Nikilitazama kopo langu la sasa, linaonyesha kwamba sasa kule Mogadishu nchini Somalia ni saa mbili na dakika arobaini. Vipunde tunapata habari za mchezo. Habari <coughs> uh, za mchezo zinaletwa kwako na Pol Nzioki. Ah, bwana umefurahi bwana kuniona? <laughs> sawa sawa <Sasa laughs> kama hujachanganyikiwa sasa. <laughs> Awamu ya kwanza nilikuwa namalizia na taarifa ya timu ya taifa ya Kenya Harambee mm, Stars sasa, wao wana kibarua kizito cha kumshawishi beki wa Tottenham Hotspur bwana Jed Spence kuja kuichezea timu ya taifa mm, Harambee Stars Mpana, wakati inaonekana kwamba huenda akaitwa katika timu ya taifa ya Uingereza. Kwa nini unakataa? Na ni kipaji ambacho kinaonekana na kina damu ya Waafrika, kipaji kizuri, lakini kuna wachezaji wazuri zaidi hapa ambao Kenya imekataa kuwakuza. Sasa wanataka kuchukua kile ambacho kimeshashinda kutengeneza, unachukua cha mwenzi aliyetengeneza. Sasa huyu bwana amekuwa katika kiwango kizuri hivi karibuni na inaonekana kwamba huenda akapata nafasi katika timu ya taifa ya England mm -hmm. wakati wao Kenya Harambee Stars wakiwa mbioni kumwambia kwamba bwana, kuja huko. so, so, sasa tusubiri kuona kipi ambacho watampa ndio wamshawishi kuja kucheza nchini Kenya aki? Nataka Nataka ushauri. Ushauri. Ushauri. Ushauri. Sawa sawa, <laughs> lakini DRC wapo wengi tu ambao nafasi zimekosekana Ulaya wakaja wakacheza Afrika, mm. Senegal wapo wengi tu naodha wao kolibali nafasi ilipotea Ufaransa kaja Afrika sasa bado tunasubiri uamuzi kule Brisbane kuhusu mashindano ya Olimpiki makala ya mwaka elfu mbili thelathini na mbili bado kumekuwepo na mzozo kwa ya serikali ya Queensland, bado hawajaamua kama watakupea na uwanja mmoja kutumika kwenye riadha au itakuwaje huko. Lakini kwa sasa ni mbali kidogo, barani Ulaya yanaendelea. PSG watakuwa nyumbani kukabiliana na zote mbili ni za Ufaransa. mm -hmm. Eh, lakini sasa PSG walishinda mechi mkondo wa kwanza. Leo watakuwa nyumbani katika uwanja wao, nimetua pale bwana, uwanja mm -hmm. wa PSG wa nyumbani unasema, mm -hmm. unapendeza, unapendeza kwelikweli, ni uwanja ambao upo katika viwango vya kimataifa kabisa, na... barani Afrika sidhani kama kuna viwanja kama hivyo kile kilinipendeza nasikia kuna chumba cha kukandwa vipo vingi tu yeah, e, za wachezaji bila shaka. Ukimaliza kucheza unaingia pale <laughs> na, eh, na daktari <laughs> lakini sio wakandaji ambao unafikiria. Sasa no. PSV na wao watakuwa nyumbani kuwasubiri Juventus. Real Madrid dhidi ya Manchester City, hii ni mechi kubwa sana. mm -hmm. Real Madrid walishinda mkondo wa kwanza pale England. Sasa Manchester City wao wanasafiri kuelekea kule Hispania, na ni mechi ambayo inaonekana labda kwa Pep Guardiola itakuwa ngumu sana na nikutakia siku njema unapojiandaa kufuatilia mechi ya Manchester City. Nawe pia asante. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti kwa yale yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali. Bwana Emmanuel Makundi yuko studioni. Karibu bwana. Na asante, nianzie nilipokuwa nimeishia mm -hmm, katika matangazo ya awamu ya kwanza na gazeti la Le Figaro la kule nchini Ufaransa ndiyo limeandika kwenye ukurasa wake wa mbele mwendesha mashtaka amfungulia rasmi mashtaka ya kujaribu kufanya jaribio la mapinduzi rais wa zamani Jair Bolsonaro, umeigusia pia katika habari, um, zetu lakini pia kuna habari inaonyesha kwamba Papa Francis anaumwa nimonia katika mapafu yote mawili ilitaka kuuliza swali bwana, wakati huo watamchagua papa ambaye umri wake bado na tulikuwa tukizungumza mwenzake Papa Benedikt wa kumi na sita. Baada ya kuona afya yake na zorota, alitangaza kuachia ngazi hmm. kwa hivyo baadhi ya udadisi wa mambo wanaona kwamba huenda uh, Papa Francis naye akachukua mkondo huo, kwa sababu afya yake imekuwa si nzuri sana katika siku za hivi karibuni. The New York Times la kule Marekani lenyewe limeandika uh, Trump na Putin waelekea kupata