Naam, asante sana mwenzangu Mislet. Tuanzie kule nchini Tanzania. Klabu ya soka ya Young African ama Yanga, mabingwa watetezi wa ligi kuu ya soka nchini humo, viongozi wake wamesema kwamba wamekosa imani na kamati inayosimamia ligi kuu ya soka katika taifa hilo. Hii imekuja baada ya kamati hiyo kuahirisha mchuano wa debi kati ya yanga na Simba, mchezo ambao ulikuwa umepangwa kuchezwa jumamosi iliyopita jijini Dar es Salaam. Uh, Simba ilijiondoa kwenye mchezo huo muhimu wa ligi baada ya kuripoti kuwa wachezaji wake walizuiwa kufanya mazoezi uh, kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa siku moja kabla ya mechi hiyo. Yanga sasa inataka kupewa ushindi uh, kwa simba kutofika uwanjani, lakini pia inataka shirikisho la soka TFF uh, kuvunja kamati inayosimamia ligi kuu ya soka Tanzania bara. Kule nchini Rwanda kulikuwa na mechi ya watani wa jadi kati ya APR na Rayo Sport hapo jana, na mechi hiyo ilikamilika kwa timu zote mbili kutofungana jijini Kigali, na matukio hayo yamefanya msimamo wa ligi sasa, Rayo Sport wanaongoza kwa alama 43, akifuatwa kwa karibu na APR wakiwa na alama 41. Skigali nayo inashikilia nafasi ya tatu, uh, kwa alama 33, uh, licha ya kupoteza mechi yake ya muhimu dhidi ya rusiro FC uh, kwa mabao mawili kwa moja hapo jana. Na tukiangazia kinachoendelea kule barani Ulaya, uh, ni kwamba leo hii kuna mechi moja ya ligi ya soka kule nchini Hispania, la Liga, kati ya Spanyol na Girona. A, lakini Lazio nayo itacheza na Udinese kule nchini Italia, a, huku West Ham wakichuana na Newcastle. A, jana kulikuwa na michuano mitatu kule nchini Uingereza. Klabu ya Arsenal ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Manchester United katika mechi ya ligi kuu iliyochezwa katika uwanja wa Old Trafford, matukio ambayo yameipa Arsenal uh, alama moja na kuwa katika nafasi ya pili kwa alama hamsini na tano. Uh, huku Tottenham Hotspur nayo ikitoka sare ya mabao mawili kwa mawili na FC Bournemouth, lakini Chelsea nayo ilibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi uh, ya Leicester City, matokeo ambayo yameipandisha na kufika katika nafasi ya nne kwa alama 49. Katika mchezo wa tenisi ni kwamba leo ni siku ya sita ya mashindano ya kimataifa ya Indian Wells na bingwa mara mbili wa mashindano hayo Carlos Alcaraz kwa upande wa wanaume atacheza na Denis Shapo uh, valov uh, huyu ni raia wa Kanada katika mzunguko wanne wa mashindano hayo. Na katika mchezo wa kukimbiza baiskeli uh, kule nchini Ufaransa, leo hii kutakuwa na mzunguko wa pili kutoka katika jiji la Paris kwenda nis Nice, uh, huku wakimbiza baiskeli wakitarajiwa kuleta ushindani mkubwa sana akiwemo Jai Hindley na Juan Ayuso. Ni kushukuru Victor Abuso, shukran. Ali Bilali, karibu tena na uchambuzi wa magazeti nam. Bila shaka ni kushukuru sana misleti Jai. Nianze uchambuzi wa magazeti na gazeti hili la Mwananchi ambalo nachapishwa kule nchini Kenya mjadala, nchini Tanzania kumradhi <laughs> mjadala, wanaume na wanawake wa kolea, nani ni tatizo katika malezi Limeandika hivyo dala mrefu sana, la mrefu sana, nari, mrefu sana kwa kweli lakini <laughs> kila upande unatupiwa lawama. Matatizo ya kifedha, mila potovu, mwanyanyaso ya ndoa na tamaa za kihusiano vyatajwa. Tukiachana na gazeti hili la Mwananchi, tuelekee kule jijini Kinshasa. Magazeti yaliyochapishwa Jumatatu hii kule DRC yanaangazia hasa wito wa Jumatatu hii na ofisi ya mkaguzi wa kijeshi wa baadhi ya makada wa chama tawala zamani PPRD, lakini pia juu ya ushirika wanawake katika kuboresha hali zao za kijamii na kiuchumi. Africa News limeandika watendaji kadhaa wa chama cha PPRD e, ambao ni wandani kabisa wa rais wa zamani Joseph Kabila wamealikwa hii leo na ukaguzi wa kijeshi wa Gombe. Le Potentiel lao linaripoti sababu ya