Ni saa mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Karibu Benson. Nikushukuru sana bwana Ruben, karibu bwana. Tuanze hapa ya nchini Rwanda, ya Kigali, ambapo jana awamu ya kumi na saba ya mashindano ya Tour de Rwanda ya kuendesha baiskeli yamekamilika, Mfaransa ambaye anafahamika kama Fabian Dubai akiibuka mshindi wa mashindano hayo ya kuendesha e, baisikeli ya uh, Tour de Rwanda uh, licha ya kwamba hawakufanikiwa basi kukamilisha awamu ya mwisho kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha pale Kigali. Fabian alituzwa mshindi wa mashindano hayo na, huyo uh, akaandaliwa aka, aka, akatuzwa <laughs> na. Inanishangaza sana ni muda mm, mrefu mm, sana tujamwona Mwafrika akiibuka na ushindi kwenye mashindano ya Tour du Rwanda. Mara nyingi tunaona watu wa Faransa. Na wakati katika eneo hilo lenye milima na, watu weusi e, kutoka Afrika wamefika hapa, neweza <laughs> <laughs> zaidi Jana Bwana Ruben Lukumbuka, timu ama klabu ya Manchester United imeshindwa kufuzu kwenye robo fainali ya mashindano ya FA Cup baada ya kucharazwa na Fulham, na sasa Fulham imefuzu kucheza katika robo fainali. Wengine ambao watacheza kwenye robo fainali ni Newcastle ambao walishindwa na Brighton. Watakaokutana kwenye robo fainali sasa hawa ni Fulham wakicheza na Crystal Palace, Preston watakuwa wanacheza na Aston Villa, wakati Bournemouth watakuwa wanacheza na Manchester City, Brighton wakicheza kuna wakicheza na, Albion huku, Nottingham Forest na, wa na Ipswich Town mechi ambayo zitaanza kugaragazwa tarehe ishirini na tisa mwezi huu wa Machi hadi thelathini, ikiwa ni robo fainali ya mechi hizo. Mechi nyingine ambayo ilichezwa jana katika Serie A ya Italia AC Milan walikuwa wanacheza na Lazio, wakiwalaza Lazio, Lazio, AC Milan mabao mawili dhidi ya moja. Naam, waliwalaza <laughs> <laughs> Kule Ulaya bado timu klabu hii ya Manchester United basi ina mpango wa kumsajili mshambuliaji wa Nigeria, kijana mdogo sana, Victor Osimhen mwenye umri wa miaka 26 kutoka Napoli, ambaye inatathmini uwezekano wa kumpata pia mshambuliaji wa Denmark ambaye na Rasmus, na iwapo basi dili hii Manchester United basi itaingiana, wanataraji kwamba kijana huyu Victor kutoka Nigeria amekula muhogo mm, ataenda basi kufanya mambo yao mazuri katika klabu yao hii ya Manchester United. Na, na sasa inapotimu saa moja dakika arobaini na tatu, kule Goma tugeukie aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali. Karibu sana Emanuel Makundi. Nam, asante Ruben, nianzie kule Ufaransa gazeti la Le Parisien lenyewe limeandika moja ya habari kubwa ambayo imepewa nafasi karibu katika magazeti yote Nama. ya kule barani Ulaya, mkutano wa viongozi wa Ulaya uliokutana hapo jana jijini London, Uingereza chini ya waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer na wamekubaliana kwamba wataendelea kuisaidia Ukraine mm -hmm. Na wameandaa mpango ambao watauwasilisha kwa rais wa Marekani Donald Trump na kikao chao kinakuja mm uh, -hmm. siku chache baada ya kutokea majibizano Zayale. makali katika ikulu mm -hmm. ya White House kati ya rais wa Ukraine Volodimir Zelenski na Donald Trump na ule mkataba wa, wa kubadilishana madini mm. muhimu ya Ukraine na Marekani mm. ulishindikana. na Zelenski jana anasema kwamba anao imani kwamba makubaliano kati yake na Trump ama uhusiano kati yake na Trump unaweza ukarejea. ni habari ambayo pia imepewa nafasi katika gazeti la, la Humanite mm -hmm. yote ya kule nchini Ufaransa, Ufaransa. The Guardian la pale nchini Uingereza na limeandika kuhusiana na mkutano huo huo ambapo Keir Starmer amesema kwamba kuna mataifa ambayo yamejitolea na yako tayari kuhakikisha kwamba Ukraine inapewa hakikisho la usalama kwa sababu ndio dai kubwa na la Ukraine kupata hakikisho la usalama dhidi ya uvamizi wa Urusi, Urusi. The Washington Post la Marekani limeandika