Na mkule ya Mogadishu, Somalia ni saa mbili na dakika arobaini. Awamu ya pili viwanjani. Emmanuel Makundi, karibu tena nam. Asante, nilikwambia ndakujuza sakata la Michael Schumacher, dereva wa mbio za langa langa na bingwa mara saba wa Formula One Familia yake imekata rufaa kupinga hukumu ambayo mtu mmoja e, alipewa Februari 12 mwaka huu kwa e, kosa la kutaka kuidhalilisha familia ya Michael Schumacher na kutaka kulipwa pesa kwa e, kutishia kuchapisha picha zinazomuonyesha Michael Schumacher akiwa katika kitanda e, ambacho anaendelea kupatiwa matibabu. Kwa hivyo familia yake nasema adhabu aliyopewa mtume huyo mwenye umri wa miaka 53 haitoshi na alistahili kupewa adhabu ya juu zaidi na nyota wa muziki wa pop, uh, raia wa Colombia, Shakira, utafaa, bila shaka utakuwa umekumbuka nyimbo zake kadhaa ikiwemo waka waka mm. kati ya fainali za kombe la dunia kule Afrika Kusini. Mwishoni mwa juma alisitisha e, tamasha lake aliokuwa alifanyi kule Lima, lakini sasa amesema ataendelea na matamasha yake uh, kuanzia wiki hii baada ya kuwa alilazwa uh, hivi majuzi kutokana na ugonjwa wa tumbo ambao sasa anasema kwamba amepona na yuko tayari kuendelea na ziara yake eh, ya kufanya maonyesho. Kila laheri kwake, alitutumbuiza sana mwaka elfu mbili na kumi kabisa. mm -hmm. kabisa na kule nchini Hispania katika la Liga jana, kulikuwa na mechi moja. FC Barcelona alipata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Rayo Vallecano, bao, bao pekee la Lewandowski likitosha kuipaisha Barcelona hadi katika nafasi ya kwanza, pamoja na kwamba wanalingana alama na Real Madrid, wanatofautiana tu magoli ya kufunga na kufungwa. Nafasi ya tatu inashikiliwa na Atletico Madrid wenye alama hamsini wakati Barcelona na Madrid Real wana alama hamsini na moja. Leo hii kule barani Ulaya uh, Douglas, kutakuwa na mechi za klabu bingwa UEFA uh, Champions League. AC Milan watakuwa nyumbani kuwakaribisha uh, Feyenoord, wakati Benfica watakuwa nyumbani kuwakaribisha AS Monaco kutoka kule nchini Ufaransa. Bayern uh, Munich watakuwa nyumbani kuwakaribisha Celtic, wakati Atalanta watakuwa nyumbani kuwakaribisha Club Bruges. Hizi ni mechi ambazo kwa wale wanazi wa Kabumbu watakuwa wanazifuatilia sana, na mechi ambayo inasubiriwa ni ile ambapo e, Manchester City sasa atakuwa anajiuliza hapo kesho waje, nam mm -hmm. Na katika ligi kuu ya soka ya Tanzania, leo kutakuwa na mechi kadhaa, ambapo KMC watakuwa na JKT Tanzania, wakati Dodoma Jiji utakuwa na wakaribisha uh, Prison. Ni kushukuru Emmanuel Makundi, asante msikilizaji. Uchambuzi uh, wa magazeti awamu ya pili tuliachia kule nchini Kenya na Benson Wakoli. Naam, nilikuwa nakwambia kwamba Raila Odinga amekuwa kama supu, amekuwa kama <laughs> uh, yani na ugali wa mhogo hivi, ugali mtamu mm, sana mm. kwa sababu gani? baada ya kupoteza uh, nini azma yake kuwakilisha ama kuwa mwenyekiti wa tume ya Afrika Mashariki, sasa amerejea nyumbani. Serikali namhitaji, upinzani namhitaji, kutokana na ushawishi wake wa kisiasa pale nchini Kenya. Hasa gazeti hili la Desemba linajaribu kuchambua ni vipi Raila atangukia upande upi, na sasa pia wandani wa rais William Ruto wanamtaka Raila Odinga sasa achaguliwe kwa waziri mkuu. yote Wana, wana tunasubiri walikuwa wanamtaka astaafu bado wanataka endelee wa, sasa Raila nilivyokuambia amekuwa kama <laughs> uh, supu ile ya pweza ne. Mbali na magazeti hayo, basi tuangazie gazeti kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama vile kicholiche Prince Day yamechapisha kwamba shirika la mfuko wa chakula duniani WFP linataka Waasi wa M23 ambao wanaendeleza uvamizi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuacha kabisa kuvamia na kupora maeneo ambayo yana vyakula vya raia na ya kistaka uh, wasiwa kuzingatia hali ya