ni saa mbili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Tunakwenda moja kwa moja uwanjani, karibu Victor Buso nam. Asante sana, tuanze kwa kuangazia kinachoendelea kule nchini Rwanda. Mashindano kikimbiza baisikeli ya Tour du Rwanda yanaingia siku ya tatu hivi leo na wakimbiza baisikeli watakuwa wanatoka Musanze kwenda Rubavu, umbali wa kilomita mia moja na ishirini na moja. Jana ilikuwa ni mzunguko wa pili, Mfaransa Fabian Duble aliibuka na ushindi na kuvikwa jezi ya njano katika mashino haya ambayo yalitoka jiji la Kigali kwenda Musanze, umbali wa kilomita mia moja na kumi na mbili. Na sasa mashabiki bado wanatarajia kwamba mashindano um, yatakuwa nakuvutia kwa sababu yanakwenda yana mpaka siku ya Jumapili. Victor, nilikuwa nauliza na wenyeji, mbona hatuwasikii sana? Kwa sababu wanafaa kufanya vizuri, kwa sababu kila ukiamka milima unayapitia, baiskeli mara nyingi unatumia, sasa inakuaje wageni wanakuja kutushinda? Nam, ni swali nzuri sana Carol, lakini hata kule wanakotokea kuna milima kama hiyo ya Rwanda. Kwa hivyo ni mashindano ambayo yana ushindani mkubwa sana, lakini si milima ya Rwanda bila shaka. <laughs> Katika soka ni kwamba hivi leo kutakuwa na michuano kadhaa ya marudiano awamu ya kwanza kufuzu katika awamu ya pili kucheza fainali ya mataifa Afrika kwa upande wa wanawake mwaka ujao kule nchini uh, Moroko. Tima taifa ya Guini Ikweta Guini ama Guini Ikwete uh, itacheza na Tanzania katika mechi ya kwanza. Tanzania waliibuka na ushindi wa mabao matatu kwa moja. Lakini DRC Congo itakuwa nyumbani kucheza na Botswana katika mechi ya kwanza. Uh, DRC walianza vizuri kwa kushinda mabao mawili kwa sifuri na timu ya taifa ya Rwanda jana ilifungwa na Misri mabao e, ilitoka sare ya mabomu mawili kwa mawili la Misri na hivyo Misri, kwa sababu walikuwa wamepata ushindi wa ba moja kwa sifuri katika mechi ya kwanza, imefuzu katika mzunguko wa pili. Timu ambazo pia zimefuzu uh, katika mzunguko wa pili pamoja na Senegal, Mali, Algeria uh, mpaka sasa na nchini Kenya hivi leo kutakuwa na mechi mbili tu zalikua soka nchini humo. Klabu ya Taska FC mabingwa wa zamani walikua soka nchini humo watakuwa nyumbani kucheza na Shabana kuanzia saa tisa mchana, lakini KCB itacheza na Madhara United. Mechi ya leo kati ya Taska na Shabana ni muhimu sana kwa sababu iwapo watapata ushindi watapanda hadi katika nafasi ya kwanza ya jedwali la ligi, aa, kwa sababu mp, polisi wanaongoza ligi kwa alama 41 taska wao wana alama 39 tisa Abuso. hii klabu ya Tusker ni klabu ya Vital mm-hmm. lakini nashangaa na tu Gurumaya msimu huu si msimu wao ama vipi kweli <laughs> kwa sababu lakini bado mapema mpaka sasa wamecheza mechi 21 na wana alama 36 sita wanashikilia nafasi ya tatu a, katika jedwali la ligi ya soka nchini Kenya na jana kulikuwa na mechi ya, ya robo fainali ya kuania taji la Copa del Rey uh, kati ya Barcelona Atletico Madrid timu zote mbili zilitoka sare ya mabao manne kwa manne na leo kutakuwa na mechi nyingine kati he, ya Real Madrid, Sociedad na Real Madrid. Tuna bilala anatufukuza <laughs> ona <fundi>, <laughs> michezo <laughs> na mastudioni yameingia Ali Bilali tayari kutuchambulia dundu za magazeti. Karibu nam. Unajua ulikuwa na amu sana sio? Si, si um, hamu <laughs> nina mengi sana ya kuzungumza, sababu muda ni mchache mm. Sasa naona kama mnachukua muda wangu inabidi niwatoze faini wewe na mwenzio hapa abuso. Mm. Tuanzie kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, habari ambazo zilizopewa uzito ni vikwazo vya like, kidiplomasia vilivyoikumba Rwanda pamoja na ujumbe wa mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa wa uhalifu wa haifa wa kivita ICC nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo. Ndio habari mbili hizo ambazo zimepewa uzito na magazeti kama vile la Tampete de Tropic, Congo Nouveau e, Le Quotidien