Dakika arobaini baada ya saa mbili asubuhi Afrika Mashariki. Karibu tena, Victor Abuso na habari za michezo. Naam, asante sana mwenzangu. Hivi leo kule barani Ulaya kutakuwa na michuano ya mzunguko wa pili, hatua kumi na sita bora kuwania taji la klabu bingwa UEFA. Uh, klabu ya Inter Milan itachuana na Feyenoord katika mechi ya kwanza, ya kwanza Inter Milan walioongoza uh, mabao mawili kwa sifuri, lakini Bayer Leverkusen watakuwa wenyeji wa Bayern Munich katika mechi ya kwanza. Aa, Bayern Munich walichomoza na no ushindi wa maboma matatu kwa bila. Aa, lakini mechi nyingine itakuwa ni kati ya Barcelona ambao ni mabingwa wa zamani na Benfica katika mechi ya kwanza Barcelona waliibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri. Uh, huku Liverpool nao ambao wanaongoza ligi kule nchini Uingereza watakuwa katika uwanja wa Anfield kuchuana na Paris Saint-Germain kule Ufaransa. Uh, katika mechi ya kwanza Liverpool walichomoza na kuongoza uh, kwa bao moja kwa sifuri. Kesho mabingwa watetezi uh, Real Madrid watakuwa ugenini dhidi ya Atletico Madrid katika mechi nyingine, katika mechi ya kwanza Real Madrid walishinda mabao mawili kwa moja na hizi ni timu mbili za Hispania ambazo zinapatikana katika mji mmoja wa Madrid. mm -hmm. Naam, lakini pia, pia mchezo hii itaendelea hapo kesho. Lille itachuana na Borussia Dortmund. Lille ni klabu ya Ufaransa, Borussia Dortmund ni klabu wa kule nchini Ujerumani. Jana kulikuwa na mechi moja tu iliyokuwa ya soka kule nchini Uingereza, klabu ya West Ham United ikicheza nyumbani ilifungwa na Newcastle bao moja kwa sifuri. Aa, lakini katika ligi ya kule nchini isp, aa, Hispania Espanyol walitoka sare ya bao moja kwa moja na Girona, huku Lazio na Udinese pia wakitoka sare ya bao moja kwa moja katika ligi ya kule nchini Italia katika mchezo wa tenis ni kwamba leo ni siku ya saba ya mashindano kima ya kimataifa ya Indian Wells kule nchini Marekani, na leo Iga Swiatek mwanadada huyu atachuana na Carolina Muchova a, katika mzunguko a, u, na, wa, wa tatu, lakini pia kutakuwa na mechi ya mzunguko wa nne hivi leo kuelekea fainali ambayo itachezwa mwishoni mwa wiki hii kule nchini Ufaransa. ni siku ya a, kwanza ya siku ya tatu ya mashindano ya kuendesha baiskeli ya taifa nchini humo, kati kutoka Paris kwenda Nice umbali wa kilomita 28, mashindano ambayo yamevutia mamia ya wakimbiza baiskeli kutoka nchini Ufaransa na katika mataifa jirani. Nami kushukuru sana Victor Abuso. Shukran Ali Bilali, karibu na uchambuzi wa magazeti nani nikushukuru sana mwenzangu misleti ijai. Nianze uchambuzi wa magazeti na magazeti ya kule nchini Tanzania, na gazeti la Mwananchi ambayo limeandika watoto wa Sarungi wa mzika kinamna ni, mar, ni Maria na ndugu zake waliopo nje Ye ya nchi, yeye asema sababu za kiusalama zimemkwamisha Lisu. Jaji wa Rioba zito wamwelezea kiundani. Profesa Sarungi, gazeti la bila bila li bilali. uzito sana kumzika babako bila uwepo wako nam lakini, kuna utata juu ya <laughs> swala hili <laughs> hata ye mwenyewe Sarungi anatuhumiwa <laughs> kwamba alimtupa mzee wake kwa mm. kwa miaka mingi mm. Sasa an, anapofariki uh, kujitokeza kuonyesha umuhimu kwenda kumzika Kweku, ni swala ambalo linazua utata mm. hacha tuliache. <laughs> <Ilashaki. laughs> hivyo gazeti la Uhuru lao nimeandika Tanzania ina umeme mwingi. Kama unavyojua kumekuwa na sakata ambalo limezuka mwishoni mwa juma baada ya Tanzania kusema kwamba itanunua umeme kutoka Ethiopia. Gazeti la Majira likiandika, Mramba aanika faida za kuuziana