wito huu haijawasilishwa rasmi, limebainisha gazeti hilo, wakati Media Congo Dot net, leo limeandika makamu wa rais na katibu wa kudumu wa chama tawala cha zamani nchini DRC bila shaka watalazimika kueleza tuhuma zinazomkabili kiongozi namba moja wa chama chao Joseph Kabila aliyohamishoni. Kwa upande wake, Congo Nouveau leo linaandika, pamoja na wito huu wa makada wa PPRD ni mpambano wa mbali ambao unaendelea kati ya Joseph Kabila na Felix Tshisekedi. Tukielekea kule nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika jinsi mchimbaji mkuu wa zamani alivyopata mkataba wenye thamani ya franka za Rwanda bilioni tano. Sudan Tribune leo limeandika Al Burhan wa Sudan, Salva Kiir wa Sudani Kusini wajadili uhusiano wa nchi mbili, usalama katika mawasiliano ya aasimu, e, magazeti ya nchini ya gazeti la New, gazeti la, <laughs> Daily Monitor la kule nchini Uganda leo limeandika maaskofu wa kanisa Katoliki Zimbabwe wanapinga kuongezwa muda kwa mm -hmm. Mnangagwa. Naam, ni kushukuru Ali Bilali. Shukrani. Tupate makala jua haki zako. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya juu haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Kwenye makala leo, tunaangazia siku ya kimataifa ya wanawake inayoadhimishwa kila mwaka Machi nane, siku hii ikitumika kutambua mchango wa wanawake katika jamii na kupigania usawa wa kijinsia. Ni siku ya kusherekea mafanikio ya wanawake katika nyanja mbalimbali kama vile siasa, uchumi, sayansi na sanaa, huku ikihamasisha juhudi za kuondoa changamoto wanazokabiliana nao wanawake kama vile ubaguzi katili wa kijinsia na ukosefu wa fursa ya usawa. Kwenye makala haya tunaangazia mchango wa siku hii kuhamasisha uboreshaji wa maslahi ya kinadada. Karibu. Jina langu mimi ni Benson Wakoli. Kauli mbiu ya mwaka huu inasisitiza umuhimu wa kushirikiana ili kujenga jamii yenye usawa ambapo kila mtu ana nafasi sawa ya kufanikiwa bila kujali jinsi yake. Katika dunia inayoendelea kubadilika, ni muhimu kuendelea kushinikiza sera na vitendo vinavyohakikisha wanawake wanapata haki zao kikamilifu. Siku hii hutumika kutoa wito wa kuchukua hatua kwa serikali, mashirika na watu binafsi ili kuunda ulimwengu wenye fursa sawa kwa wote. Msikilizaji hapa anazungumza na Damakli Bonare Gary kutoka mtaa mkuru kwa Ruben jijini Nairobi anaeleza nini kinastahili kufanyika ili kuimarisha maisha ya mtoto wa kike. Kivyangu mimi, kusema tu kweli, wasichana bado wanafaa kufanya utafiti wa kuishi maisha poa. Naweza toa mfano mahali mimi ninaishi kwa sahi. Wasichana wengi wanatumia wanatumia ngono ili kupata mahitaji yao, na mara mingi huwa wanalazimishwa ili waweze kupata ili maisha yao ya kawaida, kusema kama kuolewa mtu, unapata mtu ana kulazimisha huko kijijini, unaambiwa kama uwezi olewa na huyu, utafute mahali pa kwenda. Sasa inabidi tu we kama msichana, inabidi umekuwa forced tu kuolewa na huyo mtu. Ama sana, sana wasichana wako wana nua shule, unapata wameacha shule kwa sababu hawezi hawezi pata kama sanitary pads inabidi wanajiuza ili wapate pesa kidogo wanunue zile pads, na ukipata wakijiuza, unapata majukumu zinawakumba kama kupata mimba za mapema, kuwa wazazi, unapata sasa ile shule imekatikia hapa Siku ya kina dada, wanawake, sijui unahisi serikali inastahili kufanya juhudi gani ili kuhakikisha kwamba maisha ya mtoto wa kike yanafikia viwango ambavyo vinahitajika. Serikali iweze kuangalia sana wasichana sana sana, sana, jinsia ya kike iweze kuwasaidia tuseme, kuwaprovidea, tuseme kama hizo hizo sanitary pads, wa support hata, kuna wale wenye hawajiwezi wenye inabidi tu wamefanya hizo biashara ndio wajiendeleze kimaisha. Ingekuwa ni uwezo, mimi kama mimi, ingekuwa ni uwezo, wangeweza kusaidiwa wapate tu hata kama ni biashara ama wapelekwe shule