ni saa mbili na dakika 40 hivi punde tunapata habari za michezo awamu ya pili nam ma Emmanuel Makundi tuanzie tuwa, kule uh, kwa magari nam asante nilikuambia uh, tutaanza na Formula 1 uh, lakini kabla sijakwenda katika Formula 1 nikwambia kwamba tutamalizia kiporo cha ligi kuu ya pale nchini Uingereza. Uh, kimsimamo ni kwamba sasa eh, klabu ya Liverpool inaongoza ikiwa na alama sabini, kifuatiwa na Arsenal, wao wana alama 58, Nottingham Forest wana alama 54, na Chelsea wana alama 49. Chelsea baada ya kula kipigo jana wamesalia katika nafasi yao. Katika Formula 1 sasa, langa langa, mashindano ya mbio za magari ya Formula 1 zilizinduliwa jana kule Australia, katika mashindano ya Australia Grand Prix, na dereva Lando Norris wa kampuni ya McLaren alimaliza katika nafasi ya kwanza akifuatiwa na Max Verstappen wa kampuni ya Red Bull na George Russell wa kampuni ya Mercedes, Kimi Antonelli wa kampuni ya Mercedes, wakati dereva ambaye amehama kutoka Mercedes kwenda Ferrari, Lewis Hamilton yee alimaliza katika nafasi ya kumi, ya alifanya vibaya. Oscar Piastri wa kampuni ya McLaren yeye alimaliza katika nafasi ya tisa na Charles Leclerc kutoka Ferrari, yalimaliza katika nafasi ya nane. Ferrari hawakufanya vizuri, na mmoja nafasi ya nane, mmoja nafasi ya kumi. Kwa hivyo kimsimamo kwa alama, Lando Norris ana alama 25, akifuatiwa na Max mwenye alama 18, na George Russell mwenye alama 15. Katika tenisi, jana michuano ya tenisi ya Indian Wells ilifikia tamati, karo, na upande wa wanaume katika finali, Jack Draper alimfunga Holger Rune wa Denmark, kwa seti mbili bila, kwa matokeo ya sita mbili, sita mbili. Wakati kwa upande wa wanawake katika kwa fainali Mira Andreeva alimduaza mchezaji nambari moja kwa ubora wa mchezo huo duniani hmm, Ariana Sabalenka kwa seti mbili kwa moja kwa matokeo ya mbili sita sita nne na sita tatu. Tuseme ilikuwa amemka vibaya, aliamka vibaya, na akamkuta Miraha ambaye anashikilia nafasi ya tisa, aliamka vizuri, aliamkia katika upande mzuri wa kitanda. <laughs> Karo, kuelekea uchaguzi wa kamati ya kimataifa ya Olimpiki Alhamisi ya, ya wiki hii. Aa, sasa wagombea watatu wanapewa nafasi Juan Antonio Samaranchi Jr., Sebastian Coe ambaye anatetea nafasi yake, na Christy Coventry ambaye ni Mwingereza lakini pia ana asili ya kule Zimbabwe, ni mwanamama e, katika kinyang'anyiro hichi, na ikiwa atashinda atakuwa ni mwanamama wa kwanza kushika nafasi hiyo ya rais wa kamati ya kimataifa ya Olimpiki, lakini pia ni wa kwanza kutoka barani Afrika kushika nafasi hiyo. Lakini ikiwa Coe atashinda atakuwa ni Mwingereza wa kwanza kuendelea kutetea nafasi hiyo, kwa hivyo uh, Samaranch ambaye baba alishawahi kuwa rais wa kamati ya Olimpiki anatarajiwa pengine kutengeneza historia ya kuwa um, rais wa uh, kamati hiyo ya Olimpiki. Wagombea wengine ambao ndio wanapewa nafasi lakini si sana ni pamoja na Johan Eliaschi uh, Morinari wa Tanabe, pamoja na rais wa shirikisho la mchezo wa sarakasi na pia baisikeli David Laptet na Prince Faisal Al Hussein ambao pia wote wanawania ku uh, toa kiti hicho. Tumalizie hapo. Ashukrani, asante. Na sasa tunakuletea awamu ya pili uchambuzi wa magazeti yupapa Ruben Likumbuka. Karibu, asante sana mwenzangu Carol Corir. Nianze na jur, Journal Le Pays ni gazeti linalochapishwa kule Chad. Gazeti hili Journal Le Pays limeandika habari kuhusu ziara ya rais wa chama cha upinzani cha mrengo wa kulia nchini Ufaransa cha Rassemblement National Marine Le Pen, kiongozi wa wabunge huko mrengo huo wa kulia, ambaye alikutana jana na, na rais ama kiongozi wa nchi hiyo kijeshi anaitwa