umeme. Tukiachana magazeti ya nchini Tanzania. Sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo magazeti nchini humo kama vile Agence Congolaise de Presse, Info 27, Le Potentiel na Mediacongo.net yameandika kuhusu mkutano wa rais Felix Tshisekedi aliyetoa kwa mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Maziwa Makuu, lakini pia magazeti ya hai yameipa uzito taarifa vikao vya baadhi ya Uh, makada ama watendaji wa chama cha PPRD na mfumo wa sheria ya kijeshi ni mambo hayo mawili ambayo vyombo vya habari vya DRC vimeyapa uzito hivi leo. Gazeti la Iwacu la kule nchini Burundi limeandika takriban nyumba mia sita zimekumbwa na mafuriko na njia inayojulikana kwa jina la Kunzoka iliyoko Kinyinya ya pili katika ukanda wa Rukaramu haipitiki kufuatia maji ya ziwa Tanganyika yameongezeka hadi barabara imegeuka. Watu wanatumia mtumbwi kwa kurejea majumbani. Hebu fikiria, mzee, unatoka kazini unapanda mtumbwi ili kurejea nyumbani kwako, unakwenda kazini hivyo hivyo Changamoto, changamoto kubwa sana. New Times la kule nchini Rwanda limeandika kuhusu serikali ya Rwanda inapanga kuanzisha vinu viwanda tofauti vya kuzalisha umeme wa nyuklia vyenye uwezo wa kuzalisha megawati mia moja na kumi ndani ya miaka kumi kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na tano imeandika hivyo. Ujambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi naitwa Carol Corir. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, katika ujumbe wake wakati wa maadhimisho ya siku ya wanawake duniani, alisema tuluthi tatu ya wahudumu wa afya duniani ni wanawake na kuinua hadhi yao ni muhimu, kuwatengenezea mazingira mazuri ya kuwa salama wanapokuwa kazini na hata nje. Ripoti mpya kutoka WHO inayoangazia sababu za wanawake waj zito kupoteza maisha wanapojifungua ni uvujaji damu kupitiliza na matatizo ya shinikizo la damu. Isitoshe, wanawake wengi duniani bado hawapati matibabu ya kuokoa maisha au matunzo ya kufaa wakati wanapokuwa wajawazito au kujifungua. Katika makala ya siha njema wiki hii mwandishi wetu Diana Wanyonyi anaangazia baadhi ya matunzo wake ya kwa wanawake wajawazito ambayo yanaweza kuokoa maisha na kupunguza idadi kubwa ya vifo vya kinamama wajawazito, vilevile huduma za kinamama na gharama yake. Katika kongamano la 49 la kiafya la madaktari wanaoshughulikia magonjwa ya wanawake humo nchini lililokamilika hapa mjini Mombasa, wataalamu hao wamesema maafa hayo yanaweza kuepukika iwapo kuwa na utaratibu salama ya kimatibabu. Pia suala la tatizo la upatikanaji wa picha za uchunguzi wa viungo ndani ya mwili maarufu kama ultrasound, pia limejadiliwa kwa kina. Nimezungumza na baadhi ya madaktari hapa. kwa majina naitwa Dr. Bernard Olayo, mimi ndio mwanzilishi wa kikundi cha Center for Public Health and Development, CPHD, ambayo inahusika na maisha ya wakinamama na watoto hospitalini. mm. Lengo letu kubwa ni kuzuia vifo vya akinamama na watoto wale wamezaliwa. mm. yeah. hali iko vipi hapa nchini Kenya? hali si nzuri, kwa sababu tukiangalia takwimu zetu za afya Kenya imesimama, tumeshindwa kupunguza vifo vya akina mama na watoto wale wamezaliwa kwa hizo miaka mitano ambazo zimepita. Tukiangalia takwimu za nchi zingine kama Uganda, Tanzania na hata Somalia, wamefanya jitihada sana na wakapunguza kwa kiasi kikubwa kwa hiyo muda, lakini Kenya tumesimama mahali kwanza. Ukiangalia vifo vya akina mama ni kama tumepanda juu kidogo, ni shida kubwa. Ni muhimu tufanye kazi pamoja kati ya serikali kuu na serikali za kaunti tutafute njia za kupunguza hizo