wasaidiwe kuendelezwa kimasomo. Yaani, nyinyi mmekuwa mstari wa mbele sana kupigania haki ya mtoto wa kike. Sijui kisa gani mmeshughulikia, mkaona hiki tumekishughulikia, na tumefaulu kumaliza kesi yake. Kwa grupu yetu tumejaribu kushughulikia wasichana ambao ni young mothers, wasichana wenye wamezaa wakiwa wadogo, kama mimi nikiwa mmoja wao. Tumeshughulikiwa tu, wenye wana, wanakubali kurudi shule wamepelekwa shule, wenye wanataka biashara wamefunguliwa biashara, na pia support tu huko kijijini kulipiwa rent, chakula wanapewa at least. Na mwisho kabisa, pengine na wito wote ambao unaweza ambia serikali ama kutoka kwa serikali? Aa, mwaka huu tunapoadhimisha siku ya wanawake duniani, mimi wito ambao ningeambia serikali, kuna kuna haya makundi ambayo yamejitokeza kusaidia wanawake ama jinsia ya kike, tungependa wawasaidie in funding na wa provide at least, hata kama ni hizo vitu wanapeana, wawasaidie ili waweze kusaidia watoto wasichana. Nikushukuru sana kwa muda wako. Nashukuru pia. Jua haki zako na Benson Wakoli. Bi Veronica pia kutoka mtaa wa Mukuru jijini Nairobi nchini Kenya pia anasimulia hali ya maisha magumu ambayo mtoto wa kike amekuwa akipitia na lipi linastahili kufanyika ili kuimarisha maisha ya mtoto wa kike. Kwanza mimi natoka katika mtaani duni ambapo wasichana wasichana wako tu. Usipochunga mtoto wako kama mzazi, kama mzazi ambaye uko na mtoto wa kike, utaumia, mtoto wako ataumia baadaye. Kwa kuwa katika mtaa yetu unaweza pata wasichana wasichana wengi, wazazi kukosa pesa za karo za kuwalipia shu Ule, mara wanaishi mzazi hizi afford chakula hizi nini si inabidi hiyo, jinsi msichana mwenyewe inabidi, msichana mwenyewe aji ajiingize kwa vitu ambavyo vimhusu, amejichagua hiyo video, anachagua maisha duni yenye yeye anaona iko sawa, lakini maisha haiko sawa. Mimi Kenya naweza advise serikali ni isaidie katika hizi mtaa zetu. Kuna kuna shirika ambalo mingi zinasaidia jinsia ya kike. Sasa serikali ikipea hao hizo shirika fundings, at least itasaidia wasichana irudisha wasichana shule. Kama kitambo kulikuwa na USAID, Hope Worldwide, Dreams. Dreams ilikuwa inasaidia wasichana kuhusu, ilikuwa elimisha kuhusu drug, kuhusu dawa za kulevya, ngono za mapema na na na kuwarudisha shule, lakini sasa, sasa hivi Dreams ilisha kufa. Dreams inabidi inabidi, wasichana wote ambao walikuwa wanasaidiwa na Dreams pia wo, wanabaki mtaani tu kuhangaika. Na pengine sijui unahisi kufikia sasa serikali imefanya mikakati ya kutosha kutetea maisha ya mtoto wa kike. Haijafanya kitu mzuri ya kutetea haki za wanawake tumejaribu vilivyo, kuingia mitandaoni, kuingia kufanya maandamano, kufanya nini, at least serikali igundue kuwa msichana wa kike ni wa dhamana. Hata kama kila, kila mtoto ni wa dhamana, lakini jinsia ya kike inasemekana, ukifunza msichana wa kike unafunza dunia mzima, dunia mzima. Serikali haijasaidia ja kwa kuwa wasichana wanadhulumiwa, wanauliwa. Saa kuna kitu serikali imefanya? Juu ukijaribu kupigania haki zenyu, hiyo bado ni shida. Tunajaribu kuingia mitandaoni kwa X space hizi ambavyo tunaweza ongea na hao wenye wako serikalini rais lakini hawatimizi ndoto zetu. Tukisha, tukifika pale kwa kupeleka haki zetu tunadhulumiwa, tunapigwa, mm, sana hakike ajaangaliwa zaidi. So, kwa kuwa sasa hivi obviously mwanaume ndo anaangaliwa zaidi, kwa kuwa mwanaume akisimama pale aseme hivi hivi itatendeka, lakini kwa jinsia ya kike ukisimama utoe jambo, utoe jambo ambalo ni muhimu, yako inaonekana ni kama ni chini lakini ya mtoto wa kiume inaonekana ni kama ni juu. Kuna hiyo kijinsia ya imbalance. Nikushukuru sana bi kusema nasi, asante. Jua haki zako na Benson Wakoli. Lucy Opondo mwanaharakati wa kupigania haki za wanawake nchini Kenya anasema bado mengi yanahitajika