kibinadamu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kidogo tuondoke Afrika, tuende kule Ulaya. Gazeti la Le Figaro linachapishwa Paris Ufaransa, ili sasa limechapisha taarifa kuhusiana na viongozi waliochaguliwa uh, kule Ufaransa wanataka kwamba sheria ibuniwe ili kupiga marufuku ndoa ambazo si halali. Wanasema ndoa lazima iwe halali. Douglas, unavifahamu sisi hapa kwetu, unaweza oa kadri ya uwezo wako mm -hmm. lakini kule Ulaya bwana, unaruhusiwa tu kuwa na mke mmoja kwa wakati mmoja. Kwa hivyo okay, uki nawezi kuongeza ukitaka, okay, kuongeza lazima umwache huyu mwingine, na ukiwa La... na hawara kando <laughs> isijulikane una hawara <laughs> <laughs> <laughs> <Kukuriga. laughs> Tukirejea hapa Africa New Times Rwanda limechapisha taarifa ya benki ya maendeleo ya Afrika ambayo inasema kwamba kanda ya Afrika Mashariki katika bara la afrika ndio basi linayoendelea basi kuandikisha yaani matokeo mazuri ya katika ukuaji wa uchumi wa afrika na mwaka elfu mbili na ishirini na tano benki ya afrika ya maendeleo inasema kwamba huenda uchumi wa kanda afrika mashariki ukaongezeka kwa asilimia tano nukta tatu tukiachana na taarifa hiyo kutoka nchini Rwanda, basi tuangazie taarifa kutoka nchini Sudan. Gazeti ni Stran, Sudan Tribune ili imechapisha taarifa kuhusiana na kiongozi wa kijeshi nchini humo Abdul Fattah Al Burhan kusema kwamba kiongozi yote ambaye amekuwa akiwa kikwazo katika kuleta upatanishi, akimtaja aliyekuwa waziri mkuu Abdalla Hamdok kwamba hataruhusiwa kivyovyote vile kukaribia mazungumzo ya upatanishi. Magazeti nchini Tanzania ni pasi amechapisha, wananchi wanaoshtaki serikali waongezeke, wengi wakihusisha hali ya serikali kuteka baadhi ya raia, ndio wamekuwa wakifika mahakamani kuishtaki serikali. Gazeti la Mwananchi nalo limechapisha taarifa kwamba mageuzi mapya, serikali ya Tanzania inaendelea kufanyia kazi uh, barabara zake. Sana. Asante sana msikilizaji, tupate makala ya siha njema. karibu msikilizaji katika makala ya siha njema mimi ni carol korir kwa mujibu wa umoja wa mataifa migogoro imezidi kuongezeka ulimwenguni na kuendelea kuathiri zaidi mifumo ya afya ambayo tayari nyingi ilikaribia kuporomoka wakati wa janga la uviko 19 na mizozo inavyoendelea kuongezeka mataifa haswa ya afrika imeshuhudia hivi karibuni magonjwa ya milipuko ikiwemo ebola ambao umeripotiwa hivi majuzi nchini uganda marburg ambao k uliripotiwa nchini Rwanda mwishoni mwa mwaka jana, Tanzania ikiendelea kupambana na mlipuko mwingine wa marabak. Isitoshe, mpox ambao unaendelea kusambaa katika mataifa zaidi ya 20 ya Afrika tangu mwaka jana. Je, utayari wa mataifa ya ukanda upoje? Je, Afrika ina mifumo ya afya salama? Ndicho tunachozungumzia leo katika makala ya Siha Njema. Kwa kuanzia makala haya nimezungumza na Daktari Juma Maleve kutoka hospitali ya rufaa ya Mombasa, pwani ya Kenya, kupata picha ya hali ya magonjwa haya na nini kinachohitajika kwa sasa. Mambo mengi ambayo yanachangia na mojawapo ni ile hali ya urbanization, watu kukaa mijini na sanitation inakuwa si mzuri. Nyingine ni kama vile, unaona weather zimebalika, climate zimechange, mara kuna mvua, mara kiangazi. Nyingine ni infrastructure ziko vizuri vifaa na maabara ya kutosha na kwa kutaja utayari ama zile preparation measures ambazo hizi nchi za Afrika waneza, wanazingatia ili kuzuia ama kuprevent haya magonjwa ya, ya mlipuko hapa Afrika, mojawapo ni kama ile ku enhance surveillance ya haya uh, magonjwa, kufuatilia kwa kini kujua haya uh, magonjwa yanasababishwa na nini, inakuja msimu gani na ni vipi tunavyoweza kufanya ili tujizuie. So hiyo surveillance ya disease na kutrack, mama magonjwa nyingine ni kukua na maabara ama lab services mzuri ambazo zinaweza kuweza kupima magonjwa ili kuweza ku, kupata ni ugonjwa gani haswa na alafu hatua zinachukuliwa kwa