mwafaka kuhusu vita ya Ukraine. Trump alimkashifu vibaya sana Volodimir Zelenski akisema kwamba jamaa hata asilimia nne ya kura ikiwa uchaguzi utafanyika leo <laughs> hawezi kupata. <laughs> The Washington Post limeandika kuhusiana na kesi ya Bolsonaro, lakini mpango wa rais Donald Trump na Elon Musk kuendelea kufuta wafanyakazi ambao inaamini kwamba hawana msaada wowote eh, katika serikali ambayo wanaiongoza kwa sasa Gazeti la The Independent la Uingereza limeandika kuhusu mazungumzo ambayo litamatika hapo jana kule Saudi Arabia ya mchakato wa amani kati ya Marekani na Urusi, na wamekubaliana kwamba watafute suluhu ya pamoja katika kutafuta suluhu ya mzozo wa Ukraine, lakini bila kuihusisha Ukraine wala Umoja wa Ulaya. Hiyo ndo mekuwa mjadala. Tovuti ya kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeandika mzozo wa DRC, Brussels imetishia vikwazo dhidi ya Rwanda wakati Rwanda yenyewe ikijibu kwa kusitisha ushirikiano wa kimaendeleo na Ubelgiji kihitumu nchi hiyo pamoja na DRC kwa kupanga njama kujaribu kutatiza eh, Rwanda kupata msaada wa kifedha kutoka kwa mataifa ya magharibi. Habari Aba, nyingine imeandikwa kwenye tovuti ya redio Kapi kwamba M23 walitekeleza mauaji ya kiholela dhidi ya watoto, ni kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa wakati wanachukua mji wa Bukavu. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda, mm -hmm, limeandika Museveni, Speaker Among e, wachochea mjadala kuhusu kuachiwa kwa kiza Besigye. Jana Museveni aliandika kwenye ukurasa wake wa X kwa mm -hmm, urefu kabisa akisema lazima tujiulize swali moja, Besigye alikamatwa kwa sababu gani? kuliko kushinikiza kuachiwa, e, kana kwamba hakuna kosa ambalo lilifanyika gazeti la Taifa Leo hapa, lim, hapa nchini Kenya limeandika tupo jela, miaka mia moja hamsini ni mwanaume aliyezozana na mkewe na kuua watoto wake watatu. Inasikitisha. Gazeti la Mwananchi eh, kumradhi Habari Leo la kule Tanzania lenyewe limeandika serikali, tumejipanga. Uchaguzi mkuu yahimiza umoja na maslahi ya taifa. Na gazeti la Mwananchi i limetoka kulitaja imeandika bundi hatua Chadema kada apinga uteuzi vigogo wanne. Ni walioteuliwa na Lisu kwenye uongozi wa kitaifa kamati kuu, asema mchakato wa kuwathibitisha au kufuata katiba ya chama, ataka baraza kuu liitishwe upya siasa za ukanda wa Afrika Mashariki zinakoelekea. Na unajua, Tanzania mwaka huu mwezi Oktoba uchaguzi unafanyika eh, tukipiga kura kuchagua rais mpya wa bunge pamoja na viongozi wengine wa serikali za mitaa walishachaguliwa mwaka jana. Bwana, nikushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti. Na sasa tupate makala wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Jumamosi iliyopita waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mahmud Ali Yusuf alichaguliwa na wakuu wa mataifa ya Afrika kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika. Mwanadiplomasia huyo alimshinda mwanasiasa mkongwe na aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga katika mzunguko wa sita wa uchaguzi huo uliofanyika wakati wa kikao cha kawaida cha viongozi wa AU. Kwa nini Mahmud Ali Yusuf alibuka mshindi na nini kilichomwangusha Raila Odinga? Na je, mwenyekiti huyo mpya anatarajiwa kutoa uongozi wa namna gani kutatua changamoto mbalimbali mbali ambazo zinakabili siasa, masuala ya kijamii na masuala ya kiuchumi katika mataifa mbalimbali mbali ya Afrika. Kutusaidia kuchambua haya yote ni Dr. Bran Wanyama, yeye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii na mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa kule Kibabii, e, magharibi mwa Kenya. Karibu sana Dokta Wanyama. Asante hamjambo wasikilizaji. Na kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania tunaungana naye, uh, Thomas Kibwana, yeye pia ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Karibu sana Bwana Thomas. Asante sana kwa mwaliko kaka. A na nianze nawe