suluhu mzozo wa DRC? Unatarajia mpatanishi wa namna gani kusaidia kupata amani mashariki mwa DRC? Kushiriki tuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000 Nam ni hapa ndipo tunatamatisha matangazo yetu asubuhi ya leo nam tumalize na, na kibao hiki kutoka kule Zambia chake yomap anatuambia Diana Nancy Yo maps dia Nancy, kibao hicho kutoka kule Zambia. Bila shaka ubero ukitumaini, ukiwa kule Bukavu unatupata vema, lakini pia kiza sepa kuko kule Lubumbashi, na unasema upo hewani muda huu usikusahau Trezor ukiwa pale Bujumbura Burundi, pamoja na Valerie Mumbere ukiwa pale Beni unasema umefungulia redio yako kuhakikisha watu wanapata taarifa mubashara. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nao chini ya usimamizi wa mezangu ya Manuel Makundi Fulmitambo, ni Collins Kadambi. Nimshukuru Benson wa Kole ambaye alitujuza na ujina magazetini, lakini pia Florence Kiua ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii punde na kupeleka Paris.