na mengine. Lakini kwa upande wake gazeti la Le Quotidien lao limeonyesha kuwa Ubelgiji imemhakikishia mkuu wa serikali ya DRC vikwazo vikali kutoka kwa jumuiya ya kimataifa dhidi ya Rwanda, wakati gazeti la Le Potentiel li lao likiripoti kuwa mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita Karim Khan yuko jijini Kinshasa tangu Februari 24, katika hali ambayo ICC ina jukumu muhimu katika kukuza haki za uh, binadamu dhidi uh, ya kutokujali nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, nchi ambayo imekuwa na migogoro ya kijeshi na ukiukwaji wa haki za binadamu kwa muda mrefu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Congo, nalo limeandika ombi la dharura la ushirikiano na uwasilishaji wa taarifa likizinduliwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya ICC. Gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi lalo limeandika kwa mtindo wa swali, mgogoro wa kikanda ela iko wapi? Iala ni bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini na, kumbuka siku si nyingi tulikuwa na habari kwamba iala, ama bunge hilo limeshindwa kufanya shughuli zake kwa sababu hazina fedha. Kwa hivyo mpaka mm -hmm. sijui Juni ndio watakuwa na mgao nam. New Times la kule nchini Rwanda lao limeandika kuhusu kauli ya msemaji wa rais Paul Kagame Stefani Niombaire ambaye amekemea unafiki unaofanywa na baadhi ya mataifa yenye nguvu duniani Uh, pale linapokuja swala la kushughulikia mzozo wa DRC. Mbali na hilo, gazeti hilo limeandika vikwazo dhidi ya, Rai, dhidi ya Rwanda vitadhoofisha juhudi za amani nchini DRC. Ni kauli ya James Kabarebe. Ni kushukuru Ali Bilali, sina budi kumrejesha Iwani Victor Buso makala Wimbi la Siasa na. Karibu tena kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso. Wiki iliyopita wajumbe wa wanamgambo wa RSF wanaopigana na wanajeshi nchini Sudan wakishirikiana na wanasiasa na mashirika ya kiraia waliokutana jijini Nairobi nchini Kenya kujadili masuala yake ya kisiasa. Kikao hicho kimeukasirisha uongozi wa Sudan ambao unaongozwa na jeshi na kushtumu Kenya kwa kuunga mkono na kuwakaribisha wanamgambo hao ambao wamewekewa vikwazo na Marekani kwa kusababisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ikiwemo mauaji. Kenya imejitetea na kusema kwamba haina upande wote kwenye mzozo wa Sudan na inaunga mkono jitihada za kuleta amani kwa njia ya mazungumzo. Mwishoni mwa wiki iliyopita, RSF na washirika wake walitia saini mkataba wa kuanzisha serikali mbadala katika maeneo wanayodhibiti huko Sudan miongoni mwa mambo ambayo walikubaliana ni kuundwa kwa serikali isiyokuwa na ya kidini lakini pia ya kidemokrasia, na kuundwa kwa jeshi moja la taifa. Je, hatua hii ya RSF inamaanisha nini, na je, inaweza kulishinikiza jeshi kuja kwenye meza ya mazungumzo? Kwa njia ya simu unaoungana naye Alenga Torostod, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante uh, sana Victor, na bila shaka tunaungana naye pia Hamdun Masel, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza nchini Tanzania. Karibu sana bwana Hamdun. Asante sana Redio France International. Uh, tuanze nawe Hamdun, ukiwa hapo uh, Mwanza unatathmini vipi hatua hii ya RSF Uh, kukutana Nairobi na kutangaza mkataba wa kutengeneza serikali ama kuunda serikali mbadala nchini Sudan baada ya kukaribia kushindwa kwenye uwanja wa vita, hmm. Sasa wanajaribu kutengeneza eh, hoja nyingine nje ya bunduki na mizinga, wanajenga msingi wa kwamba wao wana haki fulani, kwa hiyo wanaunda serikali ambayo, kwa vyovyote vile, mazungumzo yote yajayo yatailazimisha serikali ya kijeshi ya Sudani kukaa nao meza moja ili kuweza kuzungumza mstakabali wa, wa amani ya Sudan ambao kimsingi unaelekea amani na imepotea lakini wao wanaelekea kushindwa kabisa katika vita nam. Kabla tujazungumzia yale ambayo walikubaliana, alenga mkutano huu ulifanyika jijini