Thomas hapo Dar es Salaam, uh, kwa kifupi tu unafikiri ni kwa nini viongozi wa Afrika walio wengi walimchagua Mahmud Yusuf uh, na sio Raila Odinga kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika? Kwanza inatakiwa tutambue kwamba Bwana Mahmud Ali Yusuf naye alikuwa na wasifu mzito wa kuweza kushika hii nafasi. E, kikawaida hii nafasi imeenda kwa mawaziri wa wa mambo ya nje na marahisi wastaafu wa nje pamoja na waziri mkuu ambao Raila Odinga ali, alikuwa waziri mkuu pia, lakini bwana Mahuda amekuwa waziri wa mambo ya nje wa Jibuti tangu elfu mbili na tano. Kwa hiyo uzoefu anao, lakini pili alikuwa na advantage ya alikuwa na sapoti ya nani? Nchi za Kiarabu za Afrika, kutokana na yeye kutoka Jibuti. Lakini Jibuti pia anazungumza Kifaransa, kwa hiyo ilikuwa rahisi pia kwake kujinadi kwa francophone Afrika. Lakini uh, mwisho wa siku uh, ilisemekana kwamba Sadek ilitupa mkono wake uh, kwa Richard Randriamandrato wa Madagaskar, lakini pale ilipoonekana kwamba uh, mheshimiwa Richard haelekei kushinda Eh, ikatupa mkono wake au turufu yake eh, kwa Hamuda Ali Yusuf. Naam, Daktari Wanyama, nchini Kenya kumekuwa na uchambuzi wa aina mbalimbali mbali. Kuna wale ambao wanasema kwamba katika hili a Kenya ndio iliyoanguka wala sio Raila Odinga, uwazi useme ni kwamba Raila Odinga alikuwa alinadiwa na taifa la Kenya. Pili, ni kwamba kuna mahali ambapo serikali ya Kenya iliweza kujikwaa Kuongezea tu kwa mchango wa dugu Kibwana ni kwamba ukiutazama umri wake e, aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga kidogo ni karibu miaka themanini. Ukitazama historia wale viongozi ambao wameshikia mamlaka yale e, kuanzia kule nyuma waona kwamba miaka yao ilikuwa sitini na moja, sitini na mbili, hamsini na tisa. Hili lili tajriba kama vile Kibwana amesema ni kwamba tajriba yake ilikuwa ni alikuwa ya sivi yake ilikuwa kubwa kidogo ya ile kidogo kidogo nzito, mwakilishi wa Djibouti kidogo nzito. Sasa tuangazie kazi kubwa ambayo inamsubiri Mahmud Ali Yusuf. Uh, Bwana Kibwana, bila shaka anachukua bara la Afrika ambalo lina changamoto nyingi. Na tuanze kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Uh, nchi ya DRC kule mashariki bado mambo sio mazuri. Unafikiri aje na mbinu gani kujaribu kutatua changamoto linayoshuhudiwa? Ni lazima uh, ajenge ushawishi mkubwa kati ya marais wa Afrika ili kuweza kusukuma ajenda ya Umoja wa Afrika kwenye kutatua migogoro hii, kwa sababu kwa bahati mbaya Umoja wa Afrika umeonekana ikiwa ni chombo cha maneno mengi na vitendo vichache. Kwao sasa ni yeye kuleta tofauti na kuonyesha kwamba AU e, ina meno walao kidogo na ni zaidi tu ya kuongea, na wao wanaweza wakajiweka katikati ya mazungumzo ya migogoro, kusisitiza kwamba hii migogoro ambayo iko ndani ya Afrika inaweza ikatatiwa na Waafrika wenyewe. Naam, mgogoro mwingine, Dkt Wanyama, ambao bila shaka unamwangalia uh, huyu mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika ni mzozo wa Sudan bado, naam. suluhu mpaka sasa halijapatikana. Uh, pande mbili jeshi na RSF bado wanapigana na no. mazungumzo huko nyuma yalivunjika. Unafikiri mzozo no. huu anaweza akautatua kwa namna gani? Nafikiri mataifa mengi sana yameogopa kuingilia swala lile ya Sudan na hatum, kwa sababu makundi yanahusika ni makundi ambayo yanamiliki silaha, na hali kama hiyo ni hatari sana, kwa sababu mauaji ni mengi, uharibifu ni mkubwa na kuz -kuz usikivu uko chini kabisa. Njia e, ambayo uh, katibu wetu msimamizi wa Afrika anaweza kuchukua yeye ni mweli sana wa diplomasia, na kwa sababu hiyo ni nafasi nzuri sana ya kujaribu kuleta kile kikundi ambacho kimelemewa na kikundi ambacho kinaongoza kinawalemea wale wengine mezani. Bwana Thomas, kitu kingine ambacho kimekuwa kikisumbua Afrika ni swala hili la kufanya biashara pamoja. Uh, huku nyuma wakati wa Msafaki walikuja na makubaliano uh, kwamba mataifa ya Afrika sasa yaanza kufanya biashara uh, bila