vifo. Kitu gani ambacho kimechangia maafa ya kina mama na watoto? Shida kubwa ambayo inasababisha maafa ya kina mama na hao watoto wazaliwa ni hali ya afya imepungua kidogo. Ukiangalia, health imekuwa devolve. Zamani ilikuwa central government, sasa ni devolution. Zile fedha ambazo tunaweka kwa afya imepungua kidogo. Hali ya wafanyikazi wa afya imekuwa shida mwana mara nyingi tuko na migomo. Na tena tumejiuliza ni wakati gani wakina mama wanakufa hospitalini. Tukiangalia wale ambao wamekufa kwa mwaka, tunajiuliza walikufa siku gani, na tumegundua ya kwamba wengi wao ni wale ambao wame wamejipata hospitalini Jumamosi na Jumapili that is weekend, na usiku, na hiyo inamaanisha ya kwamba hao mama wamejipata hospitalini wakati hatuna wale wafanyikazi wenye wa kuna uzoefu wa kuwatunza. So hiyo ndio shida kubwa. Kifedha hatuko vibaya sana, juu ukiangalia nchi zingine kama Uganda na Tanzania tuko na hela zaidi kuwashinda. Mm. Ni vile tunatumia hizo fedha ndio tunazitumia vibaya. Daktari, tuzungumzie kuhusiana hi na hii ultrasound hii teknolojia ni vipi na ai na no umuhimu wake nini katika maswala ya afya? Teknoloji ya ultrasound tumekuwa nayo kutoka miaka za sabini. Mm. Ni very safe technology, ni teknoloji nzuri inasaidia mfanyikazi wa afya kuona ndani ya mama mama mjamzito aone hali ya mtoto, placenta imekuwa wapi. Vifo vya kina mama zinatokana na vitu vitatu. Ya kwanza ni kuvuja damu, na hiyo kuvuja damu husababishwa na mambo ya plasenta kuwa chini. Ukiangalia mfuko wa kina mama, mara nyingi tunafaa uh, plasenta ikuwa upande wa juu, lakini ikiwa chini kwa njia ya mtoto, wakati mtoto anazaliwa inararuka na inasababisha kuvuja damu baadaye mama na mtoto Kufara. So tunaleta teknolojia mbele ili kila mfanyikazi wa afya awe na ujuzi wa kuangalia mama vizuri na ajue kama ako na shida, alafu amwelekeze kwa njia ya referral aende mahali inayofaa. Daktari Kireki Omanwa ni rais wa madaktari hao. Obstetrician kwa kawaida huwa anashughulikia mama ambaye ni mjamzito, alafu gynecologist anashughulikia mama ambaye ana shida zingine zozote ambao sio za ujauzito lakini huwa tunaziweka pamoja, ndio maana tunaitwa obstetricians and gynecologists, kwa maana huwezi kushughulikia mama ambao ni wajawazito peke yao kando, mm -hmm, na hawa wengine ambao wana shida zingine kando. Kwa sasa hivi tukiangalia nchi yetu ya Kenya, kile kiwango cha kina mama ambao wanaaga dunia wakati ambapo wamezaa, baada ya kuzaa, kwa mfano, kwa sababu ya kuvuja damu kupindukia baada ya kuzaa mm -hmm kuna magonjwa mengine kama shinikizo la damu high blood pressure, wakati ambao kina mama ni wajawazito. kuna sepsis, alafu kuna madhara mengine baada ya kuavya mimba, mimba kwa njia ambayo sio halali na kuna wengine ambayo tunaita obstructed labor, kwenye ambapo ile njia ya kizazi inakuwa ni nyembamba na mtoto hawezi kutoka kwa njia ya kawaida na hiyo mara nyingi eh, huwa imesababishwa na kukeketwa no. E, kwa sasa hivi ukiangalia, e, takwimu za Kenya zinaonyesha kwamba kwa kila wanawake laki mmoja ambao wanajifungua no. mia tatu hamsini na tano huwa wanaaga dunia wakijifungulia hospitalini ama wakijifungulia manyumbani. Ni mchanganyiko, kwa maana sio kinamama wote ambao huja hospitalini na wale kuna wengine wale ambao wakija hospitalini huwa hawapati services vile ambazo zinatakiwa. Makosa sio yao, sababu kwa mara nyingi unaweza ukapata kwamba hamna wafanyakazi ambao wanahitajika ambao naweza kuwasaidia. Unaweza kupata kwamba kuna ukosefu wa damu ya kutosha, kwa maana mm-hmm. ikiwa