habari kama hiyo lakini pia kuna habari nyingine ambayo imepewa nafasi kwamba Washington sasa sera zake zinaelekea kuiana na zile za Urusi. Na jana msemaji wa serikali ya Urusi alisema kwamba wanayo furaha kwa sababu sera za Rais Trump mm -hmm. zinaenda sambamba na zile za Urusi. The New York Times uh, pia la Marekani lenye limeandika kuhusiana na ule mkutano wa viongozi wa Umoja wa Ulaya. Ni habari ambayo imepewa nafasi kubwa kwenye magazeti karibu yote yes, e, ya kule barani Ulaya. Tuambie pengine kule DRC kwenye tovuti za actualite.cd pamoja na tovuti ya Radio Kapi. Mmoja ya habari kuu ambayo imepewa uzito naona ni ile swala la uh, watu ambao wanaitwa FDLR tunaweza kubadilishwa na kule Goma Nam. Huku serikali ikishutumu Rwanda nakisema kwamba ni <laughs> picha tu imetengenezwa jaribu kutetea uvamizi wake Nam. Ni habari ambayo pia imepewa nafasi kwenye actualite puansede, lakini pia kwenye actualite puansede tovuti imeandika kule shopo uh, wagonjwa arobaini wa mpox wamegunduliwa kule Bengamisa mm -hmm. Na New Times la Rwanda limeandika kumlazimisha Chisekedi kurejea kwenye meza mazungumzo ndiyo njia pekee ya kumaliza matatizo ya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Daily Monitor la Uganda limeandika eh, namna serikali imewaangusha watoto wa kike. Na kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi wa magazeti asante. Na sasa tupate makala, jua haki zako. Jua haki zako na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya Jua haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Msikilizaji, mahakama ina jukumu la kusuluhisha migogoro mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kesi ndogo ndogo zinazohusu maswala kama vile madeni madogo, migogoro ya ardhi, ugomvi wa majirani pamoja na makosa madogo ya jinai. Kesi hizi kwa kawaida hushughulikiwa katika mahakama za ngazi za chini mahakama ya hakimu mkazi au mahakama za kadhi kwa wale ambao ni waumini wa dini ya Kiislamu. Katika makala leo, tunajikita kuangazia utatuzi wa migogoro unaotekelezwa na mahakama hizi. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, nashirikiana na, na mwenzangu Diana Wanyonyi kutoka pwani ya Kenya, jijini Mombasa. Katika utatuzi wa kesi ndogo ndogo, mahakama hufuata hatua kadhaa ili kusuluhisha migogoro. Katika ufunguzi wa kesi, malalamishi huwasilisha malalamiko kwa kuandika hati kia hapo na kulipa ada inayohitajika. Nalofuata, msikilizaji, ni kusikiliza ushahidi. Ikiwa pande hazitakubaliana, mahakama husikiliza ushahidi kutoka kwa mlalamishi pamoja na mashahidi. Uamuzi wa mahakama, hapa hakimu au jaji hutoa uamuzi kulingana muzi, na ushahidi wa sheria ya taifa husika. Kutekelezwa kwa uamuzi, ikiwa mhusika hatafuata sheria na maagizo ya mahakama, hatua za kisheria kama faini, fidia au adabu inaweza kutolewa. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Na msikilizaji, nchini Kenya, wa Kenya wameshauriwa kutumia huduma ya mahakama inayotatua kesi ndogo ndogo kama njia mojawapo ya kupunguza msongamano wa kesi kwenye mahakama mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Mwanahabari wetu Diana Wanyonyi Nyonyi amezungumuzwa na raia mawakili, asasi za kiraia na waliofaidika na mahakama hiyo kupata haki zao. Mahakama hiyo ambayo imekuwepo kwa miaka chini ya mitatu sasa, katika jimbo hili la Mombasa, limesaidia kutoa haki kwa Wakenya kwa kutatua utata wa madeni baina ya watu wanaodai na wanaodaiwa. Mahakama hiyo hutatua kesi za wafanyabiashara na watu waliopata ajali. Mkurugenzi wa asasi ya kiraia ya Sisters of Justice, Naila Abdalla, amesema mahakama hiyo imewasaidia Wakenya kupata haki zao zao za kimsingi. Koti hii imeweza kuwa katika njia moja au nyingine kurahisisha swala zima la kesi ama za madai, kupitia takwimu tulizonazo kwamba zaidi ya kesi elfu tatu zimeweza kupokelewa kotini na zimeweza kusikizwa