vikwazo, lakini hili limeonekana uh, kuwa changamoto kubwa sana. Unafikiri e, tutarajie nini na huu uongozi mpya? Kwa kweli hiyo ni changamoto kubwa no, ambayo ambao ilikuwa anaizungumzia kwa miaka mingi, ukiangalia nchi zote zilizoendelea duniani wanafanya biashara kubwa ndani ya bara lao. Ukiangalia biashara kati ya nchi za EU wenye wenyewe kwa wenyewe ni 70%. Ukiangalia biashara kati ya nchi za e, asia wenyewe kwa wenyewe ni zaidi ya 70%, lakini intra africa trade ni 20% only. Kuna vitu ndani ya bara la Afrika lazima tu streamline. Kwa mfano, ni aibu utoke nchi moja ya Afrika kwenda nchi nyingine ibidi upitie Ulaya au upitie Dubai. Mtu anatoka Mauritius kuja Tanzania anapitia Dubai alafu ndo anakuja Tanzania. That cannot be. Waje na infrastructure program ya pamoja, eh, miundombinu hasa barabara, reli na usafiri wa ndege. Hii itarahisisha Uh, biashara kati ya nchi zetu, lakini intra Africa trade kuwa kwenye asilimia ishirini. uh, ni aibu kubwa sana kwa kweli. Muda wetu umeyoyoma kweli kweli. uh, niwape sekunde uh, kama ishirini ishirini kila mmoja. Nianze nayo Daktari Wanyama. Sasa Afrika ina uongozi mpya, Waafrika walio wa kawaida uh, watarajie nini katika miaka inayokuja na huu uongozi mpya, Afrika na uongozi mpya njia lazima tutafute mbinu mpya ambazo zitaboresha mwanzo masikilizano biashara, na tutafute mbinu za nyumbani za kuweza kuzuia na kukomesha kupata suluhu kwa migogoro ambayo iko kila mahali hapa Afrika, sio DRC, Sudan, Afrika Magharibi, Misri, Ethiopia, kati ya mataifa mengine. Kwa hivyo lazima waafrika wenyewe tujitegemee. Matatizo ni ya Kiafrika, suluhu lazima itoke kwa sisi waafrika wenyewe. Naam Thomas, wewe unamaliziaje? Nakubaliana na mwenzangu kwamba lazima matatizo ya Afrika yapate masuluhisho ya Afrika yenyewe. Wananchi wa Afrika wanahitaji kwanza amani eh, pili wanahitaji uongozi bora tatu, wanahitaji kufanya biashara eh, kwa pamoja, lakini yote haya ambayo tunataka tufanye e, chanzo cha kwanza ni amani. Nchi zote za Afrika ziwe na amani. Nchi zote za Afrika zikiwa na amani, tukiwa tumepunguza migogoro, ni rahisi sasa kwa nchi za Afrika zikakaa na kuanza kuongelea maswala ya maendeleo, ila ni ngumu sana kuongelea biashara na kuongelea maendeleo wakati kila kuchao kuna mgogoro sehemu fulani, kuna wakimbizi wanaotoka nchi moja kwenda nchi nyingine, hali kadhalika na hali kama hiyo. Naam. Naam kwa kauli hiyo ya Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, tunafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa wiki hii. Thomas, nakushukuru sana. Asante sana, sana. Dkt. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii nchini Kenya, nakushukuru sana pia kwa muda wako, asante ndugu Victor Abuso. Asante, ndugu Kibwana, hadi wakati mwingine kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwaheri. Nam, Victor Abuso msikilizaji, hivyo ndivyo anaondoka mitamboni na makala Wimbi la Siasa. Juma lijalo usikose kuungana naye tena. Basi nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii ya awamu ya pili: Ni kwamba jeshi la Uganda limeingia kwenye mji wa Bunia, mji mkuu wa jimbo la Ituri katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makundi ya wapiganaji nchini Mali ya dai jeshi limeua raia 24 wakati rais wa Marekani akimtuhumu rais wa Ukraine kwa kusababisha Urusi kuvamia taifa lake. Ni kibao Afro Mbokolization chake msanii Afara Sena kutoka Congo, Brazzaville Msanii Afara Sena kutoka Congo, Brazzaville na kibao chake Afro mbokolization ndicho kinakamilisha, kina msikilizaji, matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa Vitali Mwagisha Kulemba, amekuwa fundi mitambo, msimamizi wa matangazo Emmanuel Richard Makundi, bila kumsahau Ponzi Oki alipoletea habari za mchezo. Francis Kibuba amepeperusha matangazo haya kwenye mitandao yetu ya kijamii. Naitwa Bwana Benson Wakulu, kijaliwe nami pia nijaliwe, inshallah kesho pia ni siku nyingine