Nairobi. A, je, ulishangazwa na RSF na washirika wake kukutana nchini Kenya? Na labda hii inamaanisha nini kwa serikali ya rais William Ruto na wananchi wa Kenya? Si jambo la kushangaza sana maanake, um, ukikumbuka hapo awali kuliwahi kuwa na mikutano kama hiyo, wakati ambapo Sudani ya kusini ilikuwa inataka kujiondoa katika ramani nzima ya Sudan, basi kuna mikutano ambayo iliweza kufanywa hapa. Hakuna mmoja ambaye yuko sawa kuliko mwingine. Makundi hayo yote mawili yanaweza kufanya taarifa vile wale walivyoifanya hapa Kenya. Na nakubaliana pia na kauli zake mwenzangu toka Tanzania aliposema kwamba ni hali tu ya kuweza kujisimamisha na kujistirisha, ili kwamba serikali itakapoanza kubuniwa kule Sudan wawe katika ile meza ya kujadili sisi tunapata nini au nafasi yetu ni ipi? Na, ah, Bwana Hamdun tuzungumzie baadhi ya mambo ambayo yalikubaliwa kwenye mkutano huo, ah, ah, wanamgambo wa RSF wamekubaliana na wenzao kwamba wataunda Sudan na serikali ambayo haina dini, ah, na kidemokrasia lakini pia wataunda jeshi moja la Sudan. Unazungumzia vipi haya mambo mawili ambayo walikubaliana? Katika hili nafikiri E, wamefikiri vizuri kwamba si lazima iyo serikali ya kidini e, inaweza kuwa ni serikali tu ya kisekula ambayo itahusisha watu wote katika nchi, ili pengine, si jambo gumu wala si jambo baya kiasi hicho, lakini vilevile lina ukinzani, kwa sababu baada ya kujitenga, serikali ya kaskazini, serikali ya kusini ambayo ni Sudani ya kusini eneo kubwa na idadi kubwa ya watu waliobaki Sudani kwa sasa ni Waislamu. Kule kuzungumza habari ya kuunga nini, kuleta pamoja jeshi la nchi hili, ni jambo ambalo lina, lina ni jambo jema, lakini wanaliunganishaje jeshi Kabla hawajaunganisha viongozi wakuu wa jeshi lenga, wewe unasemaje? Kwa sababu haya makubaliano hayajaungwa mkono kabisa na uongozi wa kijeshi huko Sudan, na umesema kwamba hautatambua kilichofanyika uh, nchini Kenya hizi harakati za RSF. Cha msingi kabisa ni makundi haya mawili kukumbuka kwamba waliyachukua mamlaka kama wanajeshi, na wana jukumu la kuweza kurejesha mamlaka kwa wananchi ili taifa la Sudan liweze kupokea tena kile ambacho kinaitwa kwa kimombo sovereignty, au utawala wa kitaifa au ile kuweza kujitawala wenyewe kama taifa. Ni muhimu tu kutambua kwamba wananchi wa Sudan wanahitaji kutawaliwa na viongozi waliopigiwa kura bali sio wanajeshi waliochukua mamlaka. Na huko nyuma kulikuwa na jitihada za mazungumzo Bwana Hamdu Masel ya kiongozwa na Marekani lakini pia kashirikisha Umoja wa Afrika na IGAD ilikuwa inafanyika kule Jeddah, Saudi Arabia na hayaku hayakufua dafu. Unafikiri ni kwa nini, na kilichotokea Nairobi kinaweza kikafufua labda mazungumzo hayo kwa namna unavyotathmini? Moja kilichosababisha mambo haya ni kwamba kila kundi bado lilikuwa lina, lina tamani linafikiri kwamba litamshinda lita mwenzake na litakamata madaraka mjine kawatu. Kwa hiyo sasa hivi ndio maana unaona wanajaribu kufanya kitu kingine ambacho kitatengeneza mazingira ya kuwaleta kwenye meza ya mazungumzo hivyo, na nasema hivo kwa sababu najua masala haya ni kwamba kila mmoja au juhusi fulani anajaribu kujenga mazingira yanayosaidia ya kuwaleta watu kwenye meza ya mazungumzo. Dagaro sahivi kwa upande wake anajaribu, baada ya kuwa amepoteza maeneo mengi, anajaribu kuona kumbe, tunaweza tukakaa, tutakaaje? Maana tusipofanya jambo hapa, itakuwa tabu. Uh, na hakika muda wetu umeyoma kweli kweli, lakini uh, tukifikia ukingoni, kwa sekunde chache tu zilizosalia, bwana uh, lenga Umoja wa Mataifa unasema kwamba kilichotokea uh, Nairobi awa RSF na washirika wake kutia saini mkataba huu uh, kuta ongeza zaidi ama kuchochea zaidi mzozo wa Sudan, mimi natofautiana kidogo. Maanake wale wa RSF walipofanya ma, ma, ma, mazungumzo yao hapa Nairobi, walikuwa wanaidhinisha tu kwamba wanajaribu kujipanga kisiasa maanake