wakati huo kwa haraka. Yingine ni kama vile kwenazi ile mambo ya vaccination ama chanjo, ili ama magonjwa anapojulikana inakuwa ni rahisi kuyazuia kupitia kwa chanjo, ku, ile universal health coverage watu ku uh, nchi kufuatilia ku, ku, huo mwelekezo kuweka uh, hizo services za, za, za kupata matibabu ziwe Unaweza zipata kwa kwa kwenda kwa hospitali moja na wala si kutembea kwa hospitali moja hadi nyingine ndio uweze kupata usaidizi nilipata. Ni vilevile mtazamo wake Daktari Yusuf Mahat akiwa kule Uingereza. Ongezeko la magonjwa ya kupundukia ya mlipuko barani eh, Afrika, denge, uh, Ebola, Marburg na magonjwa ya mfumo wa hewa yameongezeka kwa kasi hasa katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Mabadiliko ya tabia nchi kama vile ongezeko la joto na mabadiliko ya mzunguko wa mvua yamechangia kwa kiasi kikubwa milipuko kama ile. Magonjwa ya Mabak na COVID yameonyesha udhaifu wa mifumo ya afya katika kukabiliana na majanga ya ghafla, lakini nchi nyingi za Afrika hazina mifumo thabiti ya kukabiliana na magonjwa ya milipuko. Kwa mfano, Tanzania inakabiliwa na changamoto la ukosefu wa maji safi na miundombinu duni ambayo inaongezea hatari ya milipuko ya magonjwa kama kipindupindu. Lakini sasa rais mpya wa Marekani, uh, Donald Trump ameweza kusimamisha baadhi ya rasilimali, utoaji wa rasilimali kwa mataifa ya Afrika, na haya yatachangia pakubwa katika kuongezeka kwa magonjwa haya ya milipuko. Sasa tunaona kwamba baadhi ya nchi kama Zambia na Tanzania zimeanza kuweka mipango ya kukabiliana na magonjwa eh, lakini bado zinahitaji uwekezaji zaidi wa rasilimali na teknolojia. Changamoto kuu ambayo yanachangia haya ni kama ukosefu wa rasilimali kama miundombinu duni. Maanake tunaona miji mingi inayokua kwa kasi barani Afrika mara nyingi haina miundombinu ya kutosha kukabiliana na magonjwa ya milipuko. Na pia kuna uhaba wa ushirikiano wa kimataifa. Kuna baadhi za nchi ya Afrika ambazo hazina ushirikiano nzuri wa kimataifa, kwa hivyo hiyo pia nachangia kuongezeka kwa hatari za milipuko. Kipaumbele kukabiliana na changamoto haya, kwa mfano, so nchi za Afrika zinahitaji kujenga mifumo thabiti, e, inayoweza kukabiliana na majanga ya ghafla kama vile Ebola, tunavyoona sasa inavyoendelea kule Uganda. Kuna uwekezaji katika teknolojia ambayo ni muhimu sana kama chanjo mpya ambayo yameidhinishwa na WHO inaweza kukabiliana na magonjwa ya kipindupindu for example e. Hata hivyo, uwekezaji zaidi unahitajika ili kuhakikisha usambazaji wa chanjo hizi katika nchi maskini, na hii tuliona zaidi e, katika zile miezi za kwanza ya COVID-19 ambayo Afrika ilikuwa imewachwa nyuma sana. Alafu kuna ile kushirikisha jamii, ushirikiano wa karibu na jamii ni muhimu ili kuhakikisha kuwa taarifa sahihi zinawafikia watu na kuwawezesha kuchukua hatua za kujikinga. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa imeshuhudia mapigano eneo la Goma, eneo la mashariki, ambapo watu zaidi ya elfu tatu wameripotiwa kupoteza maisha kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu misaada OCHA. Hii ni pigo kubwa kwa nchi ambayo imekuwa kitovu cha ugonjwa wa mpox, ikiwa na vifo vingi na maambukizi ya juu Afrika. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika, Africa CDC, kimeripoti kupata changamoto tele katika eneo mashariki mwa DRC ambapo wagonjwa wa mpox wamelazimika kukimbia na kuacha matibabu, hali hii ikiathiri pia huduma za maabara. Profesa Yabum ni naibu meneja wa kitengo cha kuripoti magonjwa katika CDC Africa. The laboratory have been quite affected, especially maabara kusini. zinaathirika haswa iliyoko Goma, ambayo inatumika kwa vipimo eneo la Kivu kusini pia eneo lote, tuna tatizo lingine la milipuko ya magonjwa tofauti. Tuna mpox pia, kutokana na hali iliyoko, tuna surua, kipindupindu Haya yanaweza