Mahamad Idris. Ni kweli kabisa, asante. Le Figaro, Le Parisien, Le Monde miongoni mwa mengine huko Ufaransa yameandika habari kuhusu bunge kuendelea na mchakato wa kuchunguza mswada wa sheria unaolenga bana wafanyabiashara wa dawa za kulevya. Washington Post kule Marekani laandika, afisa wa ikulu ya White House asema wahamiaji 137 walifukuzwa chini ya sheria maalum, maafisa wa Trump wakisema kufukuzwa huko hakukiuki amri ya jaji lakini pia wamehoji uhalali wa amri hiyo. uh -huh. na mkule DRC magazeti karibu yote gazeti la Tempete des Tropiques, Actualite CD, Le Figaro, eh, samani Le potentiel. <laughs> miongoni mwa mengine yameandika kuhusu kauli ya serikali ya Kinshasa ambayo tayari inasema iko tayari na itawatuma wajumbe wake kule Luanda, Angola Jumanne kesho kushiriki mazungumzo ya ana kwa ana na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Gazeti la Iwachu huko Burundi limeandika habari kuhusu shutuma zilizotolewa na shirikisho shirikisho la kitaifa la vyama vya wafanyakazi wa sekta ya afya FNSS dhidi ya kile kinachotajwa kuwa ubaguzi katika swala zima la utoaji wa fidia kwa wafanyakazi wa wizara ya afya. Gazeti la New Times la huko Rwanda limeandika habari kuhusu mkutano mkubwa ambao alisimamia, aliongoza Rais Paul Kagame jana, akiwataka raia wa Rwanda kufunga mkanda na kujiandaa kwa hali ngumu ya maisha inayokuja baada ya vikwazo kadhaa, lakini pia akazungumzia ukimya wa nchi za magharibi kuhusu wapiganaji wa FDLR walioko DRC. Gazeti la Daily Nation la nchini Kenya laandika kwenye ukurasa wake wa mbele, uh, namna ambavyo mapato kwa wafanyakazi yamepungua. Asante ah, Ruben Lakumbuka. Tupate sasa makala Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Jua hak Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya juma hili, makala ya jua haki zako, makala ambayo siku zote bila shaka hukufahamisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala ya juma hili tunaangazia ripoti ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini, ambayo imeangazia kwa kina madila yanayotekelezwa na serikali ya Sudani Kusini dhidi ya wanahabari, wanaharakati pamoja na wanasiasa wa upinzani. Jina langu ni Benson Wakoli, karibu tuangazie ripoti kwa kina. Umoja wa Mataifa kupitia afisi yake ya haki za binadamu nchini Sudani Kusini imeeleza kusikitishwa kwake namna waandishi wa habari wanavyonyanyaswa na vyombo vya usalama nchini Sudani Kusini lengo likiwa kuzuia taarifa zozote zinazopaka tope serikali. Baadhi ya wanahabari wanaokiuka maagizo ya serikali wakitishwa kufungwa jela, kuuawa, wanawake wakiripotiwa hata kubakwa. Kwa mujibu wa Yasmin Saoka, ambaye ni mwenyekiti wa baraza la haki za binadamu nchini Sudan Kusini, vyombo vya habari nchini Sudan Kusini vina polisi ambao hudhibiti taarifa ndani ya vyombo hivyo vya habari. Vyombo vya habari na wanaharakati, unavyofahamu, ni viungo muhimu sana kuhakikisha kwamba serikali inawajibika kwa raia. Hata hivyo, tumetambua kuwa serikali imekuwa ikiwashambulia wanahabari, wanaharakati na hata pia raia wa kawaida, hasa wale wanaojaribu kujadili maswala ambayo mamlaka zinahisi ni kinyume na Kinyu msimamo wao. Where are in every polisi wametumwa kwa Sudan kila chombo cha habari kule Sudani kusini ambapo wanadhibiti habari zinazorushwa hewani. Hata vyombo vinavyotumia mitandao vinalengwa. Wale walio nje ya nchi pia wanalengwa kwa kudunguliwa ili kuwanyamazisha. Haya yote ni kuzuia raia kupata habari kwa uhuru, kushiriki mijadala ya kitaifa. Umoja wa Mataifa unasema swala la ufisadi nchini Sudani kusini ni sugu ila hakuna mwanahabari anayeruhusiwa