walikuwa kama kundi la kijeshi lakini sasa wanajaribu kuweka mikakati ya kisiasa, political strategies. Basi hilo haliwezi labda kuongezea vita ama kuzidisha hali ilivyotete katika taifa hilo la Sudani, lakini inaipa fursa um, ile, ile serikali iliyomo katika nchi ya Sudan kuweza kutambua sasa tuna watu ambao tunaweza kuzungumza nao, kama tunataka kuzungumza na hili kundi, au hata wale ambao wanajaribu juhudi za kuleta amani na kuweza kuyaleta haya makundi pamoja, wana fursa sasa kuweza kuzungumza nao moja kwa moja, wakijua kwamba tunapojadiliana na RSF, huyu ndio kiongozi wao au uh, huu ndio utaratibu wa uongozi katika kundi hilo, na huku pia upande mwingine huu ndio utaratibu wa uongozi kutoka hilo kundi, basi inakuwa rahisi kuwaweka mezani na kuweza kuzungumza nao. Naam, Hamdun, wao unamaliziaje? Uh, inataka amani ya Sudani bila shaka bila kujali mizinga mikali, kwa sababu toka wakati ule e, wa Jenerali Jafar Nimeiri, Sudani inatawalika katika mizengwe, haijapata e, utulivu seri wa serikali. Na Sudani ni miongoni mwa mataifa muhimu sana katika Afrika na, na hili jambo halina shaka. Kwa uchumi wa Afrika, utamaduni wa Afrika, uongozi wa Afrika, Sudani inahitajika mno na hata uimara na, na, na uthabiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki bila shaka unaitegemea sana Sudani yaani na maana vita hii kimalizika oo haraka, kama anaweza kujiunga Somalia, Sudani anatakiwa awe ni mtu mwenye kufanini Sudani kaskazini, lazima ajifate afate haraka haraka sana, kwa sababu toka zamani hawa ndio washirika wa kiasili na kiutamaduni wa Afrika Mashariki: Sudani, Ethiopia, Somalia, Jibuti upande wa kaskazini, Tanzania, Kenya, Uganda na Congo upande wa kusini kidogo, lakini pia sasa labda Zambia, Mozambiki na watatakiwa kuja. Lakini katika hali ya kawaida ni kwamba kama tulivyosema awali ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, unataka kujenga jumuiya yenye nguvu zaidi, lakini huwezi kuijenga jumuiya yenye yenye nguvu nguvu zaidi am, bila kuwa na mataifa yenye nguvu zaidi kiuchumi. Naam, Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa hapo Mwanza nchini Tanzania, na kushukuru sana kwa kuungana nasi kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii. Adali. Ni kushukuru pia alenga trostod mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa sera na uongozi kwa muda wako, ukiwa jijini Nairobi. Asante sana Victa. Na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa. Hadi wiki ijayo, mimi ni Victa Abuso, kwa heri <muchilis> Jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya SADC zimewateua aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, rais mstaafu wa Nigeria Olusegun Obasanjo, na aliyekuwa waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn kuongoza mchakato mpya wa kutafuta amani mashariki mwa DRC. Unazungumziaje kuteuliwa kwa viongozi hawa? Unadhani safari hii watafanikiwa? Tuma maoni yako kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama kujumlisha 254 110 000 420 Nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Uingereza yasitisha msaada kwa nchi ya Rwanda inayoituhumu kuchochea mzozo wa mashariki mwa DRC. Mwanasheria mkuu wa Mauritania ataka rais wa zamani Mohamed Ould Abdel Aziz kufungwa miaka 20 kwa makosa ya ubadhirifu wa fedha za umma. Na Ukraine na Marekani za kubaliana kuhusu mpango wa madini. na bado na kupenda kibao chake Samido na Prince Inda, wasanii kutoka Kenya. <tos> <tos> ni kibao bado na kupenda cha kwake Samido akishirikiana na Prince Inda, ni wasanii kutoka Kenya. Na hivyo ndivyo tunamalizia matangazo asubuhi kutoka RFI Kiswahili. Shukrani kwako msikilizaji ambao umetupa muda wako. Shukrani msimamizi wa matangazo haya Victa Buso wa mafundi zamuni Vital Mugisho pamoja na Buldinambale. Nishukuru pia Ali Bilali. Mimi naitwa Carol Korena kutakia siku njema.