kuongezeka. Unaona mzozo huu unavyoathiri vipimo kupelekwa kwenye maabara na ubainishaji mzima. Waona eneo la chopo ambalo linategemea Goma kwa vipimo limeathirika, na kama hatupimi, ufuatiliaji wa ugonjwa unakuwa vigumu, nikimaanisha hata kudhibiti msambao. Katika kipindi hiki tumepata maambukizi mapya 128 ya m Box, ambayo hawana namna isipokuwa kukimbia tu kutoka vituo walikokuwa wanatibiwa ili kuishi. Wagonjwa 16 wamepatikana na kurejeshwa kwa matibabu, ila wengine walitoweka, na pengine wapo maeneo mengine au hata nchi jirani. In the neighboring countries. Na je, hali ya ongezeko la magonjwa ya milipuko inastahili kutangazwa pengine hali nyingine ya dharura? Daktari Banet Nyanabanji, naibu rais wa mipango katika shirika la kimataifa linalojikita kwenye afya msingi ubainishaji wa magonjwa la VillageReach amesema kuweza kugundulika kwa baadhi ya magonjwa haya itakuwa ni hatua muhimu kwa sasa. And, uh, Mabag ni ugonjwa wa hatari mno na hivi majuzi kumeripotiwa milipuko nchini Rwanda, uh, mwaka uliopita na sasa Tanzania, Tanzania. Na kuna magonjwa mengi ya milipuko ambayo yamekuwa yakichipuka katika nchi nyingi za Afrika. Kumbuka Mpox bado tunayo. Ndio, lazima tuwe na wasiwasi, lakini pia tuhakikishe tupo tayari kwa dharura. Na tuwe na mifumo ambayo inaweza kutegemewa kudhibiti milipuko. Magonjwa haya mengine hutokea maeneo yasi kwa urahisi. Hivyo basi, so really tukiwa tunataka kuwa tayari, lazima tuyatambue mapema katika maeneo haya. So na wakati huu ni muhimu kuwekeza katika mifumo ya afya ambayo inaweza kutumika maeneo yote na kuwafikia watu wote. Tukiwa na milipuko, mara nyingi watu huwa hawaendi hospitali kwa kuwa wanaogopa kuambukizwa. Kwa hiyo mifumo ya kukabiliana na milipuko sharti iwe na mbinu ya kutolewa huduma ndani ya jamii au hospitali za muda. Nakumbuka tukiwa na Ebola, wakati huo nilikuwa nipo Afrika Magharibi, Sierra Leone, na wanawake hawakuwa wanakuja hospitali kujifungua kwa sababu walikuwa wakiogopa kuambukizwa. Ikabidi tupeleke huduma kwenye jamii. So, tukawa na hospitali out za kuhama hama, hama ambazo zingetumika kuwahudumia wananchi ambao walikuwa wanaogopa kwenda hospitali. Tungetoa huduma za akina mama kujifungua kabla na hata baada i za Afrika sharti kuanza kutumia taaluma ambazo zimewahi kuwa na ufanisi katika nchi za Afrika kukabili hali hii. Wito umetolewa pia kwa mataifa ya Afrika kuungwa mkono kuendelea na mpango wa uzalishaji wa chanjo na baadhi ya tiba zinazofanyika kwenye nchi za ukanda. Hadi wakati mwingine, mimi ni Carol Corir, kwaheri. Namshukran sana Carol Coril kwa makala hayo. Msikilizaji, ni matangazo ya RFI Kiswahili kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia asubuhi hii ni pamoja na DRC ya ukosoa Umoja wa Mataifa kwa kufumbia macho kinachoendelea mashariki mwa nchi hiyo Waziri wa masuala ya utamaduni wa Ufaransa azuru eneo linalozozaniwa kati ya Moroko na Algeria, na viongozi wa Ulaya wagawanyika kuhusu namna ya kujibu mabadiliko makubwa ya sera ya Rais Trump kuhusiana na Ukraine. Daktari Jose Camilion kutoka nchini Uganda. Mama mia Nani sasa waniachu, mesema umechoka na mimi masikini, sasa wanitupa, niende wapi na nifanye nini? Watoto wanalia huko nyumbani, lakini hizo mambo ni za duniani. Umeweka raha mbele, wewe undio ni njuki Jina ni Daktari Jose Kamilion Mama Mia kutoka nchini Uganda ndio ambaye anatukamilishia matangazo. Shukrani msikilizaji, kwa kuchagua RFI Kiswahili. Siku zote wewe ni wa maana sana. Tumeshirikiana na Vitali Mugisho, fundi wa mitambo Bodri na mbali ambaye amehakikishwa kwamba umepata matangazo haya mbashara mitandaoni na wenzangu, Benson Wakoli, Florence Kibova na msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Richard Makunde. Naitwa Douglas Omariba na kutakia uwe na siku njema yenye baraka.