kufanyika ili kufanikisha malengo ya wanawake nchini Kenya na kanda nzima ya Afrika Mashariki. Kwa hakika, uh, mwaka huu ama miaka hizi tumekuwa tukiona uh, wanawake wakijitokeza ili kujaribu kuungana na wenzao ili kuadhimisha siku hii. Wakati rais mkuu alijaribu kurudisha lile bajeti kwenye bunge, kitu ya kwanza ambayo tuliona, alitoa ile pesa yote ambayo alikuwa metu ametenga kwa kina mama na zile activities ambazo wasichana husaidika sana, na pia aliweza kureduce ama zile budget za Women rep wakati wowote wanataka kupunguza bajeti ni harahisi mno kwao kwenda kwenye bajeti zetu ya sisi wamama wa na wasichana ili waweze kupunguza. Hiyo ndo kisa ambacho tunasema hatukitaki tena nam na, na bilisi, pengine tu kwa mtazamo wako unahisi juhudi gani zinastahili kufanyika kufikia sasa ili kuimarisha kabisa maisha ya mtoto wa kike na mwanamke kwa jumla? A, vitu nyingi hazijaweza kufanyika kama vile mwaka jana ama mwaka huu, wasichana bado wanaendelea kuuliwa kila siku. Hatujaona rahisi akija akiongelea hiyo maneno hatujaona kama amekuja kutatua hiyo maneno mbele ya sisi wa Kenya. Maneno zingine yanaendelea kuzifanya, lakini hii ukiukaji mkuu wa haki za kibinadamu kama sisi wasichana ama sisi wa Kenya inakuwa ni kutuua. Ningependa kusema ya kwamba imefika wakati ambapo hatuwezi pigana hivi vita peke yetu, kwa hivyo tungependa kuwahusisha pia nao wanaume ama kina baba, kina baba zetu, kina ndugu zetu, na pia na wale uh, mashujaa wa kiume ili waje pamoja na sisi ili tuweze kuwahamasisha na kuwafunza wanaume dhidi ya ubaya wa kuua mwanamke kwa maneno ya kinyumbani, ambayo tunaweza elewana ama tunaweza leta mtu aka negotiate katikati sisi wawili na tuweze kuelewana kama tunaendelea mbele ama tunaachana. Mataifa mengi sana tukiangalia ama tukitumia mfano wa taifa kama Rwanda, umepea wanawake kipaumbele sana katika masuala ya uongozi. Je, unahisi serikali za Afrika Mashariki pia zinaweza jisatiti na kuangazia mfano kama Ule ambao umefanyika nchini Rwanda. Dunia inapoadhimisha siku ya mwanamke duniani, jaji mstaafu David Maraga alikuwa amerecommend uh, ile wakati kwamba manake thuluthi mbili ya wanawake haikuwa imeafikishwa, ilikuwa tena bunge ivunjwe ili thuluthi mbili iweze kufikiwa, lakini tuliona kwamba rais hakuangalia hata hakusikiza uh, Maraga. Kwa hivyo wakati imefika ambapo lazima tuweze kusikiza. Judiciary pia ina powers uh, ni kama executive na kama ni kama legislature ili tulithi mbili iweze ikafikishwa, na pia ndo sisi wanawake pia tuweze tukapata watu wanaotutetea pale bungeni kwa maswali ya kike, sisi kama wamama na sisi kama wasichana. Ni kushukuru sana kwa muda wako, asante sana. Msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala ya jua haki zako inafika kikomo. Jina langu ni Benson Wakoli, nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala leo. Hadi juma lijalo ndani ya idhaa hii ya Arifa Kiswahili, kwa heri. Na msikilizaji, ni ruhusu ni kamilishe matangazo, lakini kabla ya hapo ni kukumbushe miongoni mwa yale tumekuwa nayo asubuhi hii Tume ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu OCHA yaonya kuhusu hali ya mapigano mashariki mwa nchi ya kidemokrasia Kongo. Rais wa Ghana John Mahama zirani nchini Burkina Faso kwa mazungumzo na kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traore. Na nchi ya Canada kumpata waziri mkuu mpya katika siku chache zijazo baada ya Mark Carney kuchaguliwa kiongozi mpya wa chama tawala, ambapo atamrithi justin Trudeau. Kutamatisha matangazo ni wimbo kutoka kwa msanii Bwiza. Wimbo wake Bwiza unaenda kwa jina Azaza unatumatamatishia matangazo asubuhi hii. Shukran kwa wote waliofanikisha matangazo haya, imekuwa fahari yangu kukuletea matangazo haya asubuhi ya leo. Jina langu Minletjai, kwaheri.