kuchapisha taarifa ya wale wanaohusika, wala taarifa yote kuhusu serikali na ufujaji wa pesa za umma. Taarifa kuhusu ufisadi haziwezi kuchapishwa. Wanahabari wanaochapisha taarifa hizi wanatishwa kushambuliwa, na wengine kufunguliwa mashtaka na serikali. Wanaharakati pia hawajaachwa nyuma na mkono chuma wa serikali ya Sudani Kusini, wengine wakiripotiwa kutoweka, huku wale waliozungumza na tume hii ya haki za binadamu wakiripoti kupitia kipindi kigumu. Serikali imeweka vikwazo vingi kwao wakitaka kufanya mikutano hata kongamano, ikiwataka kutoa taarifa mapema kabla ya kufanya mkutano wowote kuna kile wanasema kufuatiliwa na serikali moja kwa moja na mawasiliano yao. Wanaharakati wanakabiliwa na changamoto nyingi tu kila wakati wanapojaribu kutoa maoni yao kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu, na hili linawazuia kutekeleza wajibu wao, maana watu wanaogopa kuzungumza wazi hata katika mikutano yao maana wanafahamu fika matokeo ya kuzungumza bila kuogopa ni kifo. Mbali na maswala hayo yanayohusu wanahabari na wanaharakati, viongozi wa upinzani pia hawajasazwa. Wakati huu serikali ikisisitiza kwamba uchaguzi utafanyika mwaka ujao, wanasiasa wa upinzani wameambia Umoja wa Mataifa kwamba wanahangaishwa na serikali kufanya mikutano na kwamba wanahisi nchi hiyo haijajitayarisha kwa uchaguzi vilivyo, hasa ikizingatiwa baadhi ya vipengee muhimu vya mkataba wa amani wa mwaka 2018 bado vinasalia na mapengo ambayo yanastahili kujazwa. On... Kuhusu uchaguzi, watu wengi wana wasiwasi kutokana na sababu kadhaa, ikiwemo swala la muda waliosalia uchaguzi huu ufanyike. Kusema kweli, ni mdogo na itakuwa vigumu tuanze kuwasajili wapiga kura na kuhakikisha kuwa kuna usalama wa nchi nzima, ili kuhakikishia watu usalama wanapofanya kampeni na pia kupiga kura bila uoga. Uh, ndio maana tunasisitiza kwamba serikali sharti ibadilishe msimamo wake mindset, na kuwakataza maafisa wake wa usalama wa taifa kutoingilia masuala ya siasa uh, na haki za binadamu. Zaidi ni kwamba Sudan Kusini bado hata haina katiba inayoeleza mfumo wa serikali ikiwemo watakuwa wanapigia nani kura, rais au waziri mkuu. Kauli ya Yasmini inaungwa mkono na Bwana Banli Afoko, ambaye ni kamishina wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini, anayesema serikali ya Sudani Kusini ni sharti uweke mikakati kuhakikisha kwamba kila raia wa nchi hiyo wanapata haki ya kupiga kura. Mojawapo ya haki kuu ya raia ni kushiriki kwa maswala ya kisiasa. Kwa hivyo tunazidi kufuatilia hali ya watetezi wa haki za binadamu, mashirika ya kiraia, vyombo vya habari na wanahabari, uhuru wa kujieleza, maana kuna vikwazo vya kushiriki kwa maswala ya kisiasa Hauwezi kuchagua au kuchaguliwa kwenye jamii ambayo hakuna uwazi, hapo utatekeleza majukumu yako kwa uoga. Huo ndio msimamo wetu. Athari ya haya ni kwamba mwaka ujao kufanyike uchaguzi wa huru na haki mm, utakaotamatisha kipindi cha mpito. Hata hivyo, kipindi cha mpito si swala la umuhimu kwetu, jukumu letu right ni kuchapisha na kutoa taarifa kwa baraza la haki za binadam za raia wa Sudan Kusini. Jua haki zako, na Benson Wakoli. ripoti hiyo Umoja wa Mataifa pia haikusaaza mataifa jirani ya Kenya na Uganda kwa kushirikiana na utawala wa Juba kuangaisha raia wa Sudan Kusini wanaoishi katika mataifa hayo ni hatua inayotokana na, na mamlaka za Kenya kudaiwa kushirikiana na za Juba kumkamata mwanasiasa wa upinzani Moris Mabior Bak ambaye alikuwa ametafuta hifadhi nchini Kenya na alikamatwa na kurejeshwa nchini sudani kusini mwezi Februari mwaka huu. Bani Afaco ni kamishina wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa nchini sudani kusini. Kenya, uganda, to..., Kenya, Uganda na mataifa mengine jirani, tunatoa wito kwao, tutekeleze uwajibikaji katika kila demokrasia, sharti wa komeshe dhuluma dhidi ya binadamu zinazodaiwa kutekelezwa na maafisa wake kule Sudan kus kusini hali ni ngumu hata zaidi, maana imekuwa vigumu kwetu kutekeleza mikakati ya mpito ya haki iliyotiwa saini miaka sita iliyopita. Sasa tunawaza itakuwaje kutekeleza swala la uwajibikaji, sio kwa makosa ya kale, ila haya sasa. Hiki ndicho kinafanyika kwetu sisi, ni kuwasilisha ripoti yetu kwa baraza kuhusu kila kinachoendelea na husika kukosa kuchukuliwa hatua na kwamba waathiriwa wanateseka. Suala la haki za binadamu, msikilizaji, nchini Sudani Kusini limesalia kizungumkuti, kutokana na kwamba kuna makundi mengi tu ya wapiganaji yanayolenga kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa raia wa kawaida. Makundi haya yameendelea kutekeleza ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu licha ya kwamba Umoja wa Mataifa umeendelea kufanya juhudi za kuhakikisha ukiukaji huu unakomeshwa si mara moja au mara mbili. Ripoti zimechapishwa kwamba baadhi ya raia wamewaua kutokana na msimamo wao wa kukataa kuunga mkono baadhi ya makundi, jimbo la Unity likiwa moja ya majimbo hatari sana nchini Sudan Kusini kwa wafanyakazi wa kutoa misaada kufanya majukumu yao. Miaka miwili iliyopita, makundi ya magenge yalihusika kwa mauaji ya madereva waliopeleka bidhaa mbalimbali nchini Sudani Kusini. Licha ya hali kutulia, madereva hao bado wanasema Suala la usalama katika barabara za Sudani Kusini linasalia tete. Roman Waema ni mwenyekiti wa madereva wa masafa marefu nchini Kenya. Kusema ukweli, hii kitu inahuzunisha, so sisi tunaiomba serikali pamoja na East African Community waangalie haya mambo katika misingi ya kibinadamu, na hata kama ni biashara itakayofanywa hii biashara ifanyike katika misingi ya kuheshimu haki za kibinadamu. Sisi madereva, hivi karibuni tutachukua uamuzi ambao hautakuwa mzuri kwa serikali za East Africa. Maana hakuna dereva kutoka Tanzania, hakuna dereva kutoka Uganda na hakuna dereva kutoka Kenya ama Rwanda atakayepeleka mizigo Southern Sudani. Msikilizaji, basi, kwa nukta hiyo, makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo, ambapo kwa kina tumeangazia suala la haki za binadamu nchini Sudani Kusini. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, msimulizi wa makala haya. Hadi makala mengine juma lijalo ndani ya idhaa hii ya Arifa ya Kiswahili. Kwa heri. Juma aliyopita, baraza la wakimbizi la Denmark lilichapisha ripoti inayoonyesha kuwa watu zaidi ya milioni sita duniani watakosa mahali pa kuishi ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao kutokana na mizozo, mabadiliko ya tabia nchi na kusitishwa kwa misaada kutoka Marekani. Unazungumziaje hali hii kwenye nchi yako? Hali ikoje? Nini kifanyike kuzuia watu zaidi kulazimika kuhama makazi yao? Kushiriki, tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 2512. Kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia serikali ya DRC kushiriki mazungumzo na waasi wa M23 nchini Angola. Na kibao riohache kwake Munia Fleur kutoka kule Burundi so cool. Ni kibao rioha cha kwake munie flair kutoka kule Burundi kikitamatisha matangazo ya asubuhi kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji, kwa kuwa pamoja nasi. Shukrani msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, mafundi ambao wamekuwa zamu, Colins Kadambi, George Maina. Nishukuru pia Ruben Kumbuka. Mimi naitwa Carol Corea na kutakia siku njema.