na mamilioni za fedha zimeweza kurudishwa kwa wale wote waliokuwa wakidai, basi ni swala zuri, na tunajua kwamba katika nchi yetu hii na hasa sasa swala zima la, la uchumi ama economic right iko katika hali tete. Wanabiashara waweze kujua iwapo kama kuna mtu unamdai ama kuna mtu anakudai ama unadaiwa, basi kwa njia nzuri ama kwa njia ya kimahakama, wataweza kutatua kesi zako, ili mradi tu usiweze kuchukua hatua ya uhalifu ama ya crime main issue. Manake, tunajua sana watu wakiweza kukopeshana ama kukiwa na utesi baina ya mtu haswa, ikifika mahali ya fedha, ama ukifika mahali unajua unatoa jasho lako ufanya jambo lolote baya ni rahisi. Basi ndio tunaihamasisha ama tunawahimiza jamii kwamba wasichukue sheria mkononi mwao, iko njia mwafaka na ni ya kisheria, utaweza wewe kupokea ama kurudisha fedha zako kama mwanabiashara siku sitini unawasilisha kesi yako kule kotini, unasajiliwa na unaweza kusikizwa kesi yako bila hata kuwa na wakilishi, yani mawakili. Pia wao wana njia moja au nyingine kuweza kuya kuwasaidia jamii wengi wanaodai hasa wamama wadogo wadogo wanaofanya biashara ndogo ndogo utapata watu hawajalipana machama watu hawaja nini unapata mtu anakuja na anachukuliwa vitu vyake ndani ya nyumba tumekuwa na kesi mbalimbali mbali, kuna mwingine tunavyoongea yuko jela aliweza kuchukua sheria kwa nini hakuweza kulipwa pesa zake alizokuwa anazidai akajipata katika mkono wa sheria bila yeye kujua tuko katika kuelezesha na kuihamasisha na kuweza kuiambia jamii kwamba kuna hii court watu waweze kuikumbatia, watu waweze kuiangalia kwamba ni jinsi gani wataweza kurecover fedha zao za biashara. Benita Waswa ni mkazi wa Jomvu hapa Mombasa. Anaelezea jinsi mahakama hiyo ilivyomsaidia kupata haki. Naitwa Benita Juma. Unajishughulisha na biashara gani? Kuuza nafaka. Unaweza kutuelezea tu kidogo kuhusiana na kesi yako mahakamani, na ilikuwa vipi? Kuna mteja aliyekuja, nikamkopesha nafaka ya elfu hamsini bado, sasa hajanilipa pesa yangu. Imechukua muda gani? Miezi nane. Nilienda mahakama na ya Mombasa kutatua kesi yangu ndogo. Kesi yangu ikasaidiwa, nikalipwa. Je, wakaazi wanaofahamu kuhusu mahakama hiyo? Wewe kama Mkenya, je, unajua kuna hii koti ya malalamishi ndogo? Kimimi sijafahamu sana kuhusu hii koti ya malalamishi madogo, kwa sababu hata mimi kama Mkenya wa kawaida nilikuwa najua tu ukiwa na malalamisho yoyote na mtu utampeleka kotini, koti ya kawaida, lakini nimesikia kufununi kuwa kuna koti ya malalamishi madogo ambayo inaweza tatua malalamishi madogo kwa muda mfupi. Sasa ningependa tu wale ambao wanahusika waweze kuwafikishia Wakenya hiyo elimu ya kuwa wanaweza, badala ya kwenda malalamishi madogo katika koti kubwa, wanaweza tatua hayo malalamishi chini ya muda kidogo na haki ipatikane. Kwa majina yako, unaitwa nani? unaofahamu kuhusiana na uwepo wa koti ya malalamishi ndogo ndogo? Mimi naifahamu ingawaje mm -hmm. sijakuwa na kesu, kwa lakini najua ni ya kusuluhisha, eh, kama ni madeni. Wakati mmoja tumesikia pale za Western, wakati yule mbunge salasi alipelekwa pale akaambua alipewa ile madeni ambayo ilikuwa akidaiwa. Kwa hiyo ni maneno nayafahamu. Kwa maoni yako, unaona kwamba kuna haja ya wakenya kujua kuhusiana na hii koti? Nitasaidia vipi kutatua kesi ndogondogo? Nasaidia kwa kupunguza ile backlog hasa katika mahakama zetu kwa sababu kukuwa na mirundiko ya criminal cases, civil matters, family matters, plus small claims inakuja na jaza mahakama na kisa kukuwa na mahakama mm -hmm. kando ambayo inaweza suluhisha hizi vitu inasaidia kutatua mambo kwa haraka hasa wakati ambapo watu wengi pia wanadaiwa na wengi pia wako na madeni tayari. Zaidi ya kesi elfu tatu zimetatuliwa katika mahakama hiyo, huku mamilioni za fedha zikilipwa kwa wanaodai deni zao. Mary Kiroriti ni wakili hapa Mombasa. kwa majina naitwa Mary Kiroriti, mimi ni