Ni saa mbili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Tupate awamu ya pili, habari za michezo. Karibu Victor Nam. Asante sana mwenzangu Carol. Tuanzie nchini Rwanda kwenye mashindano ya kimataifa ya kukimbiza baiskeli ya Tua du Rwanda. Jana Mfaransa Doris Delbov kutoka timu ya Total Energies ya Ufaransa alishinda mzunguko wake wa nne toka Rubavu kwenda Karungi umbali wa kilomita 95.1 kwa muda wa saa 2 dakika 27 na sekunde 20 na kuvishwa jezi ya njano. Kwa sasa anaongoza katika mashindano hayo kwa jumla ya kukimbiza baiskeli kwa saa 12 na dakika 24. Lakini leo kutakuwa na mzunguko wa tano toka Rusizi kwenda Butare huko huye. Kesho mashindano hayo yatakuwa kule Nyanza kurejea jijini Kigali. Aa, kabla ya kukamilika siku ya Jumapili niliona jamaa anaitwa Mugisho amesimama anasalimia marafiki zake, maana njia ilikuwa inapitia karibu na kwao. Bila shaka wajua, pia unapokuwa katika maeneo hayo unakuwa na furaha unapoona watu ambao wanakufahamu na kushangilia. Afrika Kusini imepanga kuomba wenyeji wa mashindano ya kukimbiza magari yaendayo kasi Formula One uh, grand prix mwaka elfu mbili ishirini na saba. Uh, mara mwisho kwa mashindano hayo kufanyika barani Afrika ilikuwa ni mwaka wa tisini na tatu wakati yaliposhuhudiwa katika eneo la uh, Kialami, kaskazini mwa jiji la Johannesburg. Uh, na wizara ya michezo nchini humo inasema kwamba inauhakika uh, ombi lao litakubaliwa. Mwaka uliopita, Rais wa Rwanda Paul Kagame pia alitangaza kwamba nchi yake ilikuwa na mpango wa kuomba wenyeji wa mashino hayo makubwa ya kukimbiza magari na kwenda kwa kasi. Katika soka ni kwamba michuano ya kutafuta mataifa mawili yatakayofuzu katika hatua makundi kushiriki kwenye michuano ya CHAN kwa wachezaji wanaocheza soka katika ligi za ndani itaanza kuchezwa hivi leo. Uh, timu ya taifa ya Gabon itapambana na Gambia ili kutafuta nafasi hiyo mashindano ambayo itachezwa katika nchi ya Kenya, Tanzania na Uganda kwanzia tarehe mbili hadi tarehe thelathini mwezi Agosti, uh, mwaka huu. Mataifa mengine ambayo pia natafuta nafasi hiyo ni pamoja na Afrika Kusini ambayo itachuana na Misri, Komoro na Malawi na timu hizo mbili zitafuzu katika hatua ya makundi na kujumuishwa pamoja na wenyeji Uganda nija na Guinea katika uh, kundi C. Tayari uh, shirikisho la soka barani Afrika alikuwa limeshatoa dro ya michuano hiyo ambayo inasubiriwa kwa hamu kubwa sana. Karol Korir, kule barani Ulaya ni kwamba leo hii kuna michuano kadhaa katika mataifa mbalimbali. Kule nchini Hispania, klabu ya Real Valladolid itacheza na Las Palmas. Uh, huku katika ligi ya Serie A kule nchini Italia, Fiorentina na Les. Na Ufaransa, AS Monaco itamenyana na Reims. ni kushukuru sana Victor Abuso. Shukran, na sasa tunapata uchambuzi wa magazeti awamu ya pili. Naona Bilali amerudi na magazeti mengine tena mengi mengini. Una, una, unaona magazeti tu ujaona <laughs> Eh? E, na nikutakie kwanza heri ya Ramadhani e, tuanzie juma, alafu Ramadhani kabisa, nikushukuru sana <laughs> Karol Cory maarufu sana kama mwenyekiti. Nianze uchambuzi wa magazeti na magazeti ya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ameandika mgogoro wa mashariki mwa DRC, SADC na EAC kukutana Ijumaa hii mjini Harare huko Zimbabwe, lakini Jean Pierre Lacroix huyu ni naibu eh, mjumbe wa Umoja wa Mataifa kule DRC ambaye anaomba uh, kuheshimiwa kwa ardhi ya DRC <laughs> mbali mm -hmm. <laughs> uh, na hilo magazeti yameandika kuhusu watu kadhaa wafariki kufuatia mlipuko katika mkutano wa M23 huko Bukavu. Gazeti la Le Monde la kule nchini Ufaransa lao limeandika kuhusiana na kile ambacho kinachoendelea wakati huu Marekani ikiwa na matumaini kuona Mosku inakubaliana na Ukraine juu ya swala la kurejesha amani. Lakini magazeti takribani yote kule nchini Ufaransa yameandika juu ya tishio la kimbunga Garance katika visiwa vya Reunion ambapo kuna tahadhari kubwa ya kiwango cha juu zaidi kuanzia leo Ijumaa asubuhi. Ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la Le Parisien ambalo lao pia limeandika juu ya swala la ushuru wa forodha. E, viongozi wa nchi ishirini na saba za Umoja Ulaya sasa wajadili swala la kujitegemea wenyewe bila kuitegemea Marekani. Gazeti watchu, la iwachu la kule nchini Burundi lao limeandika kuhusu kesi kati ya Agathon Gwasa na uongozi mpya wa chama cha Senel ambaye ilipangwa kusikiliza jana tarehe 27 Februari imeahirishwa hadi Septemba 25 mwaka huu. New Times la kule nchini Rwanda lao limeandika: mwanasiasa wa upinzani nchini Congo Moise Katumbi alaani tukio la shambulio la Bukavu na kuliita kuwa ni uhalifu wa kivita. Gazeti la Sudan Tribune lao limeandika: umoja wa mataifa waonya Sudan inaelekea kwenye ukingo wa mlipuko katika machafuko, lakini pia njaa ikipiga hodi. Gazeti la Nipashe la kule nchini Tanzania limeandika: mvutano waibuka CCM mwanahabari ni katika kuaga miili ya waliopata ajali msafara wa mwenyekiti wa wizara. Spika aingilia kati. Gazeti la Mwananchi liandika wajumbe CCM watesa vigogo. Gazeti la Standards la nchini Kenya limeandika shujaa mwenye nyota tano, likimzungumzia hapa Mhozi. Asante sana Ali Belali, na sasa tupate makala muziki Ijuma. Msikilizaji hujambo na karibu ndani ya makala ya muziki Ijumaa, na hodha wa leo ni mimi bwana Benson Okuli. Ukiwa na mii msikilizaji, wasiwasi ondoa kabisa, nina kiboko chako cha muziki ndani ya makala haya ya muziki Ijumaa. Na ilivyo ada, kutufungulia makala haya huwa chaguo langu. Pengine ungependa kufahamu chaguo langu la muziki, basi usibonyeze kidude kutufungulia makala haya ya muziki Jumane, msanii marehemu Pepe Kale Imbanya na kibao chake ambacho siku zote kilitia fora na kitasalia kushika fora siku zote, miaka nenda miaka rudi. Kibao ni la rumba hatari sana msikilizaji, sikia kibao angea wasia unatembelea ukurasa wa RFI ya Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kutazama nani wako pale. Namwona bwana Salim Ali anaomba kibao milavu chake msanii Sean Kingston kutoka Marekani. Na mimi msikilizaji, si mkono gamu, pokea kibao milavu. Simu hapa, nani wapo kwenye laini ya simu? Jambo RFI Kiswahili, jambo RFI Kiswahili. Hapo ni ndugu yenu Dialora Ma El Kibaba kutoka upande wa mashariki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mji wa Beni. Nalitamani kwa makala ya muziki ya Juma aitamani, munipigie muziki ya Papa Wemba, muziki ya Education hiyo ya mama aliyompigia ya mama yake. Nataka munipigie ule muziki isaidie watu wote wenye kuwa na wazazi na ambayo wazazi wao wamekwisha tangulia. Amina Mshinde, salamu na msikilizaji kibao. Hicho kimecharazwa na GPM Mpiana, wala si Papa Wemba. Na mnameitisha msikilizaji huyu, pokea kibao Education chake GPM Mpiana, PDG Dario Mulongo narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kuwaona nane wako hapa. Namwona Samuel Liho Alayas kutoka Kamanyola, jimboni Kivu Kusini, Jamhuri ni ya Kidemokrasia ya Congo. Ningependa muniburudishe na muziki wote wa Simba, yani Diamond Platnumz kutoka Tanzania. Nam nami nakuchagulia kibao African Beauty. Kibao hatari sana, atasema mwenyewe DJ Fly ndani ya makala haya ya mziki Ijumaa. Muda umetupima na tumepimika. Kusema kweli, makala haya ya muziki Jumaa, inabidi mimi nifunganye virago niondoke studioni, na kabla na bao ya kuondoka, msikilizaji na kuachia kibao maidia cha bendi ya Webuye Jua Kali bandi kutoka kule nchini Kenya. Jina langu ni Benson Okoli. Mungu akikujalia na pia mie anijalie, tutaonana tena ndani ya makala haya ya muziki Jumaa. Makala ya murua muziki Ijumaa. Sasa ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tukuwa tumeandaa. Watu 11 wa wawawa kwenye mlipuko uliotokea katika mkutano wa hadhara wa M23 mjini Bukavu, DRC. Algeria na Ufaransa zaendelea kuzuzana kuhusu swala la la uhamiaji, na rais wa Marekani Donald Trump aeleza matumaini ya kumalizika vita vya Ukraine hivi karibuni. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili pamoja na RFI Pure Radio ambao unaweza kuchagua lugha ya Kiswahili ukishapagua kwenye simu yako ya mkononi. Sasa tunahitimisha na kibao moto cha kwake Mr. Champagne kutoka kule Burundi. Wimbo huu ulikuwa umetolewa kwenye YouTube, lakini unaweza kupata sasa kwenye channel yake Mr. Champagne. ni Mr. Champagne ni msanii kutoka Burundi, anakuambia ameshawasha moto katika kibao chake Moto ambacho unaweza kupata kwenye YouTube yake baada ya kusitishwa siku chache ambazo zimepita. Nami ninasema asante msikilizaji, kwa kuwa pamoja nasi wiki hii yote. Ni shukuru msimamizi wa matangazo Victor Buso, mafundi wa mitambo Vital Mugisho, pamoja na George Maina. Ni shukuru pia Bilali. Mimi naitwa Carol, kwa heri.