wanavuja damu kupindukia baada ya kuzaa wanahitaji kuongezewa damu mm-hmm. kuna madawa ambao unapata kwamba ni madawa gushi ambayo hayafanyi kazi vile ambavyo yanatakiwa kufanya. Kuna vile vyumba vya kuhudumia kina mama ambao ni wako katika hali ya maututi mm -hmm. ICU mm -hmm. Unakuta vyumba vipo lakini hamna vifaa, ama ukipata vyumba vipo kuna vifaa hamna wafanya kazi ambao wamefundishwa wanaweza kuwahudumia hawa mama. Daktari Onesmas Shauri Chome anafafanua kwa nini huduma za ultrasound ni bei ghali. Kina mama wajawazito ndo huwa wanatumia sana hii huduma ya ultrasound kuliko wa watu wengine Ultrasound inakuwa ghali kwa sababu ya gharama ya kuimpoti hizi vifaa ambazo zinatumika kwa ultrasound. Zinatoka Ulaya, zinatoka China, zingine zinatoka Uingereza, zinatoka Ujerumani. Kwa hivyo ile gharama ya kuimpoti hizo mashini za kufanyia ultrasound ndio inakuwa ni ghali kidogo. Nini ambacho mnachokifanya ili kulinda usiri wa mgonjwa wakiwa hospitalini. Okay, daktari, kitu cha kwanza anatekana observe patient rights, aweke usiri, kwa sababu ikiwa hata weka usiri, itakuwa basi daktari anakiuka haki ya mgonjwa na pia atakuwa anaenda kinyume na sheria ambayo yeye mwenyewe aliapishwa kama daktari. Kwa mtu ambaye amedhalilishwa kingono ni jambo ambalo linafaa alifanyiwe uchunguzi kwa kiina, kwa sababu mengine ni madai ya uongo mtu anaweza kuwa anamwekelea mtu kesi ili ampate kumkula pesa. N natumaini kwamba daktari ni mtu ambaye ametreniwa na wakati ahitimu kama daktari, ni lazima akule kiapo kwamba ni lazima afiche usiri na pia aobserve patient rights, yaani ajue kwamba hizi ndo haki za mgonjwa yule ambaye kwamba anamhudumia, mm -hmm. na hizo haki zake ziwe zitaweza kufuatiliwa kulingana na mujibu wa sheria. tuhuma kama hizo zikiwepo ni hatua gani ambazo mnachukua kama madaktari, daktari akipatikana na kudhulumu ama kuenda kinyume na haki za mgonjwa? Na sana sana, kulingana na idara ya afya, huwa daktari kama huyo anachukuliwa hatua ya kisheria na pia anafutwa cheti chake kinakanseliwa, na anawachishwa kufanya kazi kabisa. Polisi wanafaa wahusishwe, na uchunguzi wa kina ufanywe na ukweli ubainike, ndo hatua ichukuliwe kisheria. Tayari serikali ya Kenya imetoa mwongozo wa namna ultrasound ya kisasa zinapaswa kutumika katika hospitali zote nchini. Kia hapo tunatamatisha makala siha njema. Shukrani Diana Wanyonyi kwa kufanikisha hili. Kumbuka serikali za dunia zilikubaliana kuhusu kutenga asilimia 15 ya bajeti zao kwa ajili ya afya. Ni matumaini kuwa ikiwa lengo hili litafikiwa, wanawake wote wapate huduma stahiki katika kipindi chote cha kuwa mja mzito hadi kujifungua. Mimi ni Carol Corir. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Vijana nchini Kenya wameanza kuandamana kupinga kile wanadai wana wanasiasa kutoa kiasi kikubwa cha pesa kwenye maeneo ya kuabudu ili hali wao hawana ajira. Msikilizaji, tunakuuliza nakubaliana na, na hatua ya vijana hawa nchini Kenya, utueleze nchini mwako hali poje? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 420 kukumbusha tu baadhi ya yale tumekuwa nayo asubuhi hii. Mji wa Nyabiondo nchini DRC wadhibitiwa na waasi baada ya siku kadhaa za mapigano. Na nchi za Ghana na Bukina Faso za kubaliana kuimarisha uhusiano wa wa kiuchumi na usalama. Tunatamatisha matangazo na wimbo kutoka kwa Afro Afara tena O, tunakamilisha matangazo na wimbo afro mbokalization kutoka kwa fara tena, kutokea kule nchini DRC. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni majira ya afrika Mashariki. Kwaheri kwa sasa.