mwanasheria hapa mjini Mombasa. Uh, tumekuja uh, kuendeleza mazungumzo kuhusu koti ya madai madogo madogo, yani the small claims court, ni koti ambayo sasa ina kama miaka isiyopita kama mitatu hivi, na imekuwa kwa manufaa sana kwa wafanyabiashara pia hapa Mombasa na nchini as whole, kwa sababu sasa watu ambao wapengine walikuwa wamelemewa kufanya kudai, kupeleka madai yao, sasa wameweza kumapeleka kuma, kesi zao kotini na wameweza kupata haki yao. Kwa upande wake, mwanaharakati Naila Abdala amewasihi Wakenya kutochukua sheria mikononi mwao huku akiwahimiza kupata haki zao wakitumia taasisi zifaazo. Changamoto kubwa ni kwamba watu hawaelewi, watu hawajajua kwamba kuna koti hii ya kuweza hususan kuweza kuishughulikia mtu anayemdai mwenzake. Pili, kuna kesi zingine wanadhani zinaingia kwa hii koti, kumbe inaingia kwa koti nyingine. Tusife moyo kama wananchi wana na kama wanabiashara waweze kujua, iwapo kama kuna mtu unamdai ama kuna mtu anakudai ama unadaiwa, basi kwa njia nzuri ama kwa njia ya kimahakama, wameweza kutatua ama wataweza kutatua kesi zako, ili mradi tu usiweze kuchukua hatua ya uhalifu ama ya crime issue. Manake tunajua sana watu wakiweza kukopeshana ama kukiwa na utesi baina ya mtu, haswa ikifika mahali ya fedha, ama ukifika mahali, unajua unatoa jasho lako kufanya jambo lolote baya ni rahisi basi. Ndo tunaihamasisha ama tunawahimiza jamii kwamba wasichukue sheria mkononi mwao. Iko njia nzuri ama njia mwafaka na ni ya kisheria, utaweza wewe kupokea ama kurudisha fedha zako kama mwanabiashara. Ipo haja kwa wakenya kuelimishwa zaidi kuhusu uwepo na umuhimu wa mahakama hii. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Katika baadhi ya kesi, mahakama inaweza kupendekeza njia mbadala kama usuluhishi au upatanishi wa jamii ili kuepusha gharama na ucheleweshwaji no wa haki. Msikilizaji, basi kwa nukta hiyo, makala ya haki zako yanafika kikomo. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala haya kwa ushirikiano mwenzangu Bidana Wanyonyi kutoka pwani ya Kenya jijini Mombasa. Hadi makala yajayo juma lijalo ndani ya idhaa ya arifa ya Kiswahili. Kwa heri, msikilizaji. <tos> <tos> msikilizaji wa Islamu kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wameanza mfungo wa mwezi wa Ramadhan, mfungo ulioanza huko katika maeneo kadhaa ya Afrika na kwingineko duniani, ukishuhudiwa mizozo kuanzia DRC, Sudan, Ukraine hadi Gaza. Licha ya wito wa kusitishwa mapigano, bado raia wameendelea kuwawa. Tuambie, mfungo uko vipi kwenye nchi yako? Bei za bidhaa zikoje? Kushiriki, tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp. Msikilizaji ni kukumbushe, baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni, ni pamoja na jeshi la Uganda la tuma wanajeshi zaidi katika eneo la kaskazini mashariki mwa DRC. Rais wa Gini Bissau Umaro Sisoko Embalo atishia kufukuza ujumbe wa ECOWAS mwisho habari. Savara uh, na wimbo wake show you off. Savara, Savara, Savara. This is No, no, no, no. Roho zimegongana si ini ajali ya mapenzi, situlishapendana ananienzina muenzi. Alivyo umika mashala, katotoka nyota yani star, kanaleta mwangaza, staki kupoteza makita, mwachani ringi ye dunia. Halo, halo, nimekuja na tanga <muchu> <muchu> show you off na Savara uh, kutoka Kenya. Msikilizaji, namna hiyo, asante sana. Mikael Kamuha nawe, Heritier Wata Kalongo ingenieur mkiwa pale Kasindi Lubiri ya Valeri Mumbere na mke kuru hapo pembeni pale, matokeo Butembo, DRC. Msikilizaji, hivi ndivyo nafikia tamati ya matangazo yetu ya asubuhi ya ya leo. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa ni Emmanuel Makundi, shukran za dhati kwake. Benson Wakoli ametuletea habari za michezo, mitamboni Collins Kadambi na upande wa mitandao ya kijamii George Maina. Matangazo mengine